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UTANGULIZI:
Ripoti ya Uwajibikaji ya Utoaji wa Huduma kwa Jamii imeandaliwa kutokana na ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za mwaka 2020/21. Dhumuni la ripoti 
hii ni kuzirahisisha ripoti za CAG ili kuwawezesha wadau wa uwajibikaji (kama vile AZAKI, 
Wawakilishi wa Wananchi, Taasisi za Elimu ya Juu na Vyombo vya Habari) kudai uwajibikaji 
pale wanapoona huduma zinazotolewa na Serikali hazikidhi mahitaji yao. 

Dhana ya Utoaji Huduma kwa Jamii: 

Utoaji wa huduma kwa jamii ni mgawanyo wa huduma muhimu kwa jamii kulingana na mahitaji 
ya jamii husika. Huduma za jamii ni bidhaa au mahitaji ambayo ni muhimu kwa maisha na 
ustawi wa jamii. Huduma hizi za kijamii mara nyingi hugharamiwa na Serikali ingawaje kuna 
huduma nyingine zinachangiwa na wananchi. Mfano wa huduma za kijamii ni Elimu, Afya, Maji 
na Barabara. Pia, huduma hizo hujumuisha nishati, pembejeo za kilimo, masoko na masuala 
mtambuka ikiwemo haki za binadamu. Huduma hizi ama hutolewa moja kwa moja na Serikali 
au kwa ushirikiano baina ya Serikali na wafadhili/wahisani, taasisi za kidini au asasi za kiraia. 
Ripoti hii imejikita katika huduma zifuatazo; maji, kilimo, afya, elimu, masoko, mifuko ya kuinua 
jamii kiuchumi na masuala mtambuka ya haki za binadamu na jinsia. 

Ili kukidhi mahitaji ya jamii (wapokea huduma), watoa huduma wanatakiwa kutekeleza 
majukumu yao kwa kuzingatia dhana ya uwazi, uwajibikaji na ushirikishwaji wa wapokea 
huduma. Kwa upande wa Serikali (Wizara, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Idara na Mawakala wa 
Serikali), wanawajibika kutoa huduma kwa jamii kwa kuzingatia misingi ya uwazi, usawa na haki 
za binadamu. Hii ni pamoja na kutoa ufafanuzi na uthibitisho pale unapohitajika na wananchi. 
Wananchi wanahaki ya kushirikishwa na jukumu la kushiriki kwenye shughuli za jamii, pamoja 
na kudai uwajibikaji kwa watoa huduma. Huduma za jamii zinapaswa kutolewa kwa kuzingatia 
misingi mitatu muhimu ya uwazi, uwajibikaji na ushirikishwaji kama inavyoelezwa hapa chini;

Uwazi: ni hali ya Serikali kutekeleza majukumu yake bila usiri, na kuwahabarisha wananchi 
kuhusu huduma husika ili waweze kufuatilia utendaji wa Serikali kwa kuzingatia sheria, 
kanuni na taratibu. Serikali kufanya kazi kwa uwazi kunapunguza hatari ya vitendo vya rushwa 
na ukiukwaji wa haki za binadamu na jinsia. Vilevile, utendaji kazi wa Serikali kwa uwazi 
kunaimarisha imani ya wananchi kwa serikali yao. Hii ni kwa mujibu wa Ibara ya 132(5)(f) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania na Kifungu cha 5(2)(c) cha Sheria Na.6 ya Fedha 
za Umma ya mwaka 2001. 

Uwajibikaji: ni hali ya Serikali kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
taratibu na kubeba dhamana ya kutoa ufafanuzi na uthibitisho pale wananchi watapohoji utoaji 
wa huduma kwa jamii. Kwa mujibu wa Ibara ya 8 (1) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, 1977 “Serikali (viongozi na watendaji) itawajibika kwa wananchi”., hivyo Serikali 
inawajibika kwa wananchi na wananchi wana wajibu wa kuiwajibisha Serikali yao. 

Ushiriki/ushirikishwaji wa wananchi: ni hali ya uhusishwaji wa makundi yote ya jamii katika 
kupanga, kufanya maamuzi kwa mambo yanayowahusu na kufuatilia ufanisi wa huduma za 
jamii zinazotolewa na Serikali. Kwa mujibu wa Ibara ya 8 (1) (d), ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 1977, “Wananchi watashiriki katika shughuli za Serikali yao kwa mujibu 
wa masharti ya Katiba”. Na Ibara ya 146 (1) ya Katiba hiyo inampa nafasi mwananchi kushiriki 
na kushikirishwa na Serikali za Mitaa katika kupanga mipango na shughuli za utekelezaji wa 
maendeleo katika sehemu zao za kuishi. 
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HALI YA UTOAJI WA HUDUMA ZA KIJAMII 2020/21
Ripoti hii inaonesha hali ya utoaji wa huduma za jamii kulingana na matokeo ya uchambuzi 
wa ripoti za ukaguzi wa ufanisi zilizotolewa na CAG kwa mwaka 2020/21. Pia, uchambuzi huu 
umetumia ripoti nne za ukaguzi wa hesabu za CAG za mwaka 2020/21 ambazo ni: Ripoti ya 
Ukaguzi wa Serikali Kuu; Ripoti ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo; Ripoti ya Ukaguzi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Ripoti ya Ukaguzi wa Mashirika ya Umma. 

Ripoti hii imechambua hoja mbalimbali za CAG ambazo zimeonyesha hali halisi ya utoaji wa 
huduma za kijamii na kushauri namna ya kuboresha mazingira ya utoaji wa huduma za jamii 
nchini. Mikoa ambayo imefanyiwa uchambuzi katika ripoti hii ni: Mkoa wa Dar es Salaam, 
Njombe, Iringa, Songea, Mtwara, Dodoma, Tanga, Mbeya, Kilimanjaro, Arusha, Tabora, Rukwa, 
Singida, Katavi, na Kigoma. 

Mambo yaliyoibuliwa katika uchambuzi huu ni kama ifuatavyo; 

Jambo la 1: Mapungufu Katika Kuajiri Watumishi

Uwepo wa watumishi wa kutosha katika Ofisi za Serikali na Taasisi za Umma ni nguzo muhimu 
ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na utoaji wa huduma kwa wananchi. Ukaguzi wa CAG 
wa 2020/21 umebaini upungufu wa watumishi 33,145 katika Wizara, Idara, Wakala za Serikali, 
Taasisi nyingine na Sekretarieti za Mikoa. Idadi hii ni sawa na asilimia 42 ya mahitaji ya 
watumishi 57,241 yaliyobainishwa na Taasisi za Umma kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali 
Na. 1 hapa chini.
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Jedwali Na. 1: Upungufu wa Watumishi katika Taasisi za Serikali

Na Jina la Taasisi Idadi ya 
Taasisi

Watumishi 
wanaotakiwa

Upungufu wa 
watumishi

Asilimia ya 
Upungufu wa 
Watumishi

1 Wizara na Taasisi 
zake

9 44,019 26,092 59%

2 Wakala za Serikali 3 508 225 44%

3 Taasisi nyingine 39 12,373 6,652 54%

4 Sekretarieti za 
Mikoa

2 341 176 52%

5 Jumla 53 57,241 33,145 58%

Ukaguzi wa CAG umebaini kuwa, upungufu wa watumishi uliopo unasababishwa na Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kutotoa vibali vya ajira kama 
inavyoonekana kwenye Taarifa ya Hali ya Ajira Nchini ya mwaka wa fedha 2020/21. 

Taarifa hii inaonesha kuwa, Serikali ilipanga kuajiri watumishi 4,601 kwa mwaka wa fedha 
2020/21 wakati Taasisi za Serikali ziliomba vibali vya kuajiri watumishi 27,898. Hata hivyo, 
Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ilitoa vibali 
vya ajira 9,357 tu kama inavyoonekana kwenye Kielelezo Namba 1 hapa chini. Mwelekeo wa 
uchambuzi wa vibali vya kuajiri kwa miaka miwili unaonesha mwenendo mdogo wa kutoa 
vibali vinavyotolewa na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora.
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Athari

Kukosekana/upungufu wa watumishi katika ofisi za umma kunaathiri utoaji wa huduma stahiki 
kwa wananchi. Kwa mfano, kwenye sekta ya afya, ukosefu wa watumishi bado ni changamoto 
kubwa inayochangia wanawake wengi kujifungua bila msaada wa wataalamu wa afya hivyo 
kusababisha vifo vya mama na mtoto, ambapo kwa mwaka 2021 vifo vilivyotokana na uzazi 
vilikuwa 1,580.  

Nini kifanyike

(a)	 Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
itekeleze kikamilifu lengo lake la kufanya tathmini ya kina ya mahitaji ya rasilimaliwatu 
katika utumishi wa umma. 

(b)	 Serikali kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora iwe 
na mkakati wa kuajiri watumishi kwa kuzingatia matokeo ya tathmini ya kina ya hali ya 
mahitaji ya rasilimaliwatu katika utumishi wa umma.

(c)	 Wizara ya Fedha na Mipango itenge bajeti ya kuajiri watumishi wanaohitajika kulingana 
na tathmini ya kina ya mahitaji ya rasilimaliwatu katika utumishi wa umma. 

Jambo la 2: Mapungufu katika Utekelezaji wa Miradi ya Afya

Lengo namba 3 la Dira ya Taifa ya Maendeleo kufikia mwaka 2025, inaelekeza kila mwananchi 
kupata huduma bora ya afya ya msingi. Serikali imekuwa ikitekeleza miradi mbalimbali ya afya 
ikiwemo ya ujenzi wa vituo vya afya na zahanati. Kutokana na jitihada hizo, idadi ya vituo vya 
afya na zahanati imeongezeka kutoka vituo 7,680 mwaka 2016 hadi 8,458 mwaka 20201 sawa 
na ongezeko la asilimia 10.1. Ongezeko la vituo vya afya halikwenda sambamba na ongezeko la 
watumishi wa afya. Hii imesababisha upungufu wa watoa huduma za afya hadi kufikia asilimia 
53 mwaka 2021. Pia, ili kukabiliana na upungufu wa vifaa tiba na usambazaji wa madawa 
Serikali kwa mwaka wa fedha 2020/21 ilipanga kutumia Shillingi 263.8 bilioni2.  Hata hivyo, 
CAG alibaini kasoro mbalimbali zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi 
ya Halmashauri kama ifuatavyo;

1	  Ripoti ya NBS yam waka 2020, ukurasa 26
2	  Hotuba ya Waziri wa Afya kwa mwaka 2021/22

9518

4601

9225
9357

29805

27898

2019/20 2020/21

Kielelezo 1: Mwelekeo wa uchambuzi wa vibali vya kuajiri.
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i.	 Kuchelewa Kukamilika kwa Majengo ya Afya: Mamlaka za Serikali za Mitaa 54 
zilizopokea kiasi cha Shillingi 31.10 bilioni kwa ajili ya ujenzi na kukamilisha ujenzi wa 
majengo ya Afya, ikiwemo hospitali za Wilaya, Vituo vya Afya na Zahanati ambavyo 
havikuwa vimekamilika.

ii.	 Serikali za Mitaa kuchelewa kuanza ujenzi wa miradi: Mamlaka za Serikali za mitaa 8 
zilichelewa kuanza ujenzi wa miradi ya majengo ya vituo vya afya kwa takribani miezi 
6 tangu fedha zilipopokelewa.

iii.	 Madawa yaliyokwisha muda wake: Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 ziliripotiwa kuwa 
na dawa zilizoisha muda wake wa matumizi zenye thamani ya Shillingi 3.49 bilioni. 
Dawa hizi zilikuwa zimekwisha muda wake kwa kipindi cha kuanzia miezi mitatu hadi 
miaka 20, ambapo hadi muda wa ukaguzi wa CAG zilikuwa bado hazijateketezwa.

iv.	 Kutotumika kwa Miradi iliyokamilika: Miradi ya vituo vya afya yenye thamani ya 
Shillingi 3.98 bilioni katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 ilikuwa imekamilika lakini 
haitumiki. Miradi hii inajumuisha vyumba vya upasuaji, vyumba vya kuhifadhi maiti, 
wodi, zahanati, na vituo vya afya. 

Jedwali Na. 2 linaonesha hali ya utekelezaji wa ujenzi wa miradi ya afya kwa baadhi ya 
Halmashauri.

Jedwali Na. 2: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Afya Mwaka 2020/21

Mahali Jina la Mradi Kiasi
(Shillingi Billion)

Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya afya

H/W Nkasi Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 2.30

H/W Madaba Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 1.15

H/W Kigoma Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 0.99

H/W Lushoto
Ujenzi wa wodi ya wazazi katika Hospitali ya 
Wilaya

0.69

H/W Mpanda
Ujenzi wa jengo la wazazi kwenye Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Katavi

9.12

H/J Mbeya
Ujenzi wa wodi ya upasuaji katika hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa Mbeya

1.28

H/W Singida 
Ujenzi wa kituo cha kuzuia virusi vya Corona 
kwenye hospitali ya Rufaa ya Mkoa Singida

0.67

Miradi ya Afya iliyotelekezwa 

H/W Tandahimba 
Ujenzi wa Vituo vya kutolea huduma za afya kwa 
kipindi cha kuanzia mwaka mmoja hadi miaka 11

0.58

Kutotumika kwa Miradi iliyokamilika

H/W Uvinza Boti la kubebea wagonjwa 0.40

H/W Kilolo Vituo vya afya vya Lugalo, Mbawi na Ng’uruhe 0.12
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H/W Namtumbo Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 0.43

H/W Kaliua Ujenzi wa Zahanati ya Igombe 0.05

H/Mji Handeni
Kituo cha afya kata za Kwamagome na Kwasindi 
na ujenzi wa wodi ya wazazi Chanika 

0.10

H/M Kigoma Ujiji
Ujenzi wa chumba cha upasuaji na chumba cha 
watoto Kituo cha afya Gungu 

0.07

H/M Mtwara Ununuzi wa jokofu la kuhifadhia maiti pamoja na 
mashine ya mionzi (X-Rays) 

0.16

H/Mji Newala Ujenzi wa vituo vya afya na nyumba za watumishi. 0.35

H/W Songea Ujenzi wa vituo vya afya 0.45
 

Changamoto kwenye matumizi ya vifaa vya matibabu: Pamoja na Serikali kukamilisha miradi 
ya afya ili iweze kutoa huduma kwa wananchi, bado baadhi ya miradi imeshindwa kufanya 
kazi kwa ufanisi kama ilivyokusudiwa. Tatizo hili linasababishwa na mambo mbalimbali 
ikiwepo vifaa kuharibika, mabadiliko ya teknolojia, kukosa wataalamu na vifaa kutofanyiwa 
matengenezo hivyo kufanya vifaa kutokutumika au kutumika chini ya viwango.

Hospitali za Rufaa za Mikoa zenye vifaa vya matibabu vinavyotumika chini ya kiwango 
zimeorodheshwa katika jedwali Na. 3; 
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Jedwali Na. 3: Vifaa na Mashine Zinazotumika Chini ya Kiwango Katika Hospitali za Rufaa za Mikoa

Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa     Jina la Mradi

Vifaa vya matibabu vilivyotumika chini ya kiwango

Mbeya  

Mashine ya kuchanganua kemia na homoni (Architect ci4100).

Mashine hiyo ilitengenezwa kufanya vipimo 185, yaani vipimo 87 vya 
homoni na vipimo 98 vya kemia. Hata hivyo, mashine hiyo ilikuwa inatumika 
kufanya majaribio matatu sawa na asilimia 2 tu ya matumizi.

Kilimanjaro - 
Mawenzi 

Kichanganuzi cha kemia cha aina ya Abbot CI 4000.

Mashine hiyo inaweza kufanya aina za vipimo zaidi ya 150, lakini inatumika 
kwa vipimo vitatu pekee kutokana na kutopatikana kwa vitendanishi vya 
maabara.

Vifaa na mashine za hospitali zisizofanya kazi

Kilimanjaro- 
Mawenzi 

Mashine ya Anesthesia.

Mashine hiyo ilipokelewa tarehe 07 Desemba 2020, lakini hadi wakati wa 
ukaguzi mwezi Agosti 2021 (miezi 8 baadaye), mashine hiyo ilikuwa bado 
haijaanza kutumika kutokana na kuchelewa kukamilika kwa jengo la wazazi.

Mashine zisizofanyiwa matengenezo

Singida 
Kiunganishi cha oksijeni, mashine za ganzi, jokofu moja la benki ya damu, 
mashine mbili za ganzi, multipara mita biokemia moja na mashine ya elba 
biokemia.

Tanga Mashine mbili za utrasaundi na mashine mbili za X-Ray.

Dodoma Mashine mbili za X-Ray.

Lindi - Sokoine 
Mashine ya kichanganuzi cha biokemia 67332 na 20195 haikuwa 
imetengenezwa tangu tarehe 5 Mei 2019, hadi Agosti 2021.

v.	 Utoaji Duni wa Huduma za Afya katika Hospitali za Rufaa za Mikoa: 

CAG alibaini baadhi ya Hospitali za Rufaa za Mikoa zilishindwa kutoa huduma stahiki kwa 
wananchi kutokana na sababu zifuatazo:

-	 Ukosefu wa vifaa tiba muhimu katika vyumba vya mashauriano ya daktari na mgonjwa 
katika Hospitali ya Mwananyamala, Amana na Dodoma. Vifaa hivi ni pamoja na, 
vipima joto vya kliniki, kikandamiza ulimi, seti za uchunguzi, Sphygmomanometers, 
tochi za mikono, pazia za uchunguzi na sinki zenye maji ya bomba,

-	 Kukosekana kwa mipango ya kuboresha huduma za uzazi na vifo vya watoto 
wachanga katika hospitali, pamoja na viongozi kuchelewa kuchukua hatua za kutosha 
kupunguza vifo vya uzazi na watoto wachanga,

-	 Utoaji duni wa huduma za rufaa katika baadhi ya Hospitali za Rufaa za Mikoa kama 
Tabora. Huduma hizo zinaathiriwa na kutokuwepo kwa vifaa maalum kama vile 
kichanganuzi cha Architecti Kemia, MRI na CT scan. 
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Athari: 

(a)	 Miradi ya afya kutokamilika kwa wakati pamoja na kukamilika bila kutumika kunaathiri 
sekta ya afya kwa kuzingatia kuwa idadi ya watu inaongezeka na mahitaji ya huduma za afya 
yanaongezeka. Kwa mfano, mwaka 2020, idadi ya watu iliongezeka kwa asilimia 3.1 na kufikia 
watu 57,637,628 ikilinganishwa na watu 55,890,747 mwaka 20193. 

(b)	 Ukosefu wa vifaa tiba, na wahudumu wa afya katika hospitali na vituo vya afya, 
vinapelekea wananchi kunyimwa huduma hizi muhimu kwa maisha yao. Hali hii inawalazimisha 
wananchi wengi walio na uwezo mdogo kiuchumi kugharamia huduma hizi muhimu kwenye 
hospitali na vituo binafsi. Wananchi waliopo kwenye makundi maalum ambayo ni wanawake 
wajawazito, watoto hususani chini ya miaka 5, watu wenye ulemavu na wazee wanaathirika 
zaidi. 

Nini Kifanyike:

WAJIBU inashauri Wizara ya Afya pamoja na Bohari Kuu ya Dawa zifanye yafuatayo;

a.	 Wizara kutenga bajeti ya afya kulingana na makubaliano ya maazimio ya Abuja ya 
kutenga kiasi cha asilimia 15 ya bajeti ya Taifa. Kwa sasa bajeti iliyotengwa kwa mwaka 
2022/23 ni Shilingi 1.11 trilioni sawa na asilimia 3 ya bajeti ya Taifa ya Shilingi 41.10 
trilioni. Bajeti iliyotengwa kwa mwaka 2022/23 haikidhi mahitaji ya utoaji wa huduma 
za afya kwa wananchi.

b.	 Utoaji wa huduma ya afya ni jukumu la Serikali kwa wananchi wake. Wizara ya Afya 
iendelee kuhamasisha wananchi kukata bima ya afya ili waweze kupata huduma bora 
za afya. Vilevile, Wizara ya Afya iweke na kusimamia utaratibu wa kaya masikini na 
wazee kuweza kusaidiwa na Serikali kupata bima ya afya ambayo itajumuisha matibabu 
ya magonjwa yote.  

3	  NBS Ripoti ya Hali ya Uchumi, Tanzania yam waka 2020
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c.	 Bohari Kuu ya Dawa kununua dawa kulingana na mahitaji na Wizara ya Afya irahisishe 
utaratibu wa uteketezaji wa dawa zilizoisha muda wa matumizi yake. 

d.	 Serikali kuziwezesha Halmashauri kukamilisha miradi ya afya iliyokwishaanza kabla ya 
kuanza miradi mipya. Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba, miradi yote iliyokamilika 
inapatiwa vifaa tiba wezeshi pamoja na rasilimali watu ili iweze kutoa huduma kwa 
wananchi.

e.	 OR-TAMISEMI kuendelea kuimarisha utoaji wa huduma za afya katika ngazi za 
hospitali, vituo vya afya, zahanati na ngazi ya vijiji/kaya kwa kuajiri wafanyakazi, kutoa 
ushauri wa kitaalam kwa vituo vya afya, zahanati na rasilimali fedha kwa wakati. 

Jambo la 3: Mapungufu ya Utekelezaji wa Miradi ya Maji:

Upatikanaji wa maji safi na salama kwa matumizi ya wanadamu ni moja ya huduma ya lazima 
kwa maisha na ustawi wa mwanadamu. Serikali ina jukumu la kuhakikisha kuwa wananchi 
wote wanapata huduma ya maji safi na salama ili kuepukana na magonjwa kama kipindupindu. 
UVIKO 19 ni moja ya changamoto iliyoonyesha umuhimu wa huduma ya maji safi na salama 
katika kuwalinda wananchi na magonjwa ya mlipuko. Serikali imeboresha huduma ya maji safi 
na salama ambapo kwasasa ni takribani asilimia 86.5 ya wakazi wa mijini na asilimia 74.5 ya 
wakazi wa vijijini, ndio waliounganishwa na huduma ya maji safi na salama. Takribani asilimia 
13.5 ya wakazi wa mijini na asilimia 25.5 ya wakazi wa vijijini hawajaungaunishwa na huduma 
ya maji safi na salama. 

Kwa Tanzania, wahanga wakubwa wa ukosefu wa maji ni watoto, wasichana, wanawake na 
baadhi ya watu wenye ulemavu kwa sababu za kimaumbile. Mpango wa Taifa wa Maendeleo 
wa Miaka Mitano wa 2020/21-2025/26 umeweka lengo la upatikanaji wa maji safi na salama 
kwa asilimia 90 ya wakazi wanaoishi vijijini na asilimia 95 ya wakazi wa mijini kufikia mwaka 
2025. Pamoja na jitihada za Serikali za kuhakikisha wananchi wanapata maji safi na salama, 
bado kuna changamoto kwenye utekelezaji wa miradi ya maji kama zifuatavyo:

a.	 Kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa miradi ya maji.

CAG alibaini miradi 18 inayogharimu kiasi cha Shillingi 30.52 bilioni iliyotekelezwa kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 15, ilichelewa kukamilika kwa kipindi cha mwezi mmoja hadi 
miaka 9. Kucheleweshwa kukamilika kwa miradi ya maji kunapelekea wananchi kuendelea 
kukosa huduma za maji. Pia, miradi inavyozidi kuchelewa kukamilika inasababisha ongezeko la 
gharama za ujenzi kutokana na kuongezeka kwa bei ya vifaa na gharama za kulipa mkandarasi 
(Malipo ya nyongeza na riba). Jedwali Na. 4, linaonesha hali ya utekelezaji wa miradi ya maji 
katika Halmashauri 7 zilizochambuliwa.

Jedwali Na. 4: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Maji katika Halmashauri 7 Zilizochambuliwa

MSM Jina la Mradi Thamani ya Mradi 
(Shilingi Bilioni)

Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maendeleo ya maji

Namtumbo Usambazaji wa maji katika Vijiji vya Luhimbalilo – 
Naikesi

2.68

Masasi Ukarabati wa mradi wa maji kwa vijiji vya 
Makong’onda hadi Rivango

1.42

Mtwara Mradi wa maji wa Bomba – Msimbati 1.60
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Uvinza Mradi wa maji katika Kijiji cha Nguruka 2.87

Njombe Mradi wa maji wa Igongwi (Lot 1) 4.31

Makete Uboreshaji wa mradi wa maji wa Igolwa 0.81

Mkandarasi kutelekeza miradi ya maji

H/W Ikungi Mradi wa uchimbaji wa visima 20 katika vijiji 20 
katika Halmashauri ya Ikungi

0.78

b.	 Changamoto kwenye utoaji wa huduma za maji

CAG alibaini kwa zaidi ya miaka 19, miradi ya maji kwenye Halmashauri nchini imeshindwa 
kutoa huduma kwa ufanisi kutokana na changamoto mbalimbali kama zilivyoainishwa kwenye 
Jedwali Na. 5. 

Jedwali Na 5: Hali ya Utoaji wa Huduma za Maji kwenye Baadhi ya Halmashauri

MSM Jina la mradi Changamoto

Uvinza
Mradi wa maji wa 
Nguruka

Vituo vya maji 31 kati ya vituo 55 vilivyojengwa sawa 
na asilimia 56 havitumiki kutokana na mabomba 
yanayotoka katika chanzo cha maji kutounganishwa. 
Pia, vituo 24 vya maji kutotumika kwa kuwa 
wanufaika hawako tayari kununua maji. Badala yake, 
wanatumia maji kutoka katika visima vya asili.

Chamwino

Mradi wa maji wa 
Chamwino unaosambaza 
maji katika vijiji vitatu 
(Handali, Lugala na 
Igandu).

Usanifu duni wa mradi umepelekea kubomoka kwa 
visima, hivyo kupelekea watu 35,479 kutopata 
huduma ya maji.

Uyui
Mradi wa maji wa Kizengi 
na Lutende 

Maji yaliyopatikana hayafai kwa matumizi ya 
binadamu. Hivyo kufanya jumla ya wananchi 46,459 
kukosa maji.

Dodoma

Mradi wa maji Hombolo 
Bwawani ‘A’ wenye 
thamani ya Shilingi 0.69 
billioni

Kuwepo kwa shughuli za kilimo ndani ya mita 60 
kutoka vyanzo vya maji na uharibifu wa mitandao ya 
usambazaji maji katika mradi wa Hombolo. Pia, vituo 
vitatu vya maji havifanyi kazi.

Athari

Kasoro zilizobainishwa zimepelekea athari zifuatazo:

(a)	 Kukosekana kwa huduma ya maji safi na salama kwa wananchi 81,935 katika 
Halmashauri za Uyui na Chamwino, kunakwamisha utekelezaji wa Sera ya Maji 
ya mwaka 2002 inayotaka usawa katika usambazaji maji kwa wananchi wote, na 
kuelekeza kuwa umbali wa upatikanaji wa maji usizidi mita 400 kutoka katika makazi 
ya watumiaji wa maji. Vilevile, ukosekanaji wa maji hudhoofisha jitihada za kupambana 
na magonjwa kama UVIKO 19, kipindupindu n.k.
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(b)	 Kufifia kwa uchumi wa jamii na nchi hususani kwenye uzalishaji wa mazao na miradi ya 
umwagiliaji, ambapo hadi sasa ni asilimia 2.5 tu ya eneo lote linalofaa kwa umwagiliaji 
ndilo linalotumika4. Pia, wananchi wameendelea kupata maji yasiyo salama ambayo 
wamekuwa wakiyafuata umbali mrefu kutoka katika makazi yao.  

(c)	 Matumizi mabaya ya fedha za umma kwa kuwa na miradi iliyokamilika ambayo 
haitumiki. 

Nini Kifanyike

WAJIBU inashauri yafuatayo kufanywa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji;

i.	 Serikali na AZAKI ziendelee kuwaelimisha na kuhimiza wananchi kuhusu umuhimu 
wao wa kushiriki katika kuibua na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maji kwenye 
halmashauri husika ili kupunguza hatari ya kufanya uwekezaji usiokua na tija.

ii.	 Mamlaka za Maji Safi na Maji Taka kufanya tathmini ya vituo vya maji ambavyo 
havitumiki kutokana na ubovu wa miundombinu na kuvitengea bajeti ya ukarabati. 

iii.	 Wizara ya Maji, iagize Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Singida 
(SUWASA) kumtafuta mkandarasi aliyepewa kazi ya kuchimba visima 20 Ikungi 
Singida ambaye ni kitengo cha uchimbaji cha wakala wa maji na usafi wa mazingira 
vijijini (RUWASA) kuja kumalizia mradi wa maji walioutelekeza kwa miezi 12. 

Jambo la 4: Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya elimu 

Elimu ni huduma ya msingi inayotolewa kwa wananchi ili kuwapa maarifa na stadi ya kujikomboa 
kiuchumi na kijamii. Ili nchi iweze kupata maendeleo endelevu ni muhimu wananchi wake 
wakapata elimu bora. Wananchi walioelimika hujenga taifa lililoelimika na kuweza kutatua 
changamoto za kimaendeleo kwakua elimu ni daraja la kulitoa taifa kutoka kwenye umasikini 
na ujinga. Serikali katika kuboresha elimu imekuja na sera ya elimu bila malipo ili kila mtoto 
apate elimu na kuwapunguzia wazazi gharama za kupatia elimu watoto wao.

4	  Hotuba ya Bajeti ya Waziri wa Kilimo 2022/23 uk.25
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Dira ya maendeleo ya taifa ya mwaka 2025 inataka Tanzania kuwa taifa lenye watu wengi 
walioelimika katika nyanja zote kwa kiwango na ubora wa juu ili waweze kutatua changamoto 
za kijamii na kimaendeleo na kuleta ushindani wa kimaendeleo kimataifa. Vilevile, Waraka 
wa Elimu Na. 3 wa mwaka 2016 unaohusu utekelezaji wa Elimu Msingi bila malipo, unalenga 
kuhakikisha kwamba watoto wote wa kitanzania wenye rika la kupata elimu msingi, wanapata 
elimu hiyo bila kikwazo chochote ikiwemo kukosa ada au michango. Kutokana na utekelezaji 
wa waraka huo, kumekuwa na ongezeko la idadi ya wanafunzi wanaojiandikisha kila mwaka. 

Pamoja na juhudi zote zinazofanywa na Serikali za kuboresha hali ya elimu nchini, ofisi ya CAG 
imebaini kuwa bado kuna mapungufu katika kutekeleza miradi ya elimu kama ifuatavyo;

-	 Upungufu wa vitabu vya kiada katika shule za msingi: Mamlaka ya Serikali za Mitaa 22 
zina upungufu wa vitabu vya kiada 4,855,737 sawa na asilimia 77 ya vitabu vinavyohitajika. 
Ili kumaliza uhaba huu, vitabu vinavyohitajika vinagharimu Shilingi 19.42 bilioni.

-	 Utolewaji wa fedha pungufu za ruzuku kwa ajili ya elimu bila malipo: Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa 25 hazikupokea kiasi cha Shilingi 4.25 bilioni ya ruzuku kwa shule za msingi na 
sekondari kwa ajili ya elimu bila malipo.

-	 Upungufu wa miundombinu ya shule za msingi na sekondari: Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 77 zina upungufu wa miundombinu kama vyumba vya madarasa, nyumba za 
walimu, ofisi, viti na meza katika shule za msingi na sekondari. Kwa shule za msingi, kuna 
upungufu wa miundombinu 516,642 sawa na asilimia 44 na katika Shule za sekondari 
kuna upungufu wa miundombinu 136,278 sawa na asilimia 20. Mchanganuo wa upungufu 
wa miundombinu ni kama unavyoonekana kwenye jedwali na 6:

Jedwali Na.6: Upungufu wa miundombinu katika shule za msingi na sekondari.

Shule za Msingi

Vifaa Mahitaji Upungufu
% ya 
upungufu

Madarasa   124,268        74,735 60%

Nyumba za Walimu      90,742        73,135 81%

Ofisi ya Walimu        9,730          5,112 53%

Viti   150,833        65,889 44%

Meza   632,062      185,850 29%

Matundu vya Vyoo   178,547      111,931 63%

Shule za Sekondari

Vifaa Mahitaji Upungufu
% ya 
upungufu

Madarasa      16,319          3,069 19%

Nyumba za Walimu      22,103        18,092 82%

Ofisi ya Walimu        2,044          1,407 69%

Viti   249,274        44,837 18%

Meza   359,324        57,163 16%

Matundu vya Vyoo      29,096        11,496 40%

Matundu vya Vyoo-Walimu           762             214 28%



12

-	 Upungufu wa walimu katika shule za msingi: Mamlaka ya Serikali za Mitaa 48 zina 
upungufu wa walimu wa shule za msingi 16,571 sawa na asilimia 41, ambapo mahitaji 
halisi ni walimu 40,458. 

-	 Utoro wa wanafunzi: Kati ya mwaka 2018 na 2021, wanafunzi 18,670 walioandikishwa 
darasa la kwanza hawakumaliza elimu yao ya msingi kwa sababu mbalimbali katika 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 27. Kwa upande wa Watoto wa kike, CAG alibaini sababu 
mojawapo ni ujauzito. Wanafunzi wa kike wamekuwa wakirubuniwa wanapokuwa njiani 
kutokana na umbali mrefu kutoka nyumbani hadi shuleni, na kukosekana kwa mabweni 
shuleni

Changamoto katika ujenzi wa miradi ya elimu kwenye baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ni kama ifuatavyo:

Jedwali Na 7: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Elimu

MSM Jina la Mradi
Kiasi
Shilingi Billioni

Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya maendeleo ya elimu

H/W Bumbuli
Ujenzi wa madarasa, ukumbi wa chakula, na matundu 
ya vyoo katika shule za msingi Kiluwai, Soni, Funta, 
Mbelei, Maduda, Mibukwe na Baga

0.35

Miradi ya elimu iliyotelekezwa 

H/J Tanga 
Ujenzi wa miundombinu mbalimbali kwenye shule za 
sekondari, ulitelekezwa kwa muda wa kuanzia mwaka 
mmoja hadi miaka sita

0.99
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H/W Kilindi 
Ujenzi wa maabara katika shule za sekondari, 
ulitelekezwa kwa muda wa kuanzia mwaka mmoja hadi 
miaka sita

1.77

H/M Kigoma/
Ujiji 

Ujenzi wa miundombinu mbalimbali kwenye shule za 
sekondari, ulitelekezwa kwa muda wa kuanzia mwaka 
mmoja hadi miaka 11

1.25

H/W Masasi 
Ujenzi wa miundombinu mbalimbali kwenye shule za 
msingi, ulitelekezwa kwa muda wa kuanzia mwaka 
mmoja hadi miaka 8

0.31

Miradi iliyokamilika lakini haitumiki

H/W Kilindi 
Madarasa mawili katika Halmashauri ya Kwamazuma 
umekamilika mwaka 2021

0.07

H/W Tunduru
Ukumbi wa wanafunzi wa kulia chakula, ujenzi 
umekamilika mwaka 2021

0.16

Athari:

Bajeti ya elimu inatakiwa kufikia asilimia 20 ya Bajeti ya Taifa5, mwaka 2020/21 Wizara ya 
Elimu, Sayansi na Teknolojia ilipanga kutumia asilimia 14 ya bajeti ya taifa katika sekta ya 
elimu na kupelekea utofauti wa asilimia 6. Hali hii imesababisha upungufu wa miundombinu 
kama vile vyoo na madarasa katika shule za msingi na sekondari na kuathiri mahudhurio ya 
wanafunzi kutokana na mazingira duni ya kujifunzia.

Aidha, upungufu wa matundu ya choo mashuleni huathiri afya na utulivu wa akili hususani 
kwa wanafunzi wa kike wakati wa hedhi na wanafunzi wenye mahitaji maalum. Hii huchangia 
ongezeko la utoro kwa wanafunzi, kwa mfano, kati ya mwaka 2018 na 2021 wanafunzi 18,670 
sawa na asilimia 25 ya wanafunzi 74,495 walioandikishwa darasa la kwanza hawakumaliza 
elimu yao ya msingi.

Vilevile, upungufu wa miundombinu hii unaathiri uwezo wa kufikia malengo yaliyoainishwa 
katika Mpango wa Tatu wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano 2020/21-2025/26 ambao 
unalenga; darasa moja kutumiwa na wanafunzi 50 katika shule za msingi (yaani uwiano wa 
1:50) ifikapo mwaka 2025/26; tundu moja la choo kutumiwa na wanafunzi 25 wa kiume na 
20 wa kike katika shule za msingi (yaani uwiano wa 1:25 na 1:20) ifikapo mwaka 2025/26; 
kitabu kimoja kutumiwa na mwanafunzi mmoja (yaani uwiano wa 1:1) ifikapo mwaka 2025/26; 
mwalimu mmoja kufundisha wanafunzi 50 (yaani uwiano wa 1:50) ifikapo mwaka 2025/26 na 
dawati moja kukaliwa na wanafunzi 2 (yaani uwiano wa 1:2) ifikapo mwaka 2025/26.

Nini Kifanyike: 

WAJIBU inashauri Wizara ya Fedha na Mipango, OR-TAMISEMI na Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kufanya yafuatayo:

a)	 OR-TAMISEMI kufanya tathmini ya miradi ya miundombinu ya shule za msingi na 
sekondari inayotekelezwa kwa nguvu za wananchi ili kuitambua na kupanga mikakati 
kuikamilisha. 

5	  UNESCO The Education 2030 & Agenda No. 4 of Sustainable Development Goals, 
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b)	 Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kutoa kwa 
wakati ruzuku kwa ajili ya elimu bila malipo kwa shule za msingi na sekondari ili ziweze 
kutekeleza majukumu yao kwa wakati, na Kamati na Bodi za Usimamizi wa shule 
ziendelee kushirikiana na wazazi katika kusimamia na kuboresha hali ya miundombinu 
ya shule za msingi na sekondari.

c)	 Serikali iangalie na kutathmini ufanisi wa sera na miongozo yake ya elimu bure na 
kuangalia njia za ziada za kuongeza bajeti ya elimu. Pamoja na sera nzuri ya Serikali ya 
Elimu Bure kwa wanafunzi wote wa shule za Serikali, kiwango kinachotolewa na Serikali 
kwa kila mwanafunzi kwa mwaka, hakitoshelezi mahitaji ya elimu bora. Hii imeleta 
utofauti wa ubora wa elimu kati ya jamii zilizo na utayari kuchangia huduma kama za 
chakula na walimu wa ziada na zile jamii ambazo hazina utayari na uwezo wa kifedha 
wa kuchangia huduma hizo. 

Jambo la 5: Utekelezaji wa Miradi ya Masoko 

CAG amebaini kasoro katika ujenzi wa masoko pamoja na changamoto zinazotokana na ukosefu 
wa upembuzi yakinifu kabla ya kuanza miradi ya ujenzi wa masoko, mazingira yasiyoridhisha 
ya utendaji kazi, na usimamizi hafifu wa uendeshaji wa masoko. Kasoro nyingine ni ujenzi 
wa masoko kuchelewa kukamilika na baadhi ya masoko kukamilika lakini kutotumika kama 
inayoonekana kwenye Jedwali Na 8.

Jedwali Na. 8: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Masoko

MSM Jina la Mradi Kiasi 
Shilingi Billioni

Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya Masoko

H/W Kigamboni Ujenzi wa soko la kisasa  - Kibada 6.61

Miradi iliyokamilika lakini haitumiki

H/M Mtwara 
Mikindani

Soko la Chuno halitumiki kwa zaidi ya miezi minne. 5.54

H/M Temeke Soko la Mbagala kuu lilikuwa wazi kwa asilimia 
78,  vibanda 141 kati ya vibanda 180 vilikuwa 
havitumiki.

1.19

Soko la Kijichi halitumiki 0.77

H/J Dar es Salaam Soko la Bombom Kiwalani limekamilika zaidi ya 
miezi 10 lakini hadi sasa halitumiki

0.99

H/W Lushoto Soko la mbogamboga la Mnadani. Ujenzi 
umekamilika mwaka 2021 lakini halitumiki

1.05

 Athari

Kasoro hizi zilizobainishwa, zimepelekea athari zifuatazo:

(a)	 Masoko yaliyokamilika kutotumika kunapelekea Serikali kupoteza mapato ya ushuru 
wa masoko. Serikali imekwishapoteza jumla ya Shilingi 16.15 bilioni kwa masoko 
yaliyokamilika na kutokutumika kama yalivyochambuliwa katika ripoti za CAG. 
Kwa mfano, kutotumika kwa vibanda 237 kwenye soko la Chuno kwa zaidi ya miezi 
minne kumepelekea H/M Mtwara Mikindani kupoteza mapato ya zaidi ya Shilingi 
32.11 millioni. Kama mapato haya yangekusanywa, ingepatikana asilimia inayopaswa 
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kukusanywa kwa ajili ya kuboresha miundombinu ya masoko hayo.

(b)	 Kukosa usimamizi mzuri wa uendeshaji wa masoko kumepelekea uchakavu wa 
miundombinu ya masoko nchini. Ubovu wa miundombinu huathiri wafanyabiashara na 
wanunuzi kiakili na kiafya, hususani katika kukidhi mahitaji muhimu kwenye masoko. 

Nini Kifanyike

Pamoja ya jitihada za Serikali za kutekeleza mradi wa kuendeleza miji ya kimkakati, WAJIBU 
inashauri yafuatayo:

-	 Halmashauri zifanye upembuzi yakinifu wa maeneo ambayo masoko yanatakiwa 
kujengwa na kushirikisha wananchi ili kupunguza hatari ya ujenzi wa masoko 
yasiyotumika

-	 Halmashauri ya Manispaa ya Temeke ipunguze kodi ya vibanda, na kuweka utaratibu 
wa kuwa na mikataba ya muda mrefu na mfupi ili wafanyabiashara waweze kumudu 
gharama za kukodi vibanda hivyo vya biashara,

Jambo la 6: Mapungufu Katika Miradi ya Kilimo

Sekta ya kilimo ni sekta ambayo ina mchango mkubwa katika ukuaji wa uchumi wa Tanzania. 
Sekta inatoa ajira kwa asilimia 65.5 na inachangia asilimia 29.1 ya pato la Taifa. Sekta ya kilimo 
ni muhimu sana kwa wananchi wa Tanzania ambapo asilimia 70 ya Watanzania wanategemea 
kilimo kwa maisha yao. Vilevile, asilimia 90 ya ardhi ya Tanzania hulimwa na wakulima wadogo. 
Katika kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo, Serikali kupitia Programu ya Kuendeleza Sekta 
ya Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) iliyoanza mwaka 2017/18 hadi mwaka 2022/23, inalenga 
kuleta mageuzi katika sekta ya kilimo kwa madhumuni ya kuongeza uzalishaji wenye tija. Hii 
ni pamoja na kuhimiza kufanya kilimo cha kibiashara na kuongeza kipato kwa wakulima wote. 
Mkakati huu unalenga kusaidia kuboresha maisha ya wakulima, kuongeza uhakika na usalama 
wa chakula na lishe, lakini pia kuongeza pato la taifa. 
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Kwa mwaka 2020/21 CAG alifanya ukaguzi wa utekelezaji wa miradi mbalimbali ya kilimo 
na kubaini changamoto zinazochelewesha wananchi kupata huduma za kilimo kwa wakati 
kutokana na miradi ya kilimo kutelekezwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na 9, 

Jedwali Na 9: Hali ya Utekelezaji wa Miradi ya Kilimo kwa Baadhi ya Halmashauri

MSM Jina la Mradi Kiasi 
Shilingi Bilioni

Miradi ya Kilimo iliyotelekezwa

H/W Chamwino Mradi wa umwagiliaji kijiji cha Chinangali 2.05

H/W Chemba Mradi wa umwagiliaji kijiji cha Kidoka 0.81

H/W Buhigwe 
Ujenzi wa Kituo cha rasilimali za Kilimo katika 
Kijiji cha Kibwiga, kuanzia mwaka 2015

0.12

Songea, Makambako, 
Mbozi, Dodoma na 
Shinyanga	

Mradi wa ujenzi wa vihenge, maghala na 
kukarabati mitambo iliyopo katika maeneo 
yaliyochaguliwa na Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA)

76.16

Athari

Ukosefu wa ufanisi katika utekelezaji wa miradi ya skimu za umwagiliaji na ujenzi wa vihenge 
na maghala, unaleta hatari ya kupungua kwa uhakika na usalama wa chakula na lishe nchini. 
Pia, udhaifu huo unazuia kufikia malengo ya Serikali kupitia ASDP II ya kubadilisha wakulima 
kutoka katika kilimo cha kujikimu kwenda katika kilimo cha biashara. 

Nini Kifanyike: 

WAJIBU inashauri Wizara ya Kilimo ifanye yafuatayo;

a)	 Serikali itenge asilimia 10 ya Bajeti ya Taifa kwa ajili ya kilimo kulingana na makubaliano 
ya kimataifa ya mwaka 2014 (Malabo Declaration),

b)	 Upembuzi yakinifu ufanyike kabla ya kuanza mradi kwa kuwashirikisha wananchi, kwa 
uendelevu wa miradi ya kilimo,

c)	 NFRA na Wizara ya Fedha na Mipango zimfuatilie mkandarasi aliyetelekeza mradi 
wa maghala ili kuokoa fedha kwa aidha kumalizia mradi au kurudisha fedha kiasi cha 
Shillingi 49.32 bilioni ambazo ameshalipwa, na

d)	 Serikali kulipa kwa wakati wakandarasi ili kuepuka kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi na kuwanyima wananchi fursa ya kutumia miradi hiyo pamoja na ongezeko la 
gharama zinazotokana na riba.
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Jambo la 7: Ufanisi wa Mifuko ya Kuinua Wananchi Kiuchumi 

Uwezeshaji wa wananchi kiuchumi, ni moja ya mkakati ambao Serikali imeweka ili kupunguza 
umaskini nchini. Katika kufikia adhma hiyo, Serikali ina sera na miongozo mbalimbali 
inayoongoza katika kuinua wananchi kiuchumi ambayo ni: Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, 
inataka wananchi kushiriki kikamilifu katika shughuli za kiuchumi. Vilevile, Sera ya Taifa 
ya Uwezeshaji wa Wananchi Kiuchumi 2004 inalenga kuwawezesha na kuwapa fursa za 
kiuchumi wananchi katika sekta mbalimbali. Pamoja na Jitihada za serikali kuinua wananchi 
wake kiuchumi, CAG alibaini baadhi ya changamoto katika uendeshaji wa mifuko ya kuinua 
wananchi kiuchumi (TASAF na Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu) kama 
ifuatavyo;

i.	 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ulianzishwa mwaka 2000 ukiwa na 
lengo la kupunguza umaskini kwa wananchi wenye hali duni nchini.  Changamoto 
zilizobainika katika mfuko huu ni pamoja na;

-	 Kutojumuishwa kwa walengwa 4,360 waliothibitishwa kutoka Halmashauri 24 
kwenye orodha ya malipo ya program,

-	 Walengwa 1,293 hawakupata fedha kiasi cha Shilingi 452.43 milioni kutokana 
na changamoto za uthibitishaji wa walengwa chini ya mfumo wa malipo ya 
dirishani, baada ya vifaa vya kielektroniki vinavyotambua alama za vidole 
kushindwa kuwathibitisha.

-	 Kutolewa kwa fedha pungufu za ufadhili wa mradi ambapo CAG alibaini kiasi 
cha Shilingi 545 bilioni sawa na 27% hazikutolewa hivyo kurudisha nyuma 
jitahada za kupunguza umaskini kwa kaya maskini nchini. 

ii.	 Mfuko wa Wanawake, Vijana Na Watu Wenye Ulemavu: Mwaka 2017/18 Serikali 
iliboresha utoaji wa mikopo kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kwa kutumia uwiano wa 4/4/2 unaotokana na asilimia 10 ya makusanyo 
ya ndani ya Halmashauri. Lengo la kuboresha uwiano huo lilikua ni kuongeza 
kiwango cha mkopo kwa vikundi vya watu wenye ulemavu.  Katika uendeshaji 
wa mfuko huu, unaoratibiwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa, CAG alibaini 
changamoto zifuatazo:

-	 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 17 zilitoa mikopo yenye thamani ya 3.26 bilioni 
bila kufuata uwiano wa 4/4/2 hivyo kufanya kutokua na usawa katika utoaji 
wa mikopo hiyo.

-	 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 155 zilishindwa kukusanya marejesho ya mikopo 
kutoka kwenye vikundi vinavyodaiwa kiasi cha Shilingi 47.01 bilioni, hivyo 
kuhatarisha uhai wa mfuko huu.

-	 Halmashauri 83 zilishindwa kutenga asilimia 10 kutoka katika mapato yake 
ya ndani hivyo kushindwa kuchangia kiasi cha Shilingi 6.68 bilioni kwenye 
mfuko. Kutotenga fedha kwa ajili ya mfuko huu ni kinyume na Sheria ya Fedha 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Sura ya 90 kifungu cha 37 (A). 

-	 Halmashauri 11 hazikupeleka kwenye akaunti maalumu ya kusaidia fedha za 
marejesho kukopeshwa tena kwa wanavikundi Shilingi 1.24 bilioni za marejesho 
ya mikopo kutoka kwa wana vikundi.
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Athari

Kushindwa kutekeleza malengo ya mifuko hii kutokana na changamoto zilizoainishwa hapo 
juu, kunapelekea wanufaika (Wananchi) kushindwa kupata huduma ambazo zinasaidia kuinua 
maisha yao kiuchumi. Vilevile, hali hii inasababisha Serikali kushindwa kufikia malengo yake 
ya kupunguza umaskini nchini.

Nini Kifanyike

Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa kushirikiana na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
kuhakikisha; 

-	 Halmashauri 83 ambazo hazikutenga asilimia 10 ya mapato yake kwa ajili ya Mfuko 
wa Uwezeshaji wa Wanawake (4%), Vijana (4%) na Watu Wenye Ulemavu (2%), 
kinyume na matakwa ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (kama 
ilivyorekebishwa) wachukuliwe hatua za kinidhamu,

-	 Sekretarieti za Mikoa na Halmashauri zinashauriwa kutenga maeneo maalum ya 
uwekezaji kwa ajili ya shughuli za uwezeshaji kiuchumi. Hii ni pamoja na kutenga 
maeneo ya kilimo, viwanda na biashara ndogo ndogo na za kati ili wanaokopa kwenye 
mfuko waweze kufanya biashara vizuri na kurejesha mikopo yao kwa wakati,

-	 Uhakiki wa mipango biashara ya vikundi ufanyike kwa ufanisi ili wanufaikaji wa mikopo 
hiyo waweze kurudisha mikopo yao kwa wakati

-	 Serikali za Mitaa kusaidia kufuatilia mikopo na kubandika majina ya vikundi vinavyodaiwa 
kwenye mbao za Halmashauri na Serikali za Mitaa/Vijiji.

-	 Serikali kupitia TASAF ianze kutumia mfumo wa utambuzi wa sura (Facial recognition 
system) pamoja na vitambulisho vya uraia (NIDA) katika kutambua wanufaika wa 
TASAF ili kuepukana na changamoto za kutotambulika kwa alama za vidole gumba.

Jambo la 8 Hali Ya Utoaji Huduma Katika Magereza Nchini

Sheria ya Magereza Sura Namba 58 inaeleza haki ya mfungwa ni kupatiwa malazi safi na ya 
kutosha ambapo mfungwa mmoja anahitaji eneo la mita za mraba 2.8.

Ukaguzi katika magereza 15 yaliyokaguliwa nchini, na CAG ulibaini changamoto zifuatazo;

i.	 Upungufu wa majengo ya mahabusu na wafungwa: Magereza 15 yaliyokaguliwa 
yalikuwa na mahabusu na wafungwa 5,565 wakati uwezo wa magereza hayo ulikuwa ni 
wafungwa 4,493 ambapo ni ongezeko la mahabusu na wafungwa 1,075 sawa na asilimia 
24. Gereza lililokuwa na msongamano mkubwa ni Gereza la Keko ambalo lilikuwa na 
wafungwa zaidi ya uwezo wake kwa asilimia 194 likifuatiwa na Gereza la Kiomboi lenye 
asilimia 128 ya msongamano wa wafungwa.
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ii.	 Kukosekana kwa maji safi na salama kwenye magereza: Kati ya magereza 15 
yaliyokaguliwa, 8 hayakuwa na huduma ya maji safi na salama. Hii ni kutokana na 
magereza hayo kutolipia huduma ya maji kwa mamlaka husika. Kukosekana kwa maji 
safi na salama kunafanya wafungwa kutumia maji yasiyo salama kwa afya kutoka 
kwenye visima na mifereji au kwenye mabonde.

iii.	 Ukosefu wa vifaa vya usalama kwenye magereza: Katika kuhakikisha usalama wa 
wafungwa, magereza yanatakiwa kuwa na vifaa vya kisasa vya kuangalia usalama 
magerezani. Vifaa hivyo ni pamoja na mashine ya kutambua vitu visivyoruhusiwa 
magerezani (scanners, metal detectors, Closed Circuit Television (CCTV) na 
searchlights). Kati ya magereza 15 yaliyokaguliwa, ni magereza mawili tu (Keko na 
Segerea) ndio yalikua na vifaa hivyo.

iv.	 Utoaji duni wa huduma ya afya magerezani: Sheria ya magereza inataka uwepo wa 
mhudumu wa afya angalau mmoja kwa kila gereza nchini. CAG alibaini uchakavu wa 
miundombinu ya huduma ya afya hususani kwa magereza yaliyo pembezoni mwa miji, 
ikiwepo:

-	 Upungufu / ukosefu wa watumishi wa afya, ambapo katika magereza 15 yaliyokaguliwa, 
magereza mawili (gereza la Kingurungundwa na Ushora) hayakuwa na mhudumu wa 
afya kabisa.

-	 Ukosefu wa huduma ya uzazi magerezani, ambapo gereza la Keko, Kingurungundwa, 
Iringa, Manyoni, na Ukerewe hayakuwa na huduma ya uzazi. Hivyo, wafungwa katika 
magereza hayo wanalazimika kupata huduma za uzazi nje ya gereza.

-	 Ukosefu wa zahanati za magereza na vifaa tiba: Kati ya magereza 15 yaliyokaguliwa, ni 
magereza 5 tu (Keko, Segerea, Iringa, Isupilo, na Butimba) ndio yana zanahati pamoja 
na vifaa tiba.

-	 Ukosefu wa gari la wagonjwa kwa magereza ulionekana katika magereza yote 15 
yaliyokaguliwa na CAG. 
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Athari:

Kasoro hizi zilizobainishwa, zimepelekea athari zifuatazo:

(a)	 Uwezekano wa kuwa na milipuko ya magonjwa kutokana na mlundikano wa wafungwa 
na uhaba wa maji magerezani. Pia, hali hii inaweza kusababisha vifo vya mama 
wajawazito na watoto kutokana na huduma duni ya uzazi magerezani. 

(b)	 Ukosefu wa vifaa vya kuhakiki usalama kwenye magereza inahatarisha usalama wa 
wafungwa, kutokana na hatari ya baadhi ya wafungwa kuingia na vifaa visivyoruhusiwa 
ndani ya gereza, au kufanyiwa vitendo kinyume na haki za binadamu. Utoaji duni wa 
huduma za kijamii katika magereza ni kinyume na utoaji wa huduma kwa misingi ya 
haki za binadamu.

Nini Kifanyike

Ili kuboresha hali ya magereza nchini, WAJIBU inashauri yafuatayo kufanyika; 

i.	 Wizara ya Mambo ya Ndani iandae mpango wa muda mfupi, kati na mrefu wa 
kutatua hali ya msongamano wa magereza ikiwepo ujenzi wa magereza mapya, 
upatikanaji wa vifaa tiba, watoa huduma za afya, madawa pamoja na vifaa vya 
kiusalama. Ni dhahiri kuwa idadi ya wananchi imeongezeka hivyo na idadi ya 
wanaofanya makosa wanaongezeka.

ii.	 Mahakama itoe amri kulingana na Sheria ya Huduma kwa Jamii ya mwaka 2002 
(Community Service Act of 2002) kwa watu wanaohukumiwa kifungo chini 
ya miaka mitatu kufanya shughuli za kijamii bila malipo kama njia ya kutumikia 
adhabu zao ili kupunguza mrundikano wa wafungwa magerezani. 

iii.	 Mahakama ishughulikie kesi za mahabusu kwa wakati uliopangwa kisheria ili 
kupunguza msongamano magerezani. Kuchelewesha hukumu ni kuzuia haki. 
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HITIMISHO

Masuala yaliyochambuliwa katika ripoti hii yanalenga kutoa taarifa na kuongeza uelewa wa 
mambo yaliyo katika ripoti za CAG kuhusu hali ya utoaji wa huduma kwa jamii hapa nchini. Ni 
matumaini ya WAJIBU kuwa taarifa hizi zitasaidia kufuatilia utolewaji wa huduma katika sekta 
ya kilimo, afya, maji, elimu masoko na masuala mtambuka ya haki za binadamu.

USHAURI:

Ili kuongeza ufanisi, uwazi na uwajibikaji katika kutoa huduma za jamii, WAJIBU inashauri 
yafuatayo kufanyika kupitia wadau mbalimbali; 

a)	 Serikali kupitia Ofisi ya Rais TAMISEMI ishirikiane na AZAKI katika utekelezaji mpango 
wa uendeshaji wa zoezi la PETS/SAM ili kuibua taarifa za utekelezaji wa miradi na 
kuongeza ufanisi wa usimamizi wa miradi hiyo. Mapendekezo ya kamati za PETS/SAM 
yatumike katika kuongeza ufanisi wa utoaji wa huduma za jamii,

b)	 Asasi za Kiraia (AZAKI) kwa kushirikiana na wananchi ziendelee kufanya ufuatiliaji 
na kutoa taarifa kwa jamii ya miradi ya maendeleo kwa kutumia dhana ya ufuatiliaji 
wa Jamii (PETS/SAM), ili kuwawezesha wananchi kufahamu kwa undani hali ya 
utekelezaji wa miradi. 

c)	 Wanahabari wanashauriwa kuendelea kutoa makala maalum za hoja za Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ili wananchi waweze kufuatilia na kudai 
utekelezaji wa mapendekezo ya CAG.

d)	 Halmashauri kupitia Kamati za Fedha, Uchumi na Mipango, zihakikishe mapendekezo 
yanayotolewa na mkaguzi wa ndani wa halmashauri pamoja na yale ya CAG 
yanatekelezwa kikamilifu kabla ya ukaguzi unaofuata. Hii ni pamoja na kufanya 
mapendekezo yaliyotolewa na CAG kuwa ajenda ya kudumu kwenye kila kikao cha 
Baraza la Madiwani. 

e)	 Wananchi kushiriki katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Halmashauri 
husika. Vilevile, kushiriki katika kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
upangaji bajeti kupitia mpango ulioboreshwa wa fursa na vikwazo (O&OD). Wananchi 
wana haki ya kudai uwajibikaji pale wanapoona huduma zinazotolewa hazikidhi vigezo. 

f)	 Redio za jamii zifanye kazi ya ziada ya kuwaelimisha wananchi juu ya wajibu wao katika 
kushiriki kwenye michakato ya mipango na bajeti ya vijiji/mitaa yao na pia kufuatilia 
utekelezaji wa bajeti hizo ikijumuisha miradi ya maendeleo.
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