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UTANGULIZI
Ripoti ya Uwajibikaji ya Serikali Kuu na Mashirika ya Umma imeandaliwa kutokana na ripoti za 
ukaguzi za Serikali Kuu na Mashirika ya Umma za mwaka 2018/19 zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG). 
Dhumuni la ripoti hii ya uwajibikaji ni kurahisisha ripoti za CAG ili kuwawezesha wadau wa uwajibikaji 
kuelewa umuhimu wa mapendekezo yaliyomo kwenye ripoti za CAG ili kukuza uwajibikaji hapa 
nchini. Taasisi ya WAJIBU inatarajia ripoti hii itawakumbusha watendaji wa Serikali na Mashirika ya 
Umma umuhimu wa kutekeleza mapendekezo yanayotolewa na CAG. Vilevile, ripoti hii 
itawawezesha wananchi kuelewa namna rasilimali zao zilivyotumika katika kuwaletea maendeleo.
Ripoti imefafanua kuhusu umuhimu wa ukaguzi, maoni ya ukaguzi pamoja na mambo kumi (10) kati 
ya mambo mbalimbali yaliyoibuliwa na CAG kwenye Serikali Kuu na Mashirika ya Umma.
Ripoti hii imeandaliwa na Taasisi ya WAJIBU kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) 
nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (GFG). Aidha, ripoti hii 
inasambazwa nchi nzima kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) kupitia Mradi wa 
Uwajibikaji Tanzania Awamu ya Pili (AcT2), Ubalozi wa Ufalme wa Norway na Foundation for Civil 
Society (FCS).
WAJIBU inawakaribisha wadau wote wa uwajibikaji kuisoma ripoti hii na kutoa maoni 
yatakayochangia kuboresha ripoti zitakazofuata.
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itawawezesha wananchi kuelewa namna rasilimali zao zilivyotumika katika kuwaletea maendeleo.
Ripoti imefafanua kuhusu umuhimu wa ukaguzi, maoni ya ukaguzi pamoja na mambo kumi (10) kati 
ya mambo mbalimbali yaliyoibuliwa na CAG kwenye Serikali Kuu na Mashirika ya Umma.
Ripoti hii imeandaliwa na Taasisi ya WAJIBU kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) 
nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (GFG). Aidha, ripoti hii 
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Umuhimu wa Ukaguzi wa Hesabu
Ukaguzi wa hesabu kwenye Sekta ya Umma ni utaratibu wa kupitia usahihi wa taarifa za mapato, 
matumizi, mali, madeni pamoja na utendaji wa taasisi husika za umma ili kubaini kama sheria, 
kanuni, taratibu na thamani ya fedha zimezingatiwa.

Ni muhimu kwa wadau wa uwajibikaji kuzielewa taarifa za ukaguzi katika sekta ya umma ili 
kufahamu jinsi rasilimali za umma zilivyotumika na kuwawezesha wananchi kudai uwajibikaji kwa 
maendeleo ya Taifa.

Hati ya Ukaguzi
Baada ya kukamilisha ukaguzi, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hutoa Hati ya 
Ukaguzi kwa kila taasisi ya umma iliyokaguliwa. Hati ya Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi yatokanayo na 
ukaguzi alioufanya kwenye hesabu za taasisi au mamlaka yoyote ya serikali.

Hati ya Ukaguzi inatolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ikiwa ni kielelezo cha 
ubora wa uandaaji wa hesabu na taarifa nyingine za fedha zilizokaguliwa. Hati ya Ukaguzi inaonesha 
ni kwa kiwango gani hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 
uandaaji hesabu katika sekta ya umma (IPSASs), viwango vya kimataifa vya uandaaji hesabu katika 
sekta binafsi (IFRS) pamoja na matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
Hesabu (NBAA).

Katika ukaguzi wake, CAG hutoa aina nne za Hati za UKaguzi kama ifuatavyo; Hati Inayoridhisha 
(Unqualified), Hati Yenye Shaka (Qualified), Hati Isiyoridhisha (Adverse) na Hati Mbaya - Kushindwa 
kutoa hati (Disclaimer of Opinion).
Mkaguzi anapotoa Hati Safi ya ukaguzi haimainishi kuwa kwenye Taasisi iliyokaguliwa haina dosari 
zozote maana ukaguzi hufanywa kwa kuchagua miamala michache (sample transactions) na siyo 
miamala yote (100% transactions)
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MAMBO YALIYOCHAMBULIWA KATIKA UKAGUZI WA MWAKA 2018/19
Sehemu hii, inazungumzia mambo kumi (10) kati ya mambo mbalimbali yaliyo katika ripoti za CAG. 
Mambo hayo ni pamoja na mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika ukaguzi wa Serikali Kuu 
na Mashirika ya Umma na mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita. 
WAJIBU imechambua mambo hayo kumi kama ifuatavyo.

Jambo la 1: Hati za Ukaguzi kwa Mwaka 2018/19
Ripoti za ukaguzi za mwaka 2018/19 zinaonesha kupungua kwa uwiano wa hati zinazoridhisha 
ukilinganisha na jumla ya hati zilizotolewa katika Serikali Kuu kwa mwaka 2017/18. Kumekuwa na 
ongezeko la uwiano wa Hati Zinazoridhisha katika Mashirika ya Umma kwa kipindi hicho. Mwenendo 

wa Hati zilizotolewa katika Serikali Kuu na Mashirika ya Umma ni kama ifuatavyo. 

 a) 

Kielelezo Na. 1 kinaonesha mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Serikali Kuu kwa kipindi 
cha miaka mitatu (2016/17 hadi 2018/19).

 b)
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2016/17

87%

10%
2% 2%

93%

4% 1% 2%

86%

8%
2% 4%

Hati zinazoridhisha Hati zenye shaka Hati zisizoridhisha Hati mbaya

2017/18 2018/19

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika ukaguzi wa Serikali Kuu
Kwa mwaka wa fedha 2018/19, ripoti ya CAG inaonesha kati ya taasisi 296 ambazo 
ukaguzi wake ulikamilika, taasisi 294 zilipata hati za ukaguzi. Taasisi 253 sawa na 
asilimia 86 zilipata Hati Zinazoridhisha, taasisi 24 sawa na asilimia 8 zilipata Hati Zenye 
Shaka, taasisi 5 sawa na asilimia 2 zilipata Hati Zisizoridhisha na taasisi 12 sawa na 
asilimia 4 zilipata Hati Mbaya. CAG hakuweza kutoa hati kwa Ofisi ya Ubalozi wa 
Havana, Cuba pamoja na hesabu za Mfuko Mkuu wa Hazina (Consolidated Fund) kwa 
kuwa hesabu hizo hazikuwa zimeandaliwa mpaka ukaguzi ulipokamilika. Hii ni 
kinyume na matakwa ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 Kifungu cha 25 (1) 
kama ilivyorekebishwa.

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Mashirika ya Umma
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/19, CAG alikagua na kukamilisha kaguzi za 
mashirika 148 na kutoa maoni yake ya ukaguzi. Kati ya Mashirika hayo 148, Mashirika 
147 yalipata Hati Inayoridhisha, Shirika moja lilipata Hati Isiyoridhisha na hapakuwa na 
hati yoyote mbaya au Yenye Shaka. Shirika ambalo lilipata Hati isiyoridhisha ni 
Kampuni ya STAMIGOLD kampuni tanzu ya STAMICO. 
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Athari
Kutoandaliwa kwa hesabu za Mfuko Mkuu wa Hazina kwa wakati kunasababisha kukosekana kwa 
uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma kwenye mfuko huo.

Ushauri:
Wizara ya Fedha na Mipango ihakikishe kuwa hesabu za Mfuko Mkuu wa Hazina zinaandaliwa kwa 
wakati na kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji Hesabu (IPSASs) na matamko 
yanayotolewa na NBAA na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali.

STAMICO ambayo ndiyo kampuni mama ya STAMIGOLD iiwajibishe Bodi ya Wakurugenzi ya 
STAMIGOLD kwa kushindwa kutimiza wajibu wake wa kisheria wa kusimamia utayarishaji wa 
Hesabu kwa ajili ya ukaguzi.

Jambo la 2: Uhalisia wa Bajeti ya Serikali 
Kwa mwaka 2018/19, kulingana na bajeti iliyopitishwa, Serikali ilipanga kukusanya kiasi cha TZS 32.48 
trilioni lakini iliweza kukusanya TZS 25.82 trilioni sawa na asilimia 79. Hivyo, Serikali ilishindwa 
kukusanya kiasi cha TZS 6.66 trilioni sawa na asilimia 21 ukilinganisha na bajeti iliyoidhinishwa na 
Bunge. Kwa hali hii ya utekelezaji, inaonesha Serikali imeendelea kuwa na bajeti ambayo haiakisi 
uhalisia wa vyanzo vya mapato vinavyotarajiwa. Mwenendo wa bajeti iliyoidhinishwa na makusanyo 
halisi kwa kipindi cha Mwaka 2015/16 hadi 2018/19 ni kama inavyooneshwa kwenye kielelezo Na. 2.
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Mwaka

2015/16

2016/17

2017/18

2018/19

5

Makisio
TZS Trilioni

22.43

29.54

31.71

32.48

Halisi
TZS Trilioni

21.11

25.31

27.70

25.82

Asilimia

94.13

85.67

87.34

79.50

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa bajeti iliyoidhinishwa na Bunge na makusanyo halisi kwa kipindi cha 
mwaka 2015/16 hadi 2018/19.

Athari:
Serikali kutokukusanya asilimia 21 ya mapato iliyotarajia, kunafanya utekelezaji wa bajeti kutofikia 
malengo yaliyopangwa. Mfano, ripoti ya CAG inaonesha kulikuwa na Halmashauri 157 ambazo 
zilipokea ruzuku za miradi ya maendeleo TZS 628.64 bilioni sawa na asilimia 53 tofauti na bajeti 
iliyopangwa ya TZS 1.19 trilioni. 

Vilevile, Serikali kutofikia malengo ya ukusanyaji wa mapato kunaifanya bajeti kutotumika kama 
dhana ya kudhibiti matumizi. Pia, CAG alihoji Serikali kutoa TZS 2.44 trilioni katika Mfuko Mkuu wa 
Serikali kiasi ambacho ni zaidi ya fedha zilizoingizwa katika mfuko huo. Hii ni ongezeko la TZS 2.03 
trilioni ukilinganisha na mwaka 2017/18 ambapo Serikali ilitoa kiasi zaidi cha TZS 415.83 bilioni kutoka 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali.

Ushauri:
Serikali ifanye tathimini ya vyanzo vyake vya mapato ili kuweza kufanya makisio halisia. Aidha, Serikali 
inashauriwa kupanua wigo wa mapato yake pamoja na kuimarisha usimamizi wa mapato yake. 

Jambo la 3: Kukiukwa kwa sheria zinazosimamia uendeshaji wa Mfuko Mkuu wa Hazina
Ripoti ya CAG ya mwaka 2018/19 imeonesha mapungufu mbalimbali yaliyosababishwa na 
kutozingatiwa kwa sheria zinazosimamia uendeshaji wa Mfuko Mkuu wa Hazina. Ibara ya 35 (1) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) inataka 
makusanyo yote ya Serikali kuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina.
Mapungufu hayo ni kama yafuatayo:
 a) Kutopelekwa makusanyo kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kiasi cha TZS 1.73 trilioni na 

makusanyo ya mapato ya ndani ya Mamlaka ya Serikali za Mtaa kiasi cha TZS 553.38 
bilioni kutokupelekwa katika Mfuko Mkuu wa Hazina. Pia, kulikuwa na kiasi cha TZS 1.17 
trilioni kutoka mikopo ya nje ambayo ilipelekwa moja kwa moja kwenye miradi bila 
kuingia katika Mfuko Mkuu wa Hazina. Dosari hii imekuwa ikijitokeza kwa miaka 
mitatu mfululizo kama inavyoonyesha kwenye kielelezo Na. 3 kuanzia mwaka 2016/17 
hadi 2018/19:

Mwaka

2015/16

2016/17

2017/18

2018/19
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Wakala wa Barabara Vijijini (TARURA) iliingia hasara ya jumla ya TZS 0.27 bilioni 
kutokana na udhaifu katika usimamizi wa mikataba. Hasara hii ilisababishwa na 
mipango duni ya manunuzi TZS 0.15 bilioni; kuenguliwa kwa mzabuni mwenye bei ya 
chini kinyume na taratibu TZS. 0.04 bilioni; kazi za ujenzi wa barabara ambazo 
hazikufanyika TZS 0.03 bilionipamoja na kutodai fedha ya dhamana TZS 0.05 bilioni. 
Wakala wa Majengo (TBA) ilipata hasara ya TZS 8.85 bilioni kutokana na kukataliwa 
kwa madai ya ongezeko la kazi iliyoifanya bila kupata idhini ya mwajiri ambaye ni 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC).
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula ilipata hasara ya TZS 0.69 bilioni iliyotokana na  
kuhamisha eneo la mradi wa ujenzi baada ya kazi za ujenzi kuwa zimeanza.

Kielelezo Na. 3 Kiasi cha Fedha ambazo hazikuwasilishwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kwa 
mwaka 2016/17 hadi 2018/19

 b) 

Athari:
Kuwepo kwa mapungufu na dosari katika usimamizi wa Mfuko Mkuu wa Hazina kunaweza 
kupelekea kutokuwa na mtiririko mzuri wa makusanyo na matumizi hivyo Kufanya bajeti kutokuwa 
kigezo cha kusimamia matumizi ya rasilimali za Umma.
Ushauri:
Kutokana na Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mapato yote ya Serikali ni muhimu 
yakaingizwa kwanza kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kabla ya matumizi kufanyika. Taasisi zote za 
umma na Halmashauri zizingatie Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 kifungu cha 11 
kinachoelekeza makusanyo yote ya mapato ya Serikali kuingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina 
kabla ya matumizi.

Jambo la 4: Hasara zilizojitokeza katika usimamizi wa Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 
mwaka 2011 katika Serikali Kuu
CAG alibaini hasara ya kiasi cha TZS 9.82 bilioni iliyotokana na kutozingatiwa kwa Sheria ya Ununuzi 
wa Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake. Hasara hizi ni kama zifuatavyo;
 a)

 b)

 c)
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2016/17 2017/18 2018/19
Serikali kutoa TZS 2.46 trilioni zaidi ya kiasi kilichopokelewa kwenye Mfuko Mkuu wa 
Hazina. CAG ameonesha kuwa kiasi cha TZS 26.70 trilioni kilitolewa katika Mfuko Mkuu 
wa Hazina. Kiasi hiki ni zaidi kwa TZS 2.46 trilioni ikilinganishwa na kiasi cha TZS 24.24 
trilioni kilichopokelewa kwenye mfuko huo. Hii ni ongezeko la TZS 2.03 trilioni 
ukilinganisha na  mwaka 2017/18 ambapo Serikali ilitoa kutoka kwenye Mfuko Mkuu 
wa Hazina kiasi cha TZS  415.83 bilioni zaidi. 

Manunuzi ya kiasi cha TZS 16.7 bilioni yaliyofanywa na Serikali Kuu na taasisi zake bila kuzingatia 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011. Baadhi ya mapungufu hayo ni;
 a)

 b)

 c)

 d)

Athari
Kutozingatiwa kwa Sheria ya Ununuzi wa Umma kumeisababishia Serikali hasara ya TZS 26.52 bilioni. 
Pia, kunapelekea upotevu wa vifaa na kusababisha mianya ya rushwa na ubadhirifu wa fedha za 
umma hivyo kufanya Serikali kushindwa kutoa huduma bora za kijamii. 

Ushauri
Wizara ya Fedha na Mipango ifanye tathmini ya utendaji wa idara ya Sera katika Ununuzi wa Umma 
(PPPD) ili kuboresha uwezo wa kutekeleza majukumu yake ya Usimamizi na Ufuatiliaji wa uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.
Wizara ya Fedha na Mipango izipatie uwezo wa kifedha na watumishi idara ya Sera ya Ununuzi wa 
Umma (PPPD) na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) ili ziweze kusimamia ipasavyo 
matumizi ya Mfumo wa Ununuzi wa Umma kwa njia ya Mtandao (e-Procurement System) ujulikanao 
kama TANEPs. Hii, itaongeza uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa mikataba. Pia, mfumo huu 
utasaidia kupunguza ukiukwaji wa sheria ya Ununuzi wa Umma. 

7

Ununuzi wa vifaa na huduma nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka TZS 3.61 bilioni. 
Kutowasilishwa kwa kodi ya zuio kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kiasi cha TZS 0.52 
bilioni.
Ununuzi wa vifaa na huduma bila mikataba TZS 5.46 bilioni hii ikiwa ni ongezeko la TZS 
4.29 bilioni sawa na asilimia 365 ikilinganishwa na TZS 1.17 bilioni ya mwaka 2017/18.
Mapokezi ya vifaa visivyokaguliwa vyenye thamani ya TZS 1.62 bilioni kwa mwaka 
2018/19. Hii inaonesha ongezeko la TZS 0.99 bilioni sawa na asilimia 158 kutoka TZS 0.63 
bilioni ya mwaka 2017/18.
Vifaa vilivyonunuliwa bila kuandikishwa kwenye vitabu vya stoo TZS 5.49 bilioni, hii ni 
ongezeko la TZS 5.15 bilioni kutoka TZS 0.34 bilioni ya mwaka wa fedha 2017/18.
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Serikali iwachukulie hatua za kinidhamu Maafisa Ugavi ambao hawazingatii Sheria na Kanuni za 
manunuzi wakati wakishughulikia upatikanaji wa huduma, vifaa na miundombinu ya serikali na 
taasisi zake. Pia, Asasi za Kiraia na Vyombo vya Habari viendelee kuelimisha umma juu ya nafasi ya 
wananchi katika kufuatilia utekelezaji wa mikataba ya miradi ya maendeleo ili kupunguza ukiukwaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma.

Jambo la 5: Kuongezeka kwa Mashirika ya Umma Yasiyo na Bodi
Bodi za Wakurugenzi au Wadhamini ni mamlaka za usimamizi kwa taasisi za umma ambazo zina 
majukumu muhimu ya huhakikisha utekelezaji wa shughuli za taasisi hizo zinakuwa kwa maslahi ya 
umma. Bodi za Wakurugenzi/Wadhamini zinawajibika kutoa maamuzi yanayoleta mwelekeo wa 
taasisi hizo kwa maslahi ya umma.

Hata hivyo, CAG amebaini idadi kubwa ya mashirika ya umma ambayo hayakuwa na Bodi za 
Wakurugenzi/Wadhamini. Mashirika ambayo hayakuwa na bodi yameongezeka kutoka 18 mwaka 
2015/16 hadi kufikia mashirika 39 mwaka 2018/19 kama inavyooneshwa kwenye kielelezo Na. 4. 

Kielelezo Na. 4 Ongezeko la Mashirika ya Umma yasiyokuwa na Bodi za Wakurugenzi kwa Kipindi 
cha mwaka 2015/16 hadi 2018/19

Athari
Kukosekana kwa Bodi za Wakurugenzi na Wadhamini kunazorotesha usimamizi wa menejimenti za 
Mashirika hayo, hivyo kuchelewesha utekelezaji wa baadhi ya shughuli za kiutendaji ambazo zina-
hitaji idhini ya bodi. Mfano, upitishawaji wa bajeti, uwekaji saini kwenye hesabu za shirika zilizokaguli-
wa, uajiri na upandishwaji vyeo maafisa wa shirika husika n.k 

8

18%

20%

24%

39%

2015/16 2016/17 2017/18 2018/19

Ushauri
Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inaendelea kumshauri Msajili wa Hazina kupendekeza 
kufanyika kwa mabadiliko katika sheria zilizoanzisha mashirika ya umma ili kuingiza vipengele 
vitakavyowezesha mashirika hayo kuwa na Bodi za Wakurugenzi/Wadhamini kwa kipindi chote hadi 
bodi mpya itakapoteuliwa. Msajili wa Hazina anaweza kupendekeza vipengele vifuatavyo katika 
sheria zilizoanzisha mashirika mbalimbali ya umma:
 a)

 
 b)

Jambo la 6: Upungufu wa Watumishi kwa Zaidi ya asilimia 45 katika Mashirika ya Umma
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini kuwa katika mashirika tisa kati ya 140, kulikuwa na mahitaji ya 
watumishi 4,977 kwa mwaka wa fedha 2018/19 katika kada mbalimbali. Hata hivyo, kati ya Mashirika 
hayo 9, Mashirika matatu yana upungufu wa watumishi kwa zaidi ya asilimia 45 kama 
inavyooneshwa kwenye kielelezo Na. 5; 

9

Muda wa wajumbe wa bodi kuhudumu (tenure) uwe unatofautiana katika kuanza na 
kumalizika. Mfano, Bodi yenye wajumbe 13, wajumbe watatu wamalize muda wao  
wa kuhudumu katika bodi mwaka wa tatu kisha  wateuliwe wengine watatu kwa 
kuachiana nafasi, au 
Kuwepo kwa kipengele kinachoitaka bodi iliyomaliza muda wake 
kuendeleakutekeleza majukumu yake mpaka itakapoteuliwa bodi mpya.
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Kielelezo Na. 5: Upungufu wa watumishi katika Mashirika ya Umma

Athari:
Upungufu huu wa watumishi kwa zaidi ya asilimia 45 katika taasisi hizi unapunguza uwezo wa taasisi 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. Mfano, Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
ilikuwa na upungufu wa watumishi kwa asilimia 53 hivyo kupelekea;
a)

b)
 

Ushauri:
Mashirika ya Umma, kwa kushirikiana na Ofisi ya Msajili wa Hazina, yaangalie upya mahitaji ya 
rasilimali-watu kwa kuzingatia majukumu yao na kuhakikisha nafasi zilizo wazi zinajazwa ili 
kuongeza ufanisi wa taasisi hizi za umma na kuzipunguzia gharama za uendeshaji. 

Jambo la 7: Changamoto za utendaji katika Mamlaka za Maji nchini
Mamlaka za Maji nchini zilikuwa na changamoto zilizobainishwa na CAG kama ifuatavyo;

 a)
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49%

56%

53%

Baraza la
Mazingira Tanzania

Bodi ya Usanifu
na Upimaji

Mamlaka ya Kudhibiti
Manunuzi ya Umma

Kushindwa kufanya ukaguzi kwa taasisi nunuzi 234 sawa na asilimia 41 hata mara 
moja kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo, ingawa zilitakiwa kuwa zimekaguliwa 
mara tano kwa kipindi hicho. Pia, taasisi 221 ambazo ni sawa na asilimia 39 zilikaguliwa 
mara moja tu katika kipindi cha miaka mitano, kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2011 kifungu cha 9(1)(i), taasisi hizi zilipaswa kuwa zimekaguliwa 
mara tano.
Kwa kipindi cha mwaka 2016/17 mpaka 2018/19, asilimia 92 ya kaguzi za ufanisi 
zilizofanywa  na PPRA zilifanywa kwa kutumia waatalamu wa nje. Hii ni kutokana na 
PPRA kutokuwa na  watumishi wa kutosha. 

Upotevu wa Maji wenye thamani ya TZS155.84 bilioni
Kwa mujibu wa mkataba wa makubaliano kati ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji na 
Mamlaka za Maji Mijini, kiasi kinachokubaliwa cha upotevu wa maji ni asilimia 20. 
Mamlaka 19 kati ya 20 zilikuwa na upotevu wa maji wenye thamani ya TZS 155.84 bilioni 
ambayo ni sawa na asilimia 42 ya mapato ambayo yangekusanywa. Mamlaka 
zinazoongoza kwa upotevu wa maji ni pamoja na Musoma asilimia 57.5, DAWASA 
asilimia 49.2 pamoja na Bukoba asilimia 45.
Hata hivyo, ni Mamlaka ya Maji moja tu ya Kahama ndiyo iliyokuwa na asilimia 11 
ambayo ni kiwango cha chini cha asilimia inayokubaliwa ya upotevu wa maji.

Hali ya upotevu wa maji kwa Mamlaka za Maji nchini imekuwa ikiongezeka kila 
mwaka, Kielelezo Na. 6 kinaonesha hali ilivyo kwa kipindi cha miaka mitatu kuanzia 
2016/17 hadi 2018/19;

Kielelezo Na. 6: Kiasi cha upotevu wa maji kwa miaka mitatu mfululizo kutoka 2016/17 hadi 2018/19

 b) 

11

2016/17

2017/18

2018/19

Tzs 1.5 Bilioni

Tzs 128.21 Bilioni

Tzs 155.84 Bilioni

Ucheleweshaji wa Makusanyo ya Madeni ya TZS 106.31 bilioni katika Mamlaka za Maji 
Sera ya mikopo ya Mamlaka za Maji na Usafi wa Mazingira ni kurejesha malipo ya 
ankara zilizoiva kwa mwezi unaofuata kwa kila mteja. Pia, kumkatia huduma za maji 
mteja yeyote anayedaiwa ankara ya maji kwa siku zaidi ya tisini bila kulipa.
CAG alibaini kuwa bado kuna kiwango cha chini cha usimamizi wa ukusanyaji wa 
madeni katika Mamlaka za Maji kwa kuwa madeni makubwa ambayo hayajarejeshwa 
yalikuwa yamezidi muda uliopo kwenye sera ya mikopo ya miezi mitatu (siku tisini).  
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Kielelezo Na. 5: Upungufu wa watumishi katika Mashirika ya Umma

Athari:
Upungufu huu wa watumishi kwa zaidi ya asilimia 45 katika taasisi hizi unapunguza uwezo wa taasisi 
kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi. Mfano, Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 
ilikuwa na upungufu wa watumishi kwa asilimia 53 hivyo kupelekea;
a)

b)
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Katika mkusanyiko huu wa madeni, CAG alibaini kuwa kati ya TZS 106.31 bilioni ambazo zilikuwa 
hazijakusanywa, TZS 35.08 bilioni sawa na asilimia 33 ni madeni ya Serikali; na TZS 71.23 bilioni sawa 
na asilimia 67 ni madeni kutoka kwa wateja wengine kama vile wateja wa kibiashara, wateja wa 
majumbani, wateja wa viwanda, na wateja wa taasisi za kidini.

Athari
Asilimia 42 ya upotevu wa maji katika Mamlaka za Maji 19 pamoja na kushindwa kukusanya madeni 
ya TZS 106.31 bilioni kunazisababishia Mamlaka husika kushindwa kutoa huduma kwa kiwango na 
ufanisi unaohitajika na wananchi. Kwa mfano Mamlaka ya Maji Masasi ina upungufu wa utoaji 
huduma ya maji kwa asilimia 56 na Mamlaka ya Maji Dodoma kwa asilimia 48 ya wakazi wanaostahili 
kupata huduma hiyo.

Ushauri:
WAJIBU inashauri yafuatayo:
 a)

 b)

 c)

 d)

Jambo la 8: Deni la Serikali TZS 2.42 trilioni Linalodaiwa na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ilikuwa inaidai Serikali pamoja na taasisi 
zake kiasi cha TZS 2.42 trilioni kama inavyoainishwa kwenye kielelezo Na. 8.

Kielelezo Na. 8: Hali ya deni la Serikali katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii

12

Mamlaka za Maji mijini zifanye tathmini ya sababu za kuongezeka kwa upotevu wa 
maji na izifanyie kazi kuzuia upotevu huo. Wizara ya Maji na Umwagiliaji isimamie 
jukumu hili kikamilifu. 
Mamlaka za Maji ziwabane wateja wao kutekeleza sera ya mkopo kwa matumizi ya 
maji bila shuruti kwa kuwanyima huduma ya kupata maji na kuwapeleka kwenye 
vyombo vya sheria kudai madeni ambayo hayajalipwa. 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji inashauriwa, kuipitia Sera ya mkopo kwa madhumuni 
ya kupunguza kipindi cha mteja kudaiwa kutoka siku tisini mpaka sitini. Utekelezaji wa  
pendekezo hili litaharakisha mzunguko wa fedha kutoka kwa wateja kuja kwa 
Mamlaka za Maji na itampunguzia mteja kulimbikiza deni kubwa mno ambalo mara 
nyingi linakuja kumshinda kulilipa. 
Vilevile, Serikali iharakishe utekelezaji wa utaratibu wa kulipia maji kabla ya matumizi 
kama ilivyo kwa matumizi ya umeme na simu (luku za maji).

Mfuko wa Taifa wa
Bima ya Afya

Mfuko wa Hifadhi ya jamii
kwa Watumishi wa Umma

Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya jamii1466

731.4

220.39

Ubadhirifu wa mali za Pride zenye thamani ya TZS 13.73 bilioni CAG alibaini 
ubadhirifu wa mali za Shirika la PRIDE baada ya kupitia taarifa za mali za Shirika hilo, 
ambapo Shirika lilikuwa na mali zenye thamani ya TZS 19.97 bilioni hadi kufikia tarehe 
31 Oktoba 2019. Mali hizo zinajumuisha mikopo ya wateja ya TZS 8.82 bilioni na mikopo 
ya watumishi wake TZS 11.14 bilioni. Hii inamaana kuwa PRIDE ilitoa mikopo mingi kwa 
watumishi wake kwa asilimia 56 ukilinganisha na wateja ambao walikopeshwa 
asilimia 44 tu ingawa ndio walengwa wakuu kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 
10. 

Kwa miaka mitatu mfululizo Serikali imeendelea kuwa na madeni yaliyozidi muda wake wa kulipwa 
katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Mwenendo wa Deni la Serikali katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ni 
kama inavyooneshwa kwenye kielelezo Na. 9; 

Kielelezo Na. 9: Mwenendo wa ongezeko la deni la Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 
Kutoka Mwaka 2015/16 hadi 2018/19

Athari:
Kutolipwa kwa deni hili kwa muda uliokubalika kunaathiri utendaji wa Mifuko hii; Mosi, kwa 
kushindwa kuwahudumia wastaafu kwa ufanisi kama ilivyotarajiwa na pili, Mifuko hii kukosa riba ya 
mikopo hii kwa kuwa Serikali hailipi riba kwa madeni inayodaiwa na tatu fedha hizi zingeweza 
kutumika kwenye uwekezaji wa vitega uchumi na hivyo kukuza thamani ya michango ya 
wanachama wa mifuko hii.

Ushauri:
Serikali ilipe hili deni kwa mjibu wa sheria za mifuko hiyo au Serikali ikubali kubadilisha madeni hayo 
kuwa amana maalumu za Serikali. 

Jambo la 9: Mapungufu katika uendeshaji wa Shirika la PRIDE
Katika ukaguzi uliofanyika katika Shirika la PRIDE, CAG ameendelea kuonesha mapungufu katika 
uendeshaji wa Shirika hilo. Kwa mwaka 2018/19 CAG amebaini mapungufu yafuatayo; 
 a) 
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    2015/16    2016/17  2017/18           2018/19

Tzs 1,596.35 Bilioni

Tzs 643.45 Bilioni

Tzs 2,390
Bilioni

Tzs 2,418
Bilioni
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Kielelezo Na. 10: Mgawanyo wa Mikopo iliyotolewa kwa Watumishi na Wateja wa Kampuni ya Pride. 

 

14

56% 44%
Mikopo ya

Wateja
Mikopo ya
Watumishi

Licha ya kuwa mikopo mingi ilielekezwa kwa watumishi, CAG alibaini ubadhirifu wa TZS 
13.73 billioni katika utoaji wa mikopo hiyo kama ifuatavyo:
i)   Kiasi cha mikopo ya TZS 745.59 milioni kilitolewa kwa watumishi 168 walioacha   
 au kuachishwa kazi wakati Shirika halikuwa na mkakati wowote wa namna ya   
 kurudishwa kwa mikopo hiyo. 
ii) Mikopo ya TZS 10.38 bilioni ilitolewa kwa watumishi 33 bila makato ya urejeshwaji  
 kufanyika kwenye mishahara yao, hivyo kuzifanya fedha hizo kuwa kama fedha  
 zilizogawiwa bure kwa watumishi hao. 
iii) Mikopo ya TZS 2.60 bilioni haikuwa na taarifa za wakopaji na hivyo kushindwa     
 kujumuishwa kama sehemu ya mali za shirika.

 a)

  i) Madeni matano kutoka taasisi za fedha za nje ya nchi yenye thamani ya  TZS  
   47.68 bilioni ambayo hayakuwa yamesajiliwa na Benki Kuu ya Tanzania kama  
   sheria na taratibu zinavyotaka hivyo kushindikana kuthibitishwa uhalali wake. 
  ii) Madeni ya TZS 361.76 milioni toka kwa watoa huduma ambayo hayakuweza  
   kuthibitishwa kutokana na kukosa viambatisho vya hati za madai na mikataba. 
  iii) Kukosekana kwa taarifa za makato ya wafanyakazi wa Shirika la PRIDE kwenda  
   SACCOS (Fahari Yetu SACCOS) ya kiasi cha TZS 4.95 bilioni kutokana na   
   kuharibika kwa mfumo wa taarifa wa SACCOS na kutokuwepo na taarifa  
   mbadala.  
Athari
Kiasi cha TZS 66.72 bilioni (Ubadhirifu wa mali za Pride na Madeni yasiyothibitishwa na yaliyoingizwa 
kwa Njia za Udanganyifu) ni fedha ambazo inawezekana zimepotea na hazijaleta tija katika 
kuwanufaisha wateja waliokusudiwa. Vilevile, kiasi hiki kama kingetumika vizuri kwa kuzingatia 
kanuni na miongozo ya usimamizi wa shirika kingeweza kusaidia kukopesha wateja ambao 
wameonekana kupata asilimia 44 tu ya mikopo yote iliyotolewa na shirika. 

Ushauri
Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Msajili wa Hazina iiagize TAKUKURU kuwachukulia hatua za 
kisheria wahusika wa huu ubadhirifu kwa kufanya uchunguzi wa kina juu ya hoja zilizoibuliwa na 
ripoti ya CAG.

Jambo la 10: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa Miaka Iliyopita

Serikali Kuu
Utekelezaji wa mapendekezo ya CAG umeshuka kwa asilimia 3, ambapo mwaka 2017/18 Serikali 
ilitekeleza asilimia 31 ya mapendekezo ikilinganishwa na asilimia 34 ya mwaka 2016/17. Hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa mwaka 2017/18 ni kama inavyoonekana katika kielelezo 
Na. 11;

15

Madeni yasiyothibitishwa na yaliyoingizwa kwa njia za udanganyifu TZS 52.99 bilioni
CAG alibaini kuwa Shirika la PRIDE lilikuwa na madeni ya jumla ya TZS 130.11 bilioni. 
Hata hivyo, kati ya madeni hayo kiasi cha TZS 52.99 bilioni sawa na asilimia 40.7 ya 
madeni yote, ni madeni ambayo hayakuweza kuthibitika ama yangeweza kuepukika. 
Madeni hayo yamechambuliwa kama ifuatavyo;
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Kielelezo Na. 11: Asilimia ya Mapendekezo yaliyotekelezwa Kikamilifu kuanzia 
mwaka 2014/15 hadi 2017/18.

Mashirika ya Umma
Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG unaonesha kushuka hadi kufikia chini ya 
asilimia 50 kwa miaka mitatu mfululizo kutoka asilimia 74 kwa mwaka 2014/15 mpaka asilimia 42 kwa 
mwaka 2017/18 Kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 12. 

Kielelezo Na. 12: Asilimia ya mapendekezo ya CAG yaliyotekelezwa kwa kipindi cha miaka minne 
(2014/15 mpaka 2017/18) katika Mashirika ya Umma

16
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34%

31%

2014/15     2015/16       2016/17             2017/18

74%

31%

46%

42%

2014/15  2015/16  2016/17  2017/18

Kati ya mapendekezo 175 yaliyotolewa na CAG, ni mapendekezo 74 sawa na asilimia 42 
yametekelezwa; mapendekezo 56 sawa na asilimia 32 yapo kwenye hatua za utekelezaji; 
mapendekezo 38 sawa na asilimia 22 hayajatekelezwa; na mapendekezo 7 sawa na asilimia 4 
yamepitwa na wakati. 

Athari
Kuwepo kwa mwenendo usioridhisha wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kunaweza kuipelekea 
serikali kuingia hasara kubwa siku za usoni. Mfano, pendekezo la Benki ya Azania kutakiwa kuwa 
chini ya udhibiti wa Msajili wa Hazina na kuwasilisha taarifa zake za fedha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 9(a)(iii) na (iv) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
Mwaka 2008. Pendekezo hili kwa muda mrefu halijatekelezwa hivyo linaweza kuisababishia serikali 
hasara huko mbeleni kama yaliyojitokeza kwenye Shirika la PRIDE

Ushauri
WAJIBU inaendelea kusisitiza utekelezwaji wa pendekezo alilolitoa CAG kwa Serikali la kuharakisha 
utekelezaji wa mkakati wa Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi (GARI-ITS) chini ya 
Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani katika Wizara ya Fedha na Mipango. Hii itawezesha ufuatiliaji 
thabiti wa maendeleo ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG wa Maafisa Masuuli kupitia kwa 
Wakaguzi Wakuu wa Ndani wa Wizara, Idara, Wakala na Mamlaka ya Serikali za Mitaa.
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Kielelezo Na. 11: Asilimia ya Mapendekezo yaliyotekelezwa Kikamilifu kuanzia 
mwaka 2014/15 hadi 2017/18.

Mashirika ya Umma
Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG unaonesha kushuka hadi kufikia chini ya 
asilimia 50 kwa miaka mitatu mfululizo kutoka asilimia 74 kwa mwaka 2014/15 mpaka asilimia 42 kwa 
mwaka 2017/18 Kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 12. 

Kielelezo Na. 12: Asilimia ya mapendekezo ya CAG yaliyotekelezwa kwa kipindi cha miaka minne 
(2014/15 mpaka 2017/18) katika Mashirika ya Umma
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HITIMISHO

Ripoti hii ya uwajibikaji imeainisha baadhi ya mapungufu na dosari zilizojitokeza katika ripoti za CAG 
za Serikali Kuu na Mashirika ya Umma. Kati ya dosari na mapungufu hayo yamejitokeza katika 
usimamizi na matumizi ya rasilimali za umma, ukusanyaji wa mapato na utekelezaji wa bajeti, dosari 
kwenye manunuzi ya umma pamoja na mifumo ya ndani. Dosari na mapungufu hayo yametokana 
na kutozingatiwa kwa sheria na kanuni mbalimbali za fedha pamoja na Sheria ya Ununuzi wa Umma.
WAJIBU inapenda kuwakaribisha wasomaji na wadau wa uwajibikaji kutumia ripoti hii katika 
kuelimisha umma juu ya ripoti za CAG ili kukuza uwajibikaji nchini.

NB. Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2018/19 tembelea tovuti ya Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi (NAOT) ambayo ni https://www.nao.go.tz.
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