





Ripoti ya Uwajibikayji
Mashirika ya Umma
2016-17

Kwa kushirikiana na:
Mpango wa Usimamizi Bora wa Mapato ya Umma
(Good Financial Governance)

Unaotekelezwa na:

4
Deutsche Gesellschaft
fir Internationale
Zusammenarbeit (61Z) GmbH

Kwa niaba ya:
* Schweizerische Eidgenossenschaft
& ** Confédération suisse
Confederazione Svizzera

* * ¥ § e
oo e Confederaziun svizra

* 5 Kk german

cooperation Swiss Agency for Development

Co-funded by European Union DEUTSCHE ZUSAMMENARBEIT and Cooperation SDC



g- RIPOTI YA UWAJIBIKAJI NCHINI | MASHIRIKA YA UMMA

Yallyomo

Orodha ya Vifupisho

Dibaji

Sehemu ya Kwanza

Hati za Ukaguzi

Aina ya Hati zitolewazo na CAG

Mwenendo wa hati za ukaguzi

Sehemu ya Pili

Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG ya miaka iliyopita

Sehemu ya Tatu

Mambo Muhimu yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa 2016/17
Jambo la1:  Hasara Zilizolikabili Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO) .......cocoeevveneee

Jambo la2: Benki ya Maendeleo ya Kilimo Yakopesha Asilimia &4 tu ya Mtaji Wake kwa
Wakulima

Jambo la3: Mambo Yaliyoibuliwa na CAG Katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) ..........

Jambo la 4:  Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Kushindwa Kudhibiti Uingizwaji wa Bidhaa
Zenye Thamani ya Sh. 4.43 billioni

Jambo la5:  Kuwepo kwa dawa zilizoisha Muda wake katika Bohari Kuu ya Dawa (MSD)............

Jambo la 6: Uwekezaji Usio na Tija Katika Mashirika ya Umma

Jambo la7: Mikopo isiyolipika katika Benki ya Uwekezaji (TIB)

Jambo la 8: Mashirika ya Umma Yanavyoathiriwa na Kutokuwepo kwa Bodi za Wakurugenzi..

Sehemu ya Nne

Hitimisho

\O



RIPOTI YA UWAJIBIKAJI NCHINI | MASHIRIKA YA UMMA

%

@+

‘;\'au =gy,
e

o OF Pl
& x,

A
oy une

JON

S
=
-

Orodha ya Vifupisho

WAJIBU
CAG
Glz
IPSASs
NBAA
TANESCO
MNH
NHIF
MSD
TFDA
TBC
RAHCO
TIB
AZAKI
REA

WAJIBU - Institute of Public Accountability
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Shirika la Maendeleo la Ujerumani

Viwango vya kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Sekta ya Umma
Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu
Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania

Hospitali ya Taifa ya Muhimbili

Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

Bohari Kuu ya Dawa

Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania

Shirika la Utangazaji la Taifa

Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli

Benki ya Uwekezaji Tanzania

Asasi za Kiraia
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WAJIBU ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa Umma iliyoanzishwa
mwaka 2015 kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji na
Utawala bora hapa nchini. Ili kukamilisha adhma hiyo, WAJIBU
kupitia ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) ya mwaka 2016/17 ya Mashirika ya Umma
imeandaa Ripoti ya Uwajibikaji katika Mashirika ya Umma.
Mashirika ya Umma ni mashirika ambayo Serikali inaumiliki

wa kuanzia asilimia 50.

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeshirikiana na Shirika

la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) nchini Tanzania kupitia

Mpango wa Usimamizi Bora wa Mapato ya Umma (Good

Financial Governance). Mpango huu unatekelezwa na GIZ kwa

niaba ya Umoja wa Ulaya, Serikali ya Ujerumani na Shirika la
Maendeleo la Uswisi.

Ripoti hii inajumuisha mambo yenye umuhimu mkubwa kwa jamii (High Public Interest Issues)
yaliyoibuliwa na CAG kwa mwaka 2016/17 katika ukaguzi wa Mashirika 188. Pia, ripoti hii imezingatia
mapendekezo ya CAG yaliyotolewa kutokana na ukaguzi wa Mashirika ya Umma yenye umuhimu mkubwa
kwa jamii. Madhumuni ya mapendekezo ya CAG ni kuongeza tija, ufanisi, uwajibikaji na utawala bora
katika usimamizi wa makusanyo na matumizi ya rasilimali za umma. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa
kwa Maafisa Masuuli kutekeleza mapendekezo hayo. Ripoti hii inaweza kutumika kama; nyenzo ya
kufundishia wadau mbalimbali, chanzo cha taarifa katika kuandaa machapisho mbalimbali ya
kuelimisha umma au kusambazwa kwa wadau wengine.

Ripoti hii imegawanyika katika sehemu nne (4); sehemu ya kwanza ni Hati za Ukaguzi, sehemu ya pili
ni utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita, seshemu ya tatu ni mambo muhimu yaliyojitokeza
katika ukaguzi wa mwaka 2016/17 na sehemu ya nne ni hitimisho.

WAJIBU inawakaribisha kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia kuboresha ripoti
zitakazofuata.

L
e

Ludovick S. L. Utouh
Mkurugenzi Mtendaji
WAJIBU - Institute of Public Accountability
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Sehemu ya Kwanza

Hati za ukaguzi

Hati za Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi wa Hesabu kuhusu ukaguzi wa hesabu za Taasisi iliyokaguliwa.
Maoni haya yanaonesha kama hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya
kihasibu vya kimataifa (IPSASs) na matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi

Hesabu (NBAA).

Aina ya Hati zitolewazo na CAG
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INAYORIDHISHA SHAKKA ISIYORIDHISHA  MBAYA

Katika ukaguzi wa sekta ya umma, wakaguzi hutoa kati ya hati zifuatazo;

Hati Inayoridhisha:- Hesabu zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya
Kimataifa vya Uhasibu.

Hati Yenye Shaka: - Hesabu zinakuwa na makosa ya msingi ya kiuhasibu yanayohusu
mapato, matumizi au rasilimali za taasisi.

Hati Isiyoridhisha: - Hesabu na rasilimali kwa kiasi kikubwa zina makosa ya msingi ya
kiuhasibu na kiutendaji pamoja na usimamizi mbovu wa mifumo ya udhibiti ya ndani.

Hati Mbaya (Kushindwa kutoa Hati): - Tamko la mkaguzi pale ambapo mkaguliwa hana
kumbukumbu za fedha na rasilimali zinazotosheleza kutayarisha mahesabu ya taasisi
yaliyo sahihi pamoja na kuwepo udhaifu mkubwa wa usimamizi wa mifumo ya udhibiti ya
ndani.
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Mwenendo wa Hati za Ukaguzi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17, CAG alikagua na kukamilisha kaguzi za mashirika 188. Hata
hivyo, aliweza kutoa Hati za Ukaguzi kwa mashirika 105 pekee. Kati ya mashirika 105 yaliyotolewa hati
za ukaguzi, mashirika 101 yalipata hati zinazoridhisha na mashirika 4 yalipata hati zenye shaka. Hati
isiyoridhisha na hati mbaya hazikutolewa kwa shirika lolote katika kipindi hiki cha ukaguzi. Mwenendo
wa hati za ukaguzi kwa miaka mitatu iliyopita ni kama inavyoonekana kwenye kielelezo hapo chini;
(Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma 2016/17 UR 8).

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mashirika ya Umma Mwaka 2014/15 hadi 2016/17

105

Mashirika
yaliyotolewa Hati

Ripoti ya CAG
va 2016/17

0%

Hati Isiyoridhisha
sawa na
Mashirika 0

L%

Hati Zenye Shaka
sawa na
Mashirika &

96%

Hati zinazoridhisha
sawa na
Mashirika 101

Mwenendo wa Hati Zinazoridhisha

2014/15 2015/16 2016/17



g OF P
e

RIPOTI YA UWAJIBIKAJI NCHINI | MASHIRIKA YA UMMA %‘fﬂ F
wIRAY

-

Sehemu ya Pili

Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG ya miaka iliyopita

Katika kufuatilia utekelezaji wa kaguzi za miaka iliyopita, CAG alibaini kuwa, mapendekezo 15 sawa na
asilimia 31 ndiyo yaliyotekelezwa kikamilifu, mapendekezo 21 sawa na asilimia 44 yapo katika hatua za
utekelezaji na mapendekezo 12 sawa na asilimia 25 hayajatekelezwa. (Chanzo: Ripoti ya CAG Mashirika
ya Umma 2016/17 UR. viii).

Kielelezo Na. 2: Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita

Mapendekezo yaliyotekelezwa

Mapendekezo yaliyopo kwenye
hatua za utekelezaji

Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa

(-)
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Sehemu ya Tatu

Mambo Muhimu Yaliyojitokeza Katika Ukaguzi wa Mwaka 2016/17

Sehemu hii ya ripoti inahusu uchambuzi wa mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa
Mashirika ya Umma kwa mwaka 2016/17, ikiwa ni pamoja na kuonesha athari zinazoweza kujitokeza
kwa jamii endapo mapendekezo hayo hayatatekelezwa. Pia, sehemu hii inashauri nini kifanyike ili
kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa katika ripoti ya CAG kwa mustakabali wa maendeleo ya Taifa.
WAJIBU imefanya uchambuzi wa mambo 8 muhimu yaliyojitokeza kama ifuatavyo.

Jambo la 1: Hasara Zilizolikabili Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO)
Katika kulikagua Shirika la TANESCO, CAG alibaini mambo mbalimbali yakiwemo yafuatayo;
i. Mwenendo wa Hasara Katika Shirika la TANESCO.

TANESCO imekuwa na mwenendo usioridhisha kwa kupata hasara kwa miaka kadhaa mfululizo. Kwa
mwaka wa fedha 2015/16, hasara iliyopatikana ilikuwa Sh. 346.40 bilioni na kwa hesabu za miezi 18
iliyoishia Juni 2015, hasara ilikuwa Sh. 124.46 bilioni. Mwenendo wa hasara umekuwa ukichangiwa na
ongezeko la gharama za kuzalisha umeme.

Aidha, kwa hesabu zilizoishia tarehe 30 Juni 2016, TANESCO ilikuwa inadaiwa Sh. 958 bilioni ikiwa ni
ongezeko la asilimia 23, hata hivyo thamani ya wadaiwa wa TANESCO ilipungua hadi kufikia Sh. 330.55
bilion. (Chanzo: Ripoti ya CAG Mashirika ya Umma 2016/17 UR. 28)
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Athari: Uwiano wa madeni ya TANESCO ukilinganisha na madai inayodai wateja wake hauridhishi.
Hivyo, kuna viashiria vinavyoonesha kwamba Shirika haliwezi kugharamia mahitaji yake ya kifedha na
kuwa na utegemezi mkubwa wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. Hali hii ya kifedha, inaipunguzia TANESCO
uwezo wa kuhudumia mitambo na miundombinu ambayo inapelekea wateja kupata kero na usumbufu
wa umeme kukatika mara kwa mara. Hali hii inaathiri kwa kiasi kikubwa shughuli za uzalishaji mali
na utoaji huduma katika jamii. Matokeo haya huathiri pia ukuaji wa uchumi na kupunguza mapato ya
serikali kupitia kodi zinazokusanywa.

Nini Kifanyike: TANESCO ije na mkakati wa kuishauri Serikali juu ya namna bora ya kuvuna maji na
kuyahifadhi kwa matumizi ya uzalishaji wa umeme kwa kipindi chote cha mwaka. Kwakua Mradi wa
Stiegler’s Gorge utachukua muda mrefu kukamilika na kwakua Serikali ipo katika kuvutia wawekezaji
wa viwanda ambavyo vitahitaji umeme, WAJIBU inashauri TANESCO iangalie vyanzo mbadala vya umeme
vyenye gharama nafuu katika kipindi hiki cha mpito. Vilevile, TANESCO iongeze juhudi katika ukusanyaji
wa madeni yake kwa wateja ili kuboresha mtaji wa uendeshaji wa shughuli zake.

ii. TANESCO Yaidai Hospitali ya Tumaini Sh. 21.29 Bilioni

Katika ukaguzi wake CAG alibaini kuwa, TANESCO imepangisha jengo lake kwa kampuni ya Tumaini
Comprehensive Infirmary Limited. Kumbukumbu zinaonesha kuwa, mpangishwaji hajalipa kodi ya
pango kuanzia mwaka 1998 hadi 2016. Kampuni ya Tumaini Comprehensive Infirmary Limited ilifungua
kesi ya kupinga malipo hayo mwaka 2008. TANESCO ilishinda kesi hiyo na mlalamikaji kuamriwa kulipa
kodi ya pango pamoja na fidia ya usumbufu na uharibifu zenye thamani ya jumla ya dola za kimarekani
9.4 milioni sawa na takribani Sh. 21.29 bilioni.

Sambamba na hilo, kampuni ya Tumaini Comprehensive Infirmary Limited ilitakiwa kuondoka kwenye
jengo mwezi Januari 2016. Hata hivyo, hadi tarehe 30 Juni 2017 mpangishwaji alikuwa hajatii amri ya
Mahakama na hakuna hatua zozote zilizochukuliwa na TANESCO. (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika
ya Umma 2016/2017 Uk. 29)

Athari: Kutolipwa kodi hii, kunaiathiri TANESCO kwa kiwango kikubwa ikiwemo kukosa uwezo wa kutoa
huduma kwa wateja wake. Mfano, kiasi hiki cha fedha kingeweza kugharamia mradi wa Wakala wa

ya takribani Sh. 19.63 bilioni utakaohudumia wateja 4,674.

(Chanzo: http:/ /www.tanesco.co.tz/index.php/projects/government-funded/167-rea-phase-iii-project)
Nini kifanyike: WAJIBU inaishauri TANESCO kutumia madalali katika kutekeleza amri ya Mahakama.
Jambo la 2: Benki ya Maendeleo ya Kilimo Yakopesha Asilimia 4 tu ya Mtaji Wake kwa Wakulima

Mnamo Septemba 2014, Serikali ilitoa mtaji wa Sh. 60 bilioni kwa Benki ya Maendeleo ya Kilimo. Benki
hii ilianzishwa kwa malengo ya kuhamasisha utoaji wa huduma za kifedha na zisizo za kifedha katika
sekta ya kilimo ikiwa ni pamoja na utoaji wa mikopo, vifaa, mafunzo, tafiti nk.

CAG alibaini kuwa, benki ilitoa mikopo ya Sh. 3.95 bilioni tu, ambapo Sh. 2.23 bilioni sawa na asilimia 4
ya mtaji ndizo zilizotolewa kama mikopo kwenye sekta ya kilimo. Sh. 1.71 bilioni zilitolewa kama mikopo
kwa watumishi. Benki iliwekeza Sh. 54.70 bilioni sawa na asilimia 91 ya mtaji wake kwenye amana za
kudumu kinyume na malengo yake ya kutoa mikopo kwa wakulima.

Athari: Benki hii bado haijatekeleza dhumuni la kuanzishwa kwake, kutokutoa mikopo kama
ilivyotarajiwa kwa wakulima kunaathiri juhudi za Serikali za kuinua wakulima. Hali hii, inapelekea
wakulima kushindwa kufanya kilimo cha kisasa kutokana na kukosa mitaji.

(+)
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Nini kifanyike: Benki hii inatakiwa kufanya shughuli zinazoendana na malengo makuu ya kuanzishwa
kwake, yaani kuwekeza sehemu kubwa ya mtaji wake katika kuikopesha sekta ya kilimo, badala ya
kuwekeza mtaji wake kwenye amana za kudumu kwa lengo la kupata riba. Aidha, Benki itafute vyanzo
vingine vitakavyo iwezesha kuongeza mtaji badala ya kutumia mtaji uliotolewa na Serikali.

Jambo la 3: Mambo Yaliyoibuliwa na CAG Katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH)

Katika ukaguzi wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, CAG alibaini mapungufu mbalimbali hasa katika
ukusanyaji wa madeni ikiwemo;

i. Kuongezeka kwa madai na kutokuwepo kwa jitihada za ukusanyaji madeni hayo: Ukaguzi ulibaini
kuwa kumekua na ongezeko la madai ya Hospitali hiyo kutoka kwa taasisi mbalimbali. Mpaka kufikia
tarehe 30 Juni 2016, madai yalikuwa yamefikia Sh. 30.8 bilioni ikilinganishwa na mwaka uliopita
yalipokuwa Sh. 17 bilioni ikiwa ni ongezeko la asilimia 45. Kuongezeka kwa wadaiwa kunachangiwa
na kutokuwepo kwa jitihada za ukusanyaji madeni.

ii. Madai ya bima za afya yaliyokataliwa kulipwa Sh. 1.86 bilioni: Hospitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH) chini ya mpango wa bima, hutoa huduma za matibabu kabla ya malipo. Katika kipindi cha
ukaguzi, CAG alibaini madai yanayofikia Sh. 1.86 bilioni ambayo yalikataliwa kulipwa na makampuni

ya bima.

Moja ya makampuni ambayo hayakulipa madeni yake ni Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF),
ambao ulikataa madai ya Sh. 241.97 milioni. NHIF ilidai kuwa, madai hayo ni ya madawa ambayo
hayakutolewa kwa wagonjwa. Udanganyifu huu ulidaiwa kufanywa na watumishi wa Hospitali ya

Taifa ya Muhimbili.

(Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma 2016/17 UR. 44).
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Athari: Kuna uwezekano mkubwa wa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili kutokulipwa kiasi cha Sh. 1.86
bilioni ikiwa tuhuma hizo zitakuwa za kweli. Hali hii itapelekea Muhimbili kushindwa kutoa huduma
zake kwa wateja ipasavyo. Mfano, kiasi cha Sh. 1.86 bilioni kingeweza kununua vitanda vya wagonjwa
3,914 kwa bei elekezi ya MSD ya Sh. 475,200 kwa kitanda kimoja.

Nini kifanyike: Hospitali ya Muhimbili inashauriwa kuchunguza tuhuma za udanganyifu huo na wahusika
watakaobainika wachukuliwe hatua stahiki. Pia, Bodi ya Wakurugenzi ya Muhimbili inashauriwa
kuiagiza menejimenti kuupitia mfumo mzima wa kuhudumia wagonjwa wenye bima za afya ili kubaini
mapungufu na kuyatafutia ufumbuzi.

Jambo la 4: Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Kushindwa Kudhibiti Uingizwaji wa Bidhaa Zenye
Thamani ya Sh. 4.43 billioni

CAG alibaini kwamba, baadhi ya wafanya biashara wasio waadilifu waliweza kupitisha bidhaa bandarini
zenye thamani ya Dola za Kimarekani 1.94 milioni sawa na takribani Sh. 4.43 bilioni kwa kutumia vibali
vya kughushi bila kugundulika. Kutokana na udhaifu huo, upo uwezekano wa bidhaa ambazo hazina
sifa kuingizwa nchini, hatimaye kuhatarisha afya za Walaji. (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya
Umma 2016/17 UR. 51).

Athari: Kutokana na udhaifu huo, kuna uwezekano wa TFDA kuendelea kukumbana na tatizo sugu la
uwepo wa bidhaa zisizostahili kuingizwa nchini ambazo huatarisha afya za walaji.

Nini kifanyike: TFDA itumie vyombo vya dola katika kufanya uchunguzi wa kina kubaini utaratibu
uliotumika kutoa hivyo vibali na waliohusika wachukuliwe hatua. Vilevile, TFDA inashauriwa kuboresha
mifumo yake ya usimamizi na utoaji wa vibali kwa bidhaa zote zinazoingia nchini ili kumlinda mtumiaji
wa bidhaa hizo.

Jambo la 5: Kuwepo kwa dawa zilizoisha Muda wake katika Bohari Kuu ya Dawa (MSD)

Ukaguzi ulibaini kuwa mwisho wa mwaka 2017, Bohari Kuu ya Dawa ilikuwa na dawa zilizoisha muda
wake zenye thamani ya Sh. 4.43 bilioni sawa na asilimia 3.4 ambayo ni juu ya uwiano stahiki wa
asilimia 1 ya gharama ya mauzo ya mwaka. Kwa mujibu wa Menejimenti, dawa hizi zilizoisha muda
wake zilisababishwa na mabadiliko ya teknolojia, dawa zilizoharibika, mabadiliko katika miongozo ya
matibabu, uwezo mdogo wa wateja wa MSD, pamoja na upokeaji wa dawa zinazofanana kutoka kwa

wahisani (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma 2016/17 UR. 75).

(")
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Athari: Hali hii inachangia kukosekana kwa madawa katika vituo vya afya na kuathiri wagonjwa. Ukaguzi
ulibaini kuwa uwezo wa Bohari kukidhi mahitaji ya wateja sio wa kuridhisha. Aidha, thamani ya dawa
zilizoisha muda wake inadhihirisha kutopatikana kwa thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za
umma (Nugatory Expenditure). Kwa mfano, kutoka katika sampuli iliyochukuliwa ya hati za maombi za
wateja kiasi cha dawa ambacho hakikupatikana kutoka Bohari Kuu ya Dawa kilikuwa kati ya asilimia 45
hadi 87 kulingana na aina ya dawa zilizoombwa.

Nini kifanyike: Bodi ya Wakurugenzi ya MSD inashauriwa kuiagiza Menejmenti kufuata muongozo wa
usimamizi wa dawa wa Januari 2017 ili kuhakikisha kiwango cha dawa zinazokwisha muda wake hakizidi
asilimia 1 ya gharama ya mauzo ya mwaka. Hii ni pamoja na MSD kuhakikisha inanunua dawa zenye
zaidi ya miaka miwili kabla ya muda wake wa matumizi kuisha. MSD ifanye utafiti wa soko kubaini
mahitaji ya kila dawa; hii itasaidia kuagiza dawa kufuatana na mahitaji ya soko. Vilevile, hii itaboresha
uwezo wa MSD kuhudumia wateja wake kikamilifu na kuepuka tatizo la dawa nyingi kuharibika zikiwa
kwenye bohari.

Jambo la 6. Uwekezaji Usio na Tija Katika Mashirika ya Umma

Serikali inawekeza katika mashirika mbalimbali ili yaweze kutoa huduma kwa wananchi kwa namna
ya kujitegemea pamoja na kupata gawio litakalochangia kukuza pato la taifa. Hata hivyo, ripoti ya CAG
inaonesha uwekezaji uliofanywa na serikali katika baadhi ya maeneo ambayo hayana tija kwa taifa.
Maeneo hayo ni pamoja na;

i.  Uwekezaji uliofanywa na Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) katika kampuni ya Star Media Tanzania
Limited. TBC inamiliki asilimia 35 ya hisa za mtaji wa Star Media Tanzania Limited. Hata hivyo, kwa
kipindi cha miaka mitatu mfululizo (2013-2016), kampuni hiyo imekuwa ikipata hasara iliyofikia
takribani Sh. 6114 bilioni. Kutokana na hasara hiyo, TBC haijawahi kupokea gawio lolote katika
uwekezaji huo tangu mwaka 2013.

STAR TIMEs
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ii. Uwekezaji usiokuwa na tija wa Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli (RAHCO). Katika kampuni
ya RAHCO, CAG alibaini Sh. 201 billioni zilitumika kufanya upembuzi yakinifu wa ujenzi wa reli
katika maeneo ya Arusha-Musoma, Mtwara-Songea-Mbambabay, Uvinza-Musongati-Mpanda-
Karema na Tabora-Kigoma-Kaliua-Mpanda. Hata hivyo, kutokana na ukosefu wa fedha, miradi hii
ilikuwa haijaanza kutekelezwa, hivyo, kupelekea RAHCO kutopata thamani ya fedha zilizotumika
katika kufanya upembuzi yakinifu. Aidha, gharama za upembuzi huo zimeripotiwa kama miradi
inayoendelea kutekelezwa licha ya kutokuwepo kwa bajeti ya miradi hiyo. (Chanzo: Ripoti ya CAG
ya Mashirika ya Umma 2016/17 UR. 55 - 58).

Athari: Uwekezaji usio na tija unasababisha shirika kushindwa kufikia malengo yake. Kutopata gawio
kwa muda mrefu kunaathiri uwezo wa kifedha wa TBC, hivyo kupelekea kushuka kwa ubora wa huduma.
Vilevile, kuwekeza kiasi kikubwa katika kufanya upembuzi yakinifu na miradi kutoanza kunasababisha
uwekezaji huo kutokuwa na tija kwa kipindi chote ambacho mradi haujaanza kutekelezwa.

Nini kifanyike: Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inashauri mashirika ya umma yawe yanafanya
uchambuzi wa kutosha ili kujiridhisha kuwa uwekezaji utakaofanywa utakuwa na tija na kuleta faida.
Vilevile, RAHCO inatakiwa kutafuta namna ya kupata fedha za kutekeleza miradi husika ili kufikia
malengo yaliyotazamiwa. Aidha, Bodi ya Wakurugenzi wa TBC iagize menejimenti kufanya tathmini
ya usahihi wa hasara iliyoripotiwa na Star Media Limited. Pia, endapo itabainika kuwa hasara hiyo ni
sahihi, bodi iangalie namna ya kuuza hisa zake ili isiendelee kuwa na uwekezaji usiyo na tija.

Jambo la 7: Mikopo isiyolipika katika Benki ya Uwekezaji (TIB)

Katika mwaka ulioishia tarehe 31 Disemba 2016, Benki ya Maendeleo ya TIB ilifuta idadi kubwa ya
mikopo hadi kufikia Sh. 94 bilioni ambayo imetokana na miradi yake kuwa chechefu. Ripoti ya CAG
inaonesha kulikuwa na mapungufu kwenye utaratibu wa utoaji wa mikopo mfano, kuna baadhi ya
mikopo iliyotolewa pasipo uhakiki wa kina wa uhalali wa hati za dhamana zilizotumika kuombea
mikopo hiyo.

Hata hivyo, katika kuhakikisha inakusanya mikopo hii, benki ilitoa notisi ya siku 30 kwa wadeni hao
na kuwataka walipe mikopo hiyo. Hadi mwezi Machi 2017, kiasi cha Sh. 2.9 bilioni ndicho kilikusanywa
ambacho ni sawa na asilimia 3 tu ya mikopo yote ya benki hiyo. (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya
Umma 2016/17 UR. 70).

Athari: Kutokana na ukaguzi kubaini kiwango cha chini cha makusanyo ya madeni, kuna uwezekano
mkubwa wa benki hii kupoteza fedha zake na kuwa katika hatari ya kufilisika. Hii inaminya uwezo wa
ukuaji katika uwekezaji hasa katika kipindi hiki cha msukumo wa ujenzi wa viwanda.

Nini kifanyike: TIB inashauriwa kuboresha taratibu zake za kutoa, kufuatilia na kurejesha mikopo ili
kuzuia udhaifu ulioonekana na ambao unaweza kuathiri utendaji wa benki. Vilevile, benki iwachukulie
hatua za kisheria waliohusika katika kutoa mikopo pasipo na dhamana stahiki.

Jambo la 8: Mashirika ya Umma Yanavyoathiriwa na Kutokuwepo kwa Bodi za Wakurugenzi

Kwa mwaka 2016/17, kulikuwa na Bodi za mashirika 20 ambazo zimemaliza muda wake na hakuna
Bodi mpya za kusimamia mashirika hayo zilizokuwa zimeteuliwa hadi CAG anakamilisha ukaguzi mwezi
Machi 2018. Baadhi ya taasisi zimekuwa zikiendelea na utendaji kazi bila kuwa na Bodi kwa zaidi ya
mwaka mmoja (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma 2016/17 UR. 100).
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Kielelezo Na. 3: Idadi ya Mashirika ambayo hayakuwa na Bodi za Wakurugenzi hadi kufika Machi 2018

AR

Hadi 20

Mashirika ambayo
hayakuwa na Bodi za
Wakurugenzi

Athari: Kutokuwepo kwa Bodi za Wakurugenzi na wadhamini kunazorotesha utendaji wa mashirika
husika. Hii ni kutokana na kuchelewa kwa maamuzi yanayohusu mambo kama; kuidhinisha matokeo ya
watahiniwa (kwa taasisi zote za kitaaluma), kuidhinisha hesabu zilizokaguliwa za taasisi, kuidhinisha
manunuzi kwa mujibu wa sheria, kuidhinisha sera mbalimbali, kuidhinisha ajira kwa baadhi ya nafasi
na kuidhinisha uwekezaji wa taasisi katika maeneo mbalimbali.

Nini kifanyike: Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inashauri Serikali kufanya mabadiliko katika
sheria zilizoanzisha mashirika ya umma ili kuingiza vipengele vitakavyowezesha mashirika hayo kuwa
na bodi kwa kipindi chote hadi bodi mpya itakapoteuliwa. Serikali inaweza kuweka vipengele vifuatavyo
katika sheria zilizoanzisha mashirika mbalimbali;

i. Muda wa wajumbe wa bodi kuhudumu (tenure) uwe unatofautiana katika kuanza na kumalizika.
Mfano, Bodi yenye wajumbe 13, wajumbe watatu wamalize muda wao wa kuhudumu katika bodi
mwaka wa tatu kisha wateuliwe wengine watatu kwa kuachiana nafasi, au

ii. Kuwepo kwa kipengele kinachoitaka bodi iliyomaliza muda wake kuendelea kutekeleza majukumu
yake mpaka itakapoteuliwa bodi nyingine, au

iii. Kuwepo kwa kipengele kinachomruhusu Mkurugenzi Mtendaji wa shirika husika kuomba kibali kwa
Msajili wa Hazina kuongezea kipindi cha bodi iliyomaliza muda wake kuja kufanya majukumu yake
kwa muda maalumu.
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Sehemu ya Nne

Hitimisho
WAJIBU inatarajia ripoti hii itawakumbusha Maafisa Masuuli na wahusika wengine wote kuhusu

mapendekezo ya CAG na umuhimu wa utekelezaji wake. Aidha, WAJIBU inatarajia ripoti hii itaongeza
uelewa wa wananchi juu ya ripoti ya CAG ya Mashirika ya Umma ya mwaka 2016/17.

WAJIBU inatarajia ripoti hii itawawezesha wananchi kupitia Asasi za Kiraia (AZAKI) na wawakilishi
wa wananchi kudai uwajibikaji kutoka kwa wenye mamlaka (duty bearers) pale watakapoona
hawajawajibika ipasavyo.

Ripoti hii itachangia kufanya mapendekezo ya CAG yawe na uhai wa muda mrefu zaidi kuliko ilivyokuwa
kwa miaka iliyopita, hivyo kuwepo na matarajio ya ongezeko la utekelezaji wa mapendekezo hayo.
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