
UTANGULIZI
WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa umma 
iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. WAJIBU 
kupitia ufadhili wa The Foundation for Civil Society (FCS) imefanya uchambuzi wa 
utekelezaji wa miradi ya Afya katika Halmashauri 10 nchini. Halmashauri zilizochaguliwa ni 
zile zenye AZAKI ambazo zinafadhiliwa na FCS ili kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya 
rasilimali za umma (PETS/SAM) katika ngazi ya Halmashauri. Halmashauri hizo ni 
Manispaa za Songea na Tabora, Halmashauri ya Wilaya Nkasi, Mlele, Mbarali, Kyela, 
Namtumbo, Misenyi, Urambo na Wanging’ombe. 

Lengo la WAJIBU kuandaa kipeperushi hiki ni kuziwezesha AZAKI kupata taarifa za awali 
zitakazowawezesha kufanya ufatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma katika miradi ya 
afya katika ngazi ya Halmashauri. Kipeperushi hiki kimeandaliwa kwa kutumia taarifa za 
ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18 na 
Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Afya ya Mwaka 2017/18. 
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Utekelezaji wa Bajeti ya Sekta ya Afya
Kwa mwaka wa fedha wa 2017/18, Serikali ilitenga kiasi cha Sh. 1.08 trilioni kwa sekta ya afya, sawa 

na asilimia 3.41 ya Bajeti ya Taifa. Bajeti iliyotengwa ili kutekeleza Miradi ya Maendeleo ilikuwa ni 

Sh. 785.81 bilioni sawa na asilimia 73 ya Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Kati ya fedha hizo, Sh. 336.30 bilioni sawa na asilimia 

43 zilitarajiwa kutoka katika makusanyo ya ndani na Sh. 449.51 bilioni sawa na asilimia 57 

zilitarajiwa kutoka katika makusanyo ya nje. 1 

 

Hata hivyo, ripoti ya CAG inaonesha hadi kufikia Juni 2018, Serikali ilikuwa imetoa jumla ya Sh. 

316.67 bilioni sawa na asilimia 40 tu ya bajeti iliyoidhinishwa na Bunge. 

1 https://www.bunge.go.tz/uploads/budgetspeeches/1494325708-Hotuba%20AFYA.pdf

UCHAMBUZI WA MIRADI SEKTA YA AFYA
Kwa mwaka 2017/18, CAG alikagua jumla ya miradi 19 katika sekta ya afya. Uchambuzi huu 

umezingatia maeneo matatu ambayo ni Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika ukaguzi wa miradi, 

Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG katika miradi iliyokaguliwa, pamoja na hoja mbalimbali 

zilizoibuliwa. Maeneo hayo ni kama yafuatayo:

A. Hati za Ukaguzi
Katika ukaguzi wa utekelezaji wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji wa Afya, CAG alitoa jumla ya Hati 

184. Kati ya Hati hizo, Hati Zinazoridhisha ni 173 sawa na asilimia 94 na Hati Zenye Shaka ni 11 

sawa na asilimia 6.

 

Hata hivyo, kati ya Halmashauri 10 zilizochambuliwa katika kipeperushi hiki, ni Halmashauri ya 

Wilaya ya Namtumbo pekee ndiyo iliyopata Hati Yenye Shaka kutokana na Halmashauri hiyo 

kushindwa kutoa nyaraka zinazothibitisha uhalali wa matumizi ya Sh.35.59 milioni.  Jedwali lifuatalo 

linaonesha aina za Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Halmashauri:

B. Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa miaka iliyopita
Katika ukaguzi wa Programu ya maendeleo ya sekta ya afya kwa mwaka 2016/17, CAG alitoa jumla 

ya mapendekezo 2,578. Kati ya mapendekezo hayo, ni mapendekezo 831 sawa na asilimia 32 ndiyo 

yaliyotekelezwa kikamilifu, mapendekezo 369 sawa na asilimia 14 yanaendelea kutekelezwa, 

mapendekezo 1,092 sawa na asilimia 42 hayajatekelezwa na mapendekezo 286 sawa na asilimia 11 

yamepitwa na wakati.

 

Vilevile, katika Halmashuri 10 zilizofanyiwa uchambuzi katika kipeperushi hiki, hali ya utekelezwaji 

wa mapendekezo ya miaka iliyopita ni kama inavyooneshwa katika jedwali ukurasa unaofuatia:
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SEKTA YA AFYA - UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO MIAKA ILIYOPITA

C. Hoja za Ukaguzi katika Utekelezaji wa Miradi ya Afya

• Upungufu wa watumishi

 CAG alibaini upungufu wa watumishi 46,253 kwenye Halmashauri 314 katika miradi ya 

sekta ya afya. Upungufu wa watumishi unaathiri utekelezaji wa ufanisi wa miradi. Kielelezo 

kifuatacho, kinaonesha hali ya upungufu wa watumishi katika sekta ya afya kwa 

Halmashauri 10 kama ifuatavyo:

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe CAG hakuonesha mahitaji wa watumishi. 
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UPUNGUFU WA WATAALAMU 46,253 KATIKA IDARA YA AFYA 
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Kiasi Kikubwa cha Fedha Kubaki Katika Miradi ya Afya

Katika utekelezaji wa miradi ya Afya, Ripoti ya CAG inaonesha kuwa Halmashauri zilibakiza kiasi 

kikubwa cha fedha ambazo zingeweza kutumika kuboresha hali ya upatikanaji wa huduma a Afya. 

Kati ya Halmashauri 10 zilizochambuliwa, ni Halmashauri ya Wilaya ya Urambo ndiyo ilibakiza kiasi 

kikubwa zaidi kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini; 

• Miradi iliyochelewa kukamilika 

 Halmashauri ya Wilaya ya Mlele – Ujenzi wa jengo la upasuaji, maabara, mionzi (radiology) 

na Chumba cha kuhifadhia maiti wenye thamani ya Sh. 1.67 bilioni
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UTENDAJI WA KIFEDHA WA MFUKO WA AFYA (KIASI SH)

MAPENDEKEZO
• Ili kuendelea kuboresha mazingira ya uwajibikaji nchini, ni vyema AZAKI zinazofanya 

PETS/SAM zifanye ufuatiliaji wa miradi hii iliyobainishwa kama imekamilika kwa wakati ili 

kutambua uwepo wa thamani ya fedha.

• Vilevile, katika kuhimiza uwazi, ni vyema Halmashauri ziweke taarifa za fedha, taarifa za 

ukaguzi pamoja na taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwenye tovuti zake ili 

kurahisisha upatikanaji wa taarifa hizo kwa umma. 
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