
UTANGULIZI
WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa umma iliyoan-
zishwa kwa lengo la kukuza uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. WAJIBU kupitia 
ufadhili wa The Foundation for Civil Society (FCS) imefanya uchambuzi wa utekelezaji wa 
miradi ya maji katika Halmashauri 15 nchini. Halmashauri hizo ni zile zenye AZAKI zinazo-
fanya ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma (PETS/SAM) kwa ufadhili wa FCS. 
Lengo la kuandaa kipeperushi hiki ni kuziwezesha AZAKI hizo kupata taarifa za awali 
zitakazoziwezesha kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma. Halmashauri hizo 
ni Manispaa za Bukoba, Newala, Lindi na Ilala, Halmashauri ya Wilaya Kishapu, Newala, 
Mtwara/Mkindani, Nanyamba, Butihama, Busega, Pangani, Mkinga, Kigoma na Bahi.  

Kipeperushi hiki kimeandaliwa kwa kutumia taarifa za ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18, Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji ya Mwaka 2017/18, taarifa za utekelezaji wa miradi ya afya katika Halmashau-
ri na Tovuti za Halmashauri zilizochaguliwa.
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Uendelezaji wa Maeneo ya Sekta ya Maji na 
Umwagiliaji
Wizara ya Maji na Umwagiliaji imekuwa ikiboresha usambazaji wa maji safi na huduma za majitaka 

mijini na vijijini ili kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa Mwaka 2025 ambapo ni kuboresha 

hali ya usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji, upatikanaji wa huduma ya maji katika maeneo 

ya vijijini na mijini pamoja na kuongeza eneo lenye miundombinu ya maji. 

Mbali na jitihada zinazofanyika, hadi kufikia Machi 2017, eneo linalotumika kwa kilimo cha 

umwagiliaji lilikuwa ni hekta 468,338 sawa na asilimia 2 tu ya eneo linalofaa kutumika kwa kilimo 

cha umwagiliaji ambalo ni hekta milioni 29.4. Eneo lililoendelezwa linachangia asilimia 24 ya 

mahitaji yote ya chakula nchini kwa sasa . Aidha, eneo hilo bado ni dogo sana ukilinganisha na 

huduma hiyo inavyohitajika. 

Utekelezaji wa Bajeti ya Sekta ya Maji na Umwagiliaji
Kwa mwaka wa fedha 2017/18, Serikali ilitenga Sh. 672.22 bilioni kwa ajili ya Wizara ya Maji na 

Umwagiliaji.  Kati ya fedha hizo, Sh. 20.10 bilioni sawa na asilimia 3 ya bajeti ya Wizara zilitengwa 

kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo ambapo Sh. 5.60 bilioni sawa na asilimia 28 ni kutokana 

na makusanyo ya ndani na Sh. 14.50 bilioni sawa na asilimia 72 ni fedha za wahisani. 

Uchumbuzi wa Utekelezaji wa Miradi ya Maji
Kwa mwaka 2017/18, CAG alikagua miradi saba (7) tu kati ya miradi 65 ya maji iliyotekelezwa na 

Halmashauri 22 yenye thamani ya Sh. 63.7 bilioni. Miradi hii, inajumuisha ile ambayo bajeti zake 

hujumuishwa katika bajeti ya OR-TAMISEMI. Uchambuzi huu, umezingatia maeneo makuu manne 

yafuatayo; Hati za Ukaguzi, Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG ya miaka iliyopita pamoja na Hoja 

mbalimbali zilizoibuliwa katika ripoti ya CAG. Maeneo hayo yamechambuliwa kutokana na 

umuhimu wake kwa jamii. Maeneo yaliyo chambuliwa ni kama ifuatavyo:

A. Hati za Ukaguzi 
 Katika ukaguzi wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, CAG alitoa Hati kwa watekelezaji 184 

ambapo watekelezaji 181 sawa na asilimia 98 walipata Hati Zinazoridhisha na watekelezaji 3 sawa 

na asilimia 2 walipata Hati Zenye Shaka. Hata hivyo, miradi mingine sita (6) iliyokaguliwa ilipata Hati 

Zinazodhirisha.

B. Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa miaka iliyopita 

Katika ukaguzi wa Programu ya maendeleo ya Sekta ya Maji kwa mwaka 2016/17, CAG alitoa jumla 

ya mapendekezo 2,023. Kati ya mapendekezo hayo, ni mapendekezo 561 sawa na asilimia 28 ndiyo 

yaliyotekelezwa kikamilifu, mapendekezo 414 sawa na asilimia 20 yanaendelea kutekelezwa, 

mapendekezo 727 sawa na asilimia 36 hayajatekelezwa na mapendekezo 321 sawa na asilimia 16 

yamepitwa na wakati. Hivyo, ni dhahiri kuwa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG bado hauridhishi 

kwa kuwa ni asilimia 28 tu ya mapendekezo hayo ndiyo yametekelezwa kikamilifu.
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Hoja zilizoibuliwa na CAG katika Miradi ya Maji ya 
MSM
Pamoja na hoja nyingine, hoja zifuatazo zinapaswa kufuatiliwa kwa karibu na AZAKI zinazofanya 

ufuatiliaji wa rasilimali za Umma katika ngazi ya Halmashauri. Kwa mfano, Halmashauri za Newala 

na Mtwara zilijenga jumla ya vituo vya maji 564 katika vituo hivyo, CAG alibaini mabomba ya maji 

891 hayafanyi kazi. Aidha, kulikua na kiasi kikubwa cha fedha kubaki bila kutumika kutekeleza 

miradi:

A. Kiasi Kikubwa cha Fedha Kubaki Katika Miradi ya Maji
Katika utekelezaji wa Miradi ya Maji, ripoti ya CAG inaonesha kuwa, Halmashauri zilibakiza kiasi 

kikubwa cha fedha ambazo zingeweza kutumika kuboresha hali ya upatikanaji wa maji. Kati ya 

Halmashauri 16 zilizochambuliwa, ni Halmashauri ya Manispaa ya Ilala na Halmashauri za Wilaya za 

Kigoma na Nanyamba ndizo zilibakiza kiasi kikubwa cha fedha kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na. 2 ukurasa unaofuatia; 
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Jedwali 1

Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa Halmashauri 11 kati ya 15 

zilizochambuliwa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 1 hapo chini; 
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Jedwali 2

Changamoto
i. Changamoto kubwa imekuwa ni kutokukamilika kwa malengo yaliyopangwa katika miradi ya 

Sekta ya maji kwa wakati. Aidha, CAG amebainisha kwa sababu ya changamoto hiyo ni pamoja 

na mapungufu katika usimamizi wa fedha na bajeti, uzingatiaji wa taratibu za manunuzi, 

usimamizi wa mikataba, pamoja na masuala ya kiutawala. 

ii. Serikali kutokutoa fedha za miradi inayoifadhili kulingana na bajeti hususani kwenye Sekta ya 

Maji kumesababisha baadhi ya miradi hiyo kutokamilika. 

iii. Kutokuwepo kwa taarifa za wazi au zinazojitosheleza za miradi ya maji hususan kwenye Tovuti 

za Halmashauri, kunakoathiri uwazi na upatikanaji wa taarifa hizo.

Mapendekezo
i. WAJIBU inaishauri Serikali kutenga fedha kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo kwa 

mujibu wa bajeti na kusimamia utekelezaji wake. Hii ni pamoja na kuhakikisha uwazi katika 

manunuzi na mikataba.

 

ii. WAJIBU inahimiza hususani maofisa masuuli kuongeza juhudi ya kutimiza matakwa ya miradi. 

Kwa mfano, kuondoa usimamizi usio na tija uliopelekea miradi mingi kutokukamilika kwa wakati 

na kusababisha miradi hiyo kuwepo kwenye hatari ya ongezeko la gharama. 
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S.L.P 13486 Dar Es Salaam, Barua pepe: admin@wajibu.or.tz ;  Simu: +255 22 266 6916 - Tovuti: www.wajibu.or.tz  


