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UTANGULIZI

WAJIBU - Institute of Public Accountability ni taasisi 
fikra iliyoanzishwa kwa lengo la kukuza mazingira ya 
uwajibikaji na utawala bora hapa nchini. Pamoja na shughuli 
nyingine, WAJIBU imejikita katika kuelimisha umma 
kuhusu uwajibikaji, utawala bora pamoja na mapambano 
dhidi ya rushwa. WAJIBU imekuwa ikiwafikia wananchi 
kupitia wadau wa uwajibikaji zikiwemo AZAKI zilizopo 
katika ngazi ya Halmashauri. WAJIBU imekuwa ikitumia 
mbinu mbalimbali za kuelimisha umma, ikiwemo kuandaa 
vipeperushi, mijadala ya uwajibikaji kwa taasisi za elimu ya 
juu (Utouh Accountability Lecture Series), kurusha maigizo 
yenye maudhui ya kupinga rushwa kupitia runinga, redio, 
mitandao ya kijamii n.k. 

Kipeperushi hiki kinaonesha maeneo mbalimbali yenye 
viashiria vya rushwa katika usimamizi wa rasilimali za umma, 
kutokana na uchambuzi uliofanya katika ripoti za Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za mwaka 
2018/19 na ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma (PPRA) ya mwaka 2018/19. 

Madhumuni ya kuandaa kipeperushi hiki ni kuwawezesha 
wadau mbalimbali wa uwajibikaji, zikiwemo Asasi za Kiraia 
(AZAKI), vyombo vya habari na wananchi kwa ujumla 
kushiriki katika kudai uwajibikaji na kukuza mapambano 
dhidi ya rushwa. 

Aidha, ni muhimu kutambua kwamba visa vilivyoripotiwa 
katika ripoti za ukaguzi vinaashiria uwepo wa vitendo 
vya rushwa kwenye manunuzi ya umma na sio ushahidi 
toshelezi wa kufanyika kwa vitendo vya rushwa. Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, Kifungu cha 27 
kinamtaka mkaguzi anapo kutana na visa vinavyoashiria 
vitendo vya rushwa wakati wa ukaguzi, kutoa taarifa hiyo 
kwa CAG ambaye kama ataridhika na ushahidi wa taarifa 
hiyo ataipeleka kwenye vyombo vya dola kwa uchunguzi 
zaidi. Hivyo, WAJIBU inashauri Asasi za Kiraia (AZAKI) na 
wadau wengine wa uwajibikaji kama vyombo vya habari 
kuendelea kuihimiza TAKUKURU kufanya uchunguzi wa 
kina kwenye visa vilivyo ripotiwa katika ripoti za CAG, ili 
kubaini vitendo vya rushwa au ubadhirifu na kuwafikisha 
mahakamani wahusika wa vitendo hivyo. 

Jamii ina jukumu la kipekee la kushiriki katika kuzuia 

na kupambana na rushwa ili kuongeza tija ya huduma 
zinazotolewa na serikali. Hii ni pamoja na kuendelea kutoa 
taarifa kwa TAKUKURU pale wanapokuwa na taarifa 
zinazohusu vitendo vya rushwa na udanganyifu pamoja na 
kudai mamlaka mbalimbali kuwachukulia hatua stahiki wale 
wanaohusika na vitendo hivyo.

Uchambuzi huu umegawanyika katika sehemu kuu mbili 
kulingana na ripoti iliyotumika kufanya uchambuzi huo. 
Sehemu ya kwanza ni uchambuzi wa ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2018/19, 
na sehemu ya pili ni Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini ya 
Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi 
ya Umma (PPRA) ya mwaka 2018/19.

Sehemu ya Kwanza: 

Uchambuzi wa Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

Kutokuzingatiwa kwa Sheria, Kanuni na Taratibu za 
ukusanyaji wa mapato na matumizi ya rasilimali za 
umma, kumepelekea kuwepo kwa viashiria vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu wa rasilimali za umma. Kulingana 
na ripoti za CAG za mwaka 2018/19 visa vinavyoonesha 
viashiria vya rushwa na udanganyifu vina thamani ya TZS. 
232.52 bilioni kama inavyooneshwa katika jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa TZS 232.52 bilioni 
ambazo zina viashiria vya rushwa, ubadhirifu na 
udanganyifu katika Serikali Kuu, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa na Mashirika ya Umma

Taasisi Kiasi

(TZS Bilioni) Asilimia (%)

Serikali Kuu 34.30 15

Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 103.93 45

Mashirika ya Umma 94.29 40

Jumla 232.52 100



Maeneo yaliyoonesha kuwa na viashiria vya rushwa na 
ubadhilifu yamegawanyika katika makundi matatu ambayo 
ni ukusanyaji wa mapato ya ndani TZS 51.73 billioni (22%), 
matumizi yasiyo na tija katika usimamizi wa mishahara, 
mafao na rasilimali watu TZS 14.59 bilioni (7%), na matumizi 
yasiyo na tija katika manunuzi na usimamizi wa mikataba 
TZS 166.20 bilioni (71%):

Viashiria vya rushwa na ubadhirifu katika ukusanyaji wa 
mapato ya ndani TZS 51.73 billioni

Kutokana na udhaifu katika mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato ya ndani, kiasi cha TZS 51.73 bilioni kilipotea 
katika Serikali Kuu na Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama 
inavyooneka katika kielelezo Na. 1.

Kielezo Na. 1: Mchanganuo wa Mapato ya Ndani Ambayo 
Hayakukusanywa katika Serikali Kuu na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa

Kasoro zilizopelekea Serikali kushindwa kukusanya kiasi 
cha TZS 51.73 bilioni ni kama ifuatavyo:

Serikali Kuu

CAG alibaini jumla ya TZS. 7.70 bilioni zilikusanywa lakini 
hazikupelekwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali kama 
inavyoelekeza Ibara ya 135 ya Katiba ya Nchi pamoja na 
Kifungu cha 11 cha Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya mwaka 
2001. kielelezo Na. 2 kinaonesha mchanganuo wa fedha 
ambazo hazikupelekwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali. 

Kielelezo Na. 2: Makusanyo ambayo hayakupelekwa 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali

 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa

CAG alibaini jumla ya TZS 44.03 bilioni ambazo ni mapato ya 
ndani ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa (MSM) ambazo aidha, 
hazikukusanya au zilikusanya na kutowasilisha maduhuli kwa 
MSM husika  kutokana na vitendo vya rushwa, ubadhirifu 
na udanganyifu. Kumekuwa na ongezeko la asilimia 399 ya 
kiasi cha mapato ya ndani ya MSM kilichopotea ukilinganisha 
na TZS 8.83 bilioni ya mwaka 2017/18 kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo Na. 3.

Kielelezo Na. 3: Kuongezeka kwa upotevu wa makusanyo 
ya ndani katika MSM kwa mwaka 2018/19 ukilinganisha 
na mwaka 2017/18

Baadhi ya sababu zilizopelekea mapato hayo kupotea ni 
pamoja na:

a.	 TZS 31.37 bilioni zilitakiwa kukusanywa kama mapato 
kutoka katika vyanzo mbalimbali kama vile masoko na 
stendi za mabasi kwenye MSM 97 lakini hazikukusanywa. 

b.	 TZS 10.39 bilioni zilikusanywa katika MSM 84 lakini 
hazikuthibitishwa kupelekwa benki kama inavyoelekezwa 
katika agizo namba 50 (5) la Randama ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

c.	 TZS 2.27 bilioni zilikusanywa na wakala kama mapato ya 
ndani ya Halmashauri lakini fedha hizo hazikupelekwa 
katika Halmashauri husika.

Matumizi yasiyo na Tija katika Usimamizi wa Mishahara, 
Mafao na Rasilimali Watu TZS 14.59 bilioni

Serikali imepoteza takribani TZS 14.59 bilioni kutokana 
na mianya ya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu katika 
usimamizi wa Mishahara, Mafao na Rasilimali watu. Kiasi hiki 
ni ongezeko la asilimia 416 ukilinganisha na TZS 4.49 bilioni 
zilizoripotiwa mwaka 2017/18. Licha ya Serikali kuchukua 
hatua madhubuti za kuondoa watumishi hewa kwenye 
mfumo wa LAWSON, bado watumishi wanaokoma muda 
wao wa utumishi wa umma aidha kwa kustaafu, kuachishwa 
kazi au kufariki huchelewa kuondolewa kwenye mfumo 
huo. Hali hii imepelekea kuendelea kuwepo kwa malipo ya 
mishahara na mafao kwa watumishi hewa. Kielelezo Na. 
4 kinaonesha matumizi yasiyo na tija katika usimamizi wa 
mishahara, mafao na rasilimali watu katika Serikali Kuu, 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma:

Kielelezo Na. 4: Matumizi yasiyo na tija katika usimamizi 
wa mishahara, mafao na rasilimali watu katika Serikali 
Kuu, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma

Serikali Kuu

a.	 Jeshi la Polisi Tanzania lililipa TZS 196.13 milioni kwa 
watumishi waliokoma utumishi wao. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa

Ripoti ya CAG inaonesha malipo yasiyostahili ya TZS 640.71 

Serikali Kuu

Serikali za Mitaa

TZS 7.70 bilioni
15%

TZS 44.03 bilioni
85%

Malipo ya maombi ya Visa
katika ofisi za Balozi

0.18

3.39

4.13

Fedha zilizokaa muda mrefu
katika Akaunti ya Amana

Makusanya yasiyo ya
kodi katika ofisi za balozi

TZS (Bilioni)

TZS (Bilioni)

8.83

44.03

2017/18 2018/19

1% 5%

94%

Serikali Kuu

Serikali za Mitaa

Mashirika ya Umma



milioni katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kutokana na 
sababu zifuatazo: 

a.	 MSM 15 zililipa TZS 167.44 milioni kama mishahara kwa 
watumishi waliokoma utumishi wao.

b.	 MSM 12 hazikurejesha Hazina TZS 301.98 milioni ambayo 
ni mishahara kwa watumishi waliostaafu, kufariki, watoro 
na waliofukuzwa kazi.

c.	 MSM 6 zililipa TZS 171.29 milioni kwa wafanyakazi wa 
muda mfupi ambao hawakuwa na mikataba ya kazi.

Mashirika ya Umma

Kutokana na mianya ya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu, 
Mashirika ya Umma yalilipa jumla ya TZS 13.75 bilioni kwa 
watumishi pasipo kupata tija yoyote. Asilimia 81 ya malipo 
hayo yalifanywa na shirika la PRIDE kama mikopo kwa 
watumishi ambao ajira zao zimekoma na kwa watumishi 
ambao hawakatwi mishahara yao ili kurejesha mikopo hiyo. 
Mchanganuo wa malipo ambayo yanaashiria kuwepo kwa 
vitendo vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu ni kama 
ifuatavyo:

a.	 TZS 829.45 milioni zililipwa kwa wastaafu wasiostahili 
katika mashirika yafuatayo:

-	 Bodi ya Mikopo (HESLB) TZS 398.14 milioni

-	 Mamlaka ya Mbolea (TFRA) TZS 324.01 milioni

-	 Mamlaka ya Bandari (TPA) TZS 107.30 milioni

b.	 Shirika la KADCO lilipa TZS 224.40 milioni kama malipo 
ya bima pasipo kupokea huduma hiyo.

c.	 Mamlaka ya Maji DAWASA ililipa TZS 1.58 bilioni kama 
malipo yasiyostahili ya posho ya likizo.

d.	 Shirika la PRIDE lilitoa TZS 11.13 bilioni kama mikopo kwa 
watumishi ambao ajira zao zimekoma na kwa watumishi 
ambao hawakatwi mishahara yao ili kurejesha mikopo 
hiyo.

Matumizi yasiyo na tija katika manunuzi na usimamizi wa 
mikataba TZS 166.20 bilioni 

Katika usimamizi wa mikataba ya manunuzi ya umma, yapo 
maeneo mbalimbali ambayo yana viashiria vya rushwa, 
udanganyifu na ubadhirifu katika Serikali Kuu, Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma. Maeneo hayo 
yameisababishia Serikali kutumia TZS 166.20 bilioni pasipo 
kupata tija yoyote. Kiasi hiki kimeongezeka kwa asilimia 91 
ikilinganishwa na mwaka 2017/18 ambapo Serikali ilitumia 
TZS 87.22 bilioni katika manunuzi na usimamizi wa mikataba 
pasipo kupata tija. Kielelezo Na. 5 kinaonesha mgawanyiko 
wa manunuzi yasiyo na tija katika Serikali Kuu, Serikali za 
Mitaa na Mashirika ya Umma.

Kielelezo Na. 5: Mgawanyiko wa manunuzi yasiyo na 
tija katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na Mashirika ya 
Umma

	

Mchanganuo katika jedwali Na. 2 lifuatalo unaonesha baadhi 
ya manunuzi yasiyofanywa ambayo hayakuwa  na tija hivyo 
kuwa na viashiria vya rushwa, udanganyifu na ubadhirifu 
kwa Serikali Kuu, Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa;

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa baadhi ya manunuzi 
yaliyofanywa ambayo hayakuwa na tija katika Serikali 
Kuu, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Mashirika ya Umma 
kwa mwaka 2018/19

Serikali Kuu:

a.	 TZS 8.85 bilioni zililipwa kwa Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) kwa ajili ya ujenzi wa ofisi za makao 
makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ingawa 
NEC ilikataa kupokea jengo hilo kwa sababu lilijengwa 
chini ya kiwango.

b.	 Kuongezeka kwa malipo yasiyo na viambatanisho 
kinyume na kanuni za malipo ya fedha za umma kwa 
asilimia 64 kutoka TZS 1.35 bilioni ya mwaka 2017/18 
hadi kufikia TZS 2.21 bilioni ya mwaka 2018/19

c.	 Taasisi 5 zililipa TZS 5.46 bilioni katika manunuzi ya 
huduma na bidhaa bila kuwepo kwa mikataba halali.        
(Ripoti ya CAG Serikali Kuu, Uk. 172)

d.	 TZS 1.54 bilioni zililipwa kama malipo ya awali kwa 
ajili ya ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa Mahakama 16 
kinyume na mikataba. Vilevile, TZS 1.50 bilioni zililipwa 
kama malipo ya awali ya ujenzi wa Mahakama 4 za 
Wilaya za Bunda, Kilindi, Katavi na Lindi ambazo 
ujenzi wake haukuwa umeanza

e.	 Taasisi 11 zililipa TZS 5.49 bilioni katika manunuzi 
ya bidhaa ambazo hazikuonekana katika daftari la 
kumbukumbu za bidhaa zilizopokelewa.       (Ripoti ya 
CAG Serikali Kuu, Uk. 179)

Mamlaka ya Serikali za Mitaa:

a.	 MSM 3 zilitoa mikataba yenye thamani ya TZS 9.10 
bilioni kwa wakandarasi wasio na sifa stahiki kinyume 
na kifungu cha 6 (5) na 21 (3) cha Sheria ya Usajili wa 
Wakandarasi ya mwaka 1997.  (Ripoti ya CAG MSM, 
Uk. 151)

b.	 MSM 3 zilitangaza washindi wa zabuni zenye thamani 
ya TZS 10.70 bilioni bila idhini ya Kamati ya Fedha na 
Mipango. (Ripoti ya CAG MSM, Uk. 157)

c.	 Halmashauri ya Wilaya ya Siha ilitoa zabuni 
zenye thamani ya TZS 1.50 bilioni kwa wazabuni 
ambao hawakuwepo kwenye orodha ya wazabuni 
waliochukua nyaraka za zabuni.

d.	 MSM 34 zililipa TZS 4.35 bilioni kwa manunuzi kutoka 
kwa wazabuni ambao walikuwa  hawajadhinishwa 
na Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango. (Ripoti ya 
CAG MSM, Uk. 100)

e.	 TZS 7.50 bilioni zililipwa na Halmashauri ya Wilaya 
ya Nkasi bila kuwepo kwa nyaraka zilizotumika 
kwenye mchakato wa kuwapata wazabuni waliolipwa 
ingawaje haikuwepo mikataba halali ya wazabuni hao.

Mashirika ya Umma:

a.	 Bohari Kuu ya Dawa ililipa TZS 0.99 bilioni kama 
gharama ya matunzo ya magari pasipo kupatiwa 
huduma yoyote na mzabuni.

b.	 NSSF ilipata hasara ya takribani TZS 2.90 bilioni 
kutokana na kununua ardhi kwa gharama ya TZS 3.32 
bilioni. Hii ni kutokana na eneo hilo kuwa na thamani 
halisi ya TZS. 416.40 milioni ambayo ilishauriwa na 
mthamini wa Wilaya ya Temeke.

c.	 Kasoro mbalimbali zilizojitokeza katika utekelezaji 
wa Mradi wa Mwendokasi ambazo zimeisababishia 
Serikali hasara ya takribani TZS 76.65 bilioni 

TZS 166.20
Bilioni

Serikali Kuu
TZS 26.40 Bilioni

Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa 

TZS 59.26 Bilioni

Mashirika ya Umma 
TZS 80.54 Bilioni



Sehemu ya Pili: Uchambuzi wa Ripoti ya Tathmini 
ya Utendaji iliyotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA) ya mwaka 2018/19.

Kwa mwaka 2018/19, WAJIBU imefanya uchambuzi wa 
ripoti ya PPRA na kuonesha mapungufu yenye viashiria 
vya rushwa, ubadhirifu na udanganyifu katika hatua 
mbali mbali za ununuzi wa umma. Viashiria hivyo ni kama 
vinavyooneshwa katika jedwali Na. 3.

Jedwali Na. 3: Mchanganuo wa hoja zilizoibuliwa 
na PPRA mwaka 2018/19 katika hatua mbalimbali 
za mchakato wa manunuzi pamoja na sababu 
zilizosababisha hoja hizo.

Hatua ya mwanzo ya zabuni (pre-bid phase)

Hoja:

Tathmini ilionesha kuwa mikataba 15 yenye thamani ya 
TZS 4.5 trilioni kutoka katika taasisi nunuzi 9 za umma 
ilikua na viashiria vya rushwa. 

Viashiria hivyo ni:

a.	 Kukosekana kwa ushahidi katika uandaaji wa 
vipimo (specification) na BOQs,

b.	 Baadhi ya vipimo (specifications) vilikuwa na majina 
ya watengenezaji (manufactures),

c.	 Nyaraka za tenda hazikuwa zimeidhinishwa na 
mamlaka husika, na

d.	 Hakukua na taarifa (minutes) za kikao cha ufunguzi 
wa tenda.

Hatua ya tathmini na kumpata mzabuni (stage of 
evaluation and award)

Hoja:

Mikataba 9 yenye thamani ya TZS 23.2 bilioni kutoka 
katika taasisi nunuzi 6 za umma ilikuwa na viashiria vya 
rushwa.

Viashiria hivyo ni;

a.	 Idhini kutolewa na wajumbe wachache wa bodi ya 
tenda,

b.	 Taarifa ya kutoa zabuni kwa mzabuni 
kucheleweshwa zaidi ya muda uliotakiwa kisheria,

c.	 Muhtasari wa majadiliano haukua umeidhinishwa na 
mamlaka husika,

d.	 Barua ya kutoa tenda kwa mshindi kutolewa baada 
ya kusainiwa kwa mkataba,

e.	 Fomu za viapo (covenants forms) zilisainiwa baada 
ya kumalizika kwa zoezi la tathmini, na

f.	 Tenda haikutolewa kwa mzabuni aliyetathiminiwa 
kuwa na bei ya chini.

Hatua ya usimamizi wa mikataba (contract 
management phase)

Hoja:

Katika hatua hii, tathmini ilionesha kuwa mikataba 55 
kutoka katika taasisi nunuzi 23 za umma yenye thamani 
ya TZS 4.56 trilioni ilikua na viashiria vya rushwa 

Viashiria hivyo ni;

a.	 Hakukua na ushahidi uliotolewa wa uidhinishwaji wa 
mabadiliko ya kazi,

b.	 Kukubali kazi zisizokuwa na ubora, na

c.	 Miradi iliyokuwa imekamilika haikuwa imekabidhiwa 
kwa wakati.

USHAURI: 

Ili kukabiliana na vitendo vya rushwa, ubadhilifu na 
udanganyifu katika sekta ya umma, WAJIBU inashauri 
yafuatayo:

Kuanzishwa kwa ushirikiano wa kisheria kwa ajili ya 
utekelezaji wa Kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya 
mwaka 2008 yenye lengo la kuimarisha juhudi za pamoja 
za mapambano dhidi ya rushwa na ubadhirifu wa mali ya 
umma. Kamati itakayoanzishwa iwe na jukumu la usimamizi 
wa kiutaalamu wa mashirikiano ya pamoja. Kamati hii iwe 
kisheria na ijumuishe taasisi za usimamizi wa rasilimali za 
umma kama CAG, TAKUKURU, DCI and DPP. Vilevile, kamati 
itakayoanzishwa iwe na mtu wa kutoa taarifa kutoka katika 
kila taasisi ya usimamizi ambaye atakuwa anajukumu la 
kutekeleza mapendekezo ya CAG, TAKUKURU, DCI na DPP.

Kazi zinazopendekezwa kufanywa na kamati hii ni pamoja 
na yafuatayo:

i.	 Kupokea masuala yote yanayohusiana na rushwa 
na udanganyifu kutoka kwa CAG na kuziwasilisha 
TAKUKURU, DCI na DPP,

ii.	 Kuandaa na kuisimamia rejesta ya hoja za CAG na 
kusimamia utekelezwaji wake kutoka TAKUKURU, DCI, 
na DPP,

iii.	 Kuandaa kikao cha kila robo mwaka na cha mwaka cha 
hizi kamati,

iv.	 Kuandaa na kuchapisha taarifa ya utekelezaji ya mwaka, 
na

v.	 Kuratibu shughuli mbalimbali kama vile mafunzo ya 
pamoja, kubadilishana taarifa pamoja na vitendea kazi.

HITIMISHO 

Vitendo vya rushwa katika sekta ya umma vinaathiri 
uchumi wa taifa na jamii kiujumla.  Kulingana na mambo 
yaliyooneshwa kwenye kipeperushi hiki, ni dhahiri kuwa 
utekelezaji wa vipaumbele na sera za serikali katika sekta 
ya Afya, Elimu, Kilimo, Maji, Miundombinu na usafirishaji 
vimeathiriwa na uwepo wa vitendo hivyo. 

Pamoja na serikali kuweka mifumo ya udhibiti wa rasilimali za 
umma bado kuna dalili za kuwepo kwa ukiukwaji wa Sheria 
na Kanuni za Ununuzi wa Umma, udhaifu wa usimamizi 
wa rasilimali watu, mishahara na mafao ya wastaafu, na 
udhaifu wa udhibiti wa makusanyo ya mapato ya ndani 
katika taasisi mbalimbali za umma.

WAJIBU inatoa rai kwa vyombo vya usimamizi wa mifumo ya 
udhibiti, ufuatiliaji na tathmini katika maadili ya watumishi na 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 
kuweka kipaumbele katika kuzuia na kuimarisha mifumo 
ya kudhibiti vihatarishi vya rushwa kama inavyoshauriwa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
Mamlaka ya Ununuzi wa Umma (PPRA) katika ripoti zao za 
kila mwaka.


