
UTANGULIZI

WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji hapa nchini.  Pamoja 
na shughuli zingine, WAJIBU inaelimisha umma maeneo yenye viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma. WAJIBU, 
inaelemisha umma kwa njia mbalimbali kama vipeperushi, makongamano, simulizi za uwajibikaji, vibonzo, mitandao ya kijamii, ikiwemo 
kurahisisha ripoti za CAG katika lugha nyepesi au rahisi.

Madhumuni ya kuandaa kipeperushi hiki ni kuwawezesha wadau mbalimbali, zikiwemo asasi za kiraia, wananchi na vyombo vya habari 
vinavyoshughulikia uwajibikaji na utawala bora kushiriki katika mapambano dhidi ya rushwa. Msingi wa kipeperushi hiki, ni uchambuzi wa 
Ripoti za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)

Ni muhimu kutambua kwamba uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi sio ushahidi toshelezi wa uwepo wa rushwa, hivyo WAJIBU 
inazishauri  Asasi za Kiraia (AZAKI) kuendelea kuitaka TAKUKURU kufanya uchunguzi wa kina katika maeneo husika ili kubaini vitendo vya 
rushwa kwa uhalisia. Kipeperushi hiki kitachangia mwendelezo endelevu na mpana wa nguvu ya jamii ya kuzuia na kupambana na rushwa 
katika sekta za umma.

Kipeperushi hiki kimegawanyika katika sehemu kuu tatu kama ifuatavyo; 

• Uchambuzi wa taarifa za utafiti, uchambuzi wa mifumo, na ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma iliyotolewa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ya mwaka 2018/19;

• Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya mwaka 
2017/18; na 

• Uchambuzi wa Ripoti za ukaguzi zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18.

Uchambuzi wa ripoti hizi umebainisha uwepo wa viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma kama ifuatavyo:-

KIPEPERUSHI CHA 
VIASHIRIA VYA RUSHWA 
KATIKA SEKTA YA UMMA - 
2017/18

SEHEMU YA KWANZA

1.1 Uchambuzi wa Taarifa ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
 WAJIBU, imefanya uchambuzi wa taarifa hii na kubaini viashiria vya rushwa katika maeneo yafuatayo: 
 
Matumizi ya mashine za EFD
Jedwali la 1: Maeneo yenye viashiria vya rushwa, katika matumizi ya Mashine za EFD

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Udhibiti wa makusanyo Ubadhirifu uliotokana na kutokuwepo kwa usimamizi na udhibiti mzuri wa makusanyo 
 ya mapato ya serikali ni kama ifuatavyo:
  •   Jumla ya TZS 27,481,400 za makusanyo ya mapato ya Halmashauri za Wilaya za    
  Karagwe na Biharamulo hazikupelekwa benki na zilichukuliwa na Mhasibu. (Uk.3 wa Ripoti hiyo)

2 Karatasi za kughushi •   Asilimia 56 ya wafanyabiashara waliosajiliwa na Tanzania Revenue Authority (TRA) nchi   
  nzima wametumia karatasi za kughushi katika kutoa risiti za EFDs. (UK.25 wa Ripoti hiyo)

1.1.1 Rushwa katika Vyama vya Msingi vya Kilimo na Masoko (AMCOS). 
Pamoja na juhudi za Serikali za kuleta ustawi wa wakulima wa korosho na umuhimu wa zao la korosho kwenye uchumi wa nchi, taarifa 
inaonesha vyama vya msingi vinavyoshughulikia zao la korosho vimekumbwa na matatizo kadhaa ikiwemo wizi wa pembejeo, wizi wa fedha 
na korosho, kuongeza uzito wa korosho kwa kuchanganya korosho na mawe, vitendo vya rushwa katika mapokezi ya korosho maghalani, 
rushwa katika usafirishaji wa korosho, rushwa katika mikopo ya pembejeo za korosho na kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
ndani katika vyama hivyo. 

1.1.2 Viashiria vya Rushwa katika Mfuko wa TASAF
Jedwali la 2: Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika Mpango wa Kupunguza Umaskini

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Wanufaika wa TASAF •   Kuna udhaifu wa udhibiti wa wanufaika, hivyo wapo watu/kaya zilizonufaika mara mbili au  
  zaidi kinyume na taratibu za  Mpango.

2 Kamati za Ufuatiliaji na  •   Baadhi ya wajumbe wa kamati za Ufuatiliaji na Waratibu wa TASAF wanahusika na vitendo  
 Waratibu wa TASAF vya rushwa.
  •   Kulikuwa na wanufaika hewa 28 ambao waliripotiwa kupokea TZS 1,204,500. (Uk. 34 wa   
  Ripoti hiyo)

4 Manunuzi •   Malipo ya TZS 13 milioni ya manunuzi ya mafuta yalifanyika bila kuwepo kwa udhibitisho wa  
  matumizi hayo. (Uk.35 wa Ripoti hiyo)

1.1.3 Matumizi ya “Force Account” kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa
Viashiria vya rushwa vipo katika matumizi yaliyoruhusiwa kufanyika papo kwa hapo bila kufuata mlolongo wa taratibu za manunuzi, 
vimeainishwa katika jedawali namba 3 hapo chini. 

Jedwali la 3: Maeneo yenye Viashiria vya rushwa katika manunuzi kwa mfumo wa“Force Account” katika ujenzi wa Kituo cha Afya 
-Manispaa ya Lindi

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1. Malipo kwa mafundi  •   Mafundi hulipwa fedha bila kuwepo kwa taarifa/cheti cha  ukaguzi kutoka kwa Mhandisi wa  
  Manispaa ya Lindi.

2. Malipo kwa wazabuni •   Jumala ya TZS 46 milioni, malipo ya vifaa vya ujenzi kama saruji, nondo na wafanyakazi   
  yalifanyika kwa wazabuni waliotoa huduma bila kupokelewa kwa bidhaa au vifaa husika. 
  (Uk. 48 wa Ripoti hiyo)

5 Stakabadhi za kielektroniki  •   Asailimia 70 ya manunuzi yalikuwa yamefanyika bila kuwepo kwa stakabadhi za 
 (EFDs). kielektroniki (EFDs)

SEHEMU YA PILI

1.2 Uchambuzi wa Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA)
WAJIBU imechambua Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya 2017/18 na kubaini maeneo yenye viashiria vya 
rushwa. Katika ukurasa wa 48, ripoti inaonesha, taasisi 30 kati ya 60 zilizofanyiwa tathimini na PPRA, kulikuwepo na kiwango kikubwa cha 
viashiria vya rushwa katika manunuzi ya umma hasa katika eneo la uandaaji wa mikataba. Mikataba 98 ya miradi ya maendeleo 
iliyotathiminiwa imeonesha uwepo wa kiwango kikubwa wa viashiria vya rushwa. Mikataba hiyo inasimamiwa na taasisi 30 zikiwemo taasisi 
za Kifedha, Elimu, Halmashauri, Wizara na taasisi nyingine za umma. Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika utekelezaji wa uthibiti wa 
manunuzi ya umma, vimeaniinishwa katika jedwali namba 4 hapa chini. 

Jedwali la 4: Maeneo yenye Viashiria vya Rushwa katika Utekelezaji na Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

2 Uandaaji na utekelezaji  •   Mpango kazi haukuidhinishwa na wenye Mamlaka 
 wa mpango wa manunuzi
  •   Tangazo la mpango kazi wa manunuzi halikupelekwa PPRA kwa ajili ya matangazo kwenye  
  Tanzania Procurement Journey (TPJ)

3 Uendeshaji wa michakato •   Tangazo la kualika wazabuni halikutangazwa kwa umma. Tanzania Procurement Journal (TPJ)
  ya tenda 
  •   Sifa zilizotumika kufanyia tathmini zabuni sio zile zilizowekwa katika tangazo.
  •   Mikataba kusainiwa baada ya muda wa tenda kupita.
  •   Taarifa za washindi wa zabuni hazitangazwi kwa umma-TPJ
  •   Kanuni na utaratibu wa kuwatoa wazabuni waliokataliwa kwa kufanya kazi kwa kiwango cha  
  chini hazifuatwi.

4 Usimamizi wa mikataba •   Mikataba haifanyiwi uhakiki na wanasheria husika.
  •   Mikataba haisainiwi na mamlaka zinazohusika
  •   Hati za malipo hazilingani na ripoti za ukaguzi. 

5 Utunzaji wa nyaraka za tenda •   Kuna upungufu wa wafanyakazi kwenye vitengo vya manunuzi na kutojitosheleza na Ofisi

6 Utumiaji wa mifumo ya PPRA Taarifa ambazo hazikuwakilishwa na mashirika ya umma kwa Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
  kama ifuatavyo: 
  •   Hakuna orodha ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa manunuzi, hakuna orodha ya kumaliza Mkataba,  
  na hakuna utoaji wa taarifa za mwezi na mwaka

7 Ushughulikiaji wa 
 malalamiko ya wazabuni.  •   Taasisi saba (12%) kati ya 58 zilizokaguliwa hazikushughulikia malalamiko ya wazabuni. 
  Taasisi hizo ni za kifedha, mifuko ya kijamii, Elimu na Mawasiliano.  

 

SEHEMU YA TATU

1.3 Uchambuzi wa Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
Katika kuchambua ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2017/18, WAJIBU imegundua kuwa kuna viashiria vya 
rushwa katika Taasisi za Umma, vinavyoweza  kuisababishia Serikali hasara ya TZS 207.12 bilioni kama ilivyoanishwa katika chati Na. 1 hapo 
chini.

Chati Na. 1: Uwezekano wa uwepo hasara kutokana na Viashiria Vya Rushwa

Aidha, WAJIBU imechambua viashiria vya rushwa  katika maeneo yaliyooneshwa katika chati Na. 2  hapo chini. Pia, WAJIBU imechambua na 
kuonesha mbinu zilizotumika katika kufanikisha uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye chati Na. 3 hapo chini.

Chati Na.3  Mbinu zilizotumika Kwenye viashiria vya Rushwa

2 Maoni
• Kuwepo kwa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma hadi mtu binafsi, makundi ya kijamii, sekta binafsi, taasisi 

za kidini na Asasi za Kiraia (AZAKI) na wandishi wa habari  katika kuzui na kupambana na rushwa kwa ufanisi zaidi. 
• Kuimarisha mahusiano na ushirikiano wa karibu wa kiutendaji katika maswala ya rushwa wa taasisi za mahakama, Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali (DPP), Polisi, TAKUKURU, Taasisi ya Udhibiti na Ukaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hii ni kutokana na matakwa ya 
kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008

• Kubadilishana taarifa za kiitelinjenisia maswala yanayohusu rushwa kati ya Ofisi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na Ofisi ya Mwendesha Mashitaka (DPP), TAKUKURU, POLISI kufuatana na kifungu cha 27 za Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008

• Kuanzia sheria na mfumo wa kumlinda mtu  anayetoa taarifa za siri zinazosaidia kuzui na kufuatilia vitendo vya rushwa

3 Hitimisho
Viashiria vya rushwa katika sekta ya Umma kama vilivyooneshwa kwenye kipeperushi hiki vinaathiri uchumi wa sekta binafsi na jamii ya 
Watanzania.  Kulingana na mambo yaliyooneshwa, ni dhahiri kuwa utekelezaji wa vipaoumbele vya sera za serikali katika sekta ya Afya, Elimu, 
Kilimo, Maji, na Miundombinu na usafirishaji vimeathiriwa na uwepo wa viashiria vya rushwa. 

Pamoja na serikali kuweka mifumo ya udhibiti wa rasilimali za umma bado kuna dalili za kuwepo wa ukiukwaji wa Sheria na kanuni  za 
manunuzi ya umma, udhaifu wa usimamizi wa matumizi na bajeti ya serikali, na udhaifu wa udhibiti wa makusanyo ya mapato ya ndani katika 
taasisi mbalimbali za umma.

WAJIBU inatoa rai kwa vyombo vya usimamizi wa mifumo ya udhibiti, ufuatiliaji na tathmini, maadili ya watumishi,  na Taasisi ya Kuzui na  
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kuweka kipaoumbele katika kuzuia na kuimarisha mifumo ya kudhibiti vihatarishi vya rushwa kama 
inavyoshauriwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ripoti zake za kila mwaka wa fedha (2009/10 hadi 2017/18).



UTANGULIZI

WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji hapa nchini.  Pamoja 
na shughuli zingine, WAJIBU inaelimisha umma maeneo yenye viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma. WAJIBU, 
inaelemisha umma kwa njia mbalimbali kama vipeperushi, makongamano, simulizi za uwajibikaji, vibonzo, mitandao ya kijamii, ikiwemo 
kurahisisha ripoti za CAG katika lugha nyepesi au rahisi.

Madhumuni ya kuandaa kipeperushi hiki ni kuwawezesha wadau mbalimbali, zikiwemo asasi za kiraia, wananchi na vyombo vya habari 
vinavyoshughulikia uwajibikaji na utawala bora kushiriki katika mapambano dhidi ya rushwa. Msingi wa kipeperushi hiki, ni uchambuzi wa 
Ripoti za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)

Ni muhimu kutambua kwamba uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi sio ushahidi toshelezi wa uwepo wa rushwa, hivyo WAJIBU 
inazishauri  Asasi za Kiraia (AZAKI) kuendelea kuitaka TAKUKURU kufanya uchunguzi wa kina katika maeneo husika ili kubaini vitendo vya 
rushwa kwa uhalisia. Kipeperushi hiki kitachangia mwendelezo endelevu na mpana wa nguvu ya jamii ya kuzuia na kupambana na rushwa 
katika sekta za umma.

Kipeperushi hiki kimegawanyika katika sehemu kuu tatu kama ifuatavyo; 

• Uchambuzi wa taarifa za utafiti, uchambuzi wa mifumo, na ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma iliyotolewa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ya mwaka 2018/19;

• Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya mwaka 
2017/18; na 

• Uchambuzi wa Ripoti za ukaguzi zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18.

Uchambuzi wa ripoti hizi umebainisha uwepo wa viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma kama ifuatavyo:-

4

SEHEMU YA KWANZA

1.1 Uchambuzi wa Taarifa ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
 WAJIBU, imefanya uchambuzi wa taarifa hii na kubaini viashiria vya rushwa katika maeneo yafuatayo: 
 
Matumizi ya mashine za EFD
Jedwali la 1: Maeneo yenye viashiria vya rushwa, katika matumizi ya Mashine za EFD

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Udhibiti wa makusanyo Ubadhirifu uliotokana na kutokuwepo kwa usimamizi na udhibiti mzuri wa makusanyo 
 ya mapato ya serikali ni kama ifuatavyo:
  •   Jumla ya TZS 27,481,400 za makusanyo ya mapato ya Halmashauri za Wilaya za    
  Karagwe na Biharamulo hazikupelekwa benki na zilichukuliwa na Mhasibu. (Uk.3 wa Ripoti hiyo)

2 Karatasi za kughushi •   Asilimia 56 ya wafanyabiashara waliosajiliwa na Tanzania Revenue Authority (TRA) nchi   
  nzima wametumia karatasi za kughushi katika kutoa risiti za EFDs. (UK.25 wa Ripoti hiyo)

1.1.1 Rushwa katika Vyama vya Msingi vya Kilimo na Masoko (AMCOS). 
Pamoja na juhudi za Serikali za kuleta ustawi wa wakulima wa korosho na umuhimu wa zao la korosho kwenye uchumi wa nchi, taarifa 
inaonesha vyama vya msingi vinavyoshughulikia zao la korosho vimekumbwa na matatizo kadhaa ikiwemo wizi wa pembejeo, wizi wa fedha 
na korosho, kuongeza uzito wa korosho kwa kuchanganya korosho na mawe, vitendo vya rushwa katika mapokezi ya korosho maghalani, 
rushwa katika usafirishaji wa korosho, rushwa katika mikopo ya pembejeo za korosho na kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
ndani katika vyama hivyo. 

1.1.2 Viashiria vya Rushwa katika Mfuko wa TASAF
Jedwali la 2: Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika Mpango wa Kupunguza Umaskini

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Wanufaika wa TASAF •   Kuna udhaifu wa udhibiti wa wanufaika, hivyo wapo watu/kaya zilizonufaika mara mbili au  
  zaidi kinyume na taratibu za  Mpango.

2 Kamati za Ufuatiliaji na  •   Baadhi ya wajumbe wa kamati za Ufuatiliaji na Waratibu wa TASAF wanahusika na vitendo  
 Waratibu wa TASAF vya rushwa.
  •   Kulikuwa na wanufaika hewa 28 ambao waliripotiwa kupokea TZS 1,204,500. (Uk. 34 wa   
  Ripoti hiyo)

4 Manunuzi •   Malipo ya TZS 13 milioni ya manunuzi ya mafuta yalifanyika bila kuwepo kwa udhibitisho wa  
  matumizi hayo. (Uk.35 wa Ripoti hiyo)

1.1.3 Matumizi ya “Force Account” kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa
Viashiria vya rushwa vipo katika matumizi yaliyoruhusiwa kufanyika papo kwa hapo bila kufuata mlolongo wa taratibu za manunuzi, 
vimeainishwa katika jedawali namba 3 hapo chini. 

Jedwali la 3: Maeneo yenye Viashiria vya rushwa katika manunuzi kwa mfumo wa“Force Account” katika ujenzi wa Kituo cha Afya 
-Manispaa ya Lindi

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1. Malipo kwa mafundi  •   Mafundi hulipwa fedha bila kuwepo kwa taarifa/cheti cha  ukaguzi kutoka kwa Mhandisi wa  
  Manispaa ya Lindi.

2. Malipo kwa wazabuni •   Jumala ya TZS 46 milioni, malipo ya vifaa vya ujenzi kama saruji, nondo na wafanyakazi   
  yalifanyika kwa wazabuni waliotoa huduma bila kupokelewa kwa bidhaa au vifaa husika. 
  (Uk. 48 wa Ripoti hiyo)

5 Stakabadhi za kielektroniki  •   Asailimia 70 ya manunuzi yalikuwa yamefanyika bila kuwepo kwa stakabadhi za 
 (EFDs). kielektroniki (EFDs)

SEHEMU YA PILI

1.2 Uchambuzi wa Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA)
WAJIBU imechambua Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya 2017/18 na kubaini maeneo yenye viashiria vya 
rushwa. Katika ukurasa wa 48, ripoti inaonesha, taasisi 30 kati ya 60 zilizofanyiwa tathimini na PPRA, kulikuwepo na kiwango kikubwa cha 
viashiria vya rushwa katika manunuzi ya umma hasa katika eneo la uandaaji wa mikataba. Mikataba 98 ya miradi ya maendeleo 
iliyotathiminiwa imeonesha uwepo wa kiwango kikubwa wa viashiria vya rushwa. Mikataba hiyo inasimamiwa na taasisi 30 zikiwemo taasisi 
za Kifedha, Elimu, Halmashauri, Wizara na taasisi nyingine za umma. Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika utekelezaji wa uthibiti wa 
manunuzi ya umma, vimeaniinishwa katika jedwali namba 4 hapa chini. 

Jedwali la 4: Maeneo yenye Viashiria vya Rushwa katika Utekelezaji na Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

2 Uandaaji na utekelezaji  •   Mpango kazi haukuidhinishwa na wenye Mamlaka 
 wa mpango wa manunuzi
  •   Tangazo la mpango kazi wa manunuzi halikupelekwa PPRA kwa ajili ya matangazo kwenye  
  Tanzania Procurement Journey (TPJ)

3 Uendeshaji wa michakato •   Tangazo la kualika wazabuni halikutangazwa kwa umma. Tanzania Procurement Journal (TPJ)
  ya tenda 
  •   Sifa zilizotumika kufanyia tathmini zabuni sio zile zilizowekwa katika tangazo.
  •   Mikataba kusainiwa baada ya muda wa tenda kupita.
  •   Taarifa za washindi wa zabuni hazitangazwi kwa umma-TPJ
  •   Kanuni na utaratibu wa kuwatoa wazabuni waliokataliwa kwa kufanya kazi kwa kiwango cha  
  chini hazifuatwi.

4 Usimamizi wa mikataba •   Mikataba haifanyiwi uhakiki na wanasheria husika.
  •   Mikataba haisainiwi na mamlaka zinazohusika
  •   Hati za malipo hazilingani na ripoti za ukaguzi. 

5 Utunzaji wa nyaraka za tenda •   Kuna upungufu wa wafanyakazi kwenye vitengo vya manunuzi na kutojitosheleza na Ofisi

6 Utumiaji wa mifumo ya PPRA Taarifa ambazo hazikuwakilishwa na mashirika ya umma kwa Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
  kama ifuatavyo: 
  •   Hakuna orodha ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa manunuzi, hakuna orodha ya kumaliza Mkataba,  
  na hakuna utoaji wa taarifa za mwezi na mwaka

7 Ushughulikiaji wa 
 malalamiko ya wazabuni.  •   Taasisi saba (12%) kati ya 58 zilizokaguliwa hazikushughulikia malalamiko ya wazabuni. 
  Taasisi hizo ni za kifedha, mifuko ya kijamii, Elimu na Mawasiliano.  

 

SEHEMU YA TATU

1.3 Uchambuzi wa Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
Katika kuchambua ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2017/18, WAJIBU imegundua kuwa kuna viashiria vya 
rushwa katika Taasisi za Umma, vinavyoweza  kuisababishia Serikali hasara ya TZS 207.12 bilioni kama ilivyoanishwa katika chati Na. 1 hapo 
chini.

Chati Na. 1: Uwezekano wa uwepo hasara kutokana na Viashiria Vya Rushwa

Aidha, WAJIBU imechambua viashiria vya rushwa  katika maeneo yaliyooneshwa katika chati Na. 2  hapo chini. Pia, WAJIBU imechambua na 
kuonesha mbinu zilizotumika katika kufanikisha uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye chati Na. 3 hapo chini.

Chati Na.3  Mbinu zilizotumika Kwenye viashiria vya Rushwa

2 Maoni
• Kuwepo kwa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma hadi mtu binafsi, makundi ya kijamii, sekta binafsi, taasisi 

za kidini na Asasi za Kiraia (AZAKI) na wandishi wa habari  katika kuzui na kupambana na rushwa kwa ufanisi zaidi. 
• Kuimarisha mahusiano na ushirikiano wa karibu wa kiutendaji katika maswala ya rushwa wa taasisi za mahakama, Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali (DPP), Polisi, TAKUKURU, Taasisi ya Udhibiti na Ukaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hii ni kutokana na matakwa ya 
kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008

• Kubadilishana taarifa za kiitelinjenisia maswala yanayohusu rushwa kati ya Ofisi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na Ofisi ya Mwendesha Mashitaka (DPP), TAKUKURU, POLISI kufuatana na kifungu cha 27 za Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008

• Kuanzia sheria na mfumo wa kumlinda mtu  anayetoa taarifa za siri zinazosaidia kuzui na kufuatilia vitendo vya rushwa

3 Hitimisho
Viashiria vya rushwa katika sekta ya Umma kama vilivyooneshwa kwenye kipeperushi hiki vinaathiri uchumi wa sekta binafsi na jamii ya 
Watanzania.  Kulingana na mambo yaliyooneshwa, ni dhahiri kuwa utekelezaji wa vipaoumbele vya sera za serikali katika sekta ya Afya, Elimu, 
Kilimo, Maji, na Miundombinu na usafirishaji vimeathiriwa na uwepo wa viashiria vya rushwa. 

Pamoja na serikali kuweka mifumo ya udhibiti wa rasilimali za umma bado kuna dalili za kuwepo wa ukiukwaji wa Sheria na kanuni  za 
manunuzi ya umma, udhaifu wa usimamizi wa matumizi na bajeti ya serikali, na udhaifu wa udhibiti wa makusanyo ya mapato ya ndani katika 
taasisi mbalimbali za umma.

WAJIBU inatoa rai kwa vyombo vya usimamizi wa mifumo ya udhibiti, ufuatiliaji na tathmini, maadili ya watumishi,  na Taasisi ya Kuzui na  
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kuweka kipaoumbele katika kuzuia na kuimarisha mifumo ya kudhibiti vihatarishi vya rushwa kama 
inavyoshauriwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ripoti zake za kila mwaka wa fedha (2009/10 hadi 2017/18).



UTANGULIZI

WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji hapa nchini.  Pamoja 
na shughuli zingine, WAJIBU inaelimisha umma maeneo yenye viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma. WAJIBU, 
inaelemisha umma kwa njia mbalimbali kama vipeperushi, makongamano, simulizi za uwajibikaji, vibonzo, mitandao ya kijamii, ikiwemo 
kurahisisha ripoti za CAG katika lugha nyepesi au rahisi.

Madhumuni ya kuandaa kipeperushi hiki ni kuwawezesha wadau mbalimbali, zikiwemo asasi za kiraia, wananchi na vyombo vya habari 
vinavyoshughulikia uwajibikaji na utawala bora kushiriki katika mapambano dhidi ya rushwa. Msingi wa kipeperushi hiki, ni uchambuzi wa 
Ripoti za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)

Ni muhimu kutambua kwamba uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi sio ushahidi toshelezi wa uwepo wa rushwa, hivyo WAJIBU 
inazishauri  Asasi za Kiraia (AZAKI) kuendelea kuitaka TAKUKURU kufanya uchunguzi wa kina katika maeneo husika ili kubaini vitendo vya 
rushwa kwa uhalisia. Kipeperushi hiki kitachangia mwendelezo endelevu na mpana wa nguvu ya jamii ya kuzuia na kupambana na rushwa 
katika sekta za umma.

Kipeperushi hiki kimegawanyika katika sehemu kuu tatu kama ifuatavyo; 

• Uchambuzi wa taarifa za utafiti, uchambuzi wa mifumo, na ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma iliyotolewa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ya mwaka 2018/19;

• Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya mwaka 
2017/18; na 

• Uchambuzi wa Ripoti za ukaguzi zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18.

Uchambuzi wa ripoti hizi umebainisha uwepo wa viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma kama ifuatavyo:-

SEHEMU YA KWANZA

1.1 Uchambuzi wa Taarifa ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
 WAJIBU, imefanya uchambuzi wa taarifa hii na kubaini viashiria vya rushwa katika maeneo yafuatayo: 
 
Matumizi ya mashine za EFD
Jedwali la 1: Maeneo yenye viashiria vya rushwa, katika matumizi ya Mashine za EFD

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Udhibiti wa makusanyo Ubadhirifu uliotokana na kutokuwepo kwa usimamizi na udhibiti mzuri wa makusanyo 
 ya mapato ya serikali ni kama ifuatavyo:
  •   Jumla ya TZS 27,481,400 za makusanyo ya mapato ya Halmashauri za Wilaya za    
  Karagwe na Biharamulo hazikupelekwa benki na zilichukuliwa na Mhasibu. (Uk.3 wa Ripoti hiyo)

2 Karatasi za kughushi •   Asilimia 56 ya wafanyabiashara waliosajiliwa na Tanzania Revenue Authority (TRA) nchi   
  nzima wametumia karatasi za kughushi katika kutoa risiti za EFDs. (UK.25 wa Ripoti hiyo)

1.1.1 Rushwa katika Vyama vya Msingi vya Kilimo na Masoko (AMCOS). 
Pamoja na juhudi za Serikali za kuleta ustawi wa wakulima wa korosho na umuhimu wa zao la korosho kwenye uchumi wa nchi, taarifa 
inaonesha vyama vya msingi vinavyoshughulikia zao la korosho vimekumbwa na matatizo kadhaa ikiwemo wizi wa pembejeo, wizi wa fedha 
na korosho, kuongeza uzito wa korosho kwa kuchanganya korosho na mawe, vitendo vya rushwa katika mapokezi ya korosho maghalani, 
rushwa katika usafirishaji wa korosho, rushwa katika mikopo ya pembejeo za korosho na kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
ndani katika vyama hivyo. 

1.1.2 Viashiria vya Rushwa katika Mfuko wa TASAF
Jedwali la 2: Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika Mpango wa Kupunguza Umaskini

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Wanufaika wa TASAF •   Kuna udhaifu wa udhibiti wa wanufaika, hivyo wapo watu/kaya zilizonufaika mara mbili au  
  zaidi kinyume na taratibu za  Mpango.

2 Kamati za Ufuatiliaji na  •   Baadhi ya wajumbe wa kamati za Ufuatiliaji na Waratibu wa TASAF wanahusika na vitendo  
 Waratibu wa TASAF vya rushwa.
  •   Kulikuwa na wanufaika hewa 28 ambao waliripotiwa kupokea TZS 1,204,500. (Uk. 34 wa   
  Ripoti hiyo)

4 Manunuzi •   Malipo ya TZS 13 milioni ya manunuzi ya mafuta yalifanyika bila kuwepo kwa udhibitisho wa  
  matumizi hayo. (Uk.35 wa Ripoti hiyo)

1.1.3 Matumizi ya “Force Account” kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa
Viashiria vya rushwa vipo katika matumizi yaliyoruhusiwa kufanyika papo kwa hapo bila kufuata mlolongo wa taratibu za manunuzi, 
vimeainishwa katika jedawali namba 3 hapo chini. 

Jedwali la 3: Maeneo yenye Viashiria vya rushwa katika manunuzi kwa mfumo wa“Force Account” katika ujenzi wa Kituo cha Afya 
-Manispaa ya Lindi

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1. Malipo kwa mafundi  •   Mafundi hulipwa fedha bila kuwepo kwa taarifa/cheti cha  ukaguzi kutoka kwa Mhandisi wa  
  Manispaa ya Lindi.

2. Malipo kwa wazabuni •   Jumala ya TZS 46 milioni, malipo ya vifaa vya ujenzi kama saruji, nondo na wafanyakazi   
  yalifanyika kwa wazabuni waliotoa huduma bila kupokelewa kwa bidhaa au vifaa husika. 
  (Uk. 48 wa Ripoti hiyo)

5 Stakabadhi za kielektroniki  •   Asailimia 70 ya manunuzi yalikuwa yamefanyika bila kuwepo kwa stakabadhi za 
 (EFDs). kielektroniki (EFDs)

SEHEMU YA PILI

1.2 Uchambuzi wa Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA)
WAJIBU imechambua Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya 2017/18 na kubaini maeneo yenye viashiria vya 
rushwa. Katika ukurasa wa 48, ripoti inaonesha, taasisi 30 kati ya 60 zilizofanyiwa tathimini na PPRA, kulikuwepo na kiwango kikubwa cha 
viashiria vya rushwa katika manunuzi ya umma hasa katika eneo la uandaaji wa mikataba. Mikataba 98 ya miradi ya maendeleo 
iliyotathiminiwa imeonesha uwepo wa kiwango kikubwa wa viashiria vya rushwa. Mikataba hiyo inasimamiwa na taasisi 30 zikiwemo taasisi 
za Kifedha, Elimu, Halmashauri, Wizara na taasisi nyingine za umma. Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika utekelezaji wa uthibiti wa 
manunuzi ya umma, vimeaniinishwa katika jedwali namba 4 hapa chini. 

Jedwali la 4: Maeneo yenye Viashiria vya Rushwa katika Utekelezaji na Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

2 Uandaaji na utekelezaji  •   Mpango kazi haukuidhinishwa na wenye Mamlaka 
 wa mpango wa manunuzi
  •   Tangazo la mpango kazi wa manunuzi halikupelekwa PPRA kwa ajili ya matangazo kwenye  
  Tanzania Procurement Journey (TPJ)

3 Uendeshaji wa michakato •   Tangazo la kualika wazabuni halikutangazwa kwa umma. Tanzania Procurement Journal (TPJ)
  ya tenda 
  •   Sifa zilizotumika kufanyia tathmini zabuni sio zile zilizowekwa katika tangazo.
  •   Mikataba kusainiwa baada ya muda wa tenda kupita.
  •   Taarifa za washindi wa zabuni hazitangazwi kwa umma-TPJ
  •   Kanuni na utaratibu wa kuwatoa wazabuni waliokataliwa kwa kufanya kazi kwa kiwango cha  
  chini hazifuatwi.

4 Usimamizi wa mikataba •   Mikataba haifanyiwi uhakiki na wanasheria husika.
  •   Mikataba haisainiwi na mamlaka zinazohusika
  •   Hati za malipo hazilingani na ripoti za ukaguzi. 

5 Utunzaji wa nyaraka za tenda •   Kuna upungufu wa wafanyakazi kwenye vitengo vya manunuzi na kutojitosheleza na Ofisi

6 Utumiaji wa mifumo ya PPRA Taarifa ambazo hazikuwakilishwa na mashirika ya umma kwa Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
  kama ifuatavyo: 
  •   Hakuna orodha ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa manunuzi, hakuna orodha ya kumaliza Mkataba,  
  na hakuna utoaji wa taarifa za mwezi na mwaka

7 Ushughulikiaji wa 
 malalamiko ya wazabuni.  •   Taasisi saba (12%) kati ya 58 zilizokaguliwa hazikushughulikia malalamiko ya wazabuni. 
  Taasisi hizo ni za kifedha, mifuko ya kijamii, Elimu na Mawasiliano.  

 

SEHEMU YA TATU

1.3 Uchambuzi wa Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
Katika kuchambua ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2017/18, WAJIBU imegundua kuwa kuna viashiria vya 
rushwa katika Taasisi za Umma, vinavyoweza  kuisababishia Serikali hasara ya TZS 207.12 bilioni kama ilivyoanishwa katika chati Na. 1 hapo 
chini.

Chati Na. 1: Uwezekano wa uwepo hasara kutokana na Viashiria Vya Rushwa

Aidha, WAJIBU imechambua viashiria vya rushwa  katika maeneo yaliyooneshwa katika chati Na. 2  hapo chini. Pia, WAJIBU imechambua na 
kuonesha mbinu zilizotumika katika kufanikisha uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye chati Na. 3 hapo chini.

Chati Na.3  Mbinu zilizotumika Kwenye viashiria vya Rushwa

2 Maoni
• Kuwepo kwa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma hadi mtu binafsi, makundi ya kijamii, sekta binafsi, taasisi 

za kidini na Asasi za Kiraia (AZAKI) na wandishi wa habari  katika kuzui na kupambana na rushwa kwa ufanisi zaidi. 
• Kuimarisha mahusiano na ushirikiano wa karibu wa kiutendaji katika maswala ya rushwa wa taasisi za mahakama, Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali (DPP), Polisi, TAKUKURU, Taasisi ya Udhibiti na Ukaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hii ni kutokana na matakwa ya 
kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008

• Kubadilishana taarifa za kiitelinjenisia maswala yanayohusu rushwa kati ya Ofisi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na Ofisi ya Mwendesha Mashitaka (DPP), TAKUKURU, POLISI kufuatana na kifungu cha 27 za Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008

• Kuanzia sheria na mfumo wa kumlinda mtu  anayetoa taarifa za siri zinazosaidia kuzui na kufuatilia vitendo vya rushwa

3 Hitimisho
Viashiria vya rushwa katika sekta ya Umma kama vilivyooneshwa kwenye kipeperushi hiki vinaathiri uchumi wa sekta binafsi na jamii ya 
Watanzania.  Kulingana na mambo yaliyooneshwa, ni dhahiri kuwa utekelezaji wa vipaoumbele vya sera za serikali katika sekta ya Afya, Elimu, 
Kilimo, Maji, na Miundombinu na usafirishaji vimeathiriwa na uwepo wa viashiria vya rushwa. 

Pamoja na serikali kuweka mifumo ya udhibiti wa rasilimali za umma bado kuna dalili za kuwepo wa ukiukwaji wa Sheria na kanuni  za 
manunuzi ya umma, udhaifu wa usimamizi wa matumizi na bajeti ya serikali, na udhaifu wa udhibiti wa makusanyo ya mapato ya ndani katika 
taasisi mbalimbali za umma.

WAJIBU inatoa rai kwa vyombo vya usimamizi wa mifumo ya udhibiti, ufuatiliaji na tathmini, maadili ya watumishi,  na Taasisi ya Kuzui na  
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kuweka kipaoumbele katika kuzuia na kuimarisha mifumo ya kudhibiti vihatarishi vya rushwa kama 
inavyoshauriwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ripoti zake za kila mwaka wa fedha (2009/10 hadi 2017/18).

Series1, Kaguzi Maalum, 58.14

0

28%

23%

36%

13%

10 20 30 40 50 60 70 80 95

Series1, Serikali Kuu, 47.19

Series1, TAMISEMI, 73.97

Series1, Mashirika ya Umma, 27.82

100



33%

UTANGULIZI

WAJIBU – Institute of Public Accountability ni taasisi fikra iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji hapa nchini.  Pamoja 
na shughuli zingine, WAJIBU inaelimisha umma maeneo yenye viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma. WAJIBU, 
inaelemisha umma kwa njia mbalimbali kama vipeperushi, makongamano, simulizi za uwajibikaji, vibonzo, mitandao ya kijamii, ikiwemo 
kurahisisha ripoti za CAG katika lugha nyepesi au rahisi.

Madhumuni ya kuandaa kipeperushi hiki ni kuwawezesha wadau mbalimbali, zikiwemo asasi za kiraia, wananchi na vyombo vya habari 
vinavyoshughulikia uwajibikaji na utawala bora kushiriki katika mapambano dhidi ya rushwa. Msingi wa kipeperushi hiki, ni uchambuzi wa 
Ripoti za Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU), Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA), na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)

Ni muhimu kutambua kwamba uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye manunuzi sio ushahidi toshelezi wa uwepo wa rushwa, hivyo WAJIBU 
inazishauri  Asasi za Kiraia (AZAKI) kuendelea kuitaka TAKUKURU kufanya uchunguzi wa kina katika maeneo husika ili kubaini vitendo vya 
rushwa kwa uhalisia. Kipeperushi hiki kitachangia mwendelezo endelevu na mpana wa nguvu ya jamii ya kuzuia na kupambana na rushwa 
katika sekta za umma.

Kipeperushi hiki kimegawanyika katika sehemu kuu tatu kama ifuatavyo; 

• Uchambuzi wa taarifa za utafiti, uchambuzi wa mifumo, na ufuatiliaji wa matumizi ya rasilimali za umma iliyotolewa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ya mwaka 2018/19;

• Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya mwaka 
2017/18; na 

• Uchambuzi wa Ripoti za ukaguzi zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 2017/18.

Uchambuzi wa ripoti hizi umebainisha uwepo wa viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma kama ifuatavyo:-

WAJIBU -  Institute of Public Accountability 
S.L.P 13486 Dar Es Salaam, Barua pepe: admin@wajibu.or.tz ;  Simu: +255 22 266 6916 - Tovuti: www.wajibu.or.tz  

SEHEMU YA KWANZA

1.1 Uchambuzi wa Taarifa ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
 WAJIBU, imefanya uchambuzi wa taarifa hii na kubaini viashiria vya rushwa katika maeneo yafuatayo: 
 
Matumizi ya mashine za EFD
Jedwali la 1: Maeneo yenye viashiria vya rushwa, katika matumizi ya Mashine za EFD

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Udhibiti wa makusanyo Ubadhirifu uliotokana na kutokuwepo kwa usimamizi na udhibiti mzuri wa makusanyo 
 ya mapato ya serikali ni kama ifuatavyo:
  •   Jumla ya TZS 27,481,400 za makusanyo ya mapato ya Halmashauri za Wilaya za    
  Karagwe na Biharamulo hazikupelekwa benki na zilichukuliwa na Mhasibu. (Uk.3 wa Ripoti hiyo)

2 Karatasi za kughushi •   Asilimia 56 ya wafanyabiashara waliosajiliwa na Tanzania Revenue Authority (TRA) nchi   
  nzima wametumia karatasi za kughushi katika kutoa risiti za EFDs. (UK.25 wa Ripoti hiyo)

1.1.1 Rushwa katika Vyama vya Msingi vya Kilimo na Masoko (AMCOS). 
Pamoja na juhudi za Serikali za kuleta ustawi wa wakulima wa korosho na umuhimu wa zao la korosho kwenye uchumi wa nchi, taarifa 
inaonesha vyama vya msingi vinavyoshughulikia zao la korosho vimekumbwa na matatizo kadhaa ikiwemo wizi wa pembejeo, wizi wa fedha 
na korosho, kuongeza uzito wa korosho kwa kuchanganya korosho na mawe, vitendo vya rushwa katika mapokezi ya korosho maghalani, 
rushwa katika usafirishaji wa korosho, rushwa katika mikopo ya pembejeo za korosho na kutokuwepo kwa mfumo madhubuti wa udhibiti wa 
ndani katika vyama hivyo. 

1.1.2 Viashiria vya Rushwa katika Mfuko wa TASAF
Jedwali la 2: Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika Mpango wa Kupunguza Umaskini

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1 Wanufaika wa TASAF •   Kuna udhaifu wa udhibiti wa wanufaika, hivyo wapo watu/kaya zilizonufaika mara mbili au  
  zaidi kinyume na taratibu za  Mpango.

2 Kamati za Ufuatiliaji na  •   Baadhi ya wajumbe wa kamati za Ufuatiliaji na Waratibu wa TASAF wanahusika na vitendo  
 Waratibu wa TASAF vya rushwa.
  •   Kulikuwa na wanufaika hewa 28 ambao waliripotiwa kupokea TZS 1,204,500. (Uk. 34 wa   
  Ripoti hiyo)

4 Manunuzi •   Malipo ya TZS 13 milioni ya manunuzi ya mafuta yalifanyika bila kuwepo kwa udhibitisho wa  
  matumizi hayo. (Uk.35 wa Ripoti hiyo)

1.1.3 Matumizi ya “Force Account” kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa
Viashiria vya rushwa vipo katika matumizi yaliyoruhusiwa kufanyika papo kwa hapo bila kufuata mlolongo wa taratibu za manunuzi, 
vimeainishwa katika jedawali namba 3 hapo chini. 

Jedwali la 3: Maeneo yenye Viashiria vya rushwa katika manunuzi kwa mfumo wa“Force Account” katika ujenzi wa Kituo cha Afya 
-Manispaa ya Lindi

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

1. Malipo kwa mafundi  •   Mafundi hulipwa fedha bila kuwepo kwa taarifa/cheti cha  ukaguzi kutoka kwa Mhandisi wa  
  Manispaa ya Lindi.

2. Malipo kwa wazabuni •   Jumala ya TZS 46 milioni, malipo ya vifaa vya ujenzi kama saruji, nondo na wafanyakazi   
  yalifanyika kwa wazabuni waliotoa huduma bila kupokelewa kwa bidhaa au vifaa husika. 
  (Uk. 48 wa Ripoti hiyo)

5 Stakabadhi za kielektroniki  •   Asailimia 70 ya manunuzi yalikuwa yamefanyika bila kuwepo kwa stakabadhi za 
 (EFDs). kielektroniki (EFDs)

SEHEMU YA PILI

1.2 Uchambuzi wa Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA)
WAJIBU imechambua Ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya 2017/18 na kubaini maeneo yenye viashiria vya 
rushwa. Katika ukurasa wa 48, ripoti inaonesha, taasisi 30 kati ya 60 zilizofanyiwa tathimini na PPRA, kulikuwepo na kiwango kikubwa cha 
viashiria vya rushwa katika manunuzi ya umma hasa katika eneo la uandaaji wa mikataba. Mikataba 98 ya miradi ya maendeleo 
iliyotathiminiwa imeonesha uwepo wa kiwango kikubwa wa viashiria vya rushwa. Mikataba hiyo inasimamiwa na taasisi 30 zikiwemo taasisi 
za Kifedha, Elimu, Halmashauri, Wizara na taasisi nyingine za umma. Maeneo yenye viashiria vya rushwa katika utekelezaji wa uthibiti wa 
manunuzi ya umma, vimeaniinishwa katika jedwali namba 4 hapa chini. 

Jedwali la 4: Maeneo yenye Viashiria vya Rushwa katika Utekelezaji na Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Na. Eneo Viashiria vya Rushwa

2 Uandaaji na utekelezaji  •   Mpango kazi haukuidhinishwa na wenye Mamlaka 
 wa mpango wa manunuzi
  •   Tangazo la mpango kazi wa manunuzi halikupelekwa PPRA kwa ajili ya matangazo kwenye  
  Tanzania Procurement Journey (TPJ)

3 Uendeshaji wa michakato •   Tangazo la kualika wazabuni halikutangazwa kwa umma. Tanzania Procurement Journal (TPJ)
  ya tenda 
  •   Sifa zilizotumika kufanyia tathmini zabuni sio zile zilizowekwa katika tangazo.
  •   Mikataba kusainiwa baada ya muda wa tenda kupita.
  •   Taarifa za washindi wa zabuni hazitangazwi kwa umma-TPJ
  •   Kanuni na utaratibu wa kuwatoa wazabuni waliokataliwa kwa kufanya kazi kwa kiwango cha  
  chini hazifuatwi.

4 Usimamizi wa mikataba •   Mikataba haifanyiwi uhakiki na wanasheria husika.
  •   Mikataba haisainiwi na mamlaka zinazohusika
  •   Hati za malipo hazilingani na ripoti za ukaguzi. 

5 Utunzaji wa nyaraka za tenda •   Kuna upungufu wa wafanyakazi kwenye vitengo vya manunuzi na kutojitosheleza na Ofisi

6 Utumiaji wa mifumo ya PPRA Taarifa ambazo hazikuwakilishwa na mashirika ya umma kwa Mamlaka ya manunuzi (PPRA) 
  kama ifuatavyo: 
  •   Hakuna orodha ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa manunuzi, hakuna orodha ya kumaliza Mkataba,  
  na hakuna utoaji wa taarifa za mwezi na mwaka

7 Ushughulikiaji wa 
 malalamiko ya wazabuni.  •   Taasisi saba (12%) kati ya 58 zilizokaguliwa hazikushughulikia malalamiko ya wazabuni. 
  Taasisi hizo ni za kifedha, mifuko ya kijamii, Elimu na Mawasiliano.  

 

SEHEMU YA TATU

1.3 Uchambuzi wa Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
Katika kuchambua ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2017/18, WAJIBU imegundua kuwa kuna viashiria vya 
rushwa katika Taasisi za Umma, vinavyoweza  kuisababishia Serikali hasara ya TZS 207.12 bilioni kama ilivyoanishwa katika chati Na. 1 hapo 
chini.

Chati Na. 1: Uwezekano wa uwepo hasara kutokana na Viashiria Vya Rushwa

Aidha, WAJIBU imechambua viashiria vya rushwa  katika maeneo yaliyooneshwa katika chati Na. 2  hapo chini. Pia, WAJIBU imechambua na 
kuonesha mbinu zilizotumika katika kufanikisha uwepo wa viashiria vya rushwa kwenye chati Na. 3 hapo chini.

Chati Na.3  Mbinu zilizotumika Kwenye viashiria vya Rushwa

2 Maoni
• Kuwepo kwa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali kutoka taasisi za umma hadi mtu binafsi, makundi ya kijamii, sekta binafsi, taasisi 

za kidini na Asasi za Kiraia (AZAKI) na wandishi wa habari  katika kuzui na kupambana na rushwa kwa ufanisi zaidi. 
• Kuimarisha mahusiano na ushirikiano wa karibu wa kiutendaji katika maswala ya rushwa wa taasisi za mahakama, Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali (DPP), Polisi, TAKUKURU, Taasisi ya Udhibiti na Ukaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Hii ni kutokana na matakwa ya 
kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008

• Kubadilishana taarifa za kiitelinjenisia maswala yanayohusu rushwa kati ya Ofisi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na Ofisi ya Mwendesha Mashitaka (DPP), TAKUKURU, POLISI kufuatana na kifungu cha 27 za Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008

• Kuanzia sheria na mfumo wa kumlinda mtu  anayetoa taarifa za siri zinazosaidia kuzui na kufuatilia vitendo vya rushwa

3 Hitimisho
Viashiria vya rushwa katika sekta ya Umma kama vilivyooneshwa kwenye kipeperushi hiki vinaathiri uchumi wa sekta binafsi na jamii ya 
Watanzania.  Kulingana na mambo yaliyooneshwa, ni dhahiri kuwa utekelezaji wa vipaoumbele vya sera za serikali katika sekta ya Afya, Elimu, 
Kilimo, Maji, na Miundombinu na usafirishaji vimeathiriwa na uwepo wa viashiria vya rushwa. 

Pamoja na serikali kuweka mifumo ya udhibiti wa rasilimali za umma bado kuna dalili za kuwepo wa ukiukwaji wa Sheria na kanuni  za 
manunuzi ya umma, udhaifu wa usimamizi wa matumizi na bajeti ya serikali, na udhaifu wa udhibiti wa makusanyo ya mapato ya ndani katika 
taasisi mbalimbali za umma.

WAJIBU inatoa rai kwa vyombo vya usimamizi wa mifumo ya udhibiti, ufuatiliaji na tathmini, maadili ya watumishi,  na Taasisi ya Kuzui na  
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kuweka kipaoumbele katika kuzuia na kuimarisha mifumo ya kudhibiti vihatarishi vya rushwa kama 
inavyoshauriwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ripoti zake za kila mwaka wa fedha (2009/10 hadi 2017/18).
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