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UTANGULIZI
Ripoti ya Uwajibikaji ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo imeandaliwa kutokana 
na ripoti za ukaguzi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo za mwaka 2018/19 
zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG). 
Dhumuni la ripoti hii ya uwajibikaji ni kurahisisha ripoti za CAG ili kuwawezesha wadau wa uwajibikaji 
kuelewa mapendekezo yake na kudai uwajibikaji hapa nchini. WAJIBU inatarajia ripoti hii 
itawakumbusha watendaji wa Serikali umuhimu wa kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa na CAG. 
Vilevile, ripoti hii itawawezesha wananchi kuelewa namna rasilimali zao zilivyotumika katika 
kuwaletea maendeleo.
Ripoti imefafanua kuhusu umuhimu wa ukaguzi, maoni ya ukaguzi pamoja na mambo tisa (9) kati ya 
mambo mbalimbali yaliyochambuliwa kutoka katika ripoti za CAG. 
Ripoti hii imeandaliwa na Taasisi ya WAJIBU kwa kupitia ufadhili wa Shirika la Maendeleo la 
Ujerumani (GIZ) nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (GFG). Aidha, 
ripoti hii inasambazwa nchi nzima kwa ushirikiano na Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) 
kupitia Mradi wa Uwajibikaji Tanzania Awamu ya Pili (AcT2), Ubalozi wa Ufalme wa Norway Tanzania 
na Foundation for Civil Society (FCS).
WAJIBU inawakaribisha wadau wote wa uwajibikaji kuisoma ripoti hii na kutoa maoni 
yatakayochangia kuboresha ripoti zitakazofuata.
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UMUHIMU WA UKAGUZI WA HESABU

Ukaguzi wa hesabu kwenye Sekta ya Umma ni utaratibu wa kupitia usahihi wa taarifa za mapato, 
matumizi, mali, madeni pamoja na utendaji wa Taasisi husika za umma ili kubaini kama sheria, 
kanuni, taratibu na thamani ya fedha zimezingatiwa.
Ni muhimu kwa wadau wa uwajibikaji kuzielewa taarifa za ukaguzi katika sekta ya umma ili 
kufahamu jinsi rasilimali za umma zilivyotumika na kuwawezesha wananchi kudai uwajibikaji kwa 
maendeleo ya Taifa.

Hati ya Ukaguzi

Baada ya kukamilisha ukaguzi, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hutoa Hati ya 
Ukaguzi kwa kila taasisi ya umma iliyokaguliwa. Hati ya Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi yatokanayo na 
ukaguzi alioufanya kwenye hesabu za taasisi au mamlaka yoyote ya serikali.
Hati ya Ukaguzi inatolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ikiwa ni kielelezo cha 
ubora wa uandaaji wa hesabu na taarifa nyingine za fedha zilizokaguliwa. Hati ya Ukaguzi inaonesha 
ni kwa kiwango gani hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya kihasibu vya 
kimataifa (IPSASs) pamoja, matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
Hesabu (NBAA) na Sheria husika.
Katika ukaguzi wake, CAG hutoa aina nne za Hati za Kaguzi kama ifuatavyo; Hati Inayoridhisha 
(Unqualified), Hati Yenye Shaka (Qualified), Hati Isiyoridhisha (Adverse) na Hati Mbaya - Kushindwa 
kutoa hati (Disclaimer of Opinion) .
Mkaguzi anapotoa Hati Safi ya Ukaguzi haimainishi kuwa kwenye Taasisi iliyokaguliwa haina dosari 
zozote maana ukaguzi hufanywa kwa kuchagua miamala michache (sample transactions) na siyo 
miamala yote (100% transactions).
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MAMBO YALIYOCHAMBULIWA KATIKA UKAGUZI WA MWAKA 2018/19
Sehemu hii, inachambua mambo tisa (9) kati ya mambo mbalimbali yaliyo katika ripoti za CAG zina-
zohusu Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Mambo hayo ni pamoja na mwenendo wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo na mwenendo wa 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka Iliyopita. WAJIBU imechambua mambo hayo tisa 
kama ifuatavyo.

Jambo la 1: Kuongezeka kwa Hati Zinazoridhisha za Ukaguzi kwa Mwaka 2018/19
Ripoti za Ukaguzi za mwaka 2018/19 zinaonesha kuendelea kuongezeka kwa Hati Zinazoridhisha 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Hii ni kutokana na uboreshwaji wa 
uandaaji hesabu kwa kufuata viwango vya kimataifa vya kihasibu ,matamko yanayotolewa na NBAA 
na Sheria. Hata hivyo, ongezeko hilo halimaanishi moja kwa moja kuwa hakukuwa na mapungufu 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Mwenendo wa hati za ukaguzi katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na Miradi ya Maendeleo ni kama ifuatavyo. 
 a)

Kielelezo Na. 1: Hati za Ukaguzi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/17 hadi 2018/19 

Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Ripoti ya CAG ya mwaka 2018/19, ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa inaonesha kuwa kati 
ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa, Halmashauri 176 sawa na asilimia 95 zilipata Hati 
Zinazoridhisha, Halmashauri 9 sawa na asilimia 5 zilipata Hati Zenye Shaka na 
hakuna Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyopata Hati Isiyoridhisha wala Hati Mbaya 
kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 1.

WAJIBU inaipongeza Ofisi ya Rais – TAMISEMI pamoja na Halmashauri zilizoboresha  
usimamizi na uandaaji wa hesabu hadi kupelekea CAG kutotoa Hati Isiyoridhisha na  
Hati Mbaya kwa mwaka 2018/19. Mbali na kutokuwepo kwa Hati Isiyoridhisha na Hati  
Mbaya, ripoti ya CAG inaonesha mapungufu mbalimbali ambayo menejimenti za  
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mabaraza ya Madiwani ya Halmashauri husika   
zinatakiwa kufanyia kazi.
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 b)

Kielelezo Na. 2: Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka 2016/17 hadi 
2018/19.  

4

Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo 
Katika mwaka wa fedha 2018/19, CAG alikagua jumla ya miradi ya maendeleo 455 na 
kutoa aina tatu za hati za ukaguzi ambapo; Hati Zinazoridhisha ni 441 sawa na asilimia 
96, Hati Zenye Shaka ni 13 sawa na asilimia 3 na Hati Isiyoridhisha ni moja sawa na 
asilimia 1. Mradi wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) uliotekelezwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ndio uliopata hati isiyoridhisha. Kielelezo Na. 2 
kinaonesha mwenendo wa hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo 
kwa miaka mitatu mfululizo. 

2016/17 2017/18 2018/19

94% Hati
inayoridhisha 97% Hati

inayoridhisha
97% Hati

inayoridhisha

6% Hati
Yenye Shaka 3% Hati

Yenye Shaka
3% Hati

Yenye Shaka

0% Hati
Isiyoridhisha 0% Hati

Isiyoridhisha 0% Hati
Isiyoridhisha



3

MAMBO YALIYOCHAMBULIWA KATIKA UKAGUZI WA MWAKA 2018/19
Sehemu hii, inachambua mambo tisa (9) kati ya mambo mbalimbali yaliyo katika ripoti za CAG zina-
zohusu Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Mambo hayo ni pamoja na mwenendo wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo na mwenendo wa 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka Iliyopita. WAJIBU imechambua mambo hayo tisa 
kama ifuatavyo.

Jambo la 1: Kuongezeka kwa Hati Zinazoridhisha za Ukaguzi kwa Mwaka 2018/19
Ripoti za Ukaguzi za mwaka 2018/19 zinaonesha kuendelea kuongezeka kwa Hati Zinazoridhisha 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Hii ni kutokana na uboreshwaji wa 
uandaaji hesabu kwa kufuata viwango vya kimataifa vya kihasibu ,matamko yanayotolewa na NBAA 
na Sheria. Hata hivyo, ongezeko hilo halimaanishi moja kwa moja kuwa hakukuwa na mapungufu 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Mwenendo wa hati za ukaguzi katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na Miradi ya Maendeleo ni kama ifuatavyo. 
 a)

Kielelezo Na. 1: Hati za Ukaguzi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/17 hadi 2018/19 

Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Ripoti ya CAG ya mwaka 2018/19, ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa inaonesha kuwa kati 
ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa, Halmashauri 176 sawa na asilimia 95 zilipata Hati 
Zinazoridhisha, Halmashauri 9 sawa na asilimia 5 zilipata Hati Zenye Shaka na 
hakuna Mamlaka ya Serikali za Mitaa iliyopata Hati Isiyoridhisha wala Hati Mbaya 
kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 1.

WAJIBU inaipongeza Ofisi ya Rais – TAMISEMI pamoja na Halmashauri zilizoboresha  
usimamizi na uandaaji wa hesabu hadi kupelekea CAG kutotoa Hati Isiyoridhisha na  
Hati Mbaya kwa mwaka 2018/19. Mbali na kutokuwepo kwa Hati Isiyoridhisha na Hati  
Mbaya, ripoti ya CAG inaonesha mapungufu mbalimbali ambayo menejimenti za  
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mabaraza ya Madiwani ya Halmashauri husika   
zinatakiwa kufanyia kazi.

90% Hati
inayoridhisha

2016/17

90% Hati
inayoridhisha

9% Hati
Yenye Shaka

2% Hati
Isiyoridhisha

0% Hati
Isiyoridhisha

2017/18

94% Hati
inayoridhisha

4% Hati
Yenye Shaka

1% Hati
Isiyoridhisha

1% Hati
Isiyoridhisha

2018/19

95% Hati
inayoridhisha

5% Hati
Yenye Shaka

0% Hati
Isiyoridhisha

0% Hati
Isiyoridhisha

 b)

Kielelezo Na. 2: Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka 2016/17 hadi 
2018/19.  

4

Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo 
Katika mwaka wa fedha 2018/19, CAG alikagua jumla ya miradi ya maendeleo 455 na 
kutoa aina tatu za hati za ukaguzi ambapo; Hati Zinazoridhisha ni 441 sawa na asilimia 
96, Hati Zenye Shaka ni 13 sawa na asilimia 3 na Hati Isiyoridhisha ni moja sawa na 
asilimia 1. Mradi wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) uliotekelezwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni ndio uliopata hati isiyoridhisha. Kielelezo Na. 2 
kinaonesha mwenendo wa hati za Ukaguzi zilizotolewa katika Miradi ya Maendeleo 
kwa miaka mitatu mfululizo. 

2016/17 2017/18 2018/19

94% Hati
inayoridhisha 97% Hati

inayoridhisha
97% Hati

inayoridhisha

6% Hati
Yenye Shaka 3% Hati

Yenye Shaka
3% Hati

Yenye Shaka

0% Hati
Isiyoridhisha 0% Hati

Isiyoridhisha 0% Hati
Isiyoridhisha

4



Jambo la 2: Mapato ya Ndani katika Halmashauri Yaongezeka
Bajeti ya mapato ya ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka 2018/19 ilikuwa TZS. 725.63 
bilioni wakati makusanyo halisi yakiwa ni TZS 639.40 bilioni ikiwa ni tofauti ya TZS 86.23 bilioni sawa 
na asilimia 11. Kwa mwaka 2018/19, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 176 zilishindwa kukusanya TZS 86.23 
bilioni sawa na asilimia 11 ya bajeti ya mapato yake ya ndani ikilinganishwa na TZS 111.24 bilioni sawa 
na asilimia 16 ya 2017/18 kwa MSM 185. Kuendelea kuongezeka kwa mapato ya jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutoka TZS. 567.62 bilioni ya mwaka 2017/18 hadi TZS. 639.40 bilioni ni kutokana na 
Halmashauri 50 kukusanya zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa, mfano Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze 
ilikusanya asilimia 69 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa ambapo bajeti iliyoidhinishwa ni TZS. 4.36 bilioni 
na mapato halisi ni TZS. 7.37 bilioni.    

Aidha, kuna Halmashauri 30 ambazo hazikuweza kukusanya zaidi ya asilimia 41 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Halmashauri zilizoshindwa kukusanya zaidi ya asilimia 41 zimeongezeka kutoka 
Halmashauri 27 mwaka 2017/18 hadi kufikia Halmashauri 30 mwaka 2018/19 kama inavyoonekana 
katika kielelezo Na. 3.

Kielelezo Na 3: Halmashauri zilizoshindwa kukusanya mapato yake ya ndani kwa kipindi cha miaka 
miaka mitatu 2016/17 – 2018/19

Vilevile, kumekuwa na usimamizi mbovu wa mapato ya ndani kwa baadhi ya Halmashauri. Hii 
imepelekea CAG kushindwa kuthibitisha uhalali wa mapato ya ndani yaliyokusanywa na ruzuku 
iliyotolewa na Serikali Kuu katika Halmashauri tisa ambazo zilipata Hati Yenye Shaka kutokana na 
makosa katika taarifa zao za fedha.
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Athari:
Halmashauri 30 kushindwa kukusanya zaidi ya asilimia 41 ya mapato yake ya ndani kunapelekea 
kuongeza utegemezi kwa Serikali Kuu. Hali hii inaathiri moja kwa moja utendaji wa Halmashauri. 
Kwa mfano, katika mwaka 2018/19 CAG amebainisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 zilishindwa 
kutekeleza miradi ya maendeleo yenye thamani ya TZS. 24.70 bilioni  kutokana na kutotolewa  kwa 
fedha na Serikali Kuu au kutokana na makusanyo hafifu ya mapato ya ndani.
 
Ushauri:
Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye tathmini ya uwezo halisi wa vyanzo vyake vya mapato ili 
kupanga bajeti halisia. Aidha, Halmashauri ziimarishe mifumo ya kielektroniki na usimamizi wake 
(internal control) ya ukusanyaji wa mapato kutoka katika vyanzo vya ndani vilivyopitishwa. 

Jambo la 3: Sekta za Elimu na Afya kuathiriwa na Upungufu wa watumishi 162,342 
Ripoti ya CAG imeonesha mapitio ya idadi ya watumishi katika Halmashauri na kubaini upungufu wa 
watumishi 162,342 sawa na asilimia 33 ikilinganishwa na uhitaji wa watumishi 494,825 katika 
Halmashauri 169. Upungufu wa watumishi uliobainika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa umeathiri 
zaidi sekta za afya na elimu. Kielelezo Na. 4 kinaonesha upungufu wa watumishi katika Halmashauri 
kwa  miaka mitatu mfululizo kutoka mwaka 2016/17 hadi 2018/19

Kielelezo Na. 4: Upungufu wa Watumishi katika Halmashauri kwa Miaka Mitatu  Mwaka 2016/17 
hadi 2018/19.

Upungufu wa watumishi kwa sehemu kubwa ulichangiwa na Halmashauri, Ofisi ya 
Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina kwa kutochukua hatua stahiki kujaza nafasi zilizo 
wazi. Aidha, upungufu wa watumishi pia ulisababishwa na watumishi kuacha au kuachishwa kazi 
baada ya zoezi la uhakiki wa taarifa za watumishi katika mfumo wa LAWSON. Zoezi hilo lilibaini 
watumishi waliokuwa na vyeti vya kughushi ambao waliondolewa katika utumishi, bila kuwepo na 
mikakati ya kujaza nafasi zilizojitokeza ndani ya muda mfupi.  
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na asilimia 11. Kwa mwaka 2018/19, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 176 zilishindwa kukusanya TZS 86.23 
bilioni sawa na asilimia 11 ya bajeti ya mapato yake ya ndani ikilinganishwa na TZS 111.24 bilioni sawa 
na asilimia 16 ya 2017/18 kwa MSM 185. Kuendelea kuongezeka kwa mapato ya jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kutoka TZS. 567.62 bilioni ya mwaka 2017/18 hadi TZS. 639.40 bilioni ni kutokana na 
Halmashauri 50 kukusanya zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa, mfano Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze 
ilikusanya asilimia 69 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa ambapo bajeti iliyoidhinishwa ni TZS. 4.36 bilioni 
na mapato halisi ni TZS. 7.37 bilioni.    

Aidha, kuna Halmashauri 30 ambazo hazikuweza kukusanya zaidi ya asilimia 41 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Halmashauri zilizoshindwa kukusanya zaidi ya asilimia 41 zimeongezeka kutoka 
Halmashauri 27 mwaka 2017/18 hadi kufikia Halmashauri 30 mwaka 2018/19 kama inavyoonekana 
katika kielelezo Na. 3.

Kielelezo Na 3: Halmashauri zilizoshindwa kukusanya mapato yake ya ndani kwa kipindi cha miaka 
miaka mitatu 2016/17 – 2018/19

Vilevile, kumekuwa na usimamizi mbovu wa mapato ya ndani kwa baadhi ya Halmashauri. Hii 
imepelekea CAG kushindwa kuthibitisha uhalali wa mapato ya ndani yaliyokusanywa na ruzuku 
iliyotolewa na Serikali Kuu katika Halmashauri tisa ambazo zilipata Hati Yenye Shaka kutokana na 
makosa katika taarifa zao za fedha.
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Athari:
Halmashauri 30 kushindwa kukusanya zaidi ya asilimia 41 ya mapato yake ya ndani kunapelekea 
kuongeza utegemezi kwa Serikali Kuu. Hali hii inaathiri moja kwa moja utendaji wa Halmashauri. 
Kwa mfano, katika mwaka 2018/19 CAG amebainisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 zilishindwa 
kutekeleza miradi ya maendeleo yenye thamani ya TZS. 24.70 bilioni  kutokana na kutotolewa  kwa 
fedha na Serikali Kuu au kutokana na makusanyo hafifu ya mapato ya ndani.
 
Ushauri:
Mamlaka za Serikali za Mitaa zifanye tathmini ya uwezo halisi wa vyanzo vyake vya mapato ili 
kupanga bajeti halisia. Aidha, Halmashauri ziimarishe mifumo ya kielektroniki na usimamizi wake 
(internal control) ya ukusanyaji wa mapato kutoka katika vyanzo vya ndani vilivyopitishwa. 

Jambo la 3: Sekta za Elimu na Afya kuathiriwa na Upungufu wa watumishi 162,342 
Ripoti ya CAG imeonesha mapitio ya idadi ya watumishi katika Halmashauri na kubaini upungufu wa 
watumishi 162,342 sawa na asilimia 33 ikilinganishwa na uhitaji wa watumishi 494,825 katika 
Halmashauri 169. Upungufu wa watumishi uliobainika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa umeathiri 
zaidi sekta za afya na elimu. Kielelezo Na. 4 kinaonesha upungufu wa watumishi katika Halmashauri 
kwa  miaka mitatu mfululizo kutoka mwaka 2016/17 hadi 2018/19

Kielelezo Na. 4: Upungufu wa Watumishi katika Halmashauri kwa Miaka Mitatu  Mwaka 2016/17 
hadi 2018/19.

Upungufu wa watumishi kwa sehemu kubwa ulichangiwa na Halmashauri, Ofisi ya 
Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina kwa kutochukua hatua stahiki kujaza nafasi zilizo 
wazi. Aidha, upungufu wa watumishi pia ulisababishwa na watumishi kuacha au kuachishwa kazi 
baada ya zoezi la uhakiki wa taarifa za watumishi katika mfumo wa LAWSON. Zoezi hilo lilibaini 
watumishi waliokuwa na vyeti vya kughushi ambao waliondolewa katika utumishi, bila kuwepo na 
mikakati ya kujaza nafasi zilizojitokeza ndani ya muda mfupi.  
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Athari:
Upungufu wa watumishi katika Halmashauri unapunguza ufanisi wa utendaji kazi katika kuhudumia 
wananchi. Mfano, kumekuwepo na vituo vya afya ambavyo vimejengwa hususani maeneo ya vijijini 
bila kuwepo watumishi wa kutosha. Aidha, katika sekta ya elimu, CAG alibaini uhaba wa walimu wa 
kutofika uwiano stahiki kati ya mwalimu na wanafunzi (1:45) katika shule za msingi.

Ushauri: 
Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Hazina ziweke mikakati ya 
kuajiri watumishi ili kujaza nafasi zilizo wazi. Pia, Serikali iboreshe sera na taratibu za ajira ya 
watumishi wa umma.

Jambo la 4: Mapungufu ya Usimamizi wa Mfuko wa Mikopo kwa Wanawake, Vijana na Watu 
wenye Ulemavu.
Kifungu cha 37A (4) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa, 2019) 
inazitaka halmashauri kuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani kwenda kwenye mfuko huo. 
Lengo la uamuzi huu ni kuwakomboa kiuchumi wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.
Ripoti ya CAG inabainisha kuwepo kwa kasoro kadhaa katika usimamizi wa Mfuko wa Mikopo kwa 
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu kama ifuatavyo;
 i. Halmashauri 115 hazikuchangia jumla ya TZS. 9.93 bilioni kwenye Mfuko wa Mikopo ya  
    Maendeleo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu. 
 ii. Mamlaka ya Serikali za Mitaa zimeshindwa kukusanya kiasi cha TZS. 13.79 bilioni sawa na  
     asilimia 59 ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu wenye   
    Ulemavu kwa mwaka 2018/19. Hii inatokana na kutokuwepo kwa udhibiti wa uhakika wa  
    utoaji na ufuatiliaji wa mikopo hiyo.
Mwenendo wa fedha ambazo hazikutolewa na fedha ambazo hazikurejeshwa katika Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kwa kipindi cha miaka mitatu (2016/17 – 2018/19) ni kama 
inavyoonekana katika kielelezo Na. 5. 
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7

Kielelezo Na 5: Fedha ambazo hazikutolewa  hazikurejeshwa katika Mfuko wa Wanawake, Vijana 
na Watu Wenye Ulemavu (2016/17 – 2018/19).

Athari: 
Halmashauri kutochangia TZS.9.93 bilioni pamoja na kutokurejeshwa kwa asilimia 59 ya fedha za 
Mfuko, kumerudisha nyuma jitihada za Serikali katika kuwakomboa kiuchumi walengwa wa mfuko 
huu. Aidha, kutokuwa na usimamizi mzuri na uendeshaji wa mfuko huu kunaweza kusababisha 
mfuko huu kukosa uendelevu.
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Athari:
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bila kuwepo watumishi wa kutosha. Aidha, katika sekta ya elimu, CAG alibaini uhaba wa walimu wa 
kutofika uwiano stahiki kati ya mwalimu na wanafunzi (1:45) katika shule za msingi.

Ushauri: 
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kuajiri watumishi ili kujaza nafasi zilizo wazi. Pia, Serikali iboreshe sera na taratibu za ajira ya 
watumishi wa umma.
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    Ulemavu kwa mwaka 2018/19. Hii inatokana na kutokuwepo kwa udhibiti wa uhakika wa  
    utoaji na ufuatiliaji wa mikopo hiyo.
Mwenendo wa fedha ambazo hazikutolewa na fedha ambazo hazikurejeshwa katika Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu kwa kipindi cha miaka mitatu (2016/17 – 2018/19) ni kama 
inavyoonekana katika kielelezo Na. 5. 
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Athari: 
Halmashauri kutokuzingatia matakwa ya sheria na kanuni za ununuzi wa umma katika kutekeleza 
miradi ya maendeleo, kunasababisha kuwepo na mianya ya ubadhirifu na rushwa. Hali hiyo 
inasababisha kupokewa vifaa visivyokuwa na viwango au vigezo vilivyoainishwa, kupotea kwa vifaa, 
miradi kufanywa chini ya kiwango hivyo kusababisha kutokuwepo kwa thamani ya fedha.

Ushauri: 
Wizara ya Fedha na Mipango ifanye tathmini ya utendaji wa idara ya Sera katika Ununuzi wa Umma 
(PPPD) ili kuboresha uwezo wa kutekeleza majukumu yake ya Usimamizi na Ufuatiliaji wa uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.
Wizara ya Fedha na Mipango izipatie uwezo wa kifedha na watumishi idara ya Sera ya Ununuzi wa 
Umma (PPPD) na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ili ziweze kusimamia ipasavyo 
matumizi ya mfumo wa manunuzi ya umma kwa njia ya mtandao (e-Procurement System) 
ujulikanao kama TANEPs. Hii, itaongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa mikataba. Pia, 
mfumo huu utasaidia kupunguza ukiukwaji wa sheria ya Manunuzi ya Umma. Aidha, ifahamike kuwa 
matumizi ya kielektroniki bila usimamizi bora (internal control) ni hatari kwa uwajibikaji.
Serikali iwachukulie hatua za kinidhamu Maafisa Ugavi ambao hawazingatii Sheria na Kanuni za 
manunuzi wakati wakishughulikia upatikanaji wa huduma, vifaa na miundombinu ya serikali na 
taasisi zake. Pia, Asasi za Kiraia na vyombo vya Habari viendelee kuuelimisha umma juu ya nafasi ya 
wananchi katika kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya miradi ya maendeleo ili kupunguza ukiukwaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Jambo la 6:  Matumizi yasiyo na tija kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Kwa mwaka 2018/19, kulikuwa na matumizi yasiyo na tija kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
Matumizi hayo ni pamoja na:
 i.
 ii.

 iii.

 iv. 

Athari: 
Kutokana na mapungufu yaliyoainishwa hapo juu, Serikali imepoteza jumla ya TZS 15.74 bilioni 
kupitia kufanyika kwa manunuzi yasiyo na tija. Fedha hizi zingeweza kupelekwa kwenye huduma 
nyingine za kijamii kama Afya, Elimu au Maji.

Ushauri: 
Serikali kupitia OR- TAMISEMI iendelee kuzisimamia Halmashauri katika kuimarisha mifumo yake ya 
ndani ili kuzuia mianya ya upotevu wa fedha. Aidha, Menejimenti, Kamati za ukaguzi za Halmashauri 
pamoja na Mabaraza ya Madiwani yahakikishe utekelezaji wa matakwa ya kisheria ya udhibiti wa 
mifumo ya ndani. Vilevile, OR-TAMISEMI inashauriwa kwanza, ifanye ukaguzi maalumu wa fedha TZS 
9.68 bilioni ambazo zilitumika pasipo udhibiti madhubutu katika akaunti ya amana na kuwachukulia 
hatua waliohusika. Pia, OR-TAMISEMI inashauriwa kuandaa mwongozo utakaosimamia uendeshaji 
wa mfuko wa amana kwa ufanisi zaidi.
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Athari: 
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mfumo huu utasaidia kupunguza ukiukwaji wa sheria ya Manunuzi ya Umma. Aidha, ifahamike kuwa 
matumizi ya kielektroniki bila usimamizi bora (internal control) ni hatari kwa uwajibikaji.
Serikali iwachukulie hatua za kinidhamu Maafisa Ugavi ambao hawazingatii Sheria na Kanuni za 
manunuzi wakati wakishughulikia upatikanaji wa huduma, vifaa na miundombinu ya serikali na 
taasisi zake. Pia, Asasi za Kiraia na vyombo vya Habari viendelee kuuelimisha umma juu ya nafasi ya 
wananchi katika kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya miradi ya maendeleo ili kupunguza ukiukwaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.
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Athari: 
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kupitia kufanyika kwa manunuzi yasiyo na tija. Fedha hizi zingeweza kupelekwa kwenye huduma 
nyingine za kijamii kama Afya, Elimu au Maji.

Ushauri: 
Serikali kupitia OR- TAMISEMI iendelee kuzisimamia Halmashauri katika kuimarisha mifumo yake ya 
ndani ili kuzuia mianya ya upotevu wa fedha. Aidha, Menejimenti, Kamati za ukaguzi za Halmashauri 
pamoja na Mabaraza ya Madiwani yahakikishe utekelezaji wa matakwa ya kisheria ya udhibiti wa 
mifumo ya ndani. Vilevile, OR-TAMISEMI inashauriwa kwanza, ifanye ukaguzi maalumu wa fedha TZS 
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Jambo la 7: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo
Kutokana na ripoti ya CAG ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo iliyojumuisha miradi ya Serikali Kuu 
na Serikali za Mitaa ya mwaka 2018/19 imeonesha kuwepo kwa mapungufu ya utekelezaji katika 
sekta za Uchukuzi na Maji kama ifuatavyo.
 a)
 

 b)

11

Kutolipwa kwa madai ya wakandarasi TZS. 1.03 trilioni kwa miradi ya sekta ya 
uchukuzi
CAG alibaini madai ya TZS.1.03 trilioni kwa wakandarasi ambao walitekeleza miradi ya 
ujenzi ya barabara na viwanja vya ndege kupitia TANROADS. Deni hilo lilitokana na 
ucheleweshwaji wa malipo kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kwenda 
TANROADS, na kushindwa kuwalipa kwa wakati wakandarasi, wahandisi washauri 
na watu walioathiriwa na utekelezaji wa miradi hiyo. Mchanganuo wa deni la TZS. 1.03 
trilioni umeoneshwa kama ifuatavyo: 
 •Malipo ya Hati za Madai ya kazi TZS. 794.09 bilioni.
 •Malipo ya riba zitokanazo na kuchelewesha malipo TZS. 224.03 bilioni.
 •Fidia kwa watu walioathiriwa na miradi TZS. 13.02 bilioni.
Pia, CAG alibaini kucheleweshwa kwa malipo ya TZS. 8.64 bilioni ya kazi 
zilizotekelezwa kupitia mikataba 43 ya Programu ya Maendeleo katika Sekta ya Maji 
(WSDP). 

Miradi ya maji ya TZS.3.11 bilioni Imekamilika lakini haifanyi kazi.
Katika Manispaa ya Singida, CAG alibaini miradi saba iliyotekelezwa na Programu ya 
Maendeleo katika Sekta ya Maji (WSDP) yenye thamani ya TZS 3.11 bilioni ambayo 
haifanyi kazi japokua imekamilika tangu Juni 2017. Hali hii inatokana na uharibifu wa 
miundombinu ya maji na upatikanaji wa maji kwa kiwango kidogo kutoka kwenye 
vyanzo. Aidha, vituo vya maji vipatavyo 3,576 vilivyo chini ya watekeleza miradi 17 
katika maeneo mbalimbali nchini havitoi maji kutokana na kutofanyiwa matengene-
zo ya mara kwa mara.
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Jambo la 8: Uhaba wa miundombinu ya elimu katika Shule za Msingi na Sekondari. 
CAG aliainisha upungufu wa miundombinu ya elimu (vyumba vya madarasa, maabara, vyoo, 
mabweni, madawati na nyumba za walimu) katika shule za msingi na sekondari katika Halmashauri 
30 zilizofanyiwa tathimini. Uhaba wa nyumba za walimu ndio mkubwa zaidi ambapo uhaba huo 
katika shule za sekondari ni asilimia 86 wakati kwenye shule za msingi ni asilimia 76. Uhaba wa 
matundu ya vyoo unafuata kwa kuwa na asilimia 40 kwenye shule za sekondari wakati shule za 
msingi zikiwa na asilimia 57. Uhaba huo ni kama unavyooneshwa kwenye kielelezo Na. 7.

Kielelezo Na. 7: Taarifa juu ya Uhaba wa miundombinu ya elimu katika Shule za Msingi na 
Sekondari 

Athari:
Upungufu wa nyumba za walimu unashusha morali ya kazi kwa watendaji hasa kwenye shule za 
vijijini ambapo hakuna nyumba za kupanga na kusababisha watendaji hao kutembea umbali mrefu 
ili kufika maeneo yao ya kazi. Aidha, upungufu wa matundu ya vyoo huathiri afya na utulivu wa 
wanafunzi hususan wanafunzi wa kike na wale wenye mahitaji maalum. Hali hiyo huchangia kwa 
kiasi kikubwa ushukaji wa mahudhurio na kiwango cha elimu nchini.
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Ushauri:
OR-TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia washirikiane katika kutekeleza mikakati 
iliyopo ya uboreshwaji wa miundombinu ya shule. Pia, Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziendelee 
kushirikisha wananchi kwenye mipango ya maendeleo ya shule ili kuchangia nguvukazi katika 
kuibua na kuboresha miundombinu ya shule za msingi na sekondari nchini.

Jambo la 9: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita
Jambo hili, linazungumzia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG pamoja na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Usimamizi wa Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC). 

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Ripoti ya CAG 2018/19 inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 11 yaliyotolewa na CAG mwaka 2017/18, 
hakuna pendekezo lolote lililotekelezwa kikamilifu, mapendekezo 2 sawa na asilimia 18 yapo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji na mapendekezo 9 sawa na asilimia 82 hayajatekelezwa kabisa. 

Hata hivyo, kwa mujibu wa uchambuzi wa WAJIBU kwa miaka mitatu (2015/16, 2016/17 na 2017/18) 
unaonesha hakuna pendekezo lolote lililotekelezwa kikamilifu. Hii ni kutokana na Mabaraza ya 
Madiwani, Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali (IAGD) pamoja na OR-TAMISEMI kutotilia 
mkazo utekelezaji wa mapendekezo yanayotolewa na CAG. 

Kwa mujibu wa Ripoti ya CAG, utekelezaji wa mapendekezo yaliyojumuishwa kwenye Ripoti Kuu ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hairidhishi kutokana na jitihada hafifu za Maafisa Masuuli katika 
kushughulikia mapungufu yaliyobainishwa. Kielelezo Na. 8 kinaonesha hali ya Utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa miaka mitatu 2015/16 – 2017/18.

Kielelezo Na. 8: Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
Miaka Mitatu 2015/16 – 2017/18
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Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya LAAC 
Kamati ya LAAC, hupitia ripoti ya CAG ya mwaka husika pamoja na kuwahoji Maafisa Masuuli juu ya 
hoja zilizoibuliwa na CAG kisha hutoa maagizo ambayo yanapaswa kutekelezwa na Maafisa hao.
Hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC katika ripoti ya mwaka 2018/19 inaonesha kwamba; kati ya 
maagizo 958 yaliyotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 158 ni maagizo 388 tu sawa na asilimia 41 
yaliyotekelezwa, maagizo 274 sawa na asilimia 28 yanaendelea kutekelezwa, maagizo 281 sawa na 
asilimia 29 hayajatekelezwa na maagizo 16 sawa na asilimia 2 yamepitwa na wakati. 

Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa Miaka Iliyopita katika Miradi ya 
Maendeleo
Ripoti ya CAG ya Miradi ya Maendeleo ya mwaka 2018/19 inaonesha kati ya mapendekezo 5,185 
yaliyotolewa na CAG mwaka 2017/18, ni mapendekezo 1,555 sawa na asilimia 30 yaliyotekelezwa; 
mapendekezo 1,061 sawa na asilimia 20 yanaendelea kutekelezwa; mapendekezo 1,772 sawa na 
asilimia 34 hayajatekelezwa; mapendekezo 388 sawa na asilimia 8 yamejirudia (Haya ni 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwa muda mrefu na yamejirudia lakini bado hayajapitwa na 
wakati) na mapendekezo 409 sawa na asilimia 8 yamepitwa na wakati. 
Kiujumla, ripoti ya CAG inaonesha utekelezaji wa mapendekezo yake bado upo chini ya asilimia 50. 
Hali hii, inasababisha kupungua kwa ufanisi na umahiri katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
Kielelezo na. 9 kinaeleza mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa miaka mitatu 
2016/17- 2018/19;

Kielelezo Na. 9 Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa miaka mitatu 2016/17- 
2018/19
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Athari:
Utekelezaji hafifu wa mapendekezo yanayotolewa na CAG unapunguza uwajibikaji na ufanisi katika 
utendaji wa serikali. Vilevile, unasababisha upotevu wa rasilimali za umma ambazo zingepaswa 
kuokolewa kutokana na utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG.

Ushauri:
WAJIBU inashauri yafuatayo;
 i•  Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali na OR-TAMISEMI kuendelea kutilia mkazo  
 utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa kuhakikisha vikao  
 vyote vya Halmashauri vinakuwa na ajenda ya kudumu ambayo ni utekelezaji wa   
 mapendekezo ya CAG.
 ii• OR-TAMISEMI iimarishe kamati za ukaguzi za Halmashauri.  
 iii•Kamati ya LAAC iendelee kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yanayotolewa na CAG na  
 mapendekezo yake  ili kuongeza uwajibikaji na ufanisi katika usimamizi wa rasilimali za  
 Umma.  
 iv•Asasi za kiraia na vyombo vya habari vinapaswa kujadili mapendekezo aliyoyatoa CAG
 na maelekezo yaliyotolewa na kamati za usimamizi za kudumu za Bunge ili kuielimisha jamii,  
 kuyafahamu na kufuatilia utekelezaji wake. 
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HITIMISHO
Mambo tisa yaliyochambuliwa yameonesha matokeo chanya na hasi katika utendaji wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. Dosari zilizoonekana katika Manunuzi ya 
Umma, Usimamizi wa matumizi ya fedha za umma, Upangaji wa Mipango na bajeti na utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG/LAAC  zinatokana na ukiukwaji wa sheria na miongozo mbalimbali ikiwemo 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2011, Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 
(iliyorekebishwa, 2019) pamoja na Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008.

WAJIBU inashauri Kamati ya Kudumu ya Bunge (LAAC), Wizara ya OR-TAMISEMI, Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora pamoja na 
Wizara ya Fedha na Mipango kufuatilia na kutekeleza kikamilifu mapendekezo yaliyotolewa na CAG.
 
Aidha, utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG na yanayoshauriwa na WAJIBU ni muhimu 
yakatekelezwa ili kukuza na kuendeleza uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma nchini.

WAJIBU inapenda kuwakaribisha wasomaji na wadau wa uwajibikaji kutumia ripoti hii katika 
kuelimisha Umma juu ya ripoti za CAG ili kukuza uwajibikaji nchini.

NB: Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2018/19 tembelea tovuti ya Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi (NAOT) ambayo ni https://www.nao.go.tz. 
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