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Utangulizi

Ripoti ya Uwajibikaji ya Viashiria vya Rushwa, Ubadhirifu na Udanganyifu katika taasisi 

za Umma imeandaliwa kutokana na ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali (CAG) za Serikali Kuu, Mashirika ya Umma na Mamlaka ya Serikali za Mitaa za 

mwaka 2020/21. Dhumuni la ripoti hii ni kuzirahisisha ripoti za CAG ili kuwawezesha 

wadau wa uwajibikaji (kama vile AZAKI, Wawakilishi wa Wananchi, Taasisi za Elimu ya 

Juu na Vyombo vya Habari) kudai uwajibikaji hapa nchini. 

WAJIBU inatambua kuwa dhana ya mapambano dhidi ya rushwa siyo ya TAKUKURU 

pekee, ndiyo maana WAJIBU imeona ina wajibu na jukumu kama AZAKI kutoa taarifa 

hizi za viashiria vya rushwa, ili kuchochea mapambano dhidi ya rushwa. Pia, WAJIBU 

inazishauri mamlaka husika kuanza kufanya uchunguzi kuhusu viashiria hivi vya 

rushwa na kuchukua hatua stahiki kwa wahusika ili kukomesha vitendo vya rushwa 

nchini.  WAJIBU inatarajia ripoti hii itawakumbusha watendaji wa Serikali umuhimu wa 

kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na CAG kuhusu vitendo vinavyoashiria rushwa, 

ubadhirifu na udanganyifu katika ukusanyaji na utumiaji wa fedha na rasilimali nyingine 

za umma. Vilevile, ripoti hii itawawezesha wananchi kuelewa namna rasilimali za Umma 

zilivyotumika katika kuwaletea maendeleo.

Ripoti hii imejikita katika kuelezea maana ya viashiria vya rushwa, udanganyifu na 

ubadhirifu; kuchambua maeneo yenye viashiria vya rushwa; udanganyifu na ubadhirifu; 

utoaji wa mapendekezo ya WAJIBU katika kupambana na rushwa, ubadhirifu na 

udanganyifu. 

WAJIBU inawakaribisha wananchi na wadau wengine wote kuisoma ripoti hii na kutoa 

maoni yatakayochangia kuboresha uwajibikaji wa taasisi za umma na serikali kwa 

ujumla.
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Maana ya Viashiria vya Rushwa, Udanganyifu na Ubadhirifu
Kwa mujibu wa Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa na Mpango wa Utekelezaji wa Awamu ya 

Tatu 2017-2022 (NASCAP III), vitendo vya rushwa vinatafsiriwa kuwa ni kutoa, kupokea kitu 

chochote cha thamani, kushawishi moja kwa moja au vinginevyo ili kupindisha utaratibu katika 

utoaji wa maamuzi. 

Rushwa ni janga ambalo lina athari hasi katika jamii. Athari hizo ni pamoja na kudhoofisha 

ustawi wa demokrasia katika nchi; ukiukwaji wa haki za binadamu; kuharibu mfumo wa 

masoko; kusababisha mmomonyoko wa maadili katika jamii; kuchelewesha maendeleo ya 

nchi; kuruhusu uhalifu wa kupangwa, ugaidi na vitisho vingine kwa usalama wa Taifa. Athari 

nyingine ni kuumiza wananchi kwa kuchepusha rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya miradi ya 

maendeleo kwa matumizi na manufaa ya watu wachache, kudhoofisha uwezo wa Serikali 

wa kutoa huduma za msingi, kukosekana kwa usawa na haki na kukatisha tamaa wananchi 

kulipa kodi na kukatisha tamaa wafadhili (wadau wa maendeleo) na wawekezaji kuendelea 

kuchangia maendeleo ya nchi. 

Kwa njia moja au nyingine, rushwa uhusiana na udanganyifu ambao unahusisha kutotimiza 

wajibu, kujitambulisha kwa uongo au jaribio la kupotosha ukweli ili kujinufaisha kifedha au kwa 

namna nyingine yeyote. Kwa hiyo, rushwa na udanganyifu huathiri maendeleo ya uchumi wa 

nchi na ni adui mkubwa katika utoaji wa haki, kupunguza umaskini na kukuza uchumi. Rushwa, 

udanganyifu na ubadhirifu ni vitendo vinavyopelekea ufisadi. Viwango vya Kimataifa vya 

Ukaguzi ISA 240, ISSAI 1224 pamoja na ISSAI 1315 vinatoa maana ya udanganyifu au ufisadi 

kuwa ni “ kitendo au vitendo vya makusudi kinacho(vinavyo)fanywa na watu au mtu kwa ajili 

kunufaika kwa njia haramu au isiyo ya haki”. 

Mapambano dhidi ya rushwa na ufisadi ni suala muhimu kwa kuwa athari zake ni kubwa katika 

harakati za kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi. Endapo suala la rushwa litaendelea 

kutokuchukuliwa hatua stahiki, juhudi za kujenga uchumi imara ambao utachangia kupunguza 

kiwango cha umasikini wa wananchi hazitoweza kuzaa matunda tarajiwa. 

Ripoti ya Tume ya Rais ya Kupunguza Kero za Rushwa1, ilibainisha namna rushwa inavyoweza 

kujidhihirisha kupitia njia kuu mbili ambazo ni: 

(a)	Rushwa katika Mifumo ya Utawala

 Hii inatokana na watumishi wa Serikali na mawakala wao kudai rushwa wakati wa kutoa 

huduma za bure kwa wananchi. Taarifa hiyo imeeleza kuwa aina hiyo ya rushwa uchwara 

inasababishwa na viwango vidogo vya mishahara vinavyolipwa kwa wafanyakazi ambavyo 

havikidhi mahitaji yao.

1	  Ripoti ya Tume ya Rais ya Kupunguza Kero za Rushwa ya mwaka 1996,
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 (b) Rushwa Kabambe (Kubwa)

 Aina hii ya rushwa imebainishwa kuhusisha Viongozi wa Ngazi za juu Serikalini, wenye 

Mamlaka ya kutoa maamuzi kupitia Sera na mikataba. Taarifa hiyo imebainisha kuwa, sababu 

kubwa ya rushwa hiyo ni ulafi uliokithiri wa kujilimbikizia mali kwa watumishi wa serikali 

wasiowaaminifu katika utendaji wa kazi zao. 

Hata hivyo, taarifa ya hali ya mtazamo wa jamii kuhusu rushwa inayotolewa na shirika 

la kimataifa katika masuala ya uwazi ya mwaka 2021 (Corruption Perceptions Index of 

Transparency International), imeonesha kuwa Serikali ya Tanzania imepata alama 39 kati ya 

100 katika mapambano dhidi ya adui rushwa2. Utafiti huo ulionesha kuwa Tanzania imeshika 

nafasi ya 87 kati ya nchi 180 katika mapambano dhidi ya rushwa ulimwenguni. Hali hii 

inaonesha kuwa, bado jitihada kubwa za mashirikiano zinahitajika kufanywa na wadau wote 

katika mapambano dhidi ya rushwa. 

2	  https://www.transparency.org/en/cpi/2021/index/tza
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Vigezo Vilivyotumika Kubainisha Viashiria vya Rushwa, 
Udanganyifu na Ubadhirifu. 
Katika uchambuzi wa ripoti za CAG, yapo maeneo ambayo yanaonesha uwepo wa viashiria 

vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. WAJIBU imetumia vigezo vifuatavyo katika kuainisha 

maeneo hayo:

a)	 Mapato kutopelekwa benki,

b)	 Kukosekana kwa hati za malipo,

c)	 Kutumia hundi za malipo zilizoghushiwa,

d)	 Kufanya malipo kinyume na matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu za manunuzi, 

e)	 Kupokea huduma au bidhaa kwa uthibitisho wa uongo,

f)	 Malipo ya huduma au bidhaa ambazo hazijatolewa au hazijapokelewa,

g)	 Malipo kwa watumishi hewa,

h)	 Matumizi mabaya ya nafasi au cheo,

i)	 Malipo kwa makandarasi ambao hawajulikani (wakandarasi hewa),

j)	 Kupokea huduma au bidhaa zisizo sahihi au ambazo hazikidhi mahitaji, 

k)	 Kupokea huduma au bidhaa mbadala bila makubaliano halali, na

l)	 Makusanyo ya fedha za umma yaliyofanyika nje ya mfumo wa GePG.

Kwa kutumia vigezo vilivyoainishwa hapo juu, ripoti za CAG za mwaka 2020/21, zinaonesha 

kuwepo kwa matukio mbalimbali yanayoashiria rushwa, udanganyifu na ubadhirifu wa fedha 

na rasilimani za umma kama yalivyochambuliwa katika ripoti hii. 
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VIASHIRIA VYA RUSHWA, UDANGANYIFU NA UBADHIRIFU
Katika uchambuzi wa ripoti za CAG za mwaka 2020/21, WAJIBU imeainisha maeneo yenye 

viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za umma. Kwa sababu mbalimbali 

zinazoashiria vitendo vya rushwa, Serikali imeshindwa kukusanya mapato yaliyoainishwa 

kwenye bajeti na kufanya matumizi mabaya yasiyo na tija kisera na kijamii. Kiasi ambacho aidha 

hakikukusanywa au kimetumika na Serikali pasipo kupata tija yoyote (nugatory expenditure) 

kimekua kwa asilimia 159 kutoka Shilingi 1,770.84 bilioni mwaka 2019/20 hadi kufikia Shilingi 

4,590.73 bilioni mwaka 2020/21. Hii ni sawa na asilimia 15 ya fedha zote zilizotumika katika 

mwaka wa fedha 2020/21 zilizofikia Shilingi  31,373.19 bilioni.

Serikali Kuu ndiyo imekua na ongezeko kubwa zaidi la asilimia 218 kutoka Shilingi 560.19 

bilioni mwaka 2019/20 hadi Shilingi 1,781.77 bilioni kwa mwaka 2020/21. Viashiria vya rushwa 

katika Serikali Kuu pekee vya Shilingi 1,781.77 bilioni ni sawa na asilimia 38.81 ya jumla yote 

ya viashiria vya rushwa vya Shilingi 4,590.73 bilioni kwa mwaka 2020/21, ambapo kasoro 

nyingi zilionekana katika eneo la ununuzi wa umma na mapungufu ya usimamizi wa kina wa 

mikataba, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa Viashiria vya Rushwa, Ubadhirifu na Udanganyifu kwa kipindi 

cha Miaka Mitatu (2018/19 – 2020/21). 

2018/19 2019/20 2020/21

SHILINGI Bilioni

Jumla 232.52 1,770.84    4,590.73 

Serikali Kuu 34.3 560.19 1,781.77 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 103.93 863.85
  

   1,400.60 

Mashirika ya Umma 94.29 346.80    1,408.36

Jumla ya viashiria vyote vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu vya Shilingi 4,590.73 bilioni 

vilikua ni asilimia 15 ya matumizi yote ya Serikali ya Shilingi 31,373.19 billioni mwaka 2020/21. 

Viashiria vya vitendo vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu vinaoneshwa katika jedwali Na.2 

na maelezo yanayofuata. 
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Jedwali Na 2: Mchanganuo wa maeneo ambayo yana viashiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu katika Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma kwa 
mwaka 2020/21

  Serikali Kuu
Serikali 
za Mitaa

Mashirika 
ya Umma

Jumla

  Shilingi Bilioni

Jambo la 1: Upotevu wa Mapato ya 
Fedha za Umma Shilingi 1,838.86 
Bilioni

1,050.02 293.31 495.53
1,838.86

Jambo la 2: Matumizi yasiyo na 
tija Shilingi 1,140.39 bilioni katika 
Usimamizi wa Mishahara, Mafao na 
Rasilimali watu.

53.9 1,066.38
20.11

1,140.39

Jambo la 3: Matumizi ya Shilingi 

1,611.48 bilioni katika Manunuzi na 
Mikataba yanayoashiria vitendo vya 
Rushwa, Ubadhirifu na Udanganyifu.

677.85 40.91 892.72
1,611.48

1,781.77 1,400.6 1,408.36 4,590.73

Jambo la 1: Upotevu wa Mapato ya Umma Shilingi 1,838.86 
bilioni
Kutokana na udhaifu katika mifumo ya ukusanyaji wa mapato, Serikali inaweza kuwa imepoteza 

Shilingi 1,838.86 bilioni kwa sababu ya vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Kiasi 

kikubwa cha fedha hizi kinatokana na kasoro zilizojitokeza katika ukusanyaji wa mapato katika 

Serikali Kuu kama inavyoonekana katika Jedwali Na 3.

Jedwali Na 3: Mchanganuo wa kiasi ambacho kina viashiria vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu katika ukusanyaji wa 
mapato katika Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma

UPOTEVU WA MAPATO KIASI CHA SHILLINGI 1,838.86 bilioni

Mwaka
Serikali za Mitaa
 

Serikali Kuu
 

Mashirika ya Umma Jumla

 
Shilingi 
Bilioni

%
Shilingi 
Bilioni

%
Shilingi 
Bilioni

%
 Shilingi 
Bilioni

2018/19 44.03 85% 7.7 15% -   51.73

2019/20 191.2 72% 38.7 15% 35.96 14% 265.86

2020/21 293.31 16% 1,050.02 57% 495.53 27% 1,838.86 
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Serikali Kuu:

Baadhi ya mapungufu yaliyopelekea upotevu wa Shilingi 1,050.02 bilioni, katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani katika Serikali Kuu ni kama yafuatayo:

a.	 Malipo ya ndege na abiria kwa kutumia uwanja wa ndege Arusha (Airport Departure 

Charges) yaliyokusanywa na KADCO hayakupelekwa Mamlaka ya Mapato ya Tanzania 

(TRA) kiasi cha Shilingi 2.37 bilioni na Dola za Kimarekani 7.04 milioni sawa na Shilingi 

16.17 bilioni. 

b.	 Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), haikukusanya tozo 

ya Shilingi 13.40 bilioni, kutoka kwa makampuni yaliyosababisha mabadiliko katika 

mfumo wa ununuzi wa mafuta kwa pamoja. Kampuni hizo bado zilikuwa zikiendelea 

kushiriki katika michakato ya ununuzi wakati zikiwa hazistahili kwa kuwa zilikuwa 

zimefungiwa kushiriki.  

c.	 Makusanyo yaliyofanyika nje ya mfumo wa GePG Shilingi 6.53 bilioni. Pia, Idara ya 

Uchapaji ya Serikali na Mamlaka mbili za Maji zilishindwa kukusanya makusanyo ya 

Shilingi 8.8 bilioni kutokana na kutokuwa na uwezo wa kutoa huduma.

Serikali za Mitaa:

Baadhi ya mapungufu yaliyopelekea upotevu wa Shilingi 293.31 bilioni, katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ni kama ifuatavyo:

a.	 Mamlaka za Serikali za Mitaa 94 hazikukusanya mapato ya leseni za biashara kiasi cha 

shilingi 9.01 bilioni. Pia, Halmashauri 14 zilitoa leseni za Shilingi 1.93 billioni wakati fedha 

zilizokusanywa kutokana na utoaji wa leseni hizo ni shilingi 2.64 bilioni, ikimaanisha 

kuwa malipo ya Shilingi 718.28 millioni hayakukusanywa au kama yalikusanywa basi 

hayakuwasilishwa kwenye Halmashauri husika. 

b.	 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke haikukusanya Ushuru wa Huduma wa Shilingi 

1.92 billioni kutokana na ukosefu wa mfumo wa kielektroniki wa kupeana taarifa za 

mauzo ghafi kati ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI na TRA. Pia, Halmashauri 43 zilikusanya 

ushuru wa huduma wenye jumla ya Shilingi 9.01 billioni bila kupata ushahidi wa taarifa 

za mauzo ghafi kutoka mamlaka husika au taasisi husika ili kuthibitisha usahihi wa 

kiasi kilichokusanywa.

c.	 Mamlaka 27 za Serikali za Mitaa zilirekebisha ankara za kiasi cha Shilingi 1.66 billioni 

katika Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato bila maelezo na/au viambatisho 

toshelevu ili kuhalalisha mabadiliko ya ankara zinazohusika wakati baadhi ya 

Halmashauri zilifanya marekebisho bila idhini ya Wakurugenzi wao. 
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d.	 Wakusanya mapato kupitia POS katika mamlaka 147 za Serikali za Mitaa 

hawakuwasilisha jumla ya Shilingi 17.0 billioni katika akaunti za benki za Halmashauri 

husika. Hii inatokana na kutofanyika kwa usuluhishi wa mara kwa mara wa hesabu 

(angalau kwa wiki) na kukosekana kwa ufuatiliaji wa karibu wa makusanyo ya 

Halmashauri ili kuhakikisha makusanyo ya mapato yanawekwa benki kwa wakati.

Mashirika ya Umma:

Katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Mashirika ya Umma, baadhi ya mapungufu 

yaliyopelekea upotevu wa Shilingi 495.53 bilioni ni kama ifuatavyo: 

a.	 Shirika la Umeme (TANESCO) lilipata hasara ya Shilingi 105.49 billioni kutokana na 

punguzo za tozo za mauzo ya nishati na uunganishaji wa huduma za umeme; pia 

rakili za mita (meter seal) 5,000 za Shirika ziligunduliwa katika duka la mtaani, hali 

iliyoashiria upotevu wa mapato kutokana na wizi wa rakili hizo za mita. 

b.	 Wateja 375 wa Shirika la Bima la Taifa, hawakulipa fedha za tahadhari zenye jumla ya 

Shilingi 220.11 milioni. Hata hivyo, CAG alibaini kuwa wateja hao hawakulipa fedha 

hizo kutokana na ukaidi.

c.	 Mapato yenye thamani ya Shilingi 2.22 bilioni yalikusanywa nje ya mfumo wa 

kielekitroniki wa ukusanyaji wa mapato ya Serikali (GePG).
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Jambo la 2: Matumizi Yasiyo na Tija Shilingi 1,140.39 bilioni 
katika usimamizi wa Matumizi ya Kawaida, Mishahara, Mafao 
na Rasilimaliwatu
CAG ameonesha, kuna viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika matumizi ya 

Shilingi 1,140.39 bilioni kwa mwaka 2020/21 kutokana na kasoro za usimamizi wa matumizi 

ya kawaida, mishahara, mafao na rasilimaliwatu. Kiasi hiki kimeongezeka kwa Shilingi 759.47 

bilioni kutoka Shilingi 380.92 bilioni cha mwaka 2019/20. Katika matumizi ya kawaida, 

mishahara, mafao na rasilimaliwatu ambayo yanaviashiria vya rushwa, udanganyifu na 

ubadhirifu, Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilikuwa na kiasi kikubwa zaidi cha Shillingi 1,066.38 

bilioni zikifuatiwa na Serikali Kuu Shilingi 53.9 bilioni na Mashirika ya Umma Shilingi 20.11 

bilioni kama inavyoonekana katika jedwali Na 5. 

Jedwali Na.5: Mchanganuo wa kiasi ambacho kina viashiria vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu katika 
Matumizi ya kawaida, mishahara, mafao na rasilimaliwatu katika Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Mashirika ya Umma

MATUMIZI YASIYO NA TIJA KATIKA USIMAMIZI WA MATUMIZI YA KAWAIDA, 
MISHAHARA, MAFAO NA RASILIMALIWATU

Mwaka
Serikali za Mitaa Serikali Kuu Mashirika ya Umma Jumla

Shilingi 
Bilioni

%
Shilingi 
Bilioni

% Shilingi Bilioni %
Shilingi 

Bilioni 

2018/19 0.64 4% 0.2 1% 13.75 94% 14.59

2019/20 82.21 22% 104.6 27% 194.11 51% 380.92

2020/21 1,066.38 93% 53.9 5% 20.11 2%  1,140.39  

Serikali Kuu:

Baadhi ya maeneo yaliyokuwa na viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika 

Serikali Kuu, ni kama ifuatavyo:

a.	 Katika eneo la usimamizi wa matumizi, taasisi 48 kwenye Serikali Kuu zilifanya 

matumizi ya Shilingi 6.35 bilioni bila ya kuwa na nyaraka stahiki na toshelezi; taasisi 

nane zilifanya malipo yasiyo na tija ya Shilingi 482.59 milioni; na taasisi 24 zilifanya 

malipo ya Shilingi 4.57 bilioni kwenye vifungu visivyohusika. Pia, kulikuwa na taasisi 

19 zilizofanya malipo ya Shilingi 6.17 bilioni zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa bila kuwa na 

uthibitisho wa vibali cha kubadili matumizi; Taasisi 30 zilikuwa na masurufu ambayo 

hayajarejeshwa ya Shilingi 3.42 bilioni; na taasisi nane zilitumia masurufu ya Shilingi 

823.49 milioni kama matumizi kinyume na Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 

(kama zilivyorekebishwa). 
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b.	 Katika ukaguzi wa rasilimaliwatu na malipo ya mishahara, kama ilivyokuwa katika 

miaka iliyopita, CAG alibaini taasisi za Serikali ambazo hazikuwasilisha makato ya 

kisheria kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Taasisi nyingine ya kiasi cha Shilingi. 

391.68 milioni, pamoja na malipo ya mishahara bila mikataba ya ajira yenye thamani 

ya Shilingi 348.49 milioni.

c.	 Wizara ya Kilimo ilitekeleza Mradi wa Kuongeza Uzalishaji wa Mpunga (ERPP) 

wenye lengo la kuongeza tija na uzalishaji wa mpunga mkoa wa Morogoro. Mradi huu 

ulifadhiliwa na Mfuko wa Dhamana wa Mpango wa Kilimo na Usalama wa Chakula 

Duniani (GAFSP) na kusimamiwa na Benki ya Dunia. Wizara ya Kilimo ilifungua akaunti 

ya mradi katika Benki Kuu ya Tanzania. Benki Kuu ya Tanzania ilihamisha kiasi cha Dola 

za Marekani 298,500 ambazo ni sawa na Shilingi 666.12 milioni kutoka kwenye akaunti 

ya mradi wa ERPP kwenda kwenye Kampuni ya Rich Host Enterprises Group Limited 

kwa njia ya udanganyifu kwa kutumia barua ya kuhamisha fedha iliyoghushiwa.

Mamlaka ya Serikali za Mitaa:

Baadhi ya maeneo yaliyokuwa na viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa, ni kama ifuatavyo:

a.	 CAG alibaini kuwa Halmashauri 25 zililipwa kutoka Hazina jumla ya Shilingi 556.84 

milioni kwa watumishi ambao hawakuwepo kazini kwa mfano watumishi wastaafu, 

waliofariki, watoro, walioachishwa kazi na waliopewa likizo bila malipo. 

b.	 CAG alibaini, makato ya kisheria yenye thamani ya shilingi 845.24 milioni 

hayakupelekwa katika taasisi husika, hivyo kusababisha deni la shilingi 180.70 bilioni 

linalotokana na adhabu zilizotolewa kwa Halmashauri tano kwa kushindwa kuwasilisha 

makato ya kisheria.

c.	 CAG alibaini kuwa mamlaka 24 za Serikali za Mitaa zilitumia shilingi 664 milioni 

kwenye matumizi yasiyo na manufaa. Pia, Mamlaka 61 za Serikali za Mitaa ziliagiza na 

kulipa shilingi 8.44 bilioni kwa ajili ya bidhaa/huduma ambazo hazikupokelewa toka 

kwa wazabuni kwa muda wa hadi kufikia miezi 24; na mamlaka 64 za Serikali za Mitaa 

hazikuwa na hati za malipo na viambatisho vya matumizi ya thamani ya Shilingi 3.87 

bilioni. 



10

Mashirika ya Umma:

Baadhi ya maeneo yaliyokuwa na viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika 

Mashirika ya Umma, ni kama ifuatavyo:

a.	 Mashirika na taasisi zingine za umma nne katika mwaka 2020/21 hazikupeleka 

michango ya kisheria ya Shilingi 129.33 bilioni kwenye mifuko ya pensheni, Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, na Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi.

b.	 Mashirika sita ya umma yalifanya miamala ya malipo katika shughuli mbalimbali 

yenye thamani ya Shilingi 4.42 bilioni, lakini malipo hayo hayakuwa na nyaraka sahihi 

za kuthibitisha uhalali wa gharama hizo.
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c.	 Matumizi yasiyostahili yenye thamani ya Shilingi 897.89 millioni katika Mashirika na 

taasisi nyingine za umma

Jambo la 3: Matumizi ya Shilingi 1,611.48 bilioni Katika 
Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba Yanaviashiria vya 
Rushwa, Ubadhirifu na Udanganyifu
Kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011 kinamtaka CAG kueleza 

katika ripoti yake ya ukaguzi ya mwaka iwapo taasisi alizozikagua zimezingatia Sheria ya 

Ununuzi wa Umma na Kanuni zake.

Katika ununuzi wa umma na usimamizi wa mikataba, kuna viashiria vya Shilingi 1,611.48 bilioni 

kuwa zimetumika bila kuwepo na tija kutokana na kuwa na dalili zote za kuwepo na vitendo 

vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Kumekuwepo na kiasi kikubwa cha matumizi katika 

ununuzi wa umma na usimamizi wa mikataba cha Shilingi 892.72 bilioni kwenye Mashirika ya 

Umma; Shilingi 677.85 bilioni kwenye Serikali Kuu na Shilingi 40.91 billioni kwenye Serikali za 

Mitaa ambayo yanaviashiria vya uwepo wa rushwa, udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za 

umma kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.6.
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Jedwali Na. 6: Mchanganuo wa kiasi ambacho kina viashiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu katika Ununuzi wa Umma na Usimamizi wa Mikataba katika Serikali Kuu, Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma

MANUNUZI NA MIKATABA YENYE VIASHIRIA VYA RUSHWA.

Mwaka
Serikali za Mitaa Serikali Kuu Mashirika ya Umma  Jumla

Shilingi 
Bilioni

%
Shilingi 
Bilioni

% Shilingi Bilioni %
Shilingi 
Bilioni

2018/19 59.26 36% 26.4 16% 80.54 48% 166.2

2019/20 590.44 53% 416.89 37% 116.74 10% 1,124.07

2020/21 40.91 3% 677.85 42% 892.72 55% 1,611.48 

Serikali Kuu:

Baadhi ya kasoro zilizobainishwa na CAG zenye viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu 

ni pamoja na:

a.	 Shilingi 10.34 bilioni zilizopelekwa kwa Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini 

(GPSA) kwa ajili ya kununua magari lakini magari hayo hayajapokelewa na Wizara, 

Idara na Wakala 17.

b.	 Wakala wa Nishati Vijijini (REA), Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na 

Idara ya Jeshi la Magereza walikatisha mikataba mitatu yenye jumla ya Shilingi 126.55 

bilioni pasipo kufuata taratibu za kusitisha mikataba, ikiwa ni pamoja na kutatua 

migogoro na kuomba ushauri wa kisheria kutoka kwa mamlaka husika ikiwemo Ofisi ya 
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Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Kusitisha mikataba pasipo kufuata sheria kunaweza 

kuiingizia Serikali hasara endapo Wakandarasi wataamua kudai haki zao.

c.	 Ukaguzi maalumu juu ya tuhuma za ubadhirifu za noti chakavu zilizorejeshwa Benki 

Kuu ya Tanzania, ulibaini kuwa noti 399,392 zenye thamani ya Shilingi 3.99 bilioni 

hazikuwa zimekidhi vigezo vya kuwa noti chakavu na zilibadilishwa na kutolewa noti 

safi kwa njia ya udanganyifu na maofisa wawili na watunza fedha wanne wa Benki Kuu.

d.	 Kuanzia tarehe 16 hadi 22 Agosti 2021, TAWA ilifanya mnada wa kielektroniki kwenye 

vitalu mbalimbali vya uwindaji, ambapo makampuni 28 yalishiriki katika mnada huo, 

na makampuni sita (wazabuni wenye bei ya juu zaidi) walipewa vitalu vya uwindaji. 

Wazabuni hao walioshinda zabuni waliilipa Serikali kiasi cha Shilingi. 282.5 milioni, 

ikiwa ni asilimia 100 (25% na 75%) ya kiasi kilichotajwa kwa mujibu wa Kifungu cha 

1.2 (iv & v) cha Mwongozo wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji kwa Njia ya Mnada, 

ambao uko chini ya Kifungu cha 38 cha Sheria ya Uhifadhi Wanyamapori, Sura Na. 

283. Hata hivyo, tarehe 04 Novemba 2021, Waziri (Wizara ya Maliasili na Utalii) 

alisitisha na kufuta mchakato mzima wa mnada wa kielektroniki kwa sababu ya 

kuwepo kwa malalamiko kadhaa yaliyowasilishwa dhidi ya mchakato huo, licha ya 

jitihada za TAWA kujibu malalamiko hayo kwa maelezo na ushahidi wa maandishi. 

Kwa maoni ya CAG, mnada huu wa kielektroniki ulifanywa kwa njia ya kielektroniki 

bila uingiliwaji wa aina yoyote kama ilivyobainishwa katika Sehemu ya 1.2 (iv & v) ya 

Mwongozo wa Ugawaji wa Vitalu vya Uwindaji kwa Njia ya Mnada ambao uko chini ya 

Kifungu cha 38 cha Sheria ya Uhifadhi Wanyamapori, Sura Na. 283, hivyo kupunguza 

uwezekano wa upendeleo. Pamoja na hayo, Waziri angeweza kuchunguza mchakato 

mzima wa utendaji kazi wa mfumo kabla ya kufuta zabuni husika na kuisababishia 

Serikali malalamiko na gharama.
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Mamlaka ya Serikali za Mitaa:

Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa, baadhi ya kasoro zilizobainishwa na zenye viashiria vya 

rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni pamoja na:

a.	 Mamlaka 24 za Serikali za Mitaa zilifanya ununuzi wenye thamani ya shilingi 3.84 

bilioni bila kuzingatia mpango wa ununuzi wa kila Halmashauri husika.

b.	 Mamlaka 39 za Serikali za Mitaa zilifanya ununuzi wenye thamani ya Shilingi 5.37 

bilioni bila kuitisha nukuu za bei za ushindani, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya 

Chalinze inaongoza kwa kufanya ununuzi wa Shilingi 1.73 bilioni.

c.	 Kiasi cha shilingi 310.42 milioni hakikurudishwa na wakandarasi baada ya kuvunjika 

kwa mikataba katika Halmashauri za Wilaya ya Madaba na Kibondo kama ifuatavyo:

-	 Halmashauri za Wilaya ya Madaba na Kibondo hazikurejeshewa kiasi cha Shilingi 

229.76 milioni na Shilingi 51.43 milioni mtawalia ikiwa ni asilimia 40 ya thamani 

ya kazi ambazo hazikufanyika kutoka kwa wakandarasi wawili hali iliyosababisha 

Halmashauri hizo kuingia gharama za ziada katika kumalizia kazi hizo.

-	 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo haikurudishiwa jumla ya Shilingi 29.23 milioni 

zilizohesabika kama gharama za uvunjaji wa mkataba ambazo zililipwa kwa 

mkandarasi kinyume na utaratibu wa mkataba.

Mashirika ya Umma:

Katika Mashirika ya Umma, baadhi ya kasoro zilizobainishwa na zenye viashiria vya rushwa, 

udanganyifu na ubadhirifu ni pamoja na:

a.	 Katika ukaguzi wa uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na miongozo katika michakato ya 
ununuzi wa ujenzi, CAG alibaini mashirika 79 hayakuzingatia sheria ya manunuzi. 
Mapungufu yaliyobainika ni pamoja na:
-	 Maofisa Masuuli kuingilia majukumu ya bodi ya zabuni kwa kuidhinisha utoaji wa 

mikataba yenye thamani ya Dola za Marekani 1.06 milioni na Shilingi 2.79 bilioni; 
-	 Ununuzi ulifanyika bila mikataba halali yenye thamani ya Shilingi 9.90 bilioni na 

Dola za Marekani 1.42 milioni katika Bohari Kuu ya Dawa. 
-	 Mashirika 23 ya umma yalifanya ununuzi wa Shilingi 57.38 bilioni, Dola za Marekani 

5.23 milioni na Euro 176,710 kwa zabuni 514 nje ya Mfumo wa Kielekitroniki wa 
Ununuzi wa Umma (TANePS).

b.	 Upanuzi wa Bandari ya Tanga: Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari iliingia mkataba 
na “Mkandarasi Mkuu” wa Shilingi 172.36 bilioni tarehe 3 Agosti 2019 wa muda wa 
mwaka mmoja hadi kufikia mwezi Agosti 2020 kwa ajili ya kuongeza kina cha lango 
na sehemu ya kugeuzia meli katika bandari ya Tanga, kufanya tathmini ya athari za 
kimazingira, na kununua vifaa kwa ajili ya shughuli za bandari. Kwa kulingana na 
mkataba, gharama ya kuongeza kina cha lango na sehemu ya kugeuzia meli katika 
Bandari ya Tanga ilikuwa ni Shilingi 104.92 billioni (asilimia 60 ya bei yote ya mkataba). 
Katika ukaguzi wake CAG alibaini kuwa, mnamo tarehe 1 Agosti 2019, “Mkandarasi 
Mkuu” iliingia makubaliano na “Mkandarasi Mbia” kwa ajili ya kazi ya kuongeza kina 
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cha lango na sehemu ya kugeuzia Meli kwa bei ya mkataba wa Dola za Marekani 18.15 
milioni sawa na Shilingi 40.46 bilioni kwa kipindi cha miezi 11. Cha ajabu ni kuwa:
-	 Mkandarasi Mkuu aliingia mkataba na Mkandarasi Mbia siku 2 kabla ya yeye kuwa 

na mkataba na pia hakutoa taarifa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari. 
-	 Ukilinganisha bei ya mkataba kati ya Mamlaka ya Usimamizi wa Bandari na 

Mkandarasi Mkuu pamoja na bei ya mkataba kati ya Mkandarasi Mkuu na 
Mkandarasi Mbia utabaini kuwa, Mkandarasi Mkuu alipata faida ya shilingi 64.46 
bilioni pasipo kufanya kazi yoyote.
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HITIMISHO:
Masuala yaliyochambuliwa katika ripoti hii yanalenga kutoa taarifa kwa wananchi 
na wadau mbalimbali juu ya uchambuzi wa ripoti za CAG za mwaka 2020/21. Katika 
ripoti hii, WAJIBU imeainisha maeneo 3 yenye viashiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu ambayo yana umuhimu mkubwa kwa jamii kuhusu utendaji na uwajibikaji 
wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma. 

Aidha, uchambuzi wa ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali za mwaka 
2020/21 umeonesha ongezeko la asilimia 159 ya makusanyo na matumizi ambayo 
yanaviashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika taasisi za umma. Hali hii 
isipodhibitiwa inaleta athari kubwa katika jitihada za Serikali za utoaji wa huduma kwa 
wananchi na kuipunguzia Serikali mapato hivyo kuwaongezea wafanyabiashara mzigo 
wa kodi. 

Serikali imekusanya mapato asilimia 10 chini ya mapato yaliyokadiriwa katika bajeti 
ya mwaka 2020/21. Utofauti huo umesababisha bajeti kutokuwa ya uhalisia ambapo 
viwango vya kimataifa vya uhalisia vya bajeti vinataka bajeti isizidi au isipungue 
asilimia 5 ya utofauti huo. Pamoja na sababu nyingi nyingine, tatizo hili limechangiwa na 
viashiria vya rushwa katika kukusanya mapato. Fedha zilizopotea kutokana na viashiria 
vya ubadhirifu na rushwa zingeweza kupunguza malipo ya mwaka 2020/21 ya deni la 
Taifa kwa kiwango cha asilimia 49.04 takribani nusu ya malipo hayo. Hii ingeiwezesha 
Serikali kufikia malengo yake ya kutoa huduma kwa wananchi na kuendelea kujenga 
miundombinu na mazingira endelevu ya kiuchumi na kijamii kama vile miradi ya elimu 
na afya.  

USHAURI:

WAJIBU inaishauri Serikali, Vyombo vya habari, wabia wa maendeleo pamoja na 
taasisi za kiraia kufanya mambo yafuatayo;  

·	 Serikali kuiwezesha Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani (IAG) kuwa na fungu lake (Vote) 
ili kumuongezea uwezo wa kufanya kazi zake kwa uhuru zaidi. Aidha, WAJIBU inashauri 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani awe anapeleka taarifa hizi za mwaka kwa Katibu Mkuu 
Kiongozi Ikulu, ili taarifa zake zifikishwe kwenye Baraza la Mawaziri ambalo Rais wa 
Jamhuri ya Muungano ni Mwenyekiti wake. Ripoti hiyo imfikie Rais kabla ya tarehe 30 
Septemba ambapo itakua ni miezi 9 baada ya mwaka wa fedha wa Serikali kumalizika. 
Hii itampa fursa Rais ya kujua hali au utendaji wa Serikali yake na inapolazimika kuanza 
kuchukua hatua kabla ya taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kutoka. 

·	 Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Menejimenti  ya Utumishi  wa Umma na Utawala Bora 
kuielekeza TAKUKURU kuifanya Ripoti Yake ya Utendaji ya Mwaka inayowasilishwa 
kwa Mheshimiwa Rais sambamba na Ripoti za CAG kuwa ripoti ya wazi kwa umma. Hii 
itaboresha na kurahisisha utoaji na upokeaji wa taarifa za rushwa kutoka TAKUKURU 
na serikali kwa ujumla. Pia, itazidi kujenga imani ya wananchi kwa Serikali kwa 
kuonesha kuchukua hatua pale ambapo rushwa inahusishwa na utendaji hafifu wa 
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Serikali katika kukusanya mapato na katika matumizi mabaya ya fedha za umma. Vita 
dhidi ya rushwa inahusu wananchi wote, hivyo hakuna sababu ya kuwepo usiri katika 
mapambano hayo. 

·	 Vyombo vya Habari viendelee kutumia fursa ya ripoti za uwajibikaji zilizorahisishwa 
kutoka katika ripoti za CAG, kuuhabarisha umma pamoja na kufuatilia masuala 
mbalimbali ya uwajibikaji yaliyoibuliwa katika ripoti hizo. Hii itasaidia umma kushiriki 
katika mapambano ya vitendo vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu vinavyofanywa 
katika makusanyo na matumizi ya fedha za umma.

·	 Katika Ripoti za CAG, yapo maeneo ambayo vitendo vya rushwa, udanganyifu na 
ubadhirifu vimethibishwa na CAG kwa mfano. Mkataba wa upanuzi wa Bandari ya 
Tanga, kuchakata noti chakavu na utoaji wa fedha katika akaunti ya Wizara ya kilimo 
iliyo Benki Kuu kwa barua ya kughushi. WAJIBU inasisitiza, Serikali ichukuwe hatua 
kali za kinidhamu ikiwemo kuvitaka vyombo vyake vya uchunguzi kufikisha wahusika 
hao katika vyombo vya sheria. 
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