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         D I B A J I

WAJIBU ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa umma 
iliyoanzishwa mwaka 2015 kwa lengo la kukuza 
mazingira ya uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. 
Ili kukamilisha adhma hiyo, WAJIBU kupitia ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
za mwaka 2017/18 imeandaa Ripoti ya Uwajibikaji 
iliyochambua ripoti za Ufanisi sita kati ya ripoti kumi 
na moja (11) alizotoa CAG. Pia, ripoti hii inaonesha 
maeneo yenye udhaifu pamoja na viashiria vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu katika Sekta ya Umma. Ripoti 
hii ni mpya katika mwendelezo wa ripoti za Uwajibikaji 
zilizoanza kutolewa na WAJIBU tangu mwaka 2017. 

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeshirikiana na Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) nchini 
Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (Good Financial Governance). 
Mradi huu unatekelezwa na GIZ kwa niaba ya Umoja wa Ulaya, Serikali ya Ujerumani na Shirika la 
Maendeleo la Uswisi.

Ripoti hii inajumuisha mambo yenye umuhimu mkubwa kwa jamii (High Public Interest Issues) 
yaliyoibuliwa na CAG katika ukaguzi wa Sekta ya Umma mwaka 2017/18. Vilevile, WAJIBU 
imeeleza athari pamoja na nini kifanyike ili kushughulikia mambo yaliyoibuliwa. Hata hivyo, 
WAJIBU inasisitiza umuhimu wa Maafisa Masuuli kutekeleza mapendekezo ya CAG na maagizo 
ya Kamati za Kudumu za Usimamizi za Bunge ili kujenga uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. 

Dhumuni la ripoti hii ni kurahisisha ripoti za CAG ili ziweze kuwawezesha wananchi kupitia AZAKI 
kuelewa mianya ya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika usimamizi wa rasilimali za umma na 
kufuatilia ili kukuza ufanisi, utawala bora na mapambano dhidi ya rushwa. 

Ripoti hii imegawanyika katika sehemu kuu nne (4): sehemu ya kwanza ni utangulizi; sehemu ya pili 
ni uchambuzi wa ripoti za ukaguzi wa ufanisi; sehemu ya tatu ni viashiria vya rushwa; udanganyifu 
na ubadhirifu; sehemu ya nne ni hitimisho na mapendekezo. 

WAJIBU inapenda kuwashukuru DFID kupitia mradi wa AcT2, Foundation for Civil Society na 
Taasisi ya Twaweza kwa kuendelea kuwezesha usambazaji wa ripoti hii kwa wadau mbalimbali 
hapa nchini.

WAJIBU inawakaribisha kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia kuboresha ripoti 
zitakazofuata.

Ludovick S. L. Utouh
Mkurugenzi Mtendaji
WAJIBU – Institute of Public Accountability
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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI 
Katika sehemu hii, WAJIBU imezungumzia maana ya ukaguzi wa ufanisi, utekelezaji 
wa mapendekezo yatokanayo na ukaguzi wa ufanisi, maana na viashiria vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu pamoja na vigezo vilivyotumika kubainisha maeneo hayo.

Maana ya Ukaguzi wa Ufanisi
Ukaguzi wa Ufanisi au Ukaguzi wa Thamani ya Fedha ni ukaguzi unaofanyika katika 
mifumo, sera na mipango mikakati mbalimbali ya taasisi ili kuona kama kuna thamani 
ya fedha na tija katika utekelezaji wake. CAG hufanya ukaguzi wa aina hii kwa mujibu 
wa kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 (na marekebisho 
yake). 

Tofauti na aina zingine za ukaguzi, ukaguzi wa aina hii haupelekei CAG kutoa hati ya 
ukaguzi. Mara nyingi ukaguzi huu huweza kuhusisha taasisi zaidi ya moja kulingana na 
aina na idadi ya wadau au taasisi zinazohusika katika eneo linalokaguliwa.

Katika ripoti hii, WAJIBU imefanya uchambuzi wa ripoti sita kati ya ripoti kumi na 
moja (11) za ukaguzi wa ufanisi zilizotolewa na CAG kwa mwaka 2017/18. Ripoti hizo 
zimechambuliwa kwa kuwa zimegusa sekta muhimu zenye mchango mkubwa kiuchumi 
na kijamii. 

Ripoti zilizochambuliwa ni Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi Katika Usimamizi wa Ujenzi 
wa Miundombinu ya Umwagiliaji, Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi Katika Usimamizi  
wa Usambazaji wa Maji Yatokanayo na Visima, Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi Katika 
Usimamizi  wa Miradi ya Maji Vijijini, Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi Katika Usimamizi  
wa Utolewaji wa Huduma za Afya za Rufaa na Dharura, Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi 
Katika Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi Wenye Mahitaji Maalum pamoja na Ripoti 
ya Ukaguzi wa Ufanisi Katika Uwepo na Upatikanaji wa Pembejeo, Mbolea na Mbegu 
Zenye Ubora. 

Katika kufanya uchambuzi huu, mambo yafuatayo yamezingatiwa: changamoto 
zinazoikabili sekta iliyokaguliwa; mapungufu yanayoondoa ufanisi katika sekta 
iliyokaguliwa; athari  zinazoweza kusababishwa na mapungufu hayo pamoja na nini 
kifanyike ili kuleta ufanisi katika sekta husika.

Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi za Miaka Iliyopita
Katika mwaka 2017/18 CAG alifanya ukaguzi wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti tano zilizotolewa mwaka 2015. Ripoti hizo 
zilikuwa na jumla ya mapendekezo 85 yaliyotakiwa kutekelezwa na taasisi kumi (10). 
Kati ya mapendekezo 85 yaliyotolewa, ni mapendekezo 22 sawa na asilimia 26 tu ndiyo 
yalitekelezwa kikamilifu, mapendekezo 41 sawa na asilimia 48 yapo katika hatua za 
utekelezaji na mapendekezo 22 sawa na asilimia 26 hayajatekelezwa.



2

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na Bohari 
Kuu ya Dawa ndizo taasisi zilizofanya vizuri katika utekelezaji wa mapendekezo ya 
CAG kutekeleza asilimia 80 na 71 mtawalia. Wakati Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi pamoja na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(OR-TAMISEMI) ndizo zilizofanya vibaya katika utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 
kwa kutekeleza asilimia 7 na 8 tu mtawalia.

Kielelezo Na. 1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG yaliyotolewa Katika Ripoti Tano za 
Ufanisi za Mwaka 2015

Maana na Viashiria vya Rushwa, Udanganyifu na Ubadhirifu 
Rushwa, Udanganyifu na Ubadhirifu ni vitendo vinavyopelekea Ufisadi. Viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi ISA 240, ISSAI 1224 pamoja na ISSAI 1315 vinatoa maana ya 
ufisadi kuwa ni “vitendo au kitendo cha makusudi kinachofanywa na watu au mtu kwa 

Sekta Idadi ya watekelezaji Kiasi (TZS Milioni)

Yametekelezwa

Yanatekelezwa

Hayajatekelezwa

26%

48%

26%
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ajili ya kupata faida kwa njia haramu au isiyo ya haki”. Aidha, jukumu la msingi la kuzuia 
na kutambua vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni la wale wanaohusika 
na utawala bora ambao ni uongozi wa taasisi, watumishi na yeyote mwenye maslahi na 
taasisi husika.

Athari ya vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni pamoja na: upotevu wa 
fedha; wananchi kutokuwa na imani na Serikali yao; kukosekana kwa uwazi; uwajibikaji; 
utawala bora pamoja na kuvuruga bei ya soko kwa bidhaa mbalimbali hivyo kupelekea 
wananchi kukosa huduma bora za kijamii.

Kwa kipindi cha mwaka 2009/10 hadi 2017/18, ripoti za CAG zimeonesha kuwa, 
Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma bado hazijaweka mifumo 
itakayoziwezesha kufanya tathmini, kugundua na kusimamia vihatarishi vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu. 

Viashiria Vilivyotumika Kubainisha Maeneo Yenye Rushwa, Udanganyifu 
na Ubadhirifu
Pamoja na kwamba, CAG hajaonesha moja kwa moja katika ripoti zake kuwa kuna 
rushwa, udanganyifu na ubadhirifu; lakini katika kupitia na kuchambua ripoti hizo, 
yapo maeneo ambayo yanaonesha uwepo wa viashiria vya rushwa, udanganyifu na 
ubadhirifu. WAJIBU imetumia viashiria vifuatavyo katika kuainisha maeneo hayo:

1	 Kukosekana kwa hati za malipo,
2	 Kufanya malipo pasipo kupatiwa risiti za kielektroniki (EFD),
3	 Mapato kutopelekwa benki, 
4	 Hati za malipo kuwa na nyaraka pungufu, 
5	 Kutumia hundi za malipo zilizoghushiwa,
6	 Kukosekana kwa vitabu vya risiti vya kukusanyia mapato,
7	 Kwenda kinyume na sheria, kanuni na taratibu za manunuzi, 
8	 Kupokea huduma au bidhaa kwa uthibitisho wa uongo, 
9	 Kupokea bidhaa au huduma zisizokaguliwa na wahusika,
10	 Malipo ya huduma ambazo hazijatolewa au kupokelewa, 
11	 Malipo kwa watumishi hewa, 
12	 Matumizi mabaya ya nafasi au cheo,
13	 Malipo kwa mkandarasi ambaye hajulikani,
14	 Malipo katika viambatanisho vilivyorudufishwa (Photocopy),
15	 Malipo kwa kampuni isiyosajiliwa kihalali (BRELA, TRA, TEMESA, GPSA),
16	 Kupokea huduma au bidhaa isiyo sahihi au ambayo haikukidhi mahitaji na
17	 Kupokea huduma au bidhaa mbadala bila makubaliano halali.

Kwa kutumia viashiria vilivyoainishwa hapo juu, WAJIBU imefanya uchambuzi wa ripoti 
za CAG za mwaka 2017/18 na kubaini kuwepo kwa matukio mbalimbali yanayoashiria 
rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Pia, WAJIBU imetoa maoni juu ya athari na nini 
kifanyike ili kuboresha usimamizi wa rasilimali za umma.
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SEHEMU YA PILI

UCHAMBUZI WA RIPOTI ZA UKAGUZI WA UFANISI
Sehemu hii imezungumzia mapungufu katika usimamizi wa miradi ya maji na usambazaji 
wa maji ya visima vijijini, shughuli za ujenzi katika miradi ya umwagiliaji, uwepo na 
upatikanaji wa pembejeo za kilimo zenye ubora (mbegu na mbolea), utoaji wa huduma 
za afya za rufaa na dharura katika hospitali za rufaa pamoja na utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi wenye mahitaji maalum.

Jambo la 1: Mapungufu Katika Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini

Mapungufu ya usimamizi wa miradi ya maji vijijini yameripotiwa katika ripoti mbili 
za ufanisi zilizotolewa na CAG. Ripoti hizo ni; Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika 
Usimamizi wa Usambazaji wa Maji Yatokanayo na Visima na Ripoti ya Ukaguzi wa 
Ufanisi katika Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini. Ripoti hizi zilitokana na ukaguzi 
uliofanywa na CAG katika Wizara ya Maji. Lengo kuu la kaguzi hizi lilikuwa ni kuangalia 
kama Wizara ya Maji inasimamia kwa ufanisi utekelezaji wa miradi ya kusambaza maji 
vijijini ili kuhakikisha jamii inapata maji safi na salama kwa kiwango cha kutosha.

Ripoti za CAG zimebainisha changamoto mbalimbali katika utekelezaji wa miradi ya 
maji na usambazaji wa maji ya visima. Changamoto hizo ni pamoja na:

a)	 Jumla ya TZS 764 milioni zilitumika na Halmashauri 14 kuchimba visima ambavyo 
baada ya kukamilika havikuwa na maji. 

b)	 Kati ya visima 1,485, visima 490 sawa na asilimia 33 tu ambavyo vilichimbwa 
katika kipindi cha utekelezaji wa mradi wa WSDP I na II havikutoa maji. 

c)	 Ripoti ya sekta ya maji ya mwaka 2016 ilionesha kuwa visima 709 sawa na asilimia 
10.7 ya visima 6,615 vilikuwa vinatoa maji ambayo hayana viwango stahiki kwa 
matumizi ya binadamu. 

d)	 Utekelezaji wa Miradi pasipo kufuata ripoti za vipimo vya haidrolojia. CAG alibaini 
kuwa katika Halmashauri 12 kati ya Halmashauri 14 zilizokaguliwa, hazikutekeleza 
wastani wa asilimia 50 ya mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za vipimo vya 
haidrolojia katika uchimbaji wa visima 260. Halmashauri ya Manispaa ya Songea 
na Manispaa ya Kinondoni ndizo zilizoongoza kwa kutozingatia mapendekezo 
yaliyotolewa katika ripoti hizo kwa kiasi cha asilimia 58 na 52 mtawalia.

e)	 Mapungufu katika mchakato wa uchambuzi wa wazabuni kabla ya kuwapatia 
zabuni. Kutokana na ukaguzi, wazabuni waliopewa kazi, hawakuwa na vigezo 
mbalimbali vilivyotakiwa. Hii ilipelekea wazabuni hao kutokuwa na uwezo wa 
kufanya kazi ipasavyo.
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Athari:
Kutokana na mapungufu yaliyobainishwa katika usimamizi wa miradi ya uchimbaji wa 
visima, kumesababisha kuwepo kwa athari mbalimbali zikiwemo:

a)	 Serikali kupitia sera ya maji ilipanga kuhakikisha mpaka mwaka 2017/18 asilimia 
76.5 ya wananchi waishio vijijini wawe wamepata maji safi na salama. CAG alibaini 
hadi kufikia mwaka wa fedha 2017/18, Serikali ilikuwa imejenga miundombinu 
yenye uwezo wa kuhudumia asilimia 85.2 ya wananchi waishio vijijini, ingawa ni 
asilimia 58.7 ya wananchi hao ndio wanaopata maji safi na salama.

b)	 Upotevu wa fedha nyingi za walipa kodi. Hii ni kwa kuwa visima vimechimbwa kwa 
bei ambayo ni juu ya bei ya wastani ya uchimbaji wa visima. Katika Halmashauri 
14 zilizokaguliwa, bei ya kuchimba kisima kwa mita moja ilikuwa ni kubwa 
ukilinganisha na bei za wastani. Halmashauri ambazo zilipata ongezeko kubwa la 
bei ni pamoja na Manispaa ya Songea iliyokuwa na ongezeko la bei kwa asilimia 
88, Jiji la Dodoma na Wilaya ya Longido ambazo zilikuwa na ongezeko la bei la 
asilimia 80.

c)	 Miradi ya Visima katika Halmashauri haikukamilika katika muda uliopangwa. 
Ripoti inaonesha kuwa kati ya asilimia 50 hadi 100 ya miradi iliyotekelezwa 
haikukamilika ndani ya muda uliopangwa. Miradi iliyotekelezwa katika 
Halmashauri za Jiji la Dodoma, Manispaa za Arusha, Tabora, Lindi na Kinondoni 
pamoja na Wilaya za Longido na Bariadi ilichelewa kukamilika kwa asilimia mia 
moja (100). Hivyo, hali hii ilisababisha wananchi kutopata maji safi na salama kwa 
wakati.
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Nini Kifanyike:
Ili kuboresha utekelezaji wa miradi ya uchimbaji wa visima, na kuongeza upatikanaji 
wa maji kwa wananchi, WAJIBU inasisitiza utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kama 
ifuatavyo:

a)	 Wizara iandae ramani ya uwepo wa maji kwa nchi nzima (aquifer mapping) na 
kuisambaza kwa wadau wa uchimbaji wa visima nchini ili kuepusha uchimbaji wa 
visima katika maeneo yasiyo na maji.

b)	 Wizara iweke utaratibu utakaohakikisha kwamba vipimo vya kihaidrolojia 
(hydrogeological survey) vinafanyika na watalaam washauri wenye uwezo, kwa 
kutumia teknolojia stahiki na matokeo yake yasambazwe na yatumike katika 
uandaaji wa michoro ya mradi, kupanga na kutekeleza miradi ya uchimbaji visima.

Jambo la 2: Udhaifu wa Usimamizi wa Shughuli za Ujenzi wa Miradi ya 
Umwagiliaji

Udhaifu wa Usimamizi wa Shughuli za Ujenzi wa Miradi ya Umwagiliaji umebainishwa 
katika ripoti ya ukaguzi wa Ufanisi uliofanywa na CAG kwa Wizara ya Kilimo na 
Umwagiliaji na Tume ya Taifa ya Umwagiliaji. Lengo kuu la kufanya ukaguzi huu lilikuwa 
ni kujua kama Tume ya Taifa ya Umwagiliaji inasimamia kwa ufanisi kazi za awali na 
zile za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji ili kuhakikisha uwepo wa maji ya umwagiliaji 
utakaokidhi mahitaji.

Sekta ya kilimo inaajiri takribani asilimia 80 ya Watanzania wanaojihusisha katika 
shughuli za uzalishaji. Vilevile, kilimo ndicho kinacho endesha uchumi wa Tanzania kwa 
kuchangia asilimia 45 ya Pato Ghafi la Taifa (GDP) na asilimia 30 ya mapato yatokanayo 
na mauzo nje ya nchi.

CAG alibaini changamoto mbalimbali zilizosababisha Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 
ikose ufanisi katika usimamizi wa miradi nchini. Changamoto zilizobainika ni pamoja 
na:

a)	 Eneo lote linalofaa kuendelezwa katika kilimo cha umwagiliaji nchini ni takribani 
hekta milioni 29.4 ingawa ni hekta 461,326 sawa na asilimia 1.6 tu ya eneo hilo 
ndilo limeendelezwa kwa kilimo cha umwagiliaji1. 

b)	 Kutofanyika kwa Upembuzi Yakinifu: kwa mwaka wa fedha 2014/15 na 2015/16 
kanda za umwagiliaji za Morogoro, Mwanza na Mbeya hazikupanga kabisa kufanya 
upembuzi yakinifu kabla ya kutekeleza miradi iliyopangwa. Wakati huohuo, kanda 
za umwagiliaji za Mtwara na Kilimanjaro zilipanga kufanya pembuzi yakinifu 
64 na 8 mtawalia lakini hazikufanya. Kwa ujumla, kati ya pembuzi yakinifu 
360 zilizopangwa kufanyika, ni pembuzi yakinifu 11 sawa na asilimia 3 ndizo 
zilizofanyika katika kanda tano za umwagiliaji za Morogoro, Mwanza, Mbeya, 
Mtwara na Kilimanjaro.

  1  National Irrigation Master Plan (NIMP) 2002 
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	 Kutofanyika kwa upembuzi yakinifu kulitokana na kiasi kikubwa cha fedha 
zilizopangwa kutopelekwa katika Halmashauri husika. Kwa kipindi cha miaka 
mitano, kati ya TZS 63.99 bilioni zilizoombwa ili kufanya upembuzi yakinifu, 
ni TZS 272.00 milioni sawa na asilimia 0.4 tu ndizo zilizotolewa huku kanda za 
Morogoro na Kilimanjaro hazikupatiwa fedha kabisa. 

c)	 Utumiaji hafifu wa matokeo na ushauri ulioko katika taarifa za upembuzi yakinifu. 
CAG aliripoti kuwa asilimia 85 (17 kati ya 20) ya miradi iliyochambuliwa, 
ilitekelezwa pasipo kufanyika ama kutofanyika kikamilifu kwa upembuzi yakinifu. 

d)	 Kutokuwepo kwa mfumo mathubuti wa kufuatilia utaratibu wa kutathimini na 
kugawa zabuni kwa wazabuni. Hii inatokana na kutokuwepo kwa ushirikiano kati 
ya Tume ya Taifa ya Umwagiliaji na Halmashauri.

e)	 Kuchelewa kukamilika kwa Miradi ya Umwagiliaji. Kati ya miradi yote 
iliyokaguliwa, asilimia 76 ya miradi hiyo ilichelewa kukamilika huku kanda ya 
Morogoro ikionesha kuwa miradi yote iliyokaguliwa haikukamilika kwa wakati 
kama inavyoonekana katika kielelezo Na 2. Mfano. Mradi wa umwagiliaji wa Idete 
unaotekelezwa na Gereza la Idete Morogoro ulichelewa kukamilika kwa kipindi 
cha miaka minne na nusu (4.5) hadi kipindi cha ukaguzi.

Kielelezo Na. 2: Asilimia ya Miradi ya Umwagiliaji iliyochelewa Kukamilika Katika Kanda Tano 
Zilizokaguliwa na CAG

f)	 Serikali ilitoa TZS 2.2 bilioni sawa na asilimia 7 tu kati ya TZS 32.60 bilioni 
zilizopangwa kutolewa kulingana na mikataba. Aidha, Serikali kushindwa 
kutekeleza matakwa ya mikataba na wabia wa maendeleo imesababisha 
kuendelea kupungua kwa mchango wa wabia katika utekelezaji wa miradi hiyo 
kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 1. kwenye ukurasa unaofuata. 

MOROGORO MATWARA MWANZA MBEYA KILIMANJARO

100% 72% 71% 69% 63%



Jedwali Na. 1: Mtiririko wa namna Serikali na Wabia Walivyotoa Fedha za Miradi ya 
Maji kwa Kipindi cha Miaka Minne (2014/15 - 2017/18)

(Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Miradi ya Umwagiliaji Uk. 10)

8

Bajeti iliyoidhinishwa na Fedha zilizotolewa 
na Serikali kutoka Mapato ya ndani

Bajeti iliyoidhinishwa na Fedha zilizotolewa 
na Serikali kutoka Kwa Wadau wa Maendeleo

Bajeti 
Iliyoidhinishwa

(TZS Bilioni)

Fedha 
zilizotolewa
(TZS Bilioni)

Asilimia ya 
Fedha 

iliyotolewa
(TZS Bilioni)

Bajeti 
Iliyoidhinishwa

(TZS Bilioni)

Fedha 
zilizotolewa
(TZS Bilioni)

Asilimia ya 
Fedha 

iliyotolewa
(TZS Bilioni)

15.00

6.00

6.00

5.60

32.60

0.00

0.00

2.20

0.00

2.20

0%

0%

37%

0%

7%

18.90

47.40

29.40

14.50

110.20

10.70

5.10

1.10

2.50

19.40

57%

11%

4%

17%

18%

2014/15

2015/16

2016/17

2017/18

JUMLA

Mwaka
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Athari:
Mapungufu yaliyobainishwa, yalipelekea kuwepo kwa athari mbalimbali zilizosababisha 
eneo kubwa ambalo lingeweza kutumika kwa kilimo cha umwagiliaji lisitumike. Athari 
hizo ni pamoja na:

a)	 Kuwepo kwa eneo la asilimia 1.6 tu lililoendelezwa kwa kilimo cha umwagiliaji kuna 
sababisha wakulima ambao ni asilimia 80 ya watanzania wote wanaojishughulisha 
na uzalishaji kuendelea kutegemea mvua; jambo ambalo linasababisha uzalishaji 
duni na usio wa uhakika.

b)	 Kuongezeka kwa gharama za miradi ya umwagiliaji kunako sababisha Serikali 
kutumia fedha nyingi kutekeleza miradi michache ya umwagiliaji.

Nini kifanyike: 
Kwa nchi ya Tanzania yenye mabonde, mito na maziwa yenye maji baridi, ni aibu kuwa 
na hekta 461,326 sawa na asilimia 1.6 tu kati ya hekta 29.4 milioni ya eneo linalofaa 
kuendelezwa kwa kilimo cha umwagiliaji. Kutokana na hali hiyo, WAJIBU inasisitiza 
utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kama ifuatavyo:

a)	 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji iboreshe kanzidata ya vyanzo vya maji vilivyopo 
pamoja na hali ya utekelezaji wa miradi ambayo bado ipo kwenye hatua za ujenzi. 
Kanzidata hii itumike kutunza kumbukumbu za utekelezaji wa miradi pamoja na 
kuhakikisha kuwa hatua zote za utekelezaji wa miradi zinatekelezwa kikamilifu. 
Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba kila mradi unatekelezwa kwa kufuata 
mapendekezo ya ripoti za upembuzi yakinifu, mpango wa utekelezaji wa mradi na 
mapendekezo ya vitengo vya ukaguzi wa ndani.

b)	 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji iweke vigezo mahususi vya utendaji katika 
utekelezaji wa miradi ya umwagiliaji. Vigezo hivyo vitumike kwa usawa katika 
kupima utekelezaji wa miradi ya umwagiliaji ili kuongeza ufanisi.

c)	 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji kupitia Wizara ya Kilimo na Umwagiliaji, ifanye 
mawasiliano na Wizara ya Fedha na Mipango ili kuhakikisha kuwa Serikali inakuwa 
na mpango madhubuti wa kutoa fedha za miradi kulingana na makubaliano na 
wahisani.
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Jambo la 3: Changamoto za Uwepo na Upatikanaji wa Pembejeo za Kilimo 
Zenye Ubora

Udhaifu wa usimamizi wa uwepo na upatikanaji wa pembejeo za kilimo umebainishwa 
katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi uliofanywa na CAG kwa Wizara ya Kilimo na 
Umwagiliaji, Mamlaka ya Taifa ya Usimamizi wa Mbolea (TFRA) na Taasisi ya 
Kuthibitisha Mbegu Tanzania (TOSCI).

Pamoja na umuhimu wa sekta ya kilimo katika uchumi wa nchi, bado kuna upatikanaji 
na utumiaji hafifu wa mbegu na mbolea zilizoboreshwa ikiwa ni pamoja na ukosefu 
wa mikopo kwa wakulima ili kuwezesha utekelezaji wa kilimo cha kisasa. CAG alibaini 
mapungufu mbalimbali yaliyosababisha changamoto zilizotajwa hapo juu. Mapungufu 
yaliyobainishwa ni pamoja na:

a)	 Usimamizi na ukaguzi dhaifu katika vituo vya uingizaji wa pembejeo nchini 
kutokana na sababu zifuatazo: 
i.	 Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu ilikuwa haifanyi kazi katika vituo 

vyote 52 vya uingizaji wa pembejeo nchini. 
ii.	 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea ilikuwa ikifanya kazi katika kituo kimoja tu 

kati ya vituo 52 vya uingizaji wa pembejeo nchini.
iii.	 Taasisi ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu haikufanya ukaguzi wa shughuli za 

mashamba kulingana na uhitaji wa uzalishaji wa mbegu za kilimo.  
b)	 Mapungufu katika mafunzo au uelewa kuhusiana na pembejeo za kilimo. CAG 

ameripoti kati ya wasambazaji wa pembejeo 20 katika Serikali za Mitaa nne 
zilizokaguliwa ni wasambazaji 7 tu ndio walipata mafunzo bora katika masuala ya 
kilimo. Aidha, CAG amebaini uwepo wa wasambazaji ambao hawajasajiliwa kwa 
mujibu wa sheria na ambao hawana leseni za uzaji au usambazaji wa pembejeo 
katika soko.

c)	 Mchakato usio na ufanisi wa kutambua mahitaji ya pembejeo za kilimo. CAG 
ameripoti kuwa hakukuwa na njia elekezi au sahihi zilizotumika na Wizara ya 
Kilimo na Umwagiliaji katika kutambua mahitaji halisi ya pembejeo za kilimo 
nchini. Hadi kufikia mwaka 2018, CAG amebaini Wizara haikufanya utafiti wa 
awali (upembuzi yakinifu) kuelewa uhitaji halisi wa pembejeo kwa wakulima. Pia, 
CAG aligundua kwamba kulikuwa na usimamizi dhaifu kati ya Serikali za Mitaa na 
wakulima wakati wa kutambua mahitaji ya pembejeo. 

d)	 Mfumo wa usimamizi usio na ufanisi wa kuhakikisha upatikanaji wa pembejeo 
bora za kilimo. Mfumo wa Vocha uliotumika ndani ya mwaka 2014/15 umeonesha 
kwamba kulikuwa na ucheleweshwaji katika kufikisha pembejeo za kilimo 
kwa wakulima kwa baadhi ya maeneo. Aidha, CAG amegundua kulikuwa na 
ucheleweshwaji katika usambazaji wa pembejeo katika mfumo wa vocha kwa 
wastani wa miezi 3 hadi 5. 

e)	 Mfumo dhaifu wa kusimamia bei za pembejeo. CAG alibaini kulikuwa na mfumo 
dhaifu wa kuhakikisha taarifa kuhusu bei elekezi zinafika kwa watumiaji wote kwa 
muda. Aidha, baadhi ya wasambazaji hawakuwa wameweka wazi bei za pembejeo 
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za kilimo kama inavyotakiwa. Wasambazaji hao walitumia mwanya huo kutoza 
wakulima zaidi ya bei elekezi. Serikali ilitoa ruzuku sawa na asilimia 30 kinyume 
na makubaliano ya kutoa asilimia 50 ya gharama za pembejeo.

f)	 Kutokuwepo kwa taasisi za fedha za kusaidia upatikanaji wa mikopo hasa kwa 
wakulima wa vijijini. CAG alibaini kwamba Taasisi ya Mfuko wa Pembejeo 
(AGTF) ina ofisi katika Mkoa wa Dodoma pekee hivyo kufanya wakulima wengi 
hasa waishio vijijini kutokufahamu huduma zake. Hata hivyo, karibia wakulima 
wote waliowasilisha maombi ya mikopo katika taasisi hiyo hawakukidhi vigezo 
vilivyowekwa hivyo kufanya mikopo iliyokusudiwa kwa wakulima kutotolewa.

 

Athari:
Mapungufu yaliyobainishwa, yaliathiri upatikanaji wa pembejeo za kutosha na zenye 
ubora stahiki kwa wakulima. Athari hizo ni pamoja na:

a)	 Kuwepo kwa pembejeo zenye ubora mdogo sokoni kunakopelekea uzalishaji duni 
au hafifu. 

b)	 Kasoro za usimamizi wa usambazaji wa pembejeo, zilisababisha uwepo wa 
pembejeo zenye ubora mdogo, bandia na zisizoidhinishwa ambazo hazikufaa kwa 
matumizi ya wakulima.

c)	 Wasambazaji kuwatoza wakulima bei isiyostahili kinyume na bei elekezi. 
d)	 Serikali kushindwa kujua uhitaji sahihi wa kiasi na aina za pembejeo nchini, hivyo 

kushindwa kukidhi mahitaji ya wakulima.

Nini kifanyike:
Ili kuhakikisha kuwa wakulima wanapata pembejeo za kutosha na zenye ubora, 
WAJIBU inasisitiza utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kama ifuatavyo:

a)	 Serikali kupitia Wizara husika iimarishe mfumo wa usambazaji wa pembejeo 
zenye ubora ili kusaidia wakulima kupata mazao bora ya kilimo na uzalishaji wenye 
tija. Hii itasaidia katika kupunguza uwezekano wa kutokea uhaba wa chakula na 
kuimarisha ubora wa mazao kulingana na soko la kimataifa.

b)	 Wizara ya Kilimo na Umwagiliaji ifanye upembuzi yakinifu ili kuweza kujua kiasi 
gani cha pembejeo kinahitajika ili kukidhi mahitaji ya wakulima. 

c)	 Wizara ya Kilimo na Umwagiliaji iimarishe mikakati iliyopo ya kuhakikisha 
pembejeo za kilimo zinauzwa kulingana na bei elekezi na kusambazwa kwa 
wakulima kwa wakati.
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Jambo la 4: Utoaji Hafifu wa Huduma za Rufaa na Dharura Katika Hospitali 
za Rufaa

Kasoro za usimamizi wa utoaji wa Huduma za afya za dharura na rufaa zimebainishwa 
katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi uliofanywa na CAG kwa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Ukaguzi ulilenga kuangalia ufanisi wa mfumo 
unaotumika na Wizara katika kusimamia utoaji wa huduma za afya za rufaa na dharura 
katika hospitali za Mikoa, Kanda na Taifa.

Mapungufu yaliyobainishwa ni pamoja na:

a)	 Idadi kubwa ya wananchi wanaotegemea huduma za rufaa zaidi ya uwezo wa 
hospitali zinazotoa huduma hizo. Hospitali za Mkoa, Kanda na Taifa zimekuwa 
zikitegemewa na wakazi zaidi kati ya asilimia 6 hadi 409 ya idadi ambayo hospitali 
hizo zina uwezo wa kuhudumia. Kwa mfano, Hospitali ya Mpanda ambayo ndiyo 
hospitali ya Mkoa wa Katavi ilijengwa ili kuweza kuhudumia wakazi 144,908 
lakini kiuhalisia hospitali hiyo inahudumia wakazi 738,237 ambao ni asilimia 409 
zaidi ya uwezo wake. 

b)	 Kupandishwa hadhi kwa hospitali pasipo kuboresha miundombinu ya kutolea 
huduma. Hospitali nyingi za rufaa zilijengwa kwa malengo ya kuhudumia 
katika ngazi ya kata ama wilaya hivyo hazikuwa na miundombinu na vifaa 
vitakavyoziwezesha kutoa huduma za rufaa. Ukaguzi ulibaini kuwa, Hospitali 
hizi zilipandishwa hadhi ili kukidhi mahitaji ya kiutawala katika ngazi za Mikoa na 
Kanda hivyo hazikuwa zimeboreshwa kwa upande wa matibabu.

c)	 Wizara ya afya imeweka utaratibu maalum ambao wananchi wanapaswa kuufuata 
ili kupata huduma katika hospitali za rufaa, ingawa mara nyingi wagonjwa huwa 
wana ukwepa utaratibu huo na kwenda moja kwa moja katika hopitali za rufaa. Hii 
inasababishwa na wananchi kutoziamini hospitali za ngazi ya chini.

	 Aidha, ukaguzi ulibaini kuwa huduma za uzazi hazijajumuishwa katika utaratibu 
wa kupata huduma za rufaa. Hali hii huwafanya wanawake wengi wajawazito 
kupenda kupata huduma za afya katika hospitali za rufaa badala ya hospitali za 
ngazi za chini.

d)	 Upungufu wa wataalamu wa huduma za rufaa na dharura katika hospitali za rufaa. 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika hospitali za rufaa za Mikoa na Kanda kulikuwa na 
upungufu mkubwa wa madaktari bingwa pamoja na madaktari bingwa waliobobea 
katika kutoa huduma za dharura. Vielelezo namba 3 na namba 4 vinaonesha 
upungufu wa madaktari bingwa na madaktari bingwa wa dharura katika hospitali 
za rufaa za Kanda na Mikoa.
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Kielelezo Na. 3: Asilimia ya Upungufu wa Madaktari Bingwa na Madaktari Bingwa wa Matibabu 
ya Dharura Katika Hospitali za Rufaa Tatu Katika Ngazi ya Kanda

Kielelezo Na. 4: Asilimia ya Upungufu wa Madaktari Bingwa na Madaktari Bingwa wa Matibabu 
ya Dharura Katika Hospitali za Rufaa Saba Katika Ngazi ya Mkoa

Madaktari Bingwa

Madaktari Bingwa na 
Matibabu ya Dharura

MPANDA KITETE LIGULA

MWANANYAMALA TANGA MBEYA

SEKOU-TOURE

100%

95%

100%

95%

100%

90%

100%

68%

100%

59% 54% 43%

100% 100%

Madaktari Bingwa

Madaktari Bingwa na 
Matibabu ya DharuraBUGANDO MBEYA KCMC

90%

70%

50% 80%

35%64%



Athari:
Mapungufu yaliyobainishwa yanaathari kubwa katika utoaji wa huduma za rufaa na 
dharura katika hospitali za rufaa. Athari hizo ni pamoja na:

a)	 Kumekuwa na ucheleweshaji mkubwa wa kutolewa huduma za rufaa pamoja 
na utoaji hafifu wa huduma za dharura. Inakadiriwa kuwa, asilimia 40 ya vifo 
vya wagonjwa vinatokana na kutokuwepo kwa huduma stahiki za afya katika 
magonjwa ya dharura na ajali.

b)	 Kuwepo kwa wagonjwa wengi katika hospitali za rufaa kuliko uwezo wa 
miundombinu iliyopo. Hali hii hupelekea wagonjwa kulala wawili wawili katika 
kitanda kimoja katika hospitali 9 kati ya 11 zilizokaguliwa na CAG.

c)	 Kucheleweshwa au kutolewa kwa huduma za rufaa na dharura zenye ubora 
mdogo. Msongamano wa wagonjwa husababisha watoa huduma kushindwa 
kutoa huduma za afya kwa ufanisi na wakati. Kiujumla, ukaguzi ulibaini kuwa 
wagonjwa walikuwa wakisubiri kwa wastani wa masaa 3 hadi 4 kabla ya kupatiwa 
huduma, huku katika hospitali za rufaa za KCMC, Kitete na Muhimbili wagonjwa 
wamekuwa wakisubiri hadi masaa 6 kabla ya kupatiwa huduma. 

Nini kifanyike:
Ili kuboresha utekelezaji wa huduma za afya za rufaa na dharura, na kuongeza ubora 
wa huduma hizo kwa wananchi, WAJIBU inasisitiza utekelezaji wa mapendekezo ya 
CAG kama ifuatavyo:

a)	 Wizara iandae vigezo vya ufanisi katika utendaji na kuhakikisha kuwa vigezo 
hivyo vinatumika kwa usawa katika kupima utoaji huduma za rufaa na dharura.

b)	 Wizara iandae mkakati utakaohakikisha hospitali zote zinazotoa huduma za 
rufaa na dharura zinaongezewa uwezo wa wataalamu, miundombinu na vifaa ili 
kuboresha utendaji wake.

c)	 Wizara ijumuishe matibabu ya watoto, wazee na wajazito katika mfumo wa rufaa 
ili kupunguza msongamano wa wagonjwa aina hiyo katika hospitali za rufaa.

d)	 Serikali iendeleze juhudi zilizopo za kujenga na kuongezea uwezo wa vituo vya 
afya vya ngazi za chini ili kuviwezesha kuhudumia wagonjwa ambao wangetakiwa 
kupatiwa huduma katika vituo hivyo.

 14
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Jambo la 5: Utoaji Hafifu wa Elimu kwa Wanafunzi Wenye Mahitaji 
Maalum 

Serikali ilianza michakato mbalimbali ya kutoa huduma kwa watu wenye ulemavu, hasa 
baada ya kupata uhuru mwaka 1961. Kutokana na mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na 
kisiasa ndani ya mwaka 1981, Serikali iliona umuhimu wa kujumuisha mpango maalum 
kwa ajili ya watu wenye ulemavu. Mbali na jitihada za Serikali, hali ya elimu kwa 
wanafunzi wenye uhitaji maalum hairidhishi. 

Elimu ya watoto wenye mahitaji maalum nchini inakabiliwa na changamoto nyingi 
ambazo zinapelekea kutokuwa na usawa katika upatikanaji wa elimu hiyo. CAG alifanya 
ukaguzi wa ufanisi katika uratibu na utoaji wa elimu msingi na mahitaji muhimu (vifaa) 
kwa watoto wenye mahitaji maalum. Ukaguzi huo ulibaini changamoto zifuatazo:

a)	 Uwepo wa upungufu wa asilimia 68 wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia kwa 
watoto wenye mahitaji maalum katika shule za msingi. 

b)	 Kwa kipindi cha miaka minne mfululizo, OR-TAMISEMI haikutenga fedha za 
kununulia vifaa saidizi pamoja na mafunzo kwa walimu wanaofundisha Watoto 
wenye mahitaji maalum. 

c)	 Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi ilitoa TZS 272 millioni kwa ajili ya 
manunuzi ya vifaa vya kufundishia na kujifunzia watoto wenye mahitaji maalum 
lakini fedha hiyo ilielekezwa katika shughuli nyingine.

d)	 Uhaba wa vyumba na madarasa vya kutunzia vifaa vya kujifunzia na vifaa saidizi 
vya kidigitali. Kwa mfano, asilimia 75 ya shule za msingi za watoto wenye mahitaji 
maalum hawana vyumba vya kupimia uwezo na kiasi cha kusikia.

e)	 Mfumo dhaifu wa kuboresha na kurekebisha vifaa vya kufundishia na kujifunzia. 
Hali hii, inatokana na wizara husika kutotenga fedha kwa ajili ya kuboresha na 
kurekebisha vifaa pamoja na kutokuwa na kumbukumbu za vifaa vilivyoaribika na 
vifaa saidizi vya kidigitali ambavyo vinahitajika. Aidha, CAG aligundua kwamba 
zaidi ya mashine 115 za kuandikia (perkins braille) na mbili za kuchapishia 
(thermoform) viliaribika na hazijafanyiwa marekebisho kwa miaka miwili iliyopita 
katika shule ya msingi Ilembula, Nyangao na Mugeza.

f)	 Uwepo wa Vyuo vichache vinavyoweza kutoa mafunzo kwa walimu 
watakaofundisha watoto wenye mahitaji maalum. Nchi inahitaji jumla ya walimu 
4,428 wa shule za msingi kwa ajili ya watoto wenye uhitaji maalum ambapo kwa 
sasa kuna jumla ya walimu 2,460 sawa na asilimia 56 tu. Aidha, taarifa inaonesha 
kuwa wizara husika imeweza kuzalisha jumla ya walimu 654 tu kwa kipindi cha 
mwaka 2014 hadi 2018. Kwa kiwango hiki cha uzalishaji walimu hawa kinaweza 
kikachukua zaidi ya miaka 15 kwa Wizara husika kuweza kutatua hali hii ya 
upungufu wa jumla wa walimu 1,968.  Aidha, CAG aligundua kuwa zaidi ya walimu 
1,508 sawa na asilimia 61 hawakuwa wamepata mafunzo endelevu tangu mwaka 
2014 hadi 2018. Kati ya walimu 2,460 ni walimu 952 tu ndiyo waliopata mafunzo 
ya muda mfupi kwa kipindi cha miaka minne. 
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Athari:
Mapungufu yaliyobainishwa yanaathari kubwa katika utoaji wa elimu kwa watoto 
wenye mahitaji maalum katika shule za msingi. Athari hizo ni pamoja na:

a)	 Kumekuwa na changamoto katika njia za uelimishaji kwa watoto wenye mahitaji 
maalum. Hali hii imechangiwa na mazingira mabaya ya kufundishia na kujifunzia. 
Kwa mfano, ukosefu wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia pamoja na walimu 
kumepelekea watoto waliotambuliwa kuwa na mahitaji maalum kukosa elimu 
bora. Hivyo, kupelekea kuongezeka kwa idadi ya wategemezi nchini. 

b)	 Kuwepo kwa mashine zilizoharibika muda mrefu bila kutengenezwa, kunapelekea 
Serikali kupata hasara ya fedha pamoja na vifaa hivyo kushindwa kutumika.

Nini Kifanyike:
Ili kuboresha mazingira ya kujifunza na kufundishia katika utoaji wa elimu kwa watoto 
wenye mahitaji maalum, WAJIBU inasisitiza utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 
kama ifuatavyo:

a)	 Serikali kupitia wizara husika itoe vipaumbele kwa elimu ya watoto wenye mahitaji 
maalum kwa kuvijumuisha katika bajeti zake za kila mwaka. Pia, kuanzisha mfumo 
endelevu kwa ajili ya kusimamia fedha hizo na shughuli zote za utoaji wa elimu 
kwa watoto hao. Hii ni pamoja na kuhakikisha kila mwaka kuna kuwa na bajeti 
na mpango wa kupitia mtaala wa kufundishia na mafunzo kwa walimu. Hii ni 
sambamba na kuhakikisha ukaguzi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa maazimio 
yaliyowekwa katika shule hizo. 

b)	 Wizara husika kuongeza idadi ya vyuo vya kutolea mafunzo kwa walimu watakao 
fundisha watoto wenye mahitaji maalum. Lengo ni kutoa mafunzo endelevu na 
kutatua changamoto ya upungufu wa walimu. 
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SEHEMU YA TATU

VIASHIRIA VYA RUSHWA, UDANGANYIFU NA UBADHIRIFU
Ripoti za CAG zimekuwa na mchango mkubwa katika kuibua matendo ya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu katika sekta ya umma. Hii imedhihirika katika ripoti ya 
utendaji ya mwaka 2016 ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
iliyoonesha kuwepo kwa watumishi kadhaa waliofikishwa mahakamani na kukutwa na 
hatia ya kushiriki katika vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Ripoti hiyo 
ilionesha baadhi ya watumishi kutoka taasisi kama Benki Kuu ya Tanzania, Shirika la 
Viwango Tanzania, Chuo cha Uhasibu Arusha na Shirika la Ndege Tanzania waliotiwa 
hatiani baada ya kuwa wametajwa katika ripoti za CAG.

Baada ya kufanya uchambuzi wa ripoti za CAG za mwaka 2017/18, WAJIBU imebaini 
maeneo mbalimbali ambayo yanaviashiria vya uwepo wa rushwa, udanganyifu 
na ubadhirifu wa fedha za umma. Kulingana na viashiria vilivyotumika, WAJIBU 
imegawanya maeneo hayo katika mambo makuu manne kama ifuatavyo: 

Jambo la 1: Udhaifu Katika Usimamizi wa Makusanyo ya Mapato

Katika ukusanyaji wa mapato, yapo maeneo matatu ambayo yanaviashiria vya vitendo 
vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Maeneo yaliyobainishwa yanaweza kuwa 
yameisababishia Serikali kupoteza mapato ya takribani TZS 115.23 bilioni kama 
ifuatavyo:

a)	 Katika Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), CAG alibaini kodi ya thamani TZS 
106.16 bilioni iliyotokana na uingizaji wa mafuta na bidhaa zingine zilizoruhusiwa 
bila ya kufuata taratibu za kiforodha na hakuna nyaraka za uthibitisho wa ulipwaji 
wa kodi hiyo. (Chanzo: Ripoti ya Serikali Kuu 2017/18, Uk.132).

b)	 TZS 5.26 bilioni ambazo ni makusanyo katika MSM 78 hayakuthibitishwa 
kupelekwa benki kama inavyotakiwa na agizo la 50(5) la Randama ya Fedha ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 (Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18, 
Uk. 55).

c)	 TZS 3.4 bilioni zimeainishwa kama upotevu wa mapato katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Hanang’ ikiwa ni pamoja na upotevu wa vitabu vya kukusanyia mapato 
(Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18, Uk. 267)

d)	 TZS 0.17 bilioni ziliashiria kuwa ubadhirifu ulifanyika katika Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi ikiwa ni makusanyo ya kodi na tozo za ardhi 
zilizotakiwa kurudishwa kwa MSM (Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18, Uk. 268).

e)	 MSM 8 zina mawakala 195 wa kukusanya mapato bila kuwa na mikataba nao 
(Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18, Uk. 221).
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Athari:
Kukosekana kwa nyaraka za uthibitisho wa kukusanya mapato kunaashiria kuwepo 
kwa dalili za rushwa, udanganyifu na ubadhirifu na kusababisha kutokukusanya kodi 
ya takribani TZS 115.23 bilioni ambazo zingetumika kutoa huduma za jamii.

Nini Kifanyike:
Serikali ifanye uchunguzi ili kuthibitisha kama kulifanyika kwa vitendo vya ubadhirifu, 
ufisadi na rushwa ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wahusika. 

Jambo la 2: Udhaifu Katika Usimamizi wa Mishahara, Mafao na Rasilimali 
watu

Katika usimamizi wa mishahara, mafao na rasilimali watu katika sekta ya umma, 
yapo maeneo matatu ambayo yanaviashiria vya vitendo vya rushwa, udanganyifu na 
ubadhirifu. Maeneo yaliyobainishwa yanaweza kuwa yameisababishia Serikali hasara 
ya takribani TZS 4.49 bilioni kama ifuatavyo:

a)	 Ukaguzi uliofanyika katika nyaraka za malipo ya pensheni kwa mwaka wa 
fedha 2017/18 ulibaini zaidi ya TZS 0.28 bilioni zililipwa kwa kutumia nyaraka 
zilizokokotolewa kimakosa katika Serikali Kuu. 

	 (chanzo: Ripoti ya Serikali Kuu 2017/18, Uk. 152) 

b)	 Kiasi cha TZS 2.74 bilioni zililipwa kama malipo ya kazi za ziada, bila ya kuwepo 
kwa nyaraka za udhibitisho wa wahusika kukiri kupokea fedha hizo. 

	 (chanzo: Ripoti ya Serikali Kuu 2017/18, Uk. 187).
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c)	 CAG alibaini kuwepo na malipo ya TZS. 0.21 bilioni kwa watumishi waliokoma 
utumishi wao, makato ya mishahara ya TZS 1.05 bilioni ambayo hayakupelekwa 
katika Taasisi husika na kuwepo kwa malipo ya TZS 0.21 bilioni kwa wafanyakazi 
wa muda bila kuwa na mikataba halali.

	 (Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18, Uk. 59-71).

Athari:
Jumla ya TZS 4.49 bilioni ya matumizi kutoka Serikali Kuu na MSM zina dalili za rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu. Hii inapelekea wananchi kukosa mahitaji muhimu katika 
kuendesha maisha yao ya kila siku au Serikali kuibiwa kiasi hicho ambacho kingetumika 
katika utekelezaji wa malengo ya Taifa.

Nini Kifanyike:
Jukumu la kupeleka fedha za makato ya mishahara lifanywe kuwa ni jukumu la mwajiri 
na mwajiriwa. Hii ifanyike kwa Serikali kuiagiza mifuko ya pensheni kutumia mifumo 
ya kielektroniki iliyopo ili kumjulisha muajiriwa pindi makato yake yanapowasilishwa 
katika mifuko ya hifadhi ya jamii.

Serikali kuboresha mifumo ya TEHAMA katika kudhibiti udanganyifu na ubadhirifu 
unaoendelea kujitokeza katika ulipaji wa mishahara ya watumishi hewa. Hii ni pamoja 
na mfumo kuweza kusimamisha malipo ya mishahara kwa watumishi waliostaafu kazi 
pamoja na kuchukua hatua kali za kinidhamu kwa maafisa waliosababisha malipo ya 
mishahara hewa.

Jambo la 3: Udhaifu Katika Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba

Katika usimamizi wa manunuzi na mikataba yapo maeneo matatu ambayo yanaviashiria 
vya vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Maeneo yaliyobainishwa yanaweza 
kuwa yameisababishia Serikali hasara ya takribani TZS 74.86 bilioni na USD 358,650 
katika maeneo yafuatayo:

Serikali Kuu. (Chanzo: Ripoti ya Serikali Kuu, 2017/18). 

a)	 Taasisi 10 zilifanya manunuzi ya TZS 4.62 bilioni bila kuwepo na ushindanishi wa 
wazabuni (Uk. 233). 

b)	 Taasisi 8 zilifanya manunuzi ya TZS 5.37 bilioni bila ya kibali au idhini ya Bodi ya 
Zabuni (Uk. 234). 

c)	 Taasisi 13 zililipa TZS 5.36 bilioni katika manunuzi ya bidhaa, kazi na huduma 
ambazo hazijatolewa, kupokelewa au hazikufanyika (Uk. 235).

d)	 Taasisi 10 zililipa TZS 4.88 bilioni katika manunuzi ya kazi, bidhaa na huduma bila 
ya kuwepo kwa mikataba (Uk.223 na 237).
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e)	 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ilipata hasara ya TZS 0.86 bilioni 
katika ununuzi wa mifumo ya kidigitali wa kusajili wapigakura (BVR) (Uk 298).

f)	 Tume ya Taifa ya Uchaguzi ililipa USD 358,650 kama gharama za mafunzo ya 
TEHAMA kwa maafisa 15, mafunzo ambayo hayakufanyika (Uk. 300). 

g)	 Jeshi la Polisi lililipa TZS 0.60 bilioni kama gharama za mafunzo ya ukaguzi wa 
kiuchunguzi kwa wataalamu 30, mafunzo ambayo hayakufanyika (Uk.304)

h)	 Jeshi la Polisi lililipwa TZS 1.73 bilioni ili kufunga vifaa vya utambuzi wa alama za 
vidole katika Magereza 15, ingawa vifaa hivyo havikufungwa (Uk. 303)

i)	 Jeshi la Polisi lililipa TZS.3.30 bilioni kama gharama za ununuzi wa mfumo wa 
utambuzi wa alama za vidole (AFIS) ambao haukufungwa (Uk 306)

j)	 Jeshi la Polisi lilifanya malipo ya TZS 0.35 bilioni katika ununuzi wa kompyuta 
ambazo hazikupokelewa (UK. 306)

k)	 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA) ililipa TZS. 5.48 bilioni kwa 
mkandarasi bila ya kuidhinishwa na Mhandisi Mshauri katika ujenzi wa Uwanja 
wa Songwe (Uk. 307) 

l)	 TAA ililipa TZS 0.57 bilioni zaidi ya gharama zilizoidhinishwa na Mhandisi Mshauri 
katika ujenzi wa uwanja wa Songwe (Uk 307).

m)	 TZS 1.43 bilioni ikiwa ni malipo yaliyohusu ujenzi wa uwanja wa ndege wa Songwe 
yaliyofanyika kwa udanganyifu kupitia Maafisa wa Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege (TAA) (Uk. 308).

n)	 TZS 1.53 bilioni ambazo zilikuwa bakaa kwenye ujenzi wa Uwanja ndege wa 
Songwe zilizotarajiwa kurejeshwa, hadi kufikia kukamilika kwa Ukaguzi huu, 
fedha hizi zilikuwa bado hazijarejeshwa (Uk. 308).

o)	 TZS 1.95 bilioni zililipwa bila ya kuwepo kwa jedwali la vipimo na hati za madai 
zilizoidhinishwa na Mhandisi Mshauri katika ujenzi wa Uwanja wa ndege Songwe 
(Uk. 311).

p)	 TZS. 16.66 bilioni zililipwa na Jeshi la Polisi bila ya kuwa na ushahidi wa uagizaji na 
upokeaji wa sare kwa Boharia Mkuu katika Jeshi hilo (Uk. 311).
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Mashirika ya Umma: (Chanzo: Ripoti ya Mashirika ya Umma, 2017/18)

a)	 TZS 0.25 bilioni zililipwa na Benki ya Posta zaidi ya bajeti iliyopangwa bila ya idhini 
ya Bodi ya Zabuni (Uk.141).

b)	 TZS 0.69 bilioni zililipwa na Wakala wa Viwango Tanzania (TBS) kama ziada ya 
mkataba bila ya kibali au idhini ya Bodi (Uk.141).

c)	 TZS 1.07 bilioni zilizotumika katika manunuzi ya huduma ambazo hazikupokelewa 
na Shirika la RAHCO (Uk. 141)

d)	 USD 3.59 milioni zililipwa na Bima ya Taifa kununulia mfumo wa kuunganisha 
Bima ya Maisha na Bima zisizo za maisha pamoja na uhasibu, mfumo huo haufanyi 
kazi (Uk. 159)

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Chanzo: Ripoti ya MSM, 2017/18)

a)	 TZS 3.94 bilioni ikiwa ni malipo katika manunuzi kutoka kwa wazabuni bila ya 
kushindanishwa katika MSM 48 (Uk.92)

b)	 MSM 32 zililipa TZS 9.05 bilioni kama gharama ya manunuzi bila kuwa na kibali au 
idhini ya Bodi ya Zabuni (Uk. 94). 
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c)	 MSM 15 zililipa TZS 0.57 bilioni katika manunuzi ya kazi, bidhaa na huduma bila 
uwepo wa uthibitisho wa kupokelewa kwa kazi, bidhaa au huduma hizo (Uk. 101)

d)	 TZS 1.57 bilioni ikiwa ni malipo ya manunuzi ya bidhaa yasiyothibitishwa na 
hakukuwepo na kumbukumbu za kupokelewa katika MSM 34 (Uk. 103).

e)	 TZS 2.38 bilioni ikiwa ni malipo ya manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa 
wazabuni ambao walipewa mkataba kutokana na kuondolewa kwa wazabuni 
wenye bei ndogo katika MSM 13 (Uk. 106).

f)	 TZS 0.58 bilioni ikiwa ni malipo ya manunuzi ya bidhaa na huduma kama nyongeza 
kwenye mikataba bila ya idhini ya Bodi ya Zabuni katika MSM 6 (Uk. 109).

g)	 TZS 0.27 bilioni ikiwa ni malipo ya udanganyifu katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo (Uk. 255). 

h)	 TZS 3.4 bilioni ikiwa ni upotevu wa mapato katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang’ (Uk. 267).

i)	 TZS 0.07 bilioni ikiwa ni malipo hewa katika kandarasi ya mradi wa maendeleo ya 
sekta ya maji katika Halmashauri ya Hanang’ (Uk. 268).



23

Athari:
Jumla ya TZS 74.86 bilioni na USD 358,650 ya malipo katika manunuzi ya bidhaa, 
kazi na huduma yanaashiria kuwepo kwa rushwa, udanganyifu na ubadhirifu kutoka 
Serikali Kuu, Mashirika ya Umma na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambazo zingetumika 
ipasavyo ingeleta ufaninisi katika utekelezaji wa malengo yaliyopangwa.

Nini Kifanyike:
Serikali iwachukulie hatua za kisheria Maofisa Masuuli walioenda kinyume na matakwa 
ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake. Pia, Serikali iongeze 
uwazi zaidi katika utekelezaji wa Miaka Mikataba ya Manunuzi ya Umma (Open 
contracting).

Jambo la 4: Udhaifu Katika Usimamizi wa Bajeti na Matumizi ya Fedha za 
Umma

Katika usimamizi wa bajeti na matumizi ya fedha za umma, yapo maeneo mbalimbali 
ambayo yanaviashiria vya vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. Maeneo 
yaliyobainishwa yanaweza kuwa yameisababishia Serikali hasara ya takribani TZS 
66.57 bilioni na USD 1.42 milioni katika maeneo yafuatayo:

Serikali Kuu (Chanzo: Ripoti ya Serikali Kuu 2017/18)

a)	 TZS 4.67 bilioni zililipwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama malipo 
ya ada za kisheria za uwakilishi katika kesi ya usuluishi ICSID No.ARB/15/41 
fedha ambazo hazikustahili kulipwa na ofisi yake (Uk. 257).

b)	 TZS 7.01 bilioni ikiwa ni malipo ya matibabu nchini India bila kuwa na uthibitisho 
kwa kiwango kinachoridhisha (ankara ambazo hazikupitiwa na timu ya Wakaguzi 
wa Kitabibu, ankara ambazo hazikusainiwa na wagonjwa na ankara zisizo na 
viambatisho) katika Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
(Uk.259).

c)	 TZS 0.30 bilioni ziliibiwa kwa kutumia akaunti feki katika Ofisi ya Katibu Tawala 
wa Wilaya Tarime (Uk. 262).

d)	 TZS 10.73 bilioni ikiwa ni malipo yaliofanyika bila kuwepo nyaraka toshelezi kama 
vile hati za madai, hati za kukiri kupokea huduma, hati za malipo katika Taasisi 45 
(Uk. 264 na 273).

e)	 TZS 1.43 bilioni ikiwa ni malipo yasiyo na risiti za kielektroniki katika Taasisi 20 
(Uk. 268).

f)	 Taasisi 3 zilifanya malipo hewa ya TZS 0.67 bilioni (UK. 275).



g)	 TZS 0.19 bilioni ikiwa ni malipo yaliofanywa bila kuidhinishwa katika Taasisi 6 (Uk. 
276).

Mashirika ya Umma (Chanzo: Ripoti ya Mashirika ya Umma 2017/18)

a)	 TZS 8.82 bilioni ikiwa ni malipo ya bidhaa za madawa ya Bohari Kuu ya Madawa 
bila kuwepo hati za makabidhiano (Uk. 15).

b)	 TZS 2.61 bilioni ikiwa ni malipo hewa ndani ya Idara ya Uhasibu katika Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya, katika Wilaya ya Tarime (UK.153).

c)	 TZS 5.48 bilioni malipo ya nyongeza katika ujenzi wa ukumbi wa Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Mkwawa (Uk. 169).

d)	 USD 1.42 milioni ikiwa ni malipo yaliyofanywa na Chuo Kikuu cha Muhimbili kwa 
huduma ambayo haikukidhi mahitaji (Uk. 146).

e)	 TZS 1.26 bilioni ikiwa ni malipo bila uwepo wa hati za malipo katika Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya, Mkoa wa Mara (UK.154).

f)	 TZS 5.49 bilioni ikiwa ni malipo ya kamisheni yaliyotakiwa kulipwa na kampuni ya 
BICO kwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam ambayo hayajalipwa (UK 155).

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Chanzo: Ripoti ya MSM 2017/18)

a)	 MSM 5 zililipa TZS 6.71 bilioni bila ya nyaraka toshelezi (Uk. 179).

b)	 TZS 1.67 bilioni zililipwa bila kuwepo na hati za malipo katika MSM 17 (Uk.181).

c)	 TZS 1.03 bilioni zililipwa bila kuidhinishwa aidha na Wakuu wa Idara au Maafisa 
Masuuli katika MSM 17 (Uk.194). 

d)	 TZS 8.5 bilioni ikiwa ni malipo kwa wakandarasi na watoa huduma yaliyofanyika 
bila ya risiti za EFD katika MSM 37 (Uk. 200).

Athari:
Kutokana na uchambuzi, takribani TZS 66.57 bilioni na USD 1.42 milioni zinawezekana 
kuwa zimepotea kutokana na vitendo vilivyoainishwa hapo juu. Kiasi hiki cha fedha 
kingeweza kujenga wastani wa vituo vya afya 100 kwa gharama ya TZS 700 milioni 
kwa kila kituo.
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Nini Kifanyike:
Kwakuwa kulingana na vigezo vya ukaguzi, ni vigumu ukaguzi kubaini kwa kina matendo 
ya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu, hivyo WAJIBU inashauri vitengo vya upelelezi 
kufanya uchunguzi wa kina katika matukio yaliyobainishwa na kubaini wahusika wa 
vitendo hivyo ili kuwachukulia hatua.
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SEHEMU YA NNE

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

Sehemu hii inajumuisha hitimisho na mapendekezo ya ujumla ambayo WAJIBU 
inaamini yatakuwa na mchango mkubwa katika utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 
na kuchangia katika mapambano dhidi ya rushwa. Mapendekezo haya yamegawanywa 
katika maeneo mawili yaani, mapendekezo yanayohusu Ukaguzi wa Ufanisi na 
mapendekezo yanayohusu rushwa, udanganyifu na ubadhirifu. 

Kulingana na mambo yaliyoibuliwa katika ukaguzi wa ufanisi, ni dhahiri kuwa  utekelezaji 
wa sera za Serikali katika sekta ya Maji, Elimu, Kilimo na Afya bado haujaweza kutoa 
huduma kwa kiwango kilichotarajiwa. 

Kutokana na umuhimu wa mapendekezo yanayotolewa na CAG katika ukaguzi wa 
ufanisi katika kuimarisha utoaji wa huduma za jamii, WAJIBU inashauri yafuatayo:

a)	 Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) kushirikiana 
kwa karibu na Kamati za Kudumu za Bunge zinazoshughulikia sekta mahsusi 
zilizohusishwa katika ripoti za Ufanisi ili kusimamia utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na CAG.

b)	 Kwa kuwa mapendekezo yanayokuwepo katika ripoti za ufanisi uhitaji muda mrefu 
ili kutekelezwa, WAJIBU inashauri Taasisi zilizoainishwa katika ripoti kuweka 
mfumo madhubuti wa kufuatilia mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
CAG.

c)	 Wadau mbalimbali hasa AZAKI wanatakiwa kushiriki kwa karibu katika kufuatilia 
utekelezaji wa mapendekezo ya CAG yanayohusu Ukaguzi wa Ufanisi.

d)	 Aidha, WAJIBU inapendekeza Serikali ipitie upya utendaji kazi wa Tume ya 
Umwagiliaji kwa madhumuni ya kuiboresha.

Kutokana na uchambuzi uliofanyika, WAJIBU imeainisha maeneo yaliyo na viashiria 
vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu yanayofikia takribani TZS 264.83 bilioni na 
USD 5,368,650. Kiasi kilichobainishwa ni kikubwa, hivyo WAJIBU inashauri yafuatayo 
yafanyike ili kuongeza kasi ya mapambano dhidi ya rushwa:

a)	 Serikali kwa kupitia Mkaguzi Mkuu wa Ndani isimamie uanzishwaji na utekelezaji 
wa mfumo wa udhibiti na usimamizi wa vihatarishi vya rushwa, udanganyifu na 
ubadhirifu katika sekta ya umma. 

b)	 Serikali kuweka namna bora zaidi itakayoongeza ushirikiano wa vyombo vya 
kisheria katika kupambana na rushwa. Hii ilenge katika kuongeza utekelezaji wa 
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kifungu cha 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 (na marakebisho 
yake).

c)	 Wadau mbalimbali zikiwemo AZAKI, wananchi na wanahabari washirikiane kwa 
karibu na Serikali katika kutekeleza Mkakati wa Taifa Dhidi ya Rushwa na Mpango 
wa Utekelezaji Awamu ya Tatu 2017-2022.

d)	 Taasisi za Elimu ya Juu zitoe elimu ya rushwa na uzalendo kwa wanafunzi ambao 
wanategemea kuingia katika soko la ajira.

Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2017/18 tembelea tovuti ya 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ambayo ni https://www.nao. go.tz.



FOMU YA MREJESHO

Utangulizi:
Unaalikwa kushiriki katika tathmini hii. Lengo la tathmini likiwa ni kupata mrejesho kuhusu 
Ripoti za Uwajibikaji zinazotelewa na Taasisi ya WAJIBU ili kukuza uwajibikaji hapa nchini.

Jina:   Jinsi: Ke                     Me:               

Umri: (a) 21 – 30     (b) 31 – 40     (c) 41 – 50     (d) 51+         (Weka alama ya a,b,c,d kwenye boxi)

Taasisi:  Cheo: 

Barua Pepe: Simu: 

1. Je, ni mara ngapi umepata ripoti za Uwajibikaji? (Weka alama ya ‘a au b‘ kwenye box)
 a) Mara moja tu               (b) Zaidi ya mara Mbili       

2. Je ripoti hii inakusaidiaje katika kudai uwajibikaji? 

3. Ni hatua gani Serikali ichukue ili kuongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma?

4. Kwa mawazo yako, WAJIBU ifanye nini ili kuboresha ripoti zijazo za uwajibikaji?

Kwa mawasiliano zaidi:
Tuma kwa Taasisi ya WAJIBU- INSTITUTE OF PUBLIC ACCOUNTABILITY, S.L.P. 13486, Dar es Salaam, Tanzania, 
Barua pepe wajibu.institute@gmail.com   | Tovuti: www.wajibu.or.tz. 

Asante kwa muda wako!

Wajibu Institute of Public Accountability
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WAJIBU -  Institute of Public Accountability 

S.L.P 13486 Dar Es Salaam 
Barua pepe: admin@wajibu.or.tz  ;  Simu: +255 22 266 6916 

Tovuti: www.wajibu.or.tz


