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          D I B A J I

WAJIBU ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa umma 
iliyoanzishwa mwaka 2015 kwa lengo la kukuza 
mazingira ya uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. 
Ili kukamilisha adhma hiyo, WAJIBU kupitia ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
za mwaka 2017/18 imeandaa Ripoti ya Uwajibikaji ya 
Serikali Kuu na Mashirika ya Umma.

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeshirikiana na 
Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) kupitia Mradi 
wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (Good Financial 
Governance). Mradi huu unatekelezwa na GIZ kwa niaba 
ya Umoja wa Ulaya, Serikali ya Ujerumani na Shirika la 
Maendeleo la Uswisi.

Ripoti hii inajumuisha mambo yenye umuhimu mkubwa kwa jamii (High Public Interest Issues) 
yaliyoibuliwa na CAG kwa mwaka 2017/18 katika ukaguzi wa Serikali Kuu na Mashirika ya Umma. 
Vilevile, WAJIBU imetoa athari pamoja na nini kifanyike ili kushughulikia mambo yaliyoibuliwa. 
Hata hivyo, kuna umuhimu mkubwa kwa Maafisa Masuuli kutekeleza mapendekezo ya CAG na 
maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC). 

Dhumuni la ripoti hii, ni kurahisisha ripoti za CAG ili kuwawezesha wananchi kupitia AZAKI 
kuzielewa na kufuatilia usimamizi wa rasilimali za umma katika Serikali Kuu na Mashirika ya 
Umma. 

Ripoti hii imegawanyika katika sehemu kuu nne (4): sehemu ya kwanza ni Hati za Ukaguzi; sehemu 
ya pili ni mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita; sehemu ya tatu ni mambo 
muhimu katika ukaguzi wa mwaka 2017/18; na sehemu ya nne ni hitimisho na mapendekezo. 

WAJIBU inapenda kuwashukuru Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) kupitia Mradi wa 
Uwajibikaji Tanzania Awamu ya Pili (AcT2), The Foundation for Civil Society na Shirika la Twaweza 
kwa kuendelea kuwezesha usambazaji wa ripoti hii kwa wadau mbalimbali hapa nchini.

WAJIBU inawakaribisha kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia kuboresha ripoti 
zitakazofuata.

Ludovick S. L. Utouh
Mkurugenzi Mtendaji

WAJIBU – Institute of Public Accountability
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SEHEMU YA KWANZA

HATI ZA UKAGUZI 
Hati za Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi wa Hesabu kuhusu hesabu za taasisi iliyokaguliwa. 
Maoni haya yanaonesha kama hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa vya uandaji vya IPSASs na IFRS kwa Serikali Kuu na Mashirika 
ya Umma mtawalia pamoja na matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi Hesabu (NBAA).

Aina ya Hati Zitolewazo na CAG
Katika ukaguzi wa Sekta ya Umma, CAG hutoa kati ya hati zifuatazo;

i.	 Hati Inayoridhisha: Hati hii ndiyo hati safi, ambayo hutolewa endapo hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya uhasibu 
na matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu 
(NBAA). 

ii.	 Hati Yenye Shaka:  Hati hii hutolewa endapo hesabu zinakuwa na makosa ya msingi 
ya kiuhasibu yanayohusu mapato, matumizi au rasilimali za taasisi. 

iii.	 Hati Isiyoridhisha: Hati hii hutolewa endapo hesabu kwa kiasi kikubwa zina makosa 
ya msingi ya kiuhasibu na kiutendaji pamoja na usimamizi mbovu wa mifumo ya 
udhibiti ya ndani. 



2

iv.	 Kushindwa kutoa Hati (Hati mbaya): Hili ni tamko la mkaguzi pale ambapo 
mkaguliwa hana kumbukumbu zinazotosheleza kutayarisha mahesabu ya taasisi 
yaliyo sahihi pamoja na kuwepo udhaifu mkubwa wa usimamizi wa mifumo ya 
udhibiti ya ndani hivyo kumfanya mkaguzi ashindwe kutoa hati ya ukaguzi.

Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mwaka 2017/18 

A.	 Serikali Kuu
Katika kipindi cha mwaka 2017/18, kati ya taasisi 241 za Serikali Kuu zilizokaguliwa 
ukitoa Vyama vya Siasa, ni taasisi 234 sawa na asilimia 97 zilipata Hati Zinazoridhisha 
wakati taasisi 7 sawa na asilimia 3 zilipata Hati Zenyeshaka. Kielelezo Na. 1 kinaonesha 
mwenendo wa Hati za Ukaguzi katika taasisi za Serikali kuu kwa kipindi cha miaka mitatu 
(2015/16 – 2017/18).

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Kipindi cha Miaka Mitatu Iliyopita katika Serikali 
Kuu (2015/16 – 2017/18)

234
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zilizotolewa Hati
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Hati Zinazoridhisha 

sawa na 
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sawa na 
Taasisi 0

Ripoti ya CAG 
ya 2017/18

Mwenendo wa Hati Zinazoridhisha
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2017/18
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B.	 Mashirika ya Umma
Katika kipindi cha mwaka 2017/18, CAG alikagua na kukamilisha kaguzi za 
mashirika 138 ikijumuisha kaguzi 6 za miaka ya nyuma. Hata hivyo, alitoa maoni ya 
ukaguzi kwa mashirika 122 pekee. Mashirika 121 sawa na asilimia 99 yalipata Hati 
Zinazoridhisha, wakati shirika 1 sawa na asilimia 1 lilipata Hati Isiyoridhisha. Aidha, 
kwa sababu mbalimbali CAG hakuweza kutoa hati za ukaguzi kwa mashirika 16.

Mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mashirika ya Umma kwa kipindi 
cha miaka mitatu kuanzia 2015/16 mpaka 2017/18 ni kama inavyoonekana katika 
kielelezo Na. 2 hapo chini.
(Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma 2017/18 Uk 8) 

Kielelezo Na. 2 : Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita katika 
Mashirika ya Umma (2015/16 – 2017/18)
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SEHEMU YA PILI

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO NA MAAGIZO YA MIAKA ILIYOPITA 

Sehemu hii inazungumzia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG pamoja 
na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC). 

Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG 

A.	 Serikali Kuu
Ripoti inaonesha kati ya mapendekezo 4,282 ya mwaka uliopita, ni mapendekezo 1,459 
sawa na asilimia 34 tu ndiyo yametekelezwa kikamilifu, mapendekezo 1,626 sawa na 
asilimia 38 yapo kwenye hatua mbali mbali za utekelezaji, mapendekezo 752 sawa na 
asilimia 18 hayajatekelezwa na mapendekezo 445 sawa na asilimia 10 yamepitwa na 
wakati. Hali hii inaonesha kuongezeka kwa mapendekezo ambayo hayajatekelezwa na 
yale yaliyopitwa na wakati. Kielelezo Na. 3 kinaonesha mwenendo wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG kwa kipindi cha miaka mitatu.
(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Serikali Kuu)

Kielelezo Na. 3 : Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa kipindi cha Miaka 
Mitatu iliyopita katika Serikali Kuu (2015/16 - 2017/18)

Yaliyotekelezwa

Yapo katika utekelezaji
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B.	 Mashirika ya Umma
Kati ya mapendekezo 112 ya mwaka uliopita ni mapendekezo 52 sawa na asilimia 
46 yametekelezwa, mapendekezo 36 sawa na asilimia 32 yapo kwenye hatua mbali 
mbali za utekelezaji, mapendekezo 18 sawa na asilimia 16 hayajatekelezwa na 
mapendekezo 6 sawa na asilimia 6 yamepitwa na wakati. Kati ya mapendekezo 18 
ambayo hayajatekelezwa na Serikali, mapendekezo 14 sawa na asilimia 78 hayana 
majibu kabisa kuonesha mwendelezo wa utekelezaji wake. Kuchelewa kutekelezwa 
kwa mapendekezo yanayotolewa na CAG kunaendelea kuongeza upotevu wa 
rasilimali za umma. Kielelezo Na. 4 kinaonesha mwenendo wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG kwa kipindi cha miaka mitatu (2015/16 – 2017/18).
(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.9)

Kielelezo Na. 4 : Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa kipindi cha Miaka 
Mitatu iliyopita katika Mashirka ya Umma (2015/16 – 2017/18)

Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.10) 
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Utekelezaji wa Maagizo ya PAC

Kwa mwaka 2017/18, ripoti ya CAG inaonesha kushuka kwa utekelezaji wa maagizo 
ya PAC kwa asilimia 9 ukilinganisha asilimia 39 ya mwaka 2016/17 na asilimia 30 ya 
mwaka 2017/18. Kielelezo Na. 5 kinaonesha mwenendo wa utekelezaji wa maagizo ya 
PAC kwa kipindi cha miaka mitatu. 

Kielelezo Na. 5 : Mwenendo wa Utekelezaji wa Maagizo ya PAC kwa Kipindi cha Miaka Mitatu 
(2015/16 – 2017/18)

Yaliyotekelezwa

Yapo katika utekelezaji

Hayajatekelezwa

Yamepitwa na wakati

60%

%303%

7%

2015/16 2016/17 2017/18

35%
39%

30%

Utekelezaji wa Maagizo ya PAC
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SEHEMU YA TATU

MAMBO MUHIMU KATIKA UKAGUZI WA MWAKA 2017/18

Sehemu hii imegawanyika katika maeneo mawili ambayo ni Serikali Kuu na Mashirika 
ya Umma.  WAJIBU imefanya uchambuzi wa mambo yenye umuhimu mkubwa 
kwa jamii yaliyojitokeza kwenye ukaguzi kwa mwaka 2017/18, ikiwa ni pamoja na 
kuonesha athari zinazoweza kusababishwa na mapungufu hayo. Vilevile, WAJIBU 
inashauri nini kifanyike ili kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa. 

WAJIBU imefanya uchambuzi wa ripoti za CAG za Serikali Kuu na Mashirika ya 
Umma na kuchambua mambo 11 yenye umuhimu mkubwa kwa jamii. Mambo hayo 
yamechaguliwa kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:  mapungufu yaliyokuwa na zaidi 
ya asilimia kumi (10) ya fedha zilizohusika, sekta zilizoathiriwa zaidi na hoja husika, 
kujirudia kwa hoja ya ukaguzi pamoja na namna jambo husika linavyoathiri jamii. 
Yafuatayo ni mambo yaliyochambuliwa na WAJIBU.

Serikali kuu

Pamoja na kuwa asilimia 97 ya taasisi za Serikali Kuu zilipata Hati Zinazoridhisha, 
bado kumekuwa na mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa rasilimali zake kama 
yalivyoripotiwa na CAG. WAJIBU imefanya uchambuzi wa mambo muhimu matano 
yaliyojitokeza kama ifuatavyo: 

Jambo la 1: Changamoto za Utekelezaji wa Bajeti 2017/18

Kwa mwaka 2017/18, Bunge liliidhinisha bajeti ya TZS 31.71 trilioni ingawa 
makusanyo halisi yalikuwa TZS 27.70 trilioni ikisababisha tofauti ya TZS 4.01 
trilioni sawa na asilimia 12.64. Ripoti imeonesha kuwa kati ya TZS 27.70 trilioni 
zilizokusanywa, ni TZS 26.53 trilioni ndizo zilizoingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa 
Hazina na kusababisha tofauti ya TZS 1.16 trilioni sawa na asilimia 4.2 ya makusanyo 
ambayo hayakuingizwa kwenye Mfuko Mkuu. Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa), Ibara ya 135 (1) inaelekeza 
kuwa fedha zote zitakazokusanywa zitaingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina 
isipokuwa kwa fedha za aina iliyotajwa katika Ibara ndogo ya pili ya Ibara hii. Ibara 
ndogo ya pili inaelekeza kuwa fedha ambazo hazitawekwa katika Mfuko Mkuu wa 
Hazina ni zile ambazo zimetajwa na Sheria kwamba zitumike kwa shughuli maalum 
au ziwekwe katika Mfuko mwingine kwa ajili ya matumizi maalum.

Katika utekelezaji wa bajeti hiyo, CAG amebaini changamoto mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na:
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a)	 Upungufu wa makusanyo kulingana na bajeti iliyoidhinishwa ya TZS 4.01 trilioni 
sawa na asilimia 12.64.

b)	 Kiasi cha TZS 1.16 trilioni kutoingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina. 
c)	 Kiasi cha TZS 415.84 bilioni kimetolewa zaidi ya fedha zilizopokelewa kwenye 

Mfuko Mkuu wa Hazina.
d)	 Utofauti katika taarifa ya utekelezaji wa bajeti na taarifa ya fedha ya mwaka. Kwa 

mujibu wa kifungu cha 55 kifungu kidogo cha 3 cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 
(na marekebisho yake) kinamtaka Kamishna wa Bajeti akishirikiana na Kamishna 
wa Mipango kuandaa na kutoa taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa Bajeti katika 
kila mwisho wa mwaka. 

	 Ripoti ya CAG imeonesha kuwepo kwa tofauti kati ya kiasi cha fedha kilichoripotiwa 
katika taarifa ya utekelezaji wa bajeti ya mwaka na taarifa ya fedha katika Wizara 
ya Fedha na Mipango. 

Athari: 
Kutokana na ripoti ya CAG, inaonekana kuwa TZS 1.16 trilioni hazikuwekwa kwenye 
Mfuko Mkuu wa Hazina na hazijaoneshwa ziliwekwa katika mifuko ipi kwa kuzingatia 
matakwa ya Ibara ya 135 (2) ya Katiba. Vilevile, ripoti inaonesha TZS 415.84 bilioni 
zilitolewa zaidi ya kiasi kilichowekwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina bila kuwa na 
maelezo ya kutosha. Hali hii inaathiri uwepo wa uwazi na uwajibikaji katika utekelezaji 
wa bajeti. Kutokuandaliwa kwa usahihi Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti kunaweza 
kupotosha umma na kuathiri mwenendo wa tathmini ya utekelezaji wa bajeti.

Nini Kifanyike:
Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (na marekebisho yake) 
inataka fedha zote za umma ambazo hazijatumika kila ifikapo mwisho wa mwaka 
wa fedha zirudishwe katika Mfuko Mkuu wa Hazina. Hivyo, kuna kiasi kikubwa cha 
fedha ambacho hurudishwa katika Mfuko huo kila ifikapo mwisho wa mwaka hivyo 
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kusababisha Mfuko Mkuu wa Hazina kuwa na kiasi kikubwa cha fedha zaidi ya zile 
zilizokusanywa katika mwaka husika. WAJIBU inalishauri Bunge liitake Wizara ya 
Fedha na Mipango kuandaa taarifa ya fedha zote zilizorudishwa kwenye Mfuko 
Mkuu kila mwaka, ili fedha hizo ziingizwe katika bajeti ya taifa ya mwaka unaufuata 
kupitita bajeti ya ziada. 

Vilevile, Bunge limtake CAG kufanya ukaguzi maalum ili kubaini kama TZS 1.16 
trilioni ambazo hazikupokelewa katika Mfuko Mkuu wa Hazina kama ni fedha 
zinazohusiana na Mifuko iliyoundwa kwa mujibu wa ibara 135 (2) ya Katiba.  

Jambo la 2: Kushuka kwa Uwiano wa Makusanyo ya Kodi na Pato la Taifa

Ufanisi wa mfumo wa ukusanyaji kodi unaweza kupimwa kwa kutumia uwiano wa 
makusanyo ya kodi kwa kulinganisha na Pato la Taifa. Kwa mwaka wa fedha 2017/18, 
Tanzania imeshuka katika ufanisi wa ukusanyaji wa kodi hadi kufikia asilimia 12.8 
ikilinganishwa na asilimia 13.2 ya mwaka 2016/17. 

Ukilinganisha uwiano wa makusanyo ya kodi na Pato la Taifa katika ukanda wa Afrika 
Mashariki, Tanzania imeshika nafasi ya mwisho. Hata hivyo, wastani wa ufanisi wa 
ukusanyaji kodi kwa kiwango cha kimataifa ni asilimia 14.41 kulingana na ripoti ya 
Benki ya Dunia ya mwaka 2016. Uwiano wa ukusanyaji wa kodi kwa nchi za Afrika 
Mashariki ikilinganishwa na pato la taifa ni kama inavyooneshwa kwenye kielelezo 
Na. 6 hapo chini.

Athari:
Kuwa na uwiano mdogo wa ukusanyaji wa kodi na pato la taifa inaonesha kwamba 
kuna ufanisi mdogo wa utozaji kodi kwa sekta zote za kiuchumi. Hali hii inaathiri 
ukusanyaji wa mapato hivyo kusababisha Serikali kushindwa kutekeleza bajeti 
iliyoidhinishwa.
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Kielelezo Na. 6 : Uwiano wa Kodi Dhidi ya Pato la Ndani la Taifa Katika Nchi za Afrika Mashariki (%)

Nini Kifanyike: 
Kwa miaka miwili mfululizo, yaani mwaka 2016/17 na 2017/18 Serikali ilishindwa 
kukusanya asilimia 14 na 12 ya bajeti iliyoidhinishwa. WAJIBU inashauri Serikali itafiti 
mfumo bora zaidi wa ulipaji kodi utakaovutia wananchi kulipa kodi kwa hiari na utakao 
husisha walipakodi wengi zaidi kuliko ilivyo sasa na kudhibiti mianya ya uvujaji wa kodi 
zinazokusanywa.

Jambo la 3: Changamoto za Utendaji wa Wakala na Mamlaka za Serikali

Sheria na. 30 ya mwaka 1997, inayosimamia Wakala za Serikali inazitaka Wakala zote 
kufanya kazi zao kwa mujibu wa kanuni za biashara na kuhakikisha kuwa, mapato 
yao yanatosheleza kulipia matumizi yao na ziada kupelekwa Mfuko Mkuu wa Hazina.  
Kulingana na ripoti ya CAG, bado kuna mapungufu mbalimbali yaliyojitokeza katika 
ukaguzi wa mwaka 2017/18 kama ifutavyo:

a)	 Wakala za Serikali zinaweza kugharamia asilimia 54 tu ya matumizi yake ya kawaida 
kutoka katika vyanzo vyake vya ndani hivyo kuwa na utegemezi kwa asilimia 
46. Hali hii inaonesha kuendelea kuongezeka kwa utegemezi ikilinganishwa na 
asilimia 29 ya mwaka 2016/17 na asilimia 20 ya mwaka 2015/16. Hii ni kutokana 
na kuendelea kupungua kwa makusanyo ya Wakala za Serikali kutoka vyanzo 
vyake vya ndani huku matumizi yake ya kawaida yakiendelea kuongezeka mwaka 
hadi mwaka. 

b)	 Katika ukaguzi wa Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) CAG alibaini 
kuwa kulikuwa na mtoa huduma mmoja tu kinyume na mkataba ambao ulielekeza 
kwamba kutatakiwa kuwe na watoa huduma wawili. Vilevile, CAG alibaini 
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kulikuwa na mabasi 140 tu kinyume na mkataba unavyoelekeza kuwa na mabasi 
305.

	
	 CAG alibaini kutokana na mkataba wa ukodishaji wa eneo la Urafiki wenye 

thamani ya TZS 271.81 milioni, DART imepata hasara ya TZS. 54.36 milioni 
kutokana na kutotumika kwa eneo hilo kwa muda wa miaka nane tangu 
kuanzishwa kwa mradi huo.

c)	 Kulingana na makubaliano katika mkataba, kumekuwa na kasi ndogo katika 
uzalishaji wa vitambulisho vya taifa ikilinganishwa na idadi ya wananchi 
waliosajiliwa. Kati ya wananchi 19,662,105 walioandikishwa, ni vitambulisho 
4,511,809 sawa na asilimia 23 tu za vitambulisho ndivyo vilivyotengenezwa. 
Hali hii inaonesha udhaifu katika usimamizi wa mkataba. 
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Athari: 
Kutokana na kasoro zilizobainishwa hapo juu, kuna uwezekano wa kuwepo kwa athari 
zifuatazo:

a)	 Utegemezi wa Wakala za Serikali kwa Serikali Kuu hupunguza fedha ambazo 
Serikali ingetumia katika shughuli nyingine za maendeleo. 

b)	 Ukosefu wa mabasi ya kutosha kunakopelekea wananchi kupoteza muda mwingi 
kutokana na msongamono wa abiria katika vituo vya mabasi na kuwasababishia 
kuchelewa kufanya shughuli mbalimbali za kujenga taifa.

c)	 Kutokana na kasi ndogo ya uzalishaji wa vitambulisho, asilimia kubwa ya wananchi 
hawana vitambulisho. Hali hii pia inasababisha kundi kubwa la wananchi kukosa 
haki zao za kijamii endapo watahitajika kutoa kitambulisho cha taifa kama vile 
matibabu, masomo, kupata malipo ya pensheni, usajili wa biashara na kadi za simu 
za mkononi n.k.

Nini kifanyike: 

WAJIBU inashauri yafuatayo ili kuboresha utendaji wa Wakala na Mamlaka za Serikali:

a)	 Bunge liishauri Serikali kupitia upya utendaji wa Wakala za Serikali kwa mantiki ya 
kuangalia kazi zinazofanya, tija inayopatikana kwa uwepo wa wakala hizo pamoja 
na uwezo wa kujiendesha.

b)	 Bunge kupitia PAC kuangalia upya mkataba wa uendeshaji wa mradi wa mabasi ya 
DART ili kuongeza idadi ya mabasi yanayotoa huduma kwa wananchi. Pia, uongozi 
wa DART uangalie namna ya kuzuia hasara inayoendelea kupatikana kutokana na 
mkataba wa upangishaji wa eneo la Urafiki, hii ni pamoja na kusitisha mkataba 
huo ikiwa hawana matumizi ya eneo hilo.

Jambo la 4: Kutokuzingatiwa kwa Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2011

Kwa mujibu wa ripoti ya PPRA ya mwaka 2017/18, wastani wa kuzingantia sheria ya 
manunuzi katika taasisi za Serikali Kuu umeshuka ukilinganisha na mwaka 2016/17 
kutoka asilimia 78 hadi 75.Vilevile, ripoti ya CAG ya mwaka 2017/18, imeonesha 
mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa Sheria ya Manunuzi. Mapungufu hayo ni 
kama yafuatayo;

a)	 Ongezeko la asilimia 79 katika manunuzi ya bidhaa na huduma bila idhini ya Bodi 
ya Manunuzi hadi kufikia TZS 5.37 bilioni. 

b)	 Taasisi za Serikali kulipa TZS 5.36 bilioni kwa ajili ya bidhaa, kazi na huduma 
ambazo hazijapokelewa. Kiasi hiki kimeongezeka kwa asilimia 62.5 ukilinganisha 
na mwaka 2016/17.
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c)	 Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani kiasi cha TZS. 4.62 bilioni.

d)	 Manunuzi ya kazi, bidhaa na huduma yaliyofanywa bila ya kuwa na mikataba ya 
kisheria TZS. 1.17 bilioni 

e)	 Kuwepo kwa malipo yasiyokuwa na tija ya kiasi cha TZS 0.86 bilioni kwa ajili ya 
ununuzi wa leseni za “window” na “biometric algorithms” ambayo ni mifumo ya 
kidigitali ya kusajili wapiga kura. Malipo haya yalifanyika baada ya mfumo wa 
kusajili wapigakura kutokuunganishwa na ule wa vitambulisho vya taifa (NIDA) 
na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) kinyume na makubaliano ya 
mkataba. 

f)	 Tume ya Uchaguzi ilifanya manunuzi ya Mifumo ya kidigitali ya kusajili 
wapigakura (BVR) 8,000 kwa thamani ya USD 72,303,150. Hata hivyo mkataba 
wa manunuzi uliitaka Tume ilipe USD 72,154,907.05 tu hivyo kupelekea malipo 
yaliyolipwa zaidi kwa mzabuni ya USD 148,243.73. 

g)	 Tume ya Uchaguzi (NEC) ilifanya malipo ya USD 358,650 kwa ajili ya mafunzo 
ambayo hayakufanyika.

h)	 Jeshi la Polisi lilifanya malipo ya TZS 16.66 bilioni kwa ajili ya sare za polisi 
ambazo hazikupokelewa hadi tarehe ya kukamilika kwa ukaguzi huo.

Athari: 
Mapungufu  yaliyobainishwa  yanaashiria uwezekano wa uwepo wa upotevu wa 
takribani TZS 34.04 bilioni na USD 506,893.73 za umma. Kutozingatia sheria 
ya manunuzi kunaruhusu mianya ya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu hivyo 
kuisababishia Serikali hasara na kuzorotesha utoaji wa huduma kwa wananchi.
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Nini Kifanyike:
Ni vyema sasa Serikali ikaongeza uwazi na uwajibikaji zaidi katika mfumo mzima wa 
manunuzi ya umma utakaowezesha wananchi kupata taarifa zaidi za utekelezaji wa 
mikataba ya manunuzi ya umma (Open Contracting) ili kupunguza vitendo vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za umma.   

Jambo la  5: Mapungufu Katika Ukaguzi wa Vyama vya Siasa

Kwa upande wa Vyama vya Siasa, hali ya uwajibikaji katika usimamizi wa mali na fedha 
zake hauridhishi. Hali hii inatokana na kuendelea kuwepo kwa vyama vilivyopata Hati 
Mbaya za ukaguzi kama inavyoonekana kwenye kielelezo Na. 7 hapo chini. 

Kielelezo Na. 7 : Mwenendo wa Hati za Ukaguzi Katika Vyama vya Siasa
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Vilevile, kwenye ukaguzi wa Vyama vya Siasa kumekuwa na hoja mbalimbali za 
ukaguzi kama ifuatavyo:

a)	 Matumizi yaliyofanyika bila kuwa na vielelezo vya kutosha yenye thamani ya 
TZS 0.78 bilioni. 

b)	 Matumizi yaliyofanyika bila kuwa na risiti za EFD ya TZS 0.09 bilioni. 
c)	 Vyama vya siasa 4 kati ya 10 havikuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya 

ukaguzi. 
d)	 Makato ya TZS 3.74 bilioni kutowasilishwa kwenye mfuko wa Taifa wa hifadhi 

ya jamii.
e)	 Hali ya mashaka katika umiliki wa mali za vyama kama magari, majengo n.k.
f)	 Kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011.
g)	 Vyama vya siasa 6 viliwasilisha taarifa za fedha zenye mapungufu wakati wa 

ukaguzi.

Athari:
Vyama vya siasa hutoa viongozi mbalimbali wa nchi ambao ni pamoja na wabunge 
wenye dhamana ya kuisimamia Serikali na matumizi ya mali za umma. Hivyo, 
mapungufu haya yanayojitokeza katika usimamizi wa rasilimali zao, yanaweza 
kusababisha wananchi kutokuwa na imani ya kuwapa madaraka. Pia, inawapunguzia 
uhalali wa kusimamia taratibu na sheria zinazohusu uwajibikaji pale zinapokuwa 
hazifuatwi na taasisi za Serikali hivyo kupelekea matumizi mabaya ya rasilimali za 
umma.

Nini Kifanyike:
Msajili wa Vyama vya Siasa avitathmini vyama vilivyo na mapungufu ya usimamizi 
wa rasilimali na kuvisaidia ili kuboresha uwezo wa kusimamia rasilimali zao.
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Mashirika ya Umma

Pamoja na kuwa asilimia 99 ya Mashirika ya Umma yalipata Hati Zinazoridhisha, 
bado kumekuwa na mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa rasilimali zake 
kama yalivyoripotiwa na CAG. WAJIBU imefanya uchambuzi wa mambo muhimu 6 
yaliyojitokeza kama ifuatavyo; 

Jambo la 1: Mashirika Yasiyo na Uhakika wa Kuendelea Kujiendesha

Katika ukaguzi wa Mashirika ya Umma, CAG alibaini kuwa kuna mashirika 14 ambayo 
yako hatarini kukosa uwezo wa kuendelea kutoa huduma kutokana na kutokuwa 
na rasilimali za kutosha kujiendesha. Mashirika hayo hayana uhakika wa kuendelea 
kutoa huduma kwa kuwa yana uwiano baina ya madeni na mtaji unaozidi asilimia 
100. Mashirika 9 kati ya 14 yana ukwasi hasi kwa maana yanajiendesha kwa hasara 
kwa zaidi ya miaka 2 sasa. Hali ya ukwasi na madeni katika mashirika hayo ni kama 
inavyoonekana katika jedwali Na. 1. 
(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.12)

Jedwali Na. 1: Mashirika ya Umma Yenye Hali Mbaya Kifedha

Taasisi

Shirika la
Maendeleo ya Petroli

Bodi ya Utalii Tanzania 

DAWASCO

Baraza la Michezo la Taifa

Kampuni ya Ndege 
Tanzania (ATCL)

Tanzania Geothermal 
Development 

Company Limited 

Baraza la Biashara la Taifa

Kampuni ya TTCL Pesa

Bodi ya Maziwa
Tanzania

30-Juni-18

30-Juni-18

30-Jun-17

30-Jun-17

30-Jun-18

30-Jun-18

30-Jun-18

30-Jun-18

30-Jun-18

(64,543,000)

(110,417)

(8,528,170)

(27,510)

(16,120,696)

(3,224,978)

(297,562)

(360,305)

(33,662)

(375,136,000)

(258,298)

(32,542,827)

(125,098)

(146,359,685)

(5,997,399)

(922,353)

139,695

4,913

3,544,892,000

2,023,503

93,167,173

182,711

184,758,843

7,159,180

1,073,370

577,592

84,901

(9.45)

(7.83)

(2.86)

(1.46)

(1.26)

(1.19)

(1.16)

4.13

17.28

Hadi ku�kia Hasara
Sh.“000”

Mtaji
Sh.“000”

Deni
Sh. “000”

Uwiano wa 
madeni na mtaji 
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Athari:
Endapo Mashirika haya yatakufa Serikali itatakiwa kulipa TZS 3.93 trilioni ambayo 
ni jumla ya madeni ya Mashirika hayo. Hii ni pamoja na Serikali kutakiwa kulipa 
watumishi wote wa mashirika hayo malipo ya kusitisha ajira zao. Kwa mashirika haya 
kushindwa kufanya kazi kwa ufanisi, kunaikosesha Serikali kupata gawio pamoja na 
kuzorotesha utoaji wa huduma za jamii.

Nini Kifanyike:
Serikali kupitia Msajili wa Hazina ifanye mapitio ya uendeshaji wa Mashirika hayo 
ili kuona kama kuna umuhimu wa kuyaongezea mitaji ili yaweze kujiendesha. Iwapo 
itaonekana kwamba hakuna tija itakayopatikana kwa kuyaongezea mitaji mashirika 
hayo, basi Serikali iyaunganishe au iyafunge ili yasiendelee kuliingizia Taifa hasara. 

Jambo la 2: Kutopatikana kwa Wafaidika wa Mikopo ya Elimu ya Juu

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ipo hatarini kupoteza TZS 
1.46 trilioni kama mikopo ya wanafunzi ambao Bodi imeshindwa kuwapata. Hali hii, 
inakinzana na kifungu cha 4 (h) cha Sheria ya Bodi kinachoitaka Bodi kutengeneza 
mtandao na kushirikiana na taasisi na mashirika mbalimbali ili kuwatambua wadaiwa 
mara wanapokamilisha masomo yao na kuweza kupata marejesho ya mikopo 
iliyotolewa.

Athari:
Kiasi kinachodaiwa ni zaidi ya mara tatu ya TZS 424.78 bilioni ambayo ni bajeti 
iliyotengwa na Serikali kwa ajili ya kukopesha wanafunzi kwa mwaka 2018/19. 
Hivyo, fedha hizi zingeiwezesha bodi hiyo kujiendesha yenyewe pasipo kuendelea 
kutegemea fedha kutoka Serikali Kuu.  
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Nini Kifanyike:
Bodi ya Wakurugenzi wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu, wafanye 
tathmini ili kubaini uhalisia wa deni hilo kwa kuzingatia uwezekano wa kukusanya fedha 
hizo ama kufuta kiasi ambacho kitaonekana kina uwezekano mdogo wa kukusanywa. 

Bodi ishirikiane na taasisi nyingine kama vile NIDA, RITA, Uhamiaji, waajiri na vyanzo 
vingine vya taarifa ili kuiongezea uwezo kanzidata yake katika kuwatambua wakopaji 
ambao haijaweza kuwapata.  

Jambo la 3: Changamoto za Utawala Bora Katika Uendeshaji wa 
Mashirika ya Umma

Katika uendeshaji wa Mashirika ya Umma, WAJIBU imechambua mambo mawili 
yafuatayo:

a.	 Mashirika ya Umma kutokuwa na Bodi za Wakurugenzi na Wadhamini. Kwa mujibu 
wa ukaguzi wa CAG, kumekuwa na ongezeko la Mashirika ya Umma ambayo 
hayakuwa na Bodi za Wakurugenzi kutoka 20 yaliyoripotiwa mwaka 2016/17 
mpaka 27 mwaka 2017/18. Kati ya mashirika 27, mashirika nane (8) yamefanya 
kazi bila ya kuwa na Bodi kwa zaidi ya mwaka mmoja na mashirika manne (4) kwa 
zaidi ya miaka miwili. 

(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.26).  

b.	 Bodi ya Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro ilitumia TZS 1.10 bilioni 
kufanya vikao na semina za Bodi kwa mwaka 2017/18. Gharama hizi zilikuwa 
kubwa kutokana na kufanya jumla ya vikao 20 na semina 6 ambayo ni wastani wa 
vikao 2 kila mwezi. Aidha, CAG alibaini kwamba katika kila kikao Menejimenti yote 
ilishiriki. Mchanganuo wa gharama hizo za TZS 1.10 bilioni ni kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na. 2 hapo chini.

Kielelezo Na. 8: Mchanganuo wa Gharama za Vikao vya Bodi ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro

(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.29)
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Gharama za ukumbi

Chakula na viburudisho

Malazi

Hela kwa ajili ya mafuta

Gharama nyingine za usa�ri

Posho ya kujikimu

Sh. 29,320,800

Sh. 34,449,834

Sh. 57,459,684

Sh. 81,225,678

Sh. 100,545,386

Sh. 799,906,220

Jumla Sh. 1,102,907,602
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Athari: 
Kukosekana kwa Bodi za Wakurugenzi kunazorotesha usimamizi wa menejimenti 
za Mashirika hayo, hivyo kuchelewesha utekelezaji wa baadhi shughuli za kiutendaji 
ambazo zinahitaji idhini ya bodi. 

Bodi kuwa na vikao 16 zaidi ya vikao vilivyoshauriwa katika muongozo wa Msajili wa 
Hazina inaonesha kutokuwepo na uadilifu na kuwepo kwa viashiria vya rushwa na 
ubadhirifu kwa Bodi na Menejimenti. 

Nini Kifanyike:
Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inaendelea kuishauri Serikali kufanya 
mabadiliko katika sheria zilizoanzisha mashirika ya umma ili kuingiza vipengele 
vitakavyowezesha mashirika hayo kuwa na Bodi za Wakurugenzi na Wadhamini kwa 
kipindi chote hadi bodi mpya itakapoteuliwa. Serikali inaweza kuweka vipengele 
vifuatavyo katika sheria zilizoanzisha mashirika mbalimbali:

a)	 Muda wa wajumbe wa bodi kuhudumu (tenure) uwe unatofautiana katika 
kuanza na kumalizika. Mfano, Bodi yenye wajumbe 13, wajumbe watatu 
wamalize muda wao wa kuhudumu katika bodi mwaka wa tatu kisha wateuliwe 
wengine watatu kwa kuachiana nafasi, au

b)	 Kuwepo kwa kipengele kinachoitaka bodi iliyomaliza muda wake kuendelea 
kutekeleza majukumu yake mpaka itakapoteuliwa bodi nyingine, au

c)	 Kuwepo kwa kipengele kinachomruhusu Mkurugenzi Mtendaji wa shirika 
husika kuomba kibali kwa Msajili wa Hazina kuongezea kipindi cha bodi 
iliyomaliza muda wake kuja kufanya majukumu yake kwa muda maalumu.

Aidha, menejimenti ya Mamlaka ya Hifadhi ya Bonde la Ngorongoro kupunguza 
gharama za kuendesha vikao kwa kufanya vikao kama inavyoelekezwa kwenye 
muongozo wa Msajili wa Hazina na vikao vya ziada viwe ni vile tu vyenye umuhimu 
na ulazima wa kufanyika.

Jambo la 4: Uwekezaji Usio na Tija Uliofanywa na Shirika la Bima la 
Taifa (NIC) 

Shirika la Bima la Taifa (NIC) linamiliki Mradi wa Bima ya Matibabu (Medicare 
Insurance Scheme Product). Mradi huo unatoa huduma ya matibabu ya bima kwa 
ajili ya kikundi cha watu au mtu mmoja. Tangu 2013, Shirika limekusanya mapato 
ya bima ya TZS 914.85 milioni na kutakiwa kulipa TZS. 1.53 bilioni kama gharama 
za matibabu ya wanufaika. Hali hii imepelekea mradi huo kusababisha hasara ya 
jumla ya TZS 614.47 milioni kwa kipindi cha miaka mitano. Hasara hii inaweza kuwa 
imesababishwa na tozo ya bima kuwa chini ukilinganisha na uhalisia wa gharama za 
matibabu au watoa huduma za matibabu wanaofanya udanganyifu. Jedwali Na. 3 
hapo chini linaonesha hasara hizo:
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Kielelezo Na. 9: Mtiririko wa Mapato, Madai ya Matibabu na Hasara katika mradi wa Bima ya 
Matibabu

(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.75)

Athari: 
NIC kuendelea kutekeleza mradi huu, kunaliongezea shirika mzigo wa madeni 
usiokuwa wa lazima, hivyo kupelekea shirika kushindwa kutoa huduma zake kwa 
kiwango kinachostahili.

Nini Kifanyike:
Kwa mwenendo wa hasara ya miaka mitano mfululizo ni dhahiri kwamba mradi huu 
haufai kuendelea kutekelezwa hivyo Bodi ya Wakurugenzi ya NIC iiagize menejimenti 
kusitisha mradi huu.

Jambo la 5: Mifuko ya Hifadhi ya Jamii Kuendelea Kuidai Serikali

Mifuko yote ya Hifadhi ya Jamii ina madai makubwa ambayo ni chechefu, madeni hayo 
ni ya Serikali na taasisi zake pamoja na vyama vya siasa. Deni ambalo Serikali inadaiwa 
na mifuko ya hifadhi limefikia TZS 2.40 trilioni kama inavyoainishwa kwenye Kielelezo 
Na. 8 hapa chini:

Kielelezo Na. 10: Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii  Mwaka 2018

(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.94)

MWAKA MAPATO MADAI HASARA

Januar i- Desemba 2013

Januar i- Desemba 2014

Januar i- Desemba2015

Januar i- Desemba 2016

Januar i- Desemba 2017

Jumla

149,619,923.00

200,925,193.45

211,136,819.17

195,082,207.60

158,088,083.86

914,852,227.08

261,993,363.92

223,881,810.27

306,067,330.60

474,480,129.01

262,896,291.77

1,529,318,925.57

(112,373,440.92)

(22,956,616.82)

(94,930,511.43)

(279,397,921.41)

(104,808,207.91)

(614,466,698.49)

Sh. Sh. Sh.

PSPF

448.9 292.11

PPF

216.2

NHIF

169.64

LAPF

10.04

GEPF

1,253.19

NSSF
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Athari:
Hali hii inasababisha Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kuwa katika hali ya ukata kiasi cha 
kukwamisha utekelezaji wa majukumu yake.

Nini Kifanyike:
Kwa ajili ya uendelevu wa mifuko, ni vyema Serikali na Taasisi zake zikalipa kiasi 
kinachodaiwa kwa wakati ili kuisaidia mifuko kuwahudumia wanachama wake kwa 
ufanisi. Vilevile, mifuko hii ihakikishe inarasimisha mikataba waliyoingia na Serikali. 

Jambo la 6: NSSF na NHIF Kushindwa Kukusanya Michango 

Kisheria, waajiri wanapaswa kuwasilisha makato ya wafanyakazi wao ndani ya 
siku 30 tangu kufanyika kwa makato hayo. Mpaka kufikia Juni 2018, NSSF ilikuwa 
haijakusanya jumla ya TZS 61.78 bilioni kutoka kwa waajiri kwa kipindi cha zaidi 
ya mwaka mmoja. Hata hivyo, CAG hakuona ushahidi kutoka NSSF unaoenesha 
ufuatiliaji wa michango hiyo.

CAG alibaini Mfuko wa NHIF umeshindwa kukusanya jumla ya TZS 23.01 bilioni 
na TZS 7.16 bilioni kutoka kwa waajiri kwa kipindi kinachozidi siku 30 na mwaka 
mmoja mtawalia. 
(Chanzo: Ripoti ya CAG 2017/18 Mashirika ya Umma uk.110)
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Athari:
Kutokuwepo kwa mikakati ya ufuatiliaji wa ukusanyaji wa michango, kunasababisha 
Mifuko hiyo kupata hasara hivyo kushindwa kuwahudumia wanachama wake kwa 
ufanisi.

Nini Kifanyike:
Mifuko ya Pensheni iweke mikakati mathubuti ya kukusanya makato ya wanachama. 
Hii ni pamoja na kulifanya jukumu la kupeleka fedha za makato ya mishahara kuwa ni 
jukumu la mwajiri na mwajiriwa. Mbinu hii inaweza kufanyika kwa mifuko ya pensheni 
kutumia mifumo ya kielektroniki iliyopo ili kumjulisha muajiriwa pindi makato yake 
yanapowasilishwa katika mifuko ya hifadhi ya jamii.
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SEHEMU YA NNE

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

Kutokana na matokeo ya ukaguzi kwa mwaka 2017/18, Serikali bado inapata hasara 
kubwa kutokana na taasisi zake kutozingatia sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa. 
Sheria hizo ni pamoja na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 
za mwaka 2013. Hivyo, WAJIBU inasisitiza wadau wengine kushirikiana na Serikali 
katika kuhakikisha Sheria ya Manunuzi ya Umma inazingatiwa.

Kamishna wa Bajeti na Mipango kutekeleza matakwa ya kifungu cha 55 (3) cha 
Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 kinachomtaka kuandaa na kutoa taarifa ya mwaka 
ya utekelezaji wa Bajeti katika kila mwisho wa mwaka. Ripoti hii itaiwezesha Kamati 
ya Bunge ya Kudumu ya Bajeti kuisimamia Serikali katika utekelezaji wa Bajeti.

Aidha, WAJIBU inashauri Serikali kupunguza viwango na idadi ya Kodi zinazotozwa 
na taasisi mbalimbali za Serikali. Na kuongeza viwango vya tozo za kutokulipa kodi 
ili kuchochea ulipaji kodi wa hiari.

Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2017/18 tembelea tovuti ya 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ambayo ni https://www.nao. go.tz.



FOMU YA MREJESHO

Utangulizi:
Unaalikwa kushiriki katika tathmini hii. Lengo la tathmini likiwa ni kupata mrejesho kuhusu 
Ripoti za Uwajibikaji zinazotelewa na Taasisi ya WAJIBU ili kukuza uwajibikaji hapa nchini.

Jina:   Jinsi: Ke                     Me:               

Umri: (a) 21 – 30     (b) 31 – 40     (c) 41 – 50     (d) 51+         (Weka alama ya a,b,c,d kwenye boxi)

Taasisi:  Cheo: 

Barua Pepe: Simu: 

1. Je, ni mara ngapi umepata ripoti za Uwajibikaji? (Weka alama ya ‘a au b‘ kwenye box)
 a) Mara moja tu               (b) Zaidi ya mara Mbili       

2. Je ripoti hii inakusaidiaje katika kudai uwajibikaji? 

3. Ni hatua gani Serikali ichukue ili kuongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma?

4. Kwa mawazo yako, WAJIBU ifanye nini ili kuboresha ripoti zijazo za uwajibikaji?

Kwa mawasiliano zaidi:
Tuma kwa Taasisi ya WAJIBU- INSTITUTE OF PUBLIC ACCOUNTABILITY, S.L.P. 13486, Dar es Salaam, Tanzania, 
Barua pepe wajibu.institute@gmail.com   | Tovuti: www.wajibu.or.tz. 

Asante kwa muda wako!

Wajibu Institute of Public Accountability
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