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» UCHAMBUZI WA
= MIRADI SEKTA

YA ELIMU

(Kusaidia utekelezaji katika
miradi ya PETS na SAM)

UTANGULIZI

WAUJIBU - Institute of Public Accountability ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa umma iliyoanzishwa kwa lengo
la kukuza uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. WAJIBU kupitia ufadhili wa The Foundation for Civil
Society (FCS) imefanya uchambuzi wa utekelezaji wa miradi ya elimu katika Halmashauri 17 nchini.
Halmashauri hizo ni zile zenye AZAKI zinazofanya ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma (PETS/SAM)
kwa ufadhili wa FCS. Lengo la kuandaa kipeperushi hiki ni kuziwezesha AZAKI hizo kupata taarifa za awali
zitakazoziwezesha kufanya ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma.

Jedwali 1 Halmashauri zenye AZAKI zinazofanya ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma

H/M Sumbawanga H/W Liwale H/M Kahama
H/W Tandahimba H/W Ulanga H/W Gairo
H/W Handeni H/W Bukoba H/W Mtwara
H/M Bukoba H/W Kilosa H/W Uvinza
H/W Malinyi H/M Mbeya

H/W Ruangwa H/W Morogoro



Kipeperushi hiki kimeandaliwa kwa kutumia taarifa za ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
za mwaka 2017/18, ‘Medium Term Expenditure Framework’ (MTEF) za Halmashauri husika, taarifa za utekelezaji wa
miradi ya elimu katika Halmashauri husika na Hotuba ya Bajeti ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) ya mwaka 2017/18.

Kwa mwaka 2017/18 Serikali ililenga kutekeleza malengo mbalimbali kama yalivyoainishwa katika bajeti ya Wizara ya
Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi. Baadhi ya malengo hayo ni kutekeleza Sera ya Elimu Msingi Bila Malipo; kujenga
na kukarabati miundombinu ya shule na kuinua ubora wa elimu na kujenga ujuzi stahiki kwa wahusika katika ngazi
mbalimbali za elimu.

Katika mwaka 2017/18, Serikali ilitenga Sh. 1.37 trilioni kwa ajili ya Wizara ya elimu Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya
ufundi.' Katiya fedha hizo, Sh. 916.84 bilioni sawa na asilimia 67 ya bajeti ya Wizara zilitengwa kwa ajili ya kutekeleza
miradi ya maendeleo ambapo Sh. 606.77 bilioni sawa na asilimia 66 ni kutokana na makusanyo ya ndani na Sh. 310.07
bilioni sawa na asilimia 34 ni fedha za wabhisani.

Kwa mwaka 2017/18 Serikali kwa kushirikiana na wadau mbalimbali ilikamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa 2,278
katika shule za msingi na kufanya idadi ya vyumba vya madarasa kufikia 123,044 sawa na asilimia 55 ya mabhitaji ya
vyumba 224,704. Kwa mujibu wa ripoti ya ‘Basic Education Statistics Tanzania’ (BEST) 2018, inaonesha uwiano wa
wanafunzi kwa darasa ulikuwa ni wanafunzi 76 kwa darasa moja tofauti na muongozo wa Serikali unaoelekeza kila
darasa moja liwe na wanafunzi 45. Hadi kufikia Machi 2018, Serikali ilijenga matundu ya vyoo 6,274 na kufikia idadi ya
matundu ya vyoo 173,770 na kupelekea upungufu wa matundu ya vyoo 343,832 sawa na asilimia 66 ya mahitaji ya
matundu ya vyoo 517,602.

Vyumba vya madarasa katika Shule za Sekondari vimeongezeka kutoka 39,490 kwa mwaka wa fedha 2016/17 hadi
vyumba 40,278 kufikia Februari 2018 ikiwa ni ongezeko la vyumba 788. Kwa mujibu wa ripoti ya BEST 2018, uwiano wa
madarasa na wanafunzi katika shule za sekondari ni darasa moja kwa wanafunzi 45 ambapo ni sawia na seraya Taifaya
elimu. Aidha, matundu ya vyoo yaliongezeka kutoka 51,327 kwa mwaka wa fedha 2016/17 hadi kufikia matundu 53,398
Februari 2018 ikiwa ni ongezeko la matundu ya vyoo 2,071 (Chanzo: Hotuba ya bajeti mwaka 2018/19 uk. 22-23).

Hati za Ukaguzi pamoja na utekelezaji wa mapendekezo
ya miaka iliyopita

Katika ukaguzi wa mwaka 2017/18, CAG alikagua miradi ya maendeleo 9 katika sekta ya elimu ambapo
miradi yote ilipata Hati Zinazoridhisha. Hata hivyo, katika mapendekezo 85 yaliyotolewa katika kaguzi za
miaka iliyopita, ni mapendekezo 34 sawa na asilimia 40 yaliyotekelezwa kikamilifu.

Lhttps://www.parliament.go.tz/uploads/budgetspeeches/1494664735-Hotuba%20ya%20Bajeti-
Wizara%20ya%20Elimu.pdf
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Miradi ya Elimu Iliyopangwa Kutekelezwa

Kipeperushi hiki kimeainisha baadhi ya miradi ya elimu iliyopangwa kutekelezwa kwa kipindi cha mwaka

2017/18 katika Halmashauri 17 kama ifuatavyo;
i. Halmashauri ya Mji wa Kahama

Jina la Mradi

Kusaidia Jamii kujenga madarasa 6 katika shule za sekondari Nyasubi (2), Nyashimbi
(2) na Nyihogo (2).

Ukamilishaji wa nyumba 3 za Walimu katika shule za Msingi za Lowa (1), Kakebe (1),
na lyenze (1)

Ukamilishaji wa madarasa 8 katika shule za msingi za Busoka (1), Ngogwa (1),
Nyambula (1), Nyashimbi (1), Ubilimbi (1), lguhmwa (1) Buduba (1), na Kitwana (1).
Ukamilishaji wa jengo moja la utawala katika Shule ya Sekondari Nyihogo
Usambazaji wa mfumo wa Maji Shule ya Sekondari Kinaga na Nduku.

Kutengeneza madawati 4,159 kwa S hule 72 za Halmashauri ya Mji wa Kahama
Kuchangia juhudi za wananchi katika ujenzi wa vyumba 10 vya madarasa katika Shule
za Sekondari (Kishimba (2), Nyasubi (2), Isinuka (2), Yashimbi (2) na Nyihogo (2)
Kuchangia juhudi za wananchi katika kukamilisha ujenzi wa wigo katika Shule ya
Sekondari Abdurahim Busoka

ii. Halmashauriya Ulanga

Mradi

Kata

Nyasubi, Mhongolo,
Mhungula
Nyandekwa na lyenze

Ngogwa, Mhongolo,

Kinaga na Busoka

Nyihogo

Kinaga

Kahama Mji

Malunga, Nyasubi, Mhongolo,
Nyihogo na Zongomera
Busoka

Kuchangia juhudi za wananchi katika ujenzi wa matundu ya vyoo vya wanafunzi katika Shule za Msingi za

Makanga, Iputi, Kivukoni, Isaka, Namhanga, Milola, Nakafulu, Lupiro, Ikangao na Uponera

Kuchangia juhudi za wananchi katika ujenzi wa nyumba ya kulala ya wanafunzi wenye ulemavu katika Shule

ya Msingi Makanga

Kuchangia juhudi za wananchi katika ukamilishwaji wa maabara 18 katika Shule za Sekondari

Kununua vifaa vya maabara kwa Shule za Sekondari 18

Kiasi (Sh.)
Kilichotengwa

60,000,000

51,000,000
104,000,000

89,585,420
58,175,000

249,560,837

150,000,000

Kiasi (Sh.)

30,000,000

48,000,000

54,000,000
49,000,000
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iii. Halmashauri ya Tandahimba

Mradi

Kufanikisha ujenzi wa vyumba vya madarasa 14 katika Shule za Msingi Chitoholi “A” (2), Mbuyini (2), Mkula (1),
Chang’ombe (1), Mkwiti Juu (1), Kuchele (1), Namdowola (1), Mikunda (2), Mpunda (2) na Maheha (1)

Kufanikisha ujenzi wa matundu ya vyoo 85 katika Shule za Msingi za Mlongodi (7), Mkwiti (7), Chidede (4), Chikunda (4),
Tandahimba (7), Namikupa | (6),Jangwani (6), Luheya (6), Litehu (6), Mkulung'ulu (7), Chikongola-(7), Mmalala (6),
Nanhyaga'A (7) na Mahuta Bondeni (6)

Kutekeleza awamu ya kwanza ya ujenzi wa Shule ya Msingi ya ufundi Matongoro

Kufanikisha ujenzi wa vyumba vitatu vya madarasa katika Shule ya Msingi Mkwiti Juu.

Kujenga vyumba 6 vya madarasa katika Shule za Sekondari za Weminaki na Nandonde

Kuweka vifaa vya mifumo ya maabara katika vyumba 56

iii. Halmashauri ya Wilaya ya Uvinza

Mradi

Kumalizia ujenzi wa madarasa 30 ya Shule za Msingi pamoja na madawati yake ifikapo Juni 2018

Kukamilisha ujenzi wa maabara 48 katika Shule za Sekondari 16 ifikapo Juni 2018

Kukamilisha ujenzi wa nyumba za walimu katika Shule za Harambee (1), Lugufu Wasichana (1), Lugufu Wavulana (1)
pamoja na Mganza na Kalenge (1) ifikapo Juni 2018

Kujenga mabweni mawili katika Shule za Sekondari za Kalenge na Lugufu Wavulana ifikapo Juni 2018

Kufanikisha ujenzi wa miundombinu katika shule za Sekondari za Nyamagoma, Igala pamoja na Lagosa

Kiasi (Sh.)

170,000,000

85,000,000

70,000,000
45,000,000
75,000,000
495,000,000

Kiasi (Sh.)

325,628,971
131,504,629
100,000,000
100,000,000
392,556,000

Katika uchambuzi huu, WAJIBU ilitarajia kufanya uachambuzi katika Halmashauri 17. Lakini Halmashauri

zilizochambuliwa ni nne tu. Hii imetokana na kutokuwepo kwaa taarifa za wazi zinazojitosheleza kwenye

tovuti za Halmashauri. Hali ii imeadhiri kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa taarifa hizo.

Mapendekezo

Ili kuendelea kuobesha mazingira ya uwajibikaji nchini, ni vyema AZAKI zinazofanya PETS/SAM zifanye

ufuatiliaji wa miradi hii iliyobainishwa kama imekamilika kwa wakati ili kutambua uwepo wa thamani ya

fedha.

Vilevile, katika kuhimiza uwazi, ni vyema Halmashauri ziweke taarifa za fedha, taarifa za ukaguzi pamoja na

taarifa za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwenye tovuti zake ili kurahisisha upatikanaji wa taarifa hizo

kwa umma.
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