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U TA N G U L I Z I

Ripoti ya Uwajibikaji ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo 
imeandaliwa kutokana na ripoti za ukaguzi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
Miradi ya Maendeleo za mwaka 2017/18 zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG). Ripoti hii imejikita katika kuchambua hoja ambazo 
WAJIBU inaamini zina umuhimu mkubwa kwa jamii. 

Dhumuni la ripoti hii ni kurahisisha ripoti ya CAG ili kufanya wananchi waweze 
kuelewa namna rasilimali za Taifa zilivyotumika katika kuwaletea maendeleo.

Ripoti hii imefafanua kuhusu maana ya ukaguzi, mwenendo wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya miaka iliyopita, hoja zenye umuhimu mkubwa kwa jamii, athari na 
ushauri kwa Serikali ili kujenga uwajibikaji na utawala bora katika Halmashauri.

Ripoti hii imeandaliwa na Taasisi ya WAJIBU kwa kushirikiana na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa 
Fedha za Umma (GFG). Aidha, ripoti hizi inasambazwa nchi nzima kwa ushirikiano 
na Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) kupitia Mradi wa Uwajibikaji Tanzania 
Awamu ya Pili (AcT2), Foundation for Civil Society na Twaweza.

WAJIBU inawakaribisha wananchi kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia 
kuboresha ripoti zitakazofuata.
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Umuhimu wa Ukaguzi kwa Mwananchi

Ukaguzi kwenye sekta ya Umma ni utaratibu wa kupitia usahihi wa taarifa za mapato, 
matumizi, mali pamoja na utendaji wa Taasisi husika ili kubaini kama sheria, kanuni, 
taratibu na thamani ya fedha zimefuatwa. 

Ni muhimu kwa mwananchi kuzielewa taarifa za ukaguzi katika sekta ya Umma kwa 
sababu kupitia ripoti hizo ataweza kufahamu jinsi rasilimali za Taifa zilivyotumika ili 
kudai uwajibikaji kwa maendeleo ya Taifa.

Maoni ya Ukaguzi

Maoni ya Mkaguzi wa Hesabu za Taasisi au Mamlaka yeyote ile kwa lugha ya 
kitaalam huitwa Hati ya Ukaguzi. Maoni haya, yanatolewa na Mkaguzi ili kuonesha 
kama taarifa za mapato na matumizi za Taasisi au Mamlaka husika zimeandaliwa 
kwa kuzingatia viwango vya kihasibu vya kimataifa (IPSASs) pamoja na matamko 
yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu (NBAA).

Katika ukaguzi wa Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo, CAG hutoa kati ya Hati 
inayoridhisha; Hati yenye shaka; Hati isiyoridhisha au Kushindwa kutoa hati (Hati 
Mbaya).
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MATOKEO YA UKAGUZI WA MWAKA 2017/18 

Sehemu hii, inazungumzia hati za ukaguzi zilizotolewa na CAG katika Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa pamoja na Miradi ya Maendeleo. Vilevile, sehemu hii inazungumzia 
hoja 6 ambazo WAJIBU inaamini zina athari kubwa kwa jamii. 

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Mwaka 2017/18

Sehemu hii inazungumzia Hati zilizotolewa kaitika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Miradi ya Maendeleo.

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Ripoti ya CAG ya mwaka 2017/18, inaonesha kuwa kati ya Halmashauri 185 
zilizokaguliwa, Halmashauri 176 sawa na asilimia 94 zilifanya vizuri katika uandaaji 
wa taarifa za mapato, matumizi na mali, hivyo zilipewa Hati Zinazoridhisha. 
Halmashauri 7 sawa na asilimia 4 zilifanya vizuri katika uandaaji wa taarifa zake, 
lakini kulikuwa na mapungufu kidogo ambayo yalipelekea CAG kutoa Hati Zenye 
Shaka. Aidha, Halmashauri 1 sawa na asilimia 1 haikufanya vizuri kutokana na 
uwepo wa kasoro nyingi katika uandaaji wa taarifa yake ya mapato, matumizi na mali 
hivyo CAG kuipatia Hati Isiyoridhisha. Vilevile, CAG alishindwa kutoa Hati yoyote 
ya ukaguzi katika Halmashauri 1 sawa na asilimia 1 kutokana na Halmashauri hiyo 
kuwasilisha taarifa zisizojitosheleza. 

Halmashauri ambazo hazikufanya vizuri ni pamoja na Halmashauri ya Manispaa 
ya Kigoma/Ujiji ambayo imepata Hati Isiyoridhisha kwa miaka minne mfululizo 
ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe ambayo pia imepata Hati Yenye 
Shaka kwa miaka minne mfululizo. Aidha, ni Halmashauri ya Wilaya ya Nyang’hwale 
pekee ndiyo ambayo CAG alishindwa kutoa Hati yoyote. 
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Kwa mujibu wa Ripoti ya CAG, kumekuwa na uboreshaji katika uandaaji wa hesabu 
za Halmashauri na Miradi ya Maendeleo kwa mwaka 2017/18 ukilinganisha na 
mwaka 2016/17. Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita ni kama inavyooneshwa hapo chini.

Hati za Ukaguzi kwa Serikali za Mitaa kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2017/18

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Miradi ya Maendeleo 
Katika ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2017/18, CAG alitoa 
jumla ya hati 469. Watekelezaji wa miradi ya maendeleo walifanya vizuri katika 
uandaaji wa taarifa za mapato, matumizi na mali hivyo kupelekea CAG kutoa Hati 
zinazoridhisha 455 sawa na asilimia 97 wakati asilimia 3 ya miradi hiyo ilikuwa na 
mapungufu machache hivyo kupewa Hati Zenye Shaka 14. Aidha, hakukuwa na 
mradi wowote uliopewa Hati Isiyoridhisha wala kukosekana kwa taarifa za mradi 
kukasababisha CAG kushindwa kutoa hati. Matokeo ya hati za ukaguzi katika Miradi 
ya Maendeleo kisekta ni kama inavyoonekana hapa chini.

185
Halmashauri 
zilizokaguliwa

94%
Hati Zinazoridhisha 

sawa na 
Halmashauri 176

4%
Hati Zenye Shaka 

sawa na 
Halmashauri 7

1%
Hati Isiyoridhisha 

sawa na 
Halmashauri 1

Ripoti ya CAG 
ya 2017/18

Mwenendo wa Hati Zinazoridhish
a

2015/16
2016/17

81%
90%

2017/18

94%

1%
Hati Mbaya 

sawa na 
Taasisi 1
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Hati Zilizotolewa Kisekta Katika Miradi ya Maendeleo 

Hati za Ukaguzi Katika Miradi ya Maendeleo Kuanzia Mwaka 2015/16 hadi 2017/18

HATI
ZENYE SHAKA

PROGRAMU YA MAENDELEO SEKTA YA KILIMO

HATI
ZISIZORIDHISHA HATI MBAYA

HATI 
ZINAZORIDHISHA

MFUKO WA UCHANGIAJI WA AFYA

MFUKO WA MAENDELEO YA JAMII TANZANIA

PROGRAMU YA MAENDELEO SEKTA YA MAJI

MIRADI MINGINEYO

JUMLA

JUMLA
YA HATI0 0 1515

HATI
ZENYE SHAKA

HATI
ZISIZORIDHISHA HATI MBAYA

HATI 
ZINAZORIDHISHA

JUMLA
YA HATI11 0 184173

HATI
ZENYE SHAKA

HATI
ZISIZORIDHISHA HATI MBAYA

HATI 
ZINAZORIDHISHA

JUMLA
YA HATI0 0 11

HATI
ZENYE SHAKA

HATI
ZISIZORIDHISHA HATI MBAYA

HATI 
ZINAZORIDHISHA

JUMLA
YA HATI3 0 184181

HATI
ZENYE SHAKA

HATI
ZISIZORIDHISHA HATI MBAYA

HATI 
ZINAZORIDHISHA

JUMLA
YA HATI0 0 8585

14 0 0 469455

469
Miradi ya 

maendeleo
iliyokaguliwa 

97 % 3% 0%

Ripoti ya CAG 
ya 2017/18

Mwenendo wa Hati Zinazoridhish
a

2015/16
2016/17

91%
94%

2017/18

97 %

0%
Hati Zinazoridhisha 
sawa na Miradi ya 

Maendeleo 455

Hati Isiyoridhisha 
sawa na Miradi ya 

Maendeleo 14

Hati Isiyoridhisha Hati Mbaya 
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Hoja ya 1: Halmashauri Kutokusanya Mapato Kulingana na Bajeti
Taarifa ya CAG inaonesha katika kipindi cha mwaka 2017/18, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 185 hazikufanikiwa kukusanya TZS. 111.24 bilioni sawa na asilimia 16 
ya bajeti ya mapato yatokanayo na vyanzo vyake vya ndani. Kulingana na Bajeti 
iliyoidhinishwa, kiasi kilichopaswa kukusanywa kutokana na vyanzo vya ndani ni 
TZS. 677.97 bilioni. Mapato ya vyanzo vya ndani ni pamoja na ushuru, tozo, ada za 
leseni, vibali vya ujenzi na vyanzo vingine vilivyotajwa katika sheria ndogondogo za 
Halmashauri husika. 

Athari
Kushindwa kufikia malengo ya makusanyo ya mapato katika Serikali za Mitaa 
kunaondoa ufanisi katika kutoa huduma za jamii pamoja na kuleta utegemezi 
kwa Serikali kuu. Utegemezi huo huathiri utekelezaji wa miradi inayolenga kutoa 
huduma kwa wananchi pamoja na kushindwa kutoa ruzuku ya asilimia 10 ambayo 
ingewasaidia Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kujiendeleza kiuchumi. 

Nini Kifanyike:
Serikali za Mitaa zibuni vyanzo vipya vya mapato katika maeneo yao na kudhibiti 
ipasavyo matumizi ya mapato yanayokusanywa kutokana na ushuru, tozo, ada za 
leseni, vibali vya ujenzi na vyanzo vingine vilivyotajwa katika sheria ndogondogo za 
Halmashauri. Hii itasaidia Halmashauri kuongeza kipato na hivyo kuongeza ufanisi 
katika utendaji wake.
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Hoja ya 2: Mapungufu ya Usimamizi wa Mifuko ya Mikopo kwa Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye Ulemavu.
Ripoti ya CAG inabainisha kuwepo kwa kasoro katika usimamizi wa Mifuko ya 
Mikopo kwa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kama ifuatavyo;

a)	 Halmashauri 143 hazikutenga TZS. 40.38 bilioni kwenye Mifuko ya Maendeleo 
ya Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. Mwaka 1993, Serikali ilianzisha 
Sera inayozitaka Halmashauri zote nchini kutenga asilimia 10 ya mapato yake 
ya ndani kila mwaka kwa lengo la kuendesha mifuko ya kuwawezesha kiuchumi 
wanawake na vijana, ambapo sera hiyo baadae ilijumuisha watu wenye ulemavu. 
Hata hivyo, sera hii haijatekelezwa kwa ufanisi kama ilivyotarajiwa. 

b)	 Serikali za Mitaa zimeshindwa kukusanya kiasi cha TZS 10.04 bilioni sawa 
na asilimia 59 ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na 
Watu wenye Ulemavu kwa mwaka 2017/18. Mwenendo wa mikopo ya Mifuko 
ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu ambayo Haijarejeshwa kwa 
Kipindi cha Miaka Mitatu (2015/16 – 2017/18) ni kama inavyoonekana hapa 
chini.

Athari:
Kushindwa kutenga fedha kwa ajili ya Mifuko ya Maendeleo ya Wanawake, Vijana 
na Watu wenye Ulemavu kunakwamisha malengo ya sera ya kuyainua kiuchumi 
makundi maalum yaliyokusudiwa kufikiwa. Aidha, kutorejeshwa kwa mikopo 
iliyotolewa kunadhoofisha uwezo wa mifuko hii kutoa mikopo stahiki kwa walengwa. 

Nini Kifanyike: 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zihakikishe kuwa, Sheria na Kanuni zinazosimamia 
mifuko hii zinatekelezwa ipasavyo ili kufanikisha malengo ya kuanzishwa kwake. 
Aidha, Serikali iweke masharti yatakayoziwezesha Halmashauri kuwabana wakopaji 
wakati wa kusimamia marejesho ya mikopo hiyo ili kufanikisha malengo na uendelevu 
wa mifuko hii. 

Asilimia ya Mikopo 

59%

2015 / 16

63%

2016 / 17

50%

2017 / 18
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Hoja ya 3: Mapungufu katika Utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi 
Ripoti ya CAG imeonesha kuwa, bado kuna mapungufu katika utekelezaji wa Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni za mwaka 2013 kwenye Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa na utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kama ifuatavyo. 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa

WAJIBU imechambua baadhi ya mapungufu yaliyofikia TZS 45.43 bilioni ambayo 
yamesababishwa na udhaifu katika utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi kama 
ifuatavyo:

a)	 MSM 48 zilifanya manunuzi ya TZS. 3.94 bilioni pasipo kuwepo na ushindani.
b)	 MSM 32 zilifanya manunuzi ya TZS 9.05 bilioni pasipo kuwa na idhini ya Bodi za 

Zabuni.
c)	 MSM 18 zilifanya manunuzi ya TZS 0.92 bilioni kutoka kwa wauzaji ambao 

hawakuidhinishwa na Wakala wa Manunuzi na Usambazaji wa Serikali.
d)	 MSM 31 zilipokea bidhaa zenye thamani ya TZS. 1.41 bilioni ambazo 

hazikukaguliwa na Kamati za Ukaguzi na Mapokezi.
e)	 MSM 14 zilifanya manunuzi ya thamani ya TZS 28.54 bilioni nje ya mipango ya 

manunuzi wa mwaka.
f)	 MSM 34 zilifanya matumizi ya bidhaa zenye thamani ya TZS 1.57 bilioni ambayo 

hayajathibitishwa.
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Miradi ya Maendeleo

WAJIBU imechambua baadhi ya miradi na kubaini mapungufu yenye thamani ya 
TZS. 95.59 bilioni ambayo yalitokana na udhaifu katika utekelezaji wa sheria ya 
manunuzi kama ifuatavyo:

a)	 Miradi ya maji 65 yenye thamani ya TZS. 63.7 bilioni ilichelewa kukamilika kwa 
muda wa kati ya miezi 3 hadi 48 katika Halmashauri 22. Ucheleweshaji huu 
ulitokana na uwepo wa wakandarasi wasio na uwezo, Serikali kutotoa fedha 
za kutosha, changamoto za usanifu wa michoro na mapungufu yatokanayo na 
manunuzi. 

b)	 Manunuzi ya thamani ya TZS 0.87 bilioni yalifanywa na watekelezaji wa miradi 
42 bila kushindanisha watoahuduma (wazabuni) angalau watatu. 

c)	 Halmashauri 25 zilifanya manunuzi ya thamani ya TZS 2.75 bilioni bila vibali 
vya Bodi za Zabuni kinyume na Kanuni ya 57 (3) (a) ya Kanuni ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013.

d)	 Kiasi cha TZS. 8.95 bilioni kilitumika kulipia bidhaa zilizonunuliwa bila kuwepo 
ushahidi wa kupokelewa kwa bidhaa hizo (manunuzi hewa) na watekelezaji 17 
wa miradi ya Sekta ya Afya.

e)	 Vifaa vya thamani ya TZS. 1.13 bilioni vilipokelewa bila idhini ya Kamati za 
Mapokezi kwenye miradi 13 ya Afya, Elimu, Maendeleo ya Jamii na miradi 
mingine.

f)	 Manunuzi ya bidhaa na huduma ya TZS. 16.61 bilioni yaliyofanyika bila 
uthibitisho wa stakabadhi za kielektroniki za Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kwa watekelezaji wa miradi 111.

g)	 Vifaa vyenye thamani ya TZS 1.58 bilioni vilivyonunuliwa havikuandikishwa 
kwenye leja ya vifaa husika kwa watekelezaji wa miradi 57. Hivyo, kuzuia 
ufuatiliaji wa utumikaji wa vifaa hivyo.
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Athari:
Halmashauri kutokuzingatia sheria, kanuni na taratibu za manunuzi ya umma, 
kunasababisha kuwepo kwa mianya ya ubadhirifu na rushwa katika usimamizi wa 
mali za umma na kuathiri maendeleo ya kiuchumi.

Nini Kifanyike:
Menejimenti za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziwachukulie hatua za kinidhamu 
Maafisa Ugavi ambao wanashindwa kusimamia utekelezaji wa sheria, kanuni na 
taratibu za manunuzi ya umma. Aidha, Bodi ya Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
(PSPTB) iendelee kutoa mafunzo ya kitaalam mara kwa mara kwa Maafisa Ugavi wa 
Halmashauri ili kuwaongezea ujuzi katika utekelezaji wa majukumu yao.

Hoja ya 4:  Mapungufu Katika Usimamizi wa Matumizi ya Rasilimali za Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa
Kwa mwaka 2017/18, kulikuwa na mapungufu katika usimamizi wa matumizi ya 
rasilimali za umma. Mapungufu hayo ni pamoja na: 

a)	 Malipo bila viambatisho muhimu au toshelezi ya TZS 6.72 bilioni katika 
Halmashauri 106.

b)	 Hati za malipo zilizokosekana TZS 1.64 bilioni katika Halmashauri 17.
c)	 Matumizi yaliyolipiwa katika vifungu visivyohusika TZS 1.99 bilioni katika 

Halmashauri 48.
d)	 Malipo yasiyostahili TZS 0.86 bilioni katika Halmashauri 36.
e)	 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali TZS 3.94 bilioni katika 

Halmashauri 41.
f)	 Matumizi ambayo hayakuwa kwenye bajeti na fedha zilizobadilishwa matumizi 

kinyume na utaratibu jumla ya TZS. 5.01 bilioni katika Halmashauri 46.
g)	 Uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja kwenda nyingine kwa njia ya 

mikopo ambayo haijarejeshwa TZS 2.61 bilioni katika Halmashauri 13.
h)	 Malipo ambayo hayakuidhinishwa na mamlaka husika TZS 1.03 bilioni katika 

Halmashauri 17.
i)	 Mikopo isiyorejeshwa kutoka akaunti ya amana TZS 4.69 bilioni katika 

Halmashauri 73.
j)	 Malipo yaliyolipwa kutoka akaunti ya amana bila kudhibitiwa TZS 6.96 bilioni 

katika Halmashauri 45.

Athari:
Mapungufu katika usimamizi wa rasilimali za umma yamepelekea Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kutokuwa na ufanisi katika udhibiti wa mapato ya TZS. 35.45 bilioni 
hivyo kuwanyima wananchi haki ya msingi ya kupewa huduma bora zinazotokana na 
kodi wanazolipa kwa Serikali yao. 
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Nini kifanyike: 
Ili kukabiliana na mapungufu yaliyoainishwa hapo juu, Serikali iimarishe udhibiti wa 
ndani wa mapato na matumizi kupitia Mhasibu Mkuu wa Serikali. Aidha, Mamalaka 
ya Serikali za Mitaa zijengewe uwezo ili kuweza kutumia kikamilifu Mfumo wa 
Uhasibu uliopo ‘‘EPICOR’’ ikiwemo kuambatanisha vielelezo vyote vinavyohusika 
katika kufanya malipo.

Hoja ya 5: Mapungufu Katika Usimamizi wa Miradi ya Maendeleo
Ripoti ya CAG imeonesha kuwepo kwa mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika sekta za elimu, nishati, usafirishaji, maji na afya kama ifuatavyo:

a.	 Kutolewa kwa fedha pungufu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
Katika baadhi ya miradi, Serikali haikuchangia TZS 111.01 bilioni sawa na asilimia 
94 kinyume na makubaliano ya mikataba, vilevile Serikali haikuchangia kiasi cha 
TZS 156.93 bilioni kwa watekelezaji wa miradi 203 kutokana na kutotolewa 
fedha kutoka Hazina na Wafadhili kinyume na bajeti zilizoidhinishwa.

b.	 Watekelezaji 7 kwenye miradi ya Sekta za Elimu, Afya, Maji na Uchukuzi 
walikopa kiasi cha TZS 0.94 bilioni za miradi ambazo hazikurejeshwa.

c.	 Kasi ndogo ya utekelezaji wa mradi wa nishati vijijini. Licha ya mradi wa nishati 
vijijini kubakiza miaka 3 tu ya kukamilisha utekelezaji, Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) haijafanikiwa kwa asilimia 64 kufikia lengo la kufikisha umeme 
kwenye vijiji 7,873 vilivyopo Tanzania Bara tangu kuzinduliwa kwa mradi huo 
mwaka 2013. Aidha, kati ya vijiji 12,268 ni vijiji 4,395 tu vimenufaika na mradi 
huo katika kipindi cha miaka 5 ya utekelezaji wake.

d.	 Kutorejesha masurufu ya TZS 1.08 bilioni kwa watekelezaji wa miradi 22 baada 
ya kumalizika kwa shughuli za miradi iliyokusudiwa.  

e.	 Kutokana na mgogoro unaosababishwa na shule kujengwa karibu na dampo la 
Msimba katika Halmashauri ya Kigoma/Ujiji umesababisha kutotumika kwa 
dampo lenye thamani ya TZS 2.96 bilioni lililokamilika tangu mwaka 2017.

f.	 Watekelezaji wa miradi 170 walifanya malipo ya TZS 38.53 bilioni bila kuwa na 
nyaraka zilizojitosheleza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 

g.	 Watekelezaji wa miradi 45 walifanya malipo yasiyokubalika yenye thamani 
ya TZS 1.12 bilioni. Hii ni kutokana na malipo hayo kufanywa bila kuzingatia 
makubaliano ya mikataba inayosimamia utekelezaji wa miradi hiyo.
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Athari:
Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maendeleo huchangia ongezeko la gharama 
za miradi na kukosesha wananchi huduma muhimu zinazotokana na miradi hiyo. 
Pia, kutorudisha masurufu  na mikopo kwa wakati ni ishara ya udhaifu wa udhibiti 
wa mifumo ya ndani na ukosefu wa uadilifu na uwajibikaji katika matumizi ya 
rasilimali za umma. Vilevile, kuwepo kwa mgogoro wa matumizi ya miradi ya 
maendeleo iliyokamilika kunawakosesha wananchi huduma tarajiwa na kuiingizia 
Serikali  hasara. Aidha, Serikali kutotoa fedha za utekelezaji wa miradi kulingana na 
makubaliano, kunasababisha wafadhili kutotoa fedha walizoahidi hivyo kukwamisha 
utekelezaji wa miradi hiyo.

Nini kifanyike:
Serikali itekeleze makubaliano ya kimkataba na wahisani katika utekelezaji wa miradi 
na kuhakikisha kuwa fedha za miradi ya maendeleo zinatolewa kwa wakati. Pia, 
Serikali itumie mifumo ya kielektroniki kuimarisha udhibiti wa ndani wa usimamizi 
wa masurufu na mikopo. Halmashauri ya Kigoma/Ujiji iangalie uwezekeano wa 
kuhamisha shule ili kuwezesha Dampo la Msimba litumike. Vilevile, Serikali iongeze 
ufanisi katika upangaji, usimamizi na ushirikishaji wa wananchi katika utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo ili kuhakikisha miradi hii inatumika mara inapokamilika. 
Aidha, vyombo vya uchunguzi vifanye uchunguzi wa malipo yaliyofanywa na baadhi 
ya watekelezaji wa miradi kinyume na taratibu.  
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Hoja ya 6: Halmashauri Kulipa Kodi ya Ongezeko la Thamani Isiyostahili 
Kulipwa Katika Kutekeleza Miradi ya Maendeleo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zililipa kodi ya ongezeko la thamani isivyostahili ya 
TZS. 12.16 bilioni katika miradi ya Afya, Elimu, Maji na Uchukuzi. Mchanganuo wa 
malipo ya kodi hiyo ni kama inavyoonekana hapo chini.

Athari:
Kiasi cha TZS 12.16 bilioni kilicholipwa kimakosa kimesababisha miradi mingine 
kutokamilika hivyo kupelekea wananchi kukosa huduma muhimu za kijamii katika 
sekta ya elimu, afya, maji pamoja na kuboresha miundombinu. 

Nini kifanyike:
WAJIBU inasisitiza kuwa, OR-TAMISEMI isimamie ufuatiliaji na utekelezaji wa 
misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

ELIMU1

2

3

4

AFYA

UCHUKUZI

MAJI

1

6

1

15

6,992.66

Sekta Idadi ya watekelezaji Kiasi (TZS Milioni)

1,572.69

34.34

3,564.34

JUMLA 23 12,164.04
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HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA ILIYOPITA

Sehemu hii, inazungumzia hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG 
pamoja na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC). 

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG

Mapendekezo ya CAG ni ushauri unaotolewa na CAG kila mwaka baada ya kufanya 
ukaguzi katika taasisi za umma. Ushauri huo hutokana na CAG kubaini mapungufu/
kasoro mbalimbali katika uandaaji wa taarifa za fedha pamoja na utendaji katika 
taasisi za umma. CAG hutoa ushauri ili kufanya maboresho na kuongeza ufanisi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma.

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa

Ripoti ya CAG ya mwaka 2017/18 inaonesha kati ya mapendekezo 13 yaliyotolewa 
na CAG kwa mwaka 2016/17, hakuna pendekezo lolote lililotekelezwa kikamilifu, 
mapendekezo 8 sawa na asilimia 62 yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji na 
mapendekezo 5 sawa na asilimia 38 hayakutekelezwa kabisa. 

Kwa mujibu wa Ripoti ya CAG, kumekuwa na kushuka kwa kasi ya utekelezaji 
wa mapendekezo ukilinganisha na miaka iliyopita. Ulinganifu wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka 
mitatu iliyopita ni kama inavyooneshwa hapo chini. 

Ulinganifu wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 

Miaka Mitatu 2015/16 – 2017/18

0%

62%

38%

0%0%

64%

36%

0%4%

44%

52%

0%

Yaliyotekelezwa Yanatekelezwa Hayajatekelezwa Yamepitwa na wakati

2015/16 2016/17 2017/18
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Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG Katika Miradi ya Maendeleo
Katika Miradi ya Maendeleo iliyokaguliwa na CAG mwaka 2016/17, jumla ya 
mapendekezo 5,656 yalitolewa, mapendekezo 1,967 sawa na asilimia 34.7 
yalitekelezwa kikamilifu, mapendekezo 989 sawa na asilimia 17.5 yanaendelea 
kutekelezwa; mapendekezo 1,948 sawa na asilimia 34 hayajatekelezwa; na 
mapendekezo 742 sawa na asilimia 13 yamepitwa na wakati kama yanavyoonekana 
hapo chini.

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG ya Mwaka 2016/17 kwa Miradi ya Maendeleo

Yaliyotekelezwa

2017/18

34.7%

13%17.5%

34%

ASILIMIA YA
 UTEKELEZAJI YA
MAPENDEKEZO

Yanatekelezwa

Hayajatekelezwa

Yamepitwa na wakati
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Katika Miradi ya Maendeleo iliyokaguliwa na CAG kwa mwaka 2016/17, hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo kisekta ilikuwa kama inavyooneshwa hapo chini.

Mchanganuo wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa mwaka 2016/17 Katika Miradi ya 

Maendeleo Kisekta.

Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya LAAC 
Kamati ya LAAC, hupitia ripoti ya CAG ya mwaka husika pamoja na kuwahoji Maafisa 
Masuuli juu ya hoja zilizoibuliwa na CAG kisha hutoa maagizo ambayo yanapaswa 
kutekelezwa na Maafisa Masuuli husika.

Hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC katika ripoti ya mwaka 2017/18 inaonesha 
kwamba; kati ya maagizo 882 yaliyotolewa kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 138, 
ni maagizo 391 sawa na asilimia 44 tu yaliyotekelezwa kikamilifu, maagizo 322 
sawa na asilimia 37 yanaendelea kutekelezwa na maagizo 169 sawa na asilimia 
19 hayajatekelezwa. Ulinganisho wa hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC kwa 
kipindi cha miaka mitatu unaoneshwa hapo chini.

Jina la Sekta 
na Mradi

Jumla ya 
Mapendekezo

Yaliyotekelezwa Yanayoendelea 
kutekelezwa

Ambayo
 hayajatekelezwa

Kilimo

Elimu

Nishati

Afya

Maji

Uchukuzi

Miradi ya Jamii

Miradi Mingineyo

Jumla

Asilimia

195

85

40

2,578

2,023

76

572

87

5,656

100%

77

34

22

831

561

26

373

43

1,967

35%

45

32

13

369

414

23

77

16

989

18%

32

2

5

1,092

727

16

48

26

1,948

34%
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Ulinganisho wa Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya LAAC kwa Miaka Mitatu (2015/16 – 
2017/18)

21%

39%

40%
Yaliyotekelezwa

Yapo katika utekelezaji

Hayajatekelezwa

2015/16 2016/17 2017/18

40%
31%

44%

Utekelezaji wa Maagizo ya LAAC
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HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

Kulingana na matokeo ya ukaguzi wa mwaka 2017/18, CAG ametoa Hati za Ukaguzi 
zinazoridhisha kwa Halmashauri  176 sawa na asilimia 94 kati ya Halmashauri 185.
Licha ya kutolewa kwa Hati Zinazoridhisha, bado kumekuwa na mapungufu katika 
usimamizi wa rasilimali za umma kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Baadhi ya 
mapungufu hayo ni pamoja na udhaifu katika utekelezaji wa bajeti na ukusanyaji wa  
mapato pamoja mapungufu katika utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi na Utekelezaji 
wa Miradi ya Maendeleo. Hali hii inapelekea wananchi kukosa huduma bora za 
kijamii.

Ili kukabiliana na mapungufu hayo, ni vyema Serikali ikaweka bayana na kuheshimu 
mgawanyo wa vyanzo vya mapato baina ya Serikali Kuu na Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na pia kuzingatia makubaliano ya kimkataba katika utoaji wa fedha za miradi 
ya maendeleo. Hii itapunguza utegemezi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
Serikali Kuu na kuziwezesha kutekeleza bajeti kama ilivyokusudiwa.

Ili kukabiliana na changamoto zilizojitokeza katika manunuzi na usimamizi wa 
mikataba, Serikali ifanye tathmini ya ufanisi wa mfumo wa utaratibu wa manunuzi 
kupitia Wakala wa Manunuzi na Usambazaji wa Umma kama unakidhi mahitaji ya 
watumiaji wake. Vilevile, WAJIBU inashauri kuwa, ni muda muafaka kwa Serikali 
kuongeza uwazi katika usimamizi na utekelezaji wa mikataba ya manunuzi (kutumia 
mfumo wa Open Contracting).

Aidha, WAJIBU inashauri OR-TAMISEMI kupitia kitengo cha Ufuatiliaji wa Fedha za 
Halmashauri kufanya uchunguzi wa kina katika Halmashauri zilizopata Hati zenye 
Shaka na Hati Zisizoridhisha kwa miaka minne mfululizo na Halmashauri ambazo 
CAG ameshindwa kutoa Hati (Hati Mbaya) na kutoa mapendekezo ya hatua gani 
zichukuliwe ili kurekebisha hali hiyo. Pia, Mamlaka za kinidhamu ziwachukulie ili 
hatua watendaji waliohusika na vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu wa 
rasilimali za umma.  

Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2017/18 tembelea tovuti ya 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ambayo ni https://www.nao. go.tz.

FOMU YA MREJESHO

Utangulizi:
Unaalikwa kushiriki katika tathmini hii. Lengo la tathmini likiwa ni kupata mrejesho kuhusu 
Ripoti za Uwajibikaji zinazotelewa na Taasisi ya WAJIBU ili kukuza uwajibikaji hapa nchini.

Jina:   Jinsi: Ke                     Me:               

Umri: (a) 21 – 30     (b) 31 – 40     (c) 41 – 50     (d) 51+         (Weka alama ya a,b,c,d kwenye boxi)

Taasisi:  Cheo: 

Barua Pepe: Simu: 

1. Je, ni mara ngapi umepata ripoti za Uwajibikaji? (Weka alama ya ‘a au b‘ kwenye box)
 a) Mara moja tu               (b) Zaidi ya mara Mbili       

2. Je ripoti hii inakusaidiaje katika kudai uwajibikaji? 

3. Ni hatua gani Serikali ichukue ili kuongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma?

4. Kwa mawazo yako, WAJIBU ifanye nini ili kuboresha ripoti zijazo za uwajibikaji?

Kwa mawasiliano zaidi:
Tuma kwa Taasisi ya WAJIBU- INSTITUTE OF PUBLIC ACCOUNTABILITY, S.L.P. 13486, Dar es Salaam, Tanzania, 
Barua pepe wajibu.institute@gmail.com   | Tovuti: www.wajibu.or.tz. 

Asante kwa muda wako!

Wajibu Institute of Public Accountability
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