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Usimamizi wa taasisi za Umma hufanywa na taasisi au vitengo vya Serikali vyenye 
mamlaka kikatiba na kisheria ya kusimamia na kudhibiti maamuzi, mipango na   
matumizi ya taasisi za Umma ili kuhakikisha zinawajibika kwa sera na miongozo 
ya Serikali na hatimae kwa wananchi walioipa Serikali dhamana ya kutawala. 
Uwajibikaji wa Serikali kwa wananchi kupitia taasisi na vitengo vya udhibiti ni 
takwa la Ibara ya 8 (1) (c) ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, inayosema Serikali inawajibu wa kuwajibika kwa wananchi. 

Taasisi zenye jukumu la kufanya usimamizi/udhibiti wa taasisi za Serikali ni 
pamoja na Bunge, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(NAOT), Mamlaka ya Usimamizi wa Ununuzi wa Umma (PPRA) pamoja na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU). Baadhi ya vitengo vyenye 
jukumu la kufanya usimamizi wa utendaji wa taasisi za umma ni pamoja na Ofisi 
ya Msajili wa Hazina, Bodi za Wakurugenzi, Bodi za Ushauri na Idara ya Mkaguzi 
wa Ndani.

Taasisi hizi za usimamizi huwa zinakaguliwa na CAG ambaye naye huwa 
anakaguliwa na Mkaguzi Huru anayeteuliwa na Bunge.Ibara ya 143 (1)(c) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, inaelekeza Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi na kutoa taarifa juu 
ya ukaguzi wa hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hufanya kaguzi za aina 
mbalimbali, ikiwemo ukaguzi wa taarifa za fedha, ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria 
na kanuni, ukaguzi wa ufanisi, ukaguzi maalumu, ukaguzi wa kiuchunguzi na aina 
nyingine za ukaguzi ambazo zinaibuliwa na kufanyika kadri CAG atakavyoona 
inafaa. Matokeo ya kaguzi hizi huwekwa wazi kwa wananchi kupitia Bunge hivyo 
kukamilisha dhana ya Serikali kuwajibika kwa umma.

Ibara 63 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, imelipa Bunge 
jukumu la kuisimamia na kuishauri Serikali pamoja na vyombo vyake kwenye 
utekelezaji wa majukumu ya taifa kwa niaba ya wananchi.

Ripoti hii itaangazia taarifa za ukaguzi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuhusu utendaji na uwajibikaji wa taasisi na vitengo vya umma kwa 
kipindi cha mwaka wa fedha 2020/21. 

Utangulizi
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Hati za ukaguzi

Hati za Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kuhusu hesabu za Taasisi 
inayokaguliwa. Maoni haya yanalenga kuonyesha kama hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa 
kwa kuzingatia viwango vya kihasibu vya kimataifa (IPSAs) na matamko yanayotolewa na 
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA). Inatarajiwa kuwa, uwajibikaji wa 
taasisi na vitengo vya umma unafanikiwa zaidi pale ambapo utendaji na matumizi ya taasisi 
za umma zinazingatia viwango vya kihesabu vya kimataifa na matamko ya NBAA. Uzingatiaji 
wa viwango hivi unaziba mianya ya ubadhirifu kwenye matumizi ya umma na athari zake kwa 
upatikanaji huduma kwa wananchi.  

Aina ya Hati Zinazotolewa na CAG

Katika ukaguzi wa taasisi za Umma, CAG hutoa hati zifuatazo;

i.	 Hati inayoridhisha (hati safi): Hati hii inatolewa wakati Mkaguzi anaporidhika kuwa 
hesabu za mkaguliwa zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu na vile vinavyotolewa na Bodi ya NBAA. Hati safi inamaanisha 
kuwa, hesabu zinaonyesha kwa usahihi hali halisi ya kifedha na utendaji wa taasisi 
iliyokaguliwa.

ii.	 Hati Yenye Mashaka: Hati hii hutolewa pale mkaguzi anapokutana na mazingira ya 
kuwepo kwa makosa ya msingi ya kiuhasibu yanayohusu mapato, matumizi au rasilimali 
za shirika linalokaguliwa. Hati yenye mashaka inamaanisha kuwa, hesabu zinaonyesha 
kwa usahihi hali halisi ya kifedha na utendaji wa taasisi iliyokaguliwa, isipokuwa tu katika 
maeneo machache ambayo mkaguzi ameyatilia mashaka.

iii.	 Hati Isiyoridhisha: Hati hii inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa, taarifa za fedha 
na rasilimali za mkaguliwa kwa kiasi kikubwa zina makosa ya msingi ya kiuhasibu na 
kiutendaji pamoja na kuwepo na usimamizi mbovu wa mifumo ya udhibiti ya ndani. Hati 
isiyoridhisha inamaanisha kuwa, hesabu zilizokaguliwa sio sahihi na hivyo, hazionyeshi 
usahihi wa hali halisi ya kifedha na utendaji wa taasisi iliyokaguliwa.

iv.	 Kushindwa kutoa Hati (Hati Mbaya): Hati hii hutolewa pale ambapo mkaguzi 
anapojiridhisha kuwa mkaguliwa hana kumbukumbu za fedha na rasilimali zinazotosheleza 
kutengeneza taarifa za mahesabu ya taasisi pamoja na kuwepo udhaifu mkubwa wa 
usimamizi wa mifumo ya udhibiti ya ndani. Kulingana na ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ndiyo inayozungumziwa kama, hati mbaya ya ukaguzi. 
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Hali ya Usimamizi wa Taasisi za Umma

Sehemu hii, inaonyesha hali ya uwajibikaji wa usimamizi na utendaji wa taasisi za umma kwa 
kuzingatia mambo 8 kati ya mambo mbalimbali ya kiusimamizi yaliyo katika ripoti za CAG za 
mwaka 2020/21. Mambo haya yanatokana na uchambuzi uliofanywa katika ripoti za ukaguzi 
za CAG za mwaka 2020/21 za Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma 
pamoja na Ufanisi. Baadhi ya mambo yaliyochambuliwa ili kuonyesha hali ya Uwajibikaji wa 
usimamizi na Utendaji wa taasisi za umma ni kama ifuatavyo:

Jambo la 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mwaka 
2020/21

Katika ukaguzi wa Serikali Kuu, Mashirika ya Umma pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
CAG alikagua jumla ya taasisi 712. Matokeo ya ukaguzi yanaonyesha kuna ongezeko la asilimia 
11 la taasisi zilizopata hati zinazoridhisha. Taasisi zilizopata Hati Zinazoridhisha zimeongezeka 
kutoka taasisi 525 (asilimia 86) mwaka 2019/20 hadi taasisi 678 (asilimia 97) kwa mwaka 
2020/21 kama inavyoonekana kwenye kielelezo Na. 1 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa miaka miwili (2019/20-2020/21)
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Hali hii inaonyesha matokeo chanya ya jitihada za Serikali kuboresha uandaaji wa taarifa za 
fedha katika taasisi za umma. Mbali na maboresho hayo, bado kuna ukosefu wa uwajibikaji 
katika usimamizi wa rasilimali za umma ambao umepelekea uwepo wa hoja nyingi za ukaguzi. 
Hoja zilizoibuliwa na CAG zinaonyesha dhahiri athari ya ukosefu wa uwajibikaji wa taasisi za 
umma kwenye utoaji wa huduma za kijamii hususan kwenye makundi yenye uhitaji maalum. 
Vilevile, hali hii hupelekea kushuka kwa imani ya wananchi juu ya masuala ya uwajibikaji wa 
Serikali na Utawala Bora kwa ujumla. 
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Athari:

Wananchi wana imani kubwa na aina ya hati inayotolewa na CAG. Kwa mkaguliwa kupata 
hati safi ya ukaguzi kunawezekana kukaziaminisha Kamati za Usimamizi za Kudumu za Bunge 
kutokuona umuhimu wa kufanya ufuatiliaji wa utendaji wa taasisi za aina hiyo.

Uchambuzi wa hoja za CAG unaonyesha kuwa, pamoja na kupata Hati Safi, taasisi nyingi za 
umma bado zina kasoro za kiutendaji na hivyo kuhitaji kufuatiliwa ili kudhibiti uwezekano wa 
kuwepo kwa vitendo vya rushwa na ubadhirifu wa rasilimali za umma.

Mfano, Bohari Kuu ya Dawa ilipata hati safi ilihali ilifanya malipo ya awali kiasi cha Shilingi 
14.89 bilioni kwa wazabuni watano (Keko Pharmaceutical Industry; Wakala wa Huduma za 
Ununuzi Serikalini; Nakuroi Investment Company Ltd; Technical Services and General; na 
Wide Spectru (T) Ltd) bila mikataba au makubaliano yoyote ambayo yanabainisha misingi wa 
malipo hayo.

Nini Kifanyike:

a.	 Kamati za Kudumu za Bunge zitilie mkazo hoja zilizoibuliwa na CAG pasipo 
kuangalia aina ya Hati iliyotolewa kwa taasisi husika. Badala ya kuridhika na Hati 
Safi zilizotolewa na CAG, Bunge na kamati zake katika kufuatilia utendaji wa Serikali 
na taasisi zake zitilie mkazo na kuzingatia uzito wa hoja za CAG, pamoja na athari za 
hoja hizo kwa jamii.

b.	 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu iishauri INTOSAI ambayo ni mamlaka yake 
ya kitaalamu kuhusu ukaguzi wa umma kuhusu mapitio ya vigezo vinavyotumika 
katika utoaji wa hati za ukaguzi kwenye taasisi za umma zinazotoa huduma kwa 
wananchi. Mbali na uaandaji wa hesabu, vigezo hivyo viangalie pia hali ya utoaji wa 
huduma unaokidhi ubora unaostahili kwa wananchi. 
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Jambo la 2: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya ya 
CAG
Pamoja na ongezeko la asilimia 2 katika utekelezaji wa mapendekezo ya CAG katika mwaka 
2020/21 ikilinganishwa na mwaka 2019/20, utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa Serikali 
Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Mashirika ya Umma kwa miaka mitatu iliyopita 
sio wa kuridhisha. Bado hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kiujumla iko chini ya 
asilimia 40. Hii inaashiria mifumo iliyopo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 
(GARI-ITS na IFT-MIS) ina mapungufu. 

Ripoti ya CAG inaonyesha, mwaka 2019/20 Serikali ilitekeleza mapendekezo 1,669 kati ya 
mapendekezo 6,023 sawa na asilimia 28 na mwaka 2020/21 Serikali ilitekeleza mapendekezo 
3,674 kati ya mapendekezo 11,126 sawa na asilimia 33. Kielelezo Na. 2 kinaonyesha mwenendo 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

KIELELEZO NA. 2: HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA CAG KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MITATU
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Athari:
Mapendekezo yanayotolewa na CAG yanalenga kuboresha mifumo ya usimamizi/uwajibikaji 
na utendaji wa Serikali. Kutokutekelezwa kwa mapendekezo ya CAG kwa wakati kunafanya 
madhaifu yaliyobainishwa kuendelea kuwepo na wakati mwingine kunaiingizia Serikali hasara. 
Mfano, tangu ukaguzi wa mwaka 2017/18 CAG amekua akitoa pendekezo juu ya kutopatikana 
kwa wanufaika wa Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambao wanadaiwa Shilingi 1.46 
trilioni lakini bado pendekezo hilo halijatekelezwa kikamilifu. Pendekezo hili lingetekelezwa 
na serikali lingeongeza uwezo wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kukopesha 
wanafunzi wengi zaidi.
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Nini Kifanyike:

a.	 Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ipendekeze kufanyika kwa marekebisho kwenye Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 ili kuweka kifungu kitakacho weka adhabu 
zikiwemo hatua za kinidhamu kwa Maafisa Masuuli ambao hawajatekeleza 
mapendekezo yanayotolewa na CAG katika kaguzi za fedha. Hii itawaongezea 
wakaguliwa hamasa na ari ya kutekeleza mapendekezo ya CAG. 

b.	 Serikali kupitia Taasisi ya Serikali Mtandao (eGA) iunganishe mfumo wa GARI-
ITS na IFT - MIS ambayo inatumika sasa kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
ya CAG katika mashirika ya umma na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mifumo hii 
miwili iunganishwe ili kuwe na mfumo mmoja ulio wazi na madhubuti utakaotumika 
kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya CAG. 

c.	 WAJIBU inashauri, Ofisi ya CAG itoe mapendekezo yake kwa mchanganuo wa 
mapendekezo ya muda mfupi, kati na mrefu ili kurahisisha utekelezaji na ufuatiliaji 
kwa wahusika. 

Jambo la 3: Utekelezaji Usioridhisha wa Maagizo ya kamati za 
Kudumu za Bunge za Hesabu za Serikali Kuu (PAC) na Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
Kumekua na utekelezaji usioridhisha wa maagizo yanayotolewa na PAC pamoja na LAAC. Kwa 
kipindi cha miaka mitatu, hali ya utekelezaji wa maagizo hayo ilikuwa kama ifuatavyo;

Utekelezaji Maagizo ya PAC
Hadi kufikia mwaka 2020/21, Serikali ilitakiwa kutekeleza jumla ya maagizo 822 yaliyotolewa 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC). Maagizo hayo yanajumuisha 
maagizo 268 yaliyotolewa mwaka 2019/20, maagizo 259 yaliyotolewa mwaka 2018/19 na 
maagizo 295 yalitolewa mwaka 2017/18.
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Tathmini ya CAG kwa miaka mitatu inaonyesha kuwa maagizo 347 sawa na asilimia 42 
yalitekelezwa kikamilifu, maagizo 294 sawa na asilimia 36 yapo katika hatua ya utekelezaji, 
Maagizo 147 sawa na asilimia 18 hayakutekelezwa, na Maagizo 34 sawa na asilimia 4 yalifutwa 
kutokana na kupitwa na wakati. Kielelezo Na. 3 kinaonyesha hali ya utekelezaji wa maagizo ya 
PAC kwa asilimia.

Kielelezo Na 3: Hali ya Utekelezaji wa Maagizo 822 yaliyotolewa na PAC kwa mwaka 2020/21. 

42% 36% 18% 4%
Yametekelezwa 
Kikamilifu

Utekelezaji 
Unaendelea

Hayajatekelezwa Yamepitwa 
na Wakati

Utekelezaji wa Maagizo LAAC 
Tathmini ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAC) kwa 

Kwa kipindi cha miaka mitatu inaonesha sio wa kuridhisha kwani bado utekelezaji wa maagizo 
haya upo chini ya asilimia 50. Kwa mwaka 2017/18 LAAC ilitoa jumla ya maagizo 959. Kati ya 
hayo, yaliyotekelezwa ni 388 sawa na asilimia 40 yanayoendelea kutekelezwa 274 sawa na 
asilimia 29, ambayo hayakutekelezwa 281 sawa na asilimia 29 na yaliyoitwa na wakati16 sawa na 
asilimia 2. Kwa mwaka 2018/19 LAAC ilitoa jumla ya maagizo 811. Kati ya hayo, yaliyotekelezwa 
350 sawa na asilimia 43, yanayotekelezwa 278 sawa na asilimia 34, yasiyotekelezwa 161 
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sawa na asilimia 20 na yaliyopitwa na wakati 22 sawa na asilimia 3. Vilevile, mwaka wa fedha 
2019/20 kati ya maagizo 619 yaliyotolewa na Kamati kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 99, 
maagizo 232 sawa na asilimia 37 yalitekelezwa; maagizo 123 sawa na asilimia 20 yako katika 
utekelezaji na maagizo 264 sawa na asilimia 43 yalikuwa hayajatekelezwa. Mwenendo wa 
utekelezaji wa mapendekezo ya LAAC kwa miaka mitatu ilikuwa kama inavyoonekana kwenye 
kielelezo Na.4

Kielelezo Na4: Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya LAAC kwa miaka mitatu 2017/18 
– 2019/20.

2017/18 2018/19 2019/20

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA LAAC

Yaliyotekelezwa YasiyotekelezwaYanayotekelezwa

Yaliyopitwa na wakati
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29%
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20%

Athari: 
Kutokutekeleza maagizo ya Kamati za Kudumu za Bunge (PAC na LAAC) kunakwamisha juhudi 
za kuimarisha utawala bora katika taasisi za umma. Kamati za Kudumu za Bunge zinafanya 
kazi kwa kutumia fedha za umma na kuja na mapendekezo au maagizo yanayolenga kujenga 
uwajibikaji wa Serikali na kuleta tija kwenye makusanyo na matumizi ya rasilimali za umma. 
Mapendekezo na maagizo ya kamati hizi yasipotekelezwa hufifisha mawazo ya wawakilishi 
wa wananchi na kufanya fedha zilizotumika kuliwezesha Bunge kufanyakazi yake kutoleta 
thamani. 

Nini kifanyike: 

a.	 WAJIBU inaendelea kushauri, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ipendekeze kufanyika kwa 
marekebisho kwenye Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 ili kuweka 
kifungu kitakacho weka adhabu zikiwemo hatua za kinidhamu kwa watendaji ambao 
hawatatekeleza maagizo ya kamati za PAC na LAAC na kutofanyia kazi mapendekezo 
ya CAG. Hii itawaongezea wakaguliwa hamasa na ari ya kutekeleza maagizo ya 
kamati za PAC na LAAC na kuyafanyia kazi mapendekezo yake. 
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Jambo la 4: Mashirika na Taasisi za Umma Kukosa Bodi za 
Wakurugenzi
Kukosekana kwa bodi za wakurugenzi/uongozi ni changamoto ambayo imekua ikijirudia 
katika ripoti za CAG za Serikali Kuu pamoja na Mashirika ya Umma. Katika ukaguzi wa mwaka 
2020/21, CAG alibaini kuendelea kuwepo kwa Mashirika ya Umma na Taasisi za Serikali 
ambazo hazikuwa na Bodi za Wakurugenzi/Uongozi na kuathiri utendaji wa Taasisi hizo. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini changamoto zifuatazo:

A.	Kutokuwepo kwa Bodi za Uongozi 
Mwongozo wa Wizara ya Fedha na Mipango wa Kuimarisha Mifumo ya Udhibiti wa Mifumo ya 
Ndani katika Taasisi za Umma uliotolewa Desemba 2014, unaeleza kuwa bodi ya uongozi ndiyo 
chombo cha juu cha uangalizi katika taasisi za umma. Bodi za uongozi zina jukumu muhimu 
katika kusimamia na kufanya maamuzi muhimu ya kimkakati inayohusu taasisi inayoisimamia. 

Katika ukaguzi wa hesabu za Serikali Kuu, CAG alipitia nyaraka za Bodi za Wizara na taasisi 
zake, sekretarieti za mikoa, wakala wa Serikali na taasisi nyingine mbalimbali za Serikali na 
kubaini taasisi nne ambazo hazikuwa na Bodi za Usimamizi kwa kipindi cha miaka mitatu hadi 
mitano kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 1. 

Jedwali Na. 1: Orodha ya taasisi ambazo hazina Bodi za Uongozi/Ushauri.

Na. Taasisi Mapungufu Yaliyobainika 

1
Tume ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano 

Hakuna Bodi ya Uongozi wa Tume kwa 
kipindi cha zaidi ya miaka mitano. 

2
Hospitali ya Rufaa ya Kanda ya 
Chato 

Hakukua na Bodi ya Ushauri ya Hospitali. 

3
Kituo cha Mafunzo ya Uhifadhi wa 
Jamii 

Hakukua na Bodi ya Ushauri ya Wizara. 

4 Mfuko wa Taifa wa Maji 
Hakukua na bodi ya Mfuko tangu mwaka 
2019. 
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Kuongezeka kwa Mashirika Yasiyokuwa na Bodi za 
Wakurugenzi

Lengo namba 16.6 la Malengo Endelevu ya Dunia (SDGs) linahimiza nchi wanachama kuwa na 
taasisi imara zinazojiendesha kwa uwazi, uwajibikaji na ufanisi katika ngazi zote. Uwepo wa 
bodi za wakurugenzi ni muhimu katika kuhakikisha kunakuwa na usimamizi mzuri na kuwa na 
taasisi imara. 

Wakati wa ukaguzi wake, CAG alibaini kuwa mashirika ya umma 31 hayakuwa na bodi za 
wakurugenzi. Aidha, mapitio ya CAG yalibainisha kuwa Bodi ya Korosho Tanzania na Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania zina wenyeviti wa bodi lakini hazina wajumbe wa bodi 
walioteuliwa na mamlaka inayohusika. 

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa mashirika ya umma yanayojiendesha bila kuwa na bodi za 
wakurugenzi kwa kipindi cha miaka mitatu.
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Bodi Zilizomaliza Muda Wake
Ukaguzi wa CAG katika Serikali Kuu ulibaini taasisi kumi hazikuwa na Bodi za Wakurugenzi 
kwa kuwa Bodi zake zilikuwa zimemaliza muda wake wa Uongozi. CAG alibaini, Taasisi hizo 
hazikuwa na Bodi kwa kipindi cha miaka hadi mitano. Kuna umuhimu mkubwa wa kuwa na 
bodi hai zinazotoa miongozo na kuweka udhibiti katika uongozi wa taasisi hizo.

Taasisi ambazo zilikuwa na Bodi zilizomaliza muda wake ni; Mfuko wa Kulinda Wanyamapori 
Tanzania, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Mbeya, Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania, 
Tume ya Taifa ya Umwagiliaji, Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI), Taasisi 
ya Mafunzo ya Ufugaji Nyuki, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Bukoba, Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Geita, Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Morogoro na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 
Simiyu.

Athari: 
Kutokuwepo kwa bodi za wakurugenzi, kumepelekea athari zifuatazo; 

i.	 Kukosekana kwa utawala bora kwenye uendeshaji wa Mashirika/Taasisi za umma 
kwa kuwa Bodi hizi ndizo zina jukumu la kuhakikisha uwepo wa utawala bora kwenye 
Mashirika haya. 

ii.	 Kukwamisha juhudi za utekelezaji wa lengo namba 16.6 la Malengo Endelevu ya Dunia 
(SDGs) pamoja na lengo namba 3 la Ajenda 2063 ‘’Afrika Tuitakayo’’.

iii.	 Kuendelea kuwepo kwa udhaifu katika mifumo ya usimamizi wa ndani pamoja na 
ukiukwaji wa Sheria na kuwepo na vitendo vya rushwa na ubadhirifu wa rasilimali za 
umma kwa kuwa watendaji wanakosa usimamizi wa karibu wa Bodi za Wakurugenzi.

iv.	 CAG hakuweza kutoa Hati za Ukaguzi kwa taarifa za fedha za mashirika ya umma 
matano kwa sababu hazikuwa na Bodi za Wakurugenzi. Sheria ya Makampuni ya mwaka 
2002, Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 na sheria mbalimbali zilizoanzisha 
Mashirika ya Umma, zinaelekeza kuwa Hesabu za Shirika la Umma zitasainiwa na 
mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi baada ya kuwa zimeidhinishwa katika kikao cha 
Bodi ya Wakurugenzi. Kutokana na matakwa ya kisheria, CAG alishindwa kutoa maoni 
ya ukaguzi kwa mashirika ya Umma matano ambayo hayakuwa na taarifa za fedha 
zilizoidhinishwa na kusainiwa na Bodi ya wakurugenzi kwa sababu ya kuisha muda wa 
bodi hizo kama inavyoonekana katika jedwali Na 3.

Jedwali Na. 3: Orodha ya Taasisi Ambazo Hazikupewa Hati ya Ukaguzi kwa Sababu ya Kutokuwa 
na Hesabu Zilizoidhinishwa na Kusainiwa na Bodi.

Na JINA LA SHIRIKA TAREHE MUDA 
WA BODI KUISHA MIEZI1

1 Chuo kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu 
Julius K. Nyerere Julai 2015 80

2 Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda Tanzania Oktoba 2015 77

3 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania Aprili 2019 35

4 Chuo cha Taifa cha Sukari August 2020 18

5 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania Oktoba 2020 16

1	  Idadi ya miezi ambayo taasisi haikuwa na bodi hadi kufikia 28 Februari 2022.
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v.	 Bodi tatu za uongozi zilizo hai zilishindwa kutimiza idadi ya vikao vinavyotakiwa 
kutokana na kuwa na idadi kubwa ya wajumbe waliomaliza muda wao wa kuhudumu 
katika bodi. Hivyo kupelekea wajumbe waliobaki kushindwa kutimiza akidi inayotakiwa 
ili kutekeleza majukumu ya bodi kama inavyoonekana katika jedwali Na. 2. 

Jedwali Na. 2: Orodha ya Bodi Zilizoshindwa Kutimiza Idadi ya Vikao Vinavyotakiwa.

Taasisi Mapungufu Yaliyobainika 

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Mbeya

Bodi ya Ushauri ya Hospitali ilifanya mkutano 
mmoja tu mnamo Agosti, 2020. 

Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) 

Kushindwa kwa Bodi (TANROADS Board) kufanya 
mikutano kwa robo mbili za mwaka. 

Hospitali ya Rufaa ya 
Mkoa wa Musoma 

Bodi ya Ushauri ya Hospitali ilifanya mkutano 
mmoja tu Januari, 2021. 

Nini Kifanyike: 
Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inaendelea kushauri;  

i.	 Ofisi ya Msajili wa Hazina ipendekeze kufanyika kwa mabadiliko katika sheria 
zilizoanzisha mashirika ya umma ili kuingiza vipengele vitakavyowezesha 
mashirika hayo kuwa na Bodi za Wakurugenzi/Wadhamini kwa kipindi chote 
hadi bodi mpya itakapoteuliwa. Mathalani kipengele cha kuruhusu Bodi iliyopo 
kuendelea na majukumu yake hadi Bodi mpya itakapoteuliwa. 

ii.	 Msajili wa Hazina apendekeze kufanyika kwa mabadiliko katika Sheria 
zilizoanzisha mashirika ya umma ili kuweka kipengele kitakachowezesha 
mashirika hayo kuwa na Bodi za Wakurugenzi/Wadhamini zenye uwakilishi sawa 
wa jinsia kwa kuzingatia Sera ya Jinsia ya Taifa ya mwaka 2007 na miongozo 
mingine ya Serikali.

Jambo la 5: Kutoanzishwa kwa Baraza la Taifa la Ushauri wa 
Elimu 
Kifungu cha 6 cha Sheria ya Elimu Na. 6 Sura ya 353 ya mwaka 1978 (iliyorekebishwa mwaka 
2002) inazungumzia uanzishwaji wa Baraza la Ushauri wa Elimu. Vilevile, muundo wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ambao ulipitishwa mnamo tarehe 7 Julai 2018, unaonyesha 
uwepo wa baraza la Kitaifa la Ushauri wa Elimu. Kinyume na matarajio, Ukaguzi ulibaini kuwa, 
Baraza hilo bado halijaanzishwa tangu kupitishwa kwa muundo huo. 

Athari
Kukosekana kwa Baraza la Ushauri la Elimu kunakwamisha majukumu ambayo yameainishwa 
kwenye Sheria ya Elimu Na 25 ya mwaka 1978, Kifungu cha 7 (a-e) kama ifuatavyo;
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a)	 Kumshauri Waziri kuhusu uratibu na usimamizi wa taasisi za elimu hapa nchini;

b)	 Kukuza elimu pamoja na maendeleo ya shule nchini;

c)	 Kupitia/kushughulikia Sheria yoyote inayopendekezwa, inayohusiana na au inayoathiri 
elimu ambayo inakusudiwa kuwasilishwa Bungeni;

d)	 Kushughulikia mambo mengine yanayohusiana na elimu nchini, na

e)	 Kushughulikia masuala ya elimu ambayo yanaweza kuibuliwa na waziri mwenye 
dhamana.

Kukosekana kwa Baraza hili, kumeathiri kwa kiasi kikubwa sekta ya elimu ambayo inakumbwa 
na changamoto nyingi za kisera, kimfumo na miundombinu. Mfano, Baraza hili lingekuwa na 
mchango mkubwa katika mjadala mpana unaoendelea sasa kuhusu lugha ya kufundishia, 
mitaala ya elimu pamoja na changamoto ya stadi zinazotolewa mashuleni kutofautiana na 
matakwa ya soko la ajira.

Nini Kifanyike

Ili kuongeza ufanisi katika Sekta ya Elimu, ni vyema Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
ihakikishe kuwa Baraza la Ushauri wa Elimu linaanzishwa mara moja na kufanya kazi yake 
kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Elimu Na.25 ya Mwaka 1978. 

Jambo la 6: Mapungufu Katika Utendaji Kazi wa Kamati za 
Ukaguzi

Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inahitaji kila Wizara na Idara 
ya Serikali Mamlaka ya Serikali za Mitaa au Sekretarieti ya Mkoa kuunda kamati ya ukaguzi. 
Wajumbe na majukumu ya kamati yametolewa katika kanuni ya 31 na 32 ya kanuni za fedha 
za Umma, mtawalia. Uwepo wa kamati hizi husaidia kuleta uwajibikaji katika usimamizi wa 
mapato na matumizi ya fedha za umma katika taasisi husika. Ingawa uwepo wa kamati hizi 
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upo kisheria, bado CAG alibaini mapungufu makubwa katika kamati za ukaguzi za taasisi 18, 
ikiwa ni pamoja na Wizara tano, Sekretarieti za mikoa (RS) mbili, hospitali za rufaa nne na 
taasisi nyingine saba pamoja na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 31. Mapungufu hayo ni pamoja 
na: 

a)	 kutoanzishwa kwa kamati za ukaguzi, 
b)	 Kumalizika kwa muda wa wajumbe wa kamati za ukaguzi bila uteuzi wa wajumbe 

wapya, 
c)	 Kutohakiki na kupitisha mipango ya ukaguzi wa ndani,
d)	 Kutohakiki taarifa za fedha za taasisi husika,
e)	 Kamati kutofanya vikao vya robo mwaka, na 
f)	 Kutoandaliwa kwa taarifa za utendaji wa kamati za mwisho wa mwaka. 

Taasisi zenye mapungufu katika utendaji kazi wa kamati za ukaguzi zimepungua kutoka taasisi 
51 mwaka 2019/20 hadi taasisi 49 mwaka 2020/21. Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ndizo zimekuwa zikiongoza kwa mapungufu katika utendaji kazi wa kamati za ukaguzi. 
Mgawanyo wa idadi ya taasisi zenye mapungufu katika utendaji kazi wa kamati za ukaguzi kwa 
mwaka 2019/20 na 2020/21 umeonyeshwa katika Kielelezo Na.6.

Kielelezo Na. 6: Taasisi zenye mapungufu katika Utendaji Kazi wa Kamati za Ukaguzi kwa 
mwaka 2019/20 na 2020/21.

Wizara Sekretarieti Wakala

Hospitali za 
Rufaa

4% 7% 4%

6% 21% 3%

5% 2% 0%

4% 31% 7%
Serikali za Mitaa Taasisi nyingine

2019/20

2020/21
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Athari: 

Kukosekana kwa kamati za ukaguzi zenye ufanisi, kuna sababisha taasisi hizi kukosa ushauri 
na usimamizi thabiti katika; maswala ya kiuhasibu, udhibiti wa mifumo ya ndani, uzingatiaji wa 
sheria, maadili, masuala ya ukaguzi, na usimamizi wa vihatarishi.

Kwa mfano, CAG alibaini kuwa kamati ya ukaguzi katika Halmashauri ya Wilaya ya Mlele 
haikuwa imeandaa taarifa yake ya utendaji ya mwaka 2020/21 na haikupitia taarifa za fedha 
za mwaka husika kabla ya taarifa hizo kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. Matokeo yake ni pamoja na CAG kutoa Hati Yenye Shaka kwa Hesabu za 
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele.

Nini Kifanyike: 

a.	 Maafisa Masuuli wa taasisi zilizokaguliwa waanzishe kamati za ukaguzi na kuzipatia 
rasilimali za kutosha ili kuziwezesha kutoa matokeo yanayotarajiwa. 

b.	 Mkaguzi Mkuu wa Ndani aongeze usimamizi wa utendaji kazi wa kamati za ukaguzi 
wa ndani katika taasisi mbalimbali nchini hasa za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

c.	 Vilevile, OR-TAMISEMI kupitia Sekretarieti za Mikoa ziweke utaratibu wa kufuatilia 
kwa karibu utendaji kazi wa kamati za ukaguzi. Hii ni pamoja na kuzitaka Sekretarieti 
za Mikoa kuwasilisha taarifa ya utendaji wa kamati za ukaguzi katika Halmashauri 
zilizo chini yake, na kuchukua hatua kwa uongozi wa Mamlaka ambazo zitashindwa 
kuwa na kamati zinazofanya kazi kwa kufuata matakwa ya sheria na miongozo.

Jambo la 7: Miongozo ya Serikali za Mitaa Yachochea 
Mgongano wa Kimaslahi

Kwa mujibu wa ripoti ya CAG, Madiwani wamekuwa wakishiriki katika shughuli mbalimbali 
za kiutendaji za mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo kimsingi zilitakiwa zitekelezwe na 
menejimenti na kuathiri dhana ya utawala bora. Baadhi ya shughuli hizi ni kama ifuatavyo:

a.	 Mwenyekiti/Meya wa Halmashauri anapaswa kusaini mikataba kati ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa na wazabuni/mawakala wa ukusanyaji wa mapato kama 
ilivyoelekezwa katika Kanuni ya 22 (2) ya Kanuni za Bodi za Zabuni za mamlaka za 
Serikali za Mitaa (Uanzishaji na Uendeshaji) za Mwaka 2018; 

b.	 Mwenyekiti/Meya wa Halmashauri anapaswa kusaini taarifa za mwaka za hesabu 
kama ilivyoanishwa katika Agizo la 31(7) la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009; 

c.	 Mwenyekiti/Meya wa Halmashauri anapaswa kusaini hati za makabidhiano ya ofisi 
baina ya Wakurugenzi kama inavyoelezwa katika Agizo la 84(4) la Randama ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009;



15

d.	 Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani lina wajibu wa kujadili majibu ya taarifa 
za ukaguzi kabla ya kuyawasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, kama ilivyoelezwa katika Aya ya 6.9.4 (e) ya Mwongozo wa Uhasibu na 
Usimamizi wa Fedha za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2019; 

e.	 Kamati ya Fedha na Baraza la Madiwani lina jukumu la kuidhinisha mali zote ambazo 
mamlaka za Serikali za Mitaa zimeamua kuacha kuzitumia kama ilivyoelezwa katika 
Aya ya 9.8.2 (b) ya Mwongozo wa Uhasibu na Usimamizi wa Fedha za Serikali za 
Mitaa wa Mwaka 2019;

f.	 Kwa mujibu wa Kifungu cha 6 (6) cha Sheria ya Utumishi wa Umma, Sura ya 
298 (Ilivyorekebishwa 2019), Baraza la Madiwani ndio mamlaka ya nidhamu ya 
watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa; na 

g.	 Agizo la 5 la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linalipa Baraza 
la Madiwani jukumu la maamuzi yote katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.

h.	 Majukumu yaliyoainishwa hapo juu kwa kiasi kikubwa yangepaswa kutekelezwa na 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo kuleta mgongano wa kimaslahi 
pale ambapo Madiwani wanahusishwa katika utekelezaji wa majukumu hayo. 

 Athari: 
Uwezekano wa kuwepo kwa migongano ya kimaslahi katika kufanya maamuzi na uchukuaji 
wa hatua katika maeneo ambayo Madiwani wamehusika katika utekelezaji wake. Vilevile, 
kushirikisha Baraza la Madiwani katika shughuli za kila siku za utendaji kazi kunaathiri 
usimamizi wake kwa menejimenti ya Halmashauri husika. 
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Kwa mfano, mwezi Mei 2021, Serikali iliipatia Halmashauri ya Wilaya ya Nzega Shilingi 1.0 
bilioni kwa ajili ya ujenzi wa jengo la utawala. Baraza la Madiwani kupitia kikao cha mwezi Mei 
2020 lilikuwa limekwisha chagua eneo ndani ya Kijiji cha Ndala kwa ajili ya ujenzi wa jengo 
hilo. Hata hivyo, Baraza jipya la Madiwani lililoundwa baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 
2020 kupitia kikao cha mwezi Juni 2021, lilibadili maamuzi hayo na kuchagua eneo jingine 
ndani ya Kijiji cha Lubisu kwa ajili ya mradi huo. Maamuzi haya yalipelekea kutokuanza kwa 
ujenzi wa jengo hili hadi wakati CAG anakamilisha ukaguzi wake. 

Nini kifanyike: 
WAJIBU inashauri OR-TAMISEMI kupitia Chuo cha Serikali za Mitaa (Hombolo) kufanya 
mapitio ya Sheria, Kanuni na Miongozo inayosimamia muundo na majukumu ya watendaji 
mbalimbali katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mapitio haya yalenge kudadisi ni namna gani 
ya kufanya mgawanyo wa majukumu ili kuleta ufanisi katika utendaji wa Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa. Katika kufanya mapitio hayo, WAJIBU inashauri majukumu ya madiwani yajikite 
katika kufanya uangalizi (Oversight) ikiwa ni pamoja na:

a.	 Uwakilishi wa Kata zao katika mikutano ya Baraza, 

b.	 Usimamizi wa matumizi ya rasilimali za Halmashauri, 

c.	 Kupitisha bajeti za Halmashauri na kupitia taarifa za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali baada ya kusainiwa na kuwasilishwa Bungeni, 

d.	 Kutunga sheria ndogo ndogo zitakazotumika katika Halmashauri husika, 

e.	 Kutetea maendeleo ya kijamii na utatuzi wa migogoro.

Kama ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 
287 [Iliyorekebishwa 2019], Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288 
[Iliyorekebishwa 2019], na Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 

Jambo la 8: Kutokuwapo kwa Sera ya Kudhibiti Udanganyifu na 
Vihatarishi

Katika ukaguzi wa taratibu za utekelezaji wa hatua za kudhibiti udanganyifu katika mashirika 
ya umma 200, CAG alibaini kuwa Mashirika ya Umma 10 na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 39 
hayakuwa na Sera, mbinu na taratibu za kutambua na kukabiliana na vitendo vya udanganyifu. 
Mashirika ya Umma yaliyoainishwa na udhaifu huo ni: 

a.	 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam

b.	 Shirika la Bima la Taifa 

c.	 Shirika la Viwango Tanzania 

d.	 Mamlaka ya Bandari Tanzania 
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e.	 Benki ya Uwekezaji - TIB 

f.	 Bodi ya Chai Tanzania 

g.	 Bodi ya Bima ya Amana 

h.	 Taasisi ya Utafiti ya Wanyamapori Tanzania 

i.	 Mamlaka ya Usimamizi wa Huduma za Bima Tanzania 

j.	 Shirika la Nyumba la Taifa

Athari: 
Kutokana na hali hii, taasisi hizi haziwezi kutambua hatari zilizopo katika utendaji wake. Hii ni 
pamoja na kushindwa kubaini maeneo ambayo yana vihatarishi vya kufanyika kwa vitendo vya 
rushwa au ubadhirifu. Hali hii pia inachangia kuendelea kuwepo kwa upotevu wa rasilimali za 
umma pamoja na kuwepo ufanisi mdogo katika utendaji wa Serikali.

Nini Kifanyike: 
Msajili wa Hazina ahimize Mashirika ya Umma kutunga sera za kudhibiti udanganyifu (fraud 
policy), taratibu za kuzuia udanganyifu na taratibu za kutambua na kuzuia vihatarishi ili ziwe 
na uwezo wakutambua na kuzuia udanganyifu na vihatarishi mapema kabla ya tatizo kutokea.
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HITIMISHO

Masuala yaliyochambuliwa katika ripoti hii yanalenga kutoa taarifa kwa wananchi juu ya 
mambo muhimu yaliyoripotiwa katika ripoti za CAG za mwaka 2020/21. Kiujumla kumekuwa 
na changamoto za utendaji wa taasisi na vitengo vya usimamizi katika taasisi za umma. 
Changamoto hizi zinajumuisha kasoro za kiusimamizi, kimuundo, za kimfumo pamoja na 
mgawanyo wa majukumu hivyo kufifisha dhana nzima ya utawala bora nchini. Ili kupunguza 
changamoto zilizobainika, WAJIBU inashauri;

a.	 Vyombo vya Habari, vitumie fursa ya ripoti za uwajibikaji zilizorahisishwa kutoka 
katika ripoti za CAG, kuuhabarisha umma kwa kipindi kizima cha mwaka mmoja 
yani kuanzia mwezi Aprili ripoti zinapokuwa za umma hadi mwezi Machi ya 
mwaka unaofuata wakati ripoti nyingine ya CAG zinapowasilishwa kwa Rais wa 
JMT. Hii itasaidia umma kufuatilia masuala yaliyoibuliwa na CAG ili kuweza kudai 
uwajibikajina utekelezaji wa mapendekezo ya Taasisi za Usimamizi ndani ya muda 
uliopangwa.  

b.	 Taasisi za kiraia (NGOs) kufanya uchechemuzi wa masuala ya uwajibikaji na 
usimamizi katika utekelezaji wa sheria. Uchambuzi huu umeonesha kuwa, sheria 
zinazoongoza kuvunjwa ni Sheria ya Fedha ya Mwaka 2001, Sheria ya Manunuzi ya 
Mwaka 2011, Sheria ya usimamizi wa Mashirika ya umma ya mwaka 1992 pamoja 
na Sheria za Mamlaka ya Serikali za Mitaa za mwaka 1982. Kwa mfano, kutokuwepo 
kwa Bodi za Wakurugenzi katika mashirika ya umma ni uvunjaji wa sheria unaoathiri 
utendaji wa mashirika hayo na utoaji huduma kwa jamii. 
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