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|  Dibaji
Taasisi ya WAJIBU (WAJIBU – Institute of Public Accountability) ni taasisi fikra ya Uwajibikaji wa 

Umma iliyoanzishwa mwaka 2015 kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji na utawala 
bora hapa nchini. Katika kukamilisha adhma hii, WAJIBU imeandaa Ripoti ya Uwajibikaji 

ya Uchambuzi wa Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo katika Serikali za Mitaa. Ripoti hii 
inaonesha hali ya utekelezaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo inayotekelezwa katika 
ngazi ya Halmashauri hapa nchini. 

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeshirikiana na Shirika la Maendeleo la Ujerumani 
(GIZ) nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Rasilimali za Umma (Good 
Financial Governance). Mradi huu unatekelezwa na GIZ kwa niaba ya Umoja wa Ulaya, 
Serikali ya Ujerumani na Shirika la Maendeleo la Uswisi. 

WAJIBU imetumia taarifa mbalimbali ikiwemo Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) za Miradi ya Maendeleo na ripoti ya Serikali za Mitaa za mwaka 2016/17. 

Aidha, WAJIBU imetumia taarifa zinazopatikana katika machapisho na tovuti mbalimbali kama 
vile tovuti ya TAMISEMI, Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Mikoa, Halmashauri na Mfuko wa 

Barabara (Road Fund Board). 

WAJIBU inatarajia ripoti hii itakuwa na mchango mkubwa kwa watendaji wa Halmashauri, Viongozi wa Mikoa, Wilaya pamoja 
na Madiwani katika kusimamia utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo ndani ya Halmshauri mojamoja na kimkoa. Vilevile, 
Ripoti hii itawawezesha watendaji na viongozi hao kusimamia uwazi, uwajibikaji na ufanisi katika utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo kwenye maeneo yao. Aidha, watendaji na Viongozi wa Mikoa wanaweza kupata ulinganisho wa utekelezaji wa 
Miradi ya Maendeleo baina ya Halmashauri na Halmashauri pamoja na Mkoa na Mkoa. Ripoti hii itawawezesha Madiwani 
kujua ni maeneo gani ya kuweka vipaumbele katika kudhibiti mianya ya upotevu, uzembe au mapungufu ya kiutendaji katika 
utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kwenye Halmashauri wanazozisimamia. Vilevile, WAJIBU inaamini ripoti hii inatoa nafasi 
nyingine kwa Baraza la Madiwani na watendaji kupata nafasi ya kujadili zaidi mapendekezo ya CAG, hivyo kuongeza uwezekano 
wa mapendekezo hayo kutekelezwa. 

Ripoti hii ina Sura tano. Sura ya Kwanza inahusu Maudhui ya Uchambuzi, Sura ya Pili inaonyesha Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo Kiujumla, Sura ya Tatu ni Uchambuzi wa Miradi ya Maendeleo Kimkoa, Sura ya nne ni Ufanisi katika Utekelezaji wa 
Miradi ya Maendeleo, Sura ya Tano ni hitimisho la kiujumla kwa Mikoa yote ishirini na sita (26) iliyofanyiwa uchambuzi. WAJIBU 
inawakaribisha kuisoma na kuitumia ripoti hii ambayo inalenga kukuza uwajibikaji hapa nchini. 

Ludovick S.L. Utouh,
Mkurugenzi Mtendaji,
WAJIBU – Institute of Public Accountability.
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|  Sura ya Kwanza
MAUDHUI YA UCHAMBUZI

Ripoti hii ya Uchambuzi wa Miradi ya Maendeleo katika Serikali za Mitaa, kwa mwaka 2016/17 imechambua Miradi ya Maendeleo 
mitatu iliyotekelezwa katika Mikoa ishirini na sita (26) ya Tanzania Bara. Katika Mikoa hiyo pamoja na Miradi mingine 
iliyokaguliwa, CAG alikagua Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP), Mradi wa Mfuko wa Barabara-(RF), pamoja 
na Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF). Miradi hii mitatu, ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa 
katika utekelezaji wake. Aidha, Mradi wa Kilimo haukujumuishwa kwenye uchambuzi wa kimikoa kwa kuwa ripoti ya CAG 
haikujumuisha taarifa za utekelezaji wa mradi huu kwa kiwango kikubwa. 

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeangalia mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye utekelezaji wa miradi hiyo pamoja na 
athari ambazo zinaweza kusababishwa na kuwepo kwa kasoro za kiutendaji. Mambo yaliyozingatiwa ni pamoja na; Aina ya 
Hati iliyotolewa na CAG, Miradi yenye mchango mkubwa katika maendeleo ya jamii, kiasi cha fedha kilichokuwepo kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi, kiasi/asilimia ya fedha zilizobaki pamoja na kasoro mbalimbali zilizojitokeza. 

Katika uchambuzi wa Halmashauri kimikoa, ripoti hii imechambua miradi iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa kwa 
kuzingatia maeneo yafuatayo; hati za ukaguzi, kiasi/asilimia ya fedha zilizobaki, kiasi/asilimia ya fedha zilizohojiwa kutokana 
na kutokuzingatia sheria na kanuni za usimamizi wa fedha za umma, kiasi cha fedha za miradi ya maendeleo ambazo 
hazikutolewa, fedha za miradi zilizohojiwa na CAG na miradi ya maendeleo iliyokuwa haijakamilika. Hata hivyo, ripoti hii 
imewasilisha mapungufu yaliyokuwa na kiwango kinachozidi asilimia 10 ya fedha zinazohusika. 

Madhumuni ya uchambuzi huu ni kuonesha utekelezaji wa miradi hiyo mitatu ya maendeleo katika Halmashauri na namna 
ambavyo watumiaji wa ripoti hii wanavyoweza kuchangia, kuhamasisha au kusimamia utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 
kwenye miradi hiyo. 

UFAFANUZI JUU YA VIGEZO VYA UCHAMBUZI

Sehemu hii inatoa ufafanuzi wa vigezo vilivyotumika katika kufanya uchambuzi huu, kama inavyoelezwa hapa chini;

a)	 Hati za Ukaguzi

Hati za Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi wa Hesabu kuhusu ukaguzi wa hesabu za Halmashauri inayokaguliwa. Maoni haya 
yanaonesha kama hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya kihasibu vya kimataifa (IPSAs) na matamko 
yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA).

Katika ripoti hii, WAJIBU imeweka mkazo katika kuangalia sababu zilizosababisha mkaguliwa kupata aina ya hati aliyoipata 
pamoja na kutoa athari zinazoweza kujitokeza kwa mkaguliwa kupata hati ya aina hiyo. 
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b)	 Fedha ambazo hazikutolewa.

Katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kulikuwa na kiasi cha fedha ambacho hakikutolewa na Hazina ikilinganishwa na 
bajeti iliyoidhinishwa. Hii ni kutokana na Hazina kuchelewa kutoa fedha hizo kwa Halmashauri. Pia, wafadhili kuchelewa kutoa 
fedha kwa sababu mbalimbali ikiwemo Hazina kutoa taarifa zenye mapungufu wakati wa kuomba fedha hizo kulingana na 
makubaliano. 

c)	 Fedha zilizohojiwa

Katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kulikuwa na ukiukwaji wa taratibu na sheria zinazosimamia matumizi ya fedha 
za umma. Ukiukwaji huu ulikuwa katika maeneo mbalimbali ikiwemo hati za malipo kutopatikana wakati wa ukaguzi; malipo 
kufanyika pasipo viambatanisho muhimu; malipo kufanyika pasipo kuwa na risiti za EFD; vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye 
daftari la stoo; vitabu vya makusanyo kutowasilishwa kwa ukaguzi; vifaa vilivyonunuliwa lakini havikupokelewa; masurufu 
yasiyorejeshwa; manunuzi yaliyofanyika kwa pesa taslimu; matumizi yaliyofanyika katika vifungu visivyohusika; manunuzi ya 
dawa na vifaa tiba bila kuwepo kwa vibali kutoka mamlaka husika; Halmashauri kugharamia malipo ya kodi badala ya kukata 
kwenye malipo ya wakandarasi; manunuzi pasipo ushindani pamoja na manunuzi yaliyofanyika kwa wazabuni wasioidhinishwa. 

Kwa madhumuni ya uchambuzi huu, WAJIBU imetumia kigezo cha zaidi ya asilimia 10 kama kiwango cha chini cha kuzitahadharisha 
menejimenti za Halmashauri katika usimamizi wa matumizi ya Fedha za Umma katika mamlaka zao. 

d)	 Fedha zilizobaki

Fedha zilizobaki katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo zinatokana na fedha ambazo hazikutumika hadi kufikia mwisho 
wa mwaka wa fedha yaani Juni 30, 2017. Fedha hizi ni fedha ambazo zilipokelewa katika akaunti za Halmashauri ili kutekeleza 
miradi iliyopangwa kulingana na bajeti, lakini Halmashauri zilishindwa kutumia fedha hizo. Kwa madhumuni ya uchambuzi huu, 
WAJIBU imetumia kigezo cha zaidi ya asilimia 10 kama kiwango cha chini cha kuzitahadharisha menejimenti za Halmashauri 
katika usimamizi wa matumizi ya fedha za umma katika mamlaka zao.

e)	 Miradi ambayo haikukamilika 

Hii ni Miradi ya Maendeleo ambayo hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha tarehe 30, Juni ilikuwa haijatekelezwa kikamilifu 
wakati muda wake ulikuwa umeshapita. 

f)	 Madhumuni ya Mapendekezo ya CAG

Madhumuni ya mapendekezo ya CAG ni kuongeza tija, ufanisi, uwajibikaji na utawala bora katika usimamizi wa makusanyo na 
matumizi ya rasilimali za umma. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa utekelezaji wa mapendekezo hayo.

Hati Inayoridhisha:- Hesabu zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu.

Hati Yenye Shaka: - Hesabu zinakuwa na makosa ya msingi ya kiuhasibu yanayohusu mapato, matumizi au 
rasilimali za taasisi.

Hati Isiyoridhisha: - Hesabu na rasilimali kwa kiasi kikubwa zina makosa ya msingi ya kiuhasibu na kiutendaji 
pamoja na usimamizi mbovu wa mifumo ya udhibiti ya ndani.

Hati Mbaya (Kushindwa kutoa Hati): - Tamko la mkaguzi pale ambapo mkaguliwa hana kumbukumbu za fedha na 
rasilimali zinazotosheleza kutayarisha mahesabu ya taasisi yaliyo sahihi pamoja na kuwepo udhaifu mkubwa wa 
usimamizi wa mifumo ya udhibiti ya ndani

Katika ukaguzi wa sekta ya umma, wakaguzi hutoa kati ya hati zifuatazo;
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|  SURA YA PILI
UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KIUJUMLA
Sura hii inazungumzia mwenendo wa kiujumla wa utekelezaji wa miradi mitatu ya Maendeleo kulingana na Ripoti za ukaguzi 
za CAG katika Halmashauri zote nchini. Katika kuonesha mwenendo wa utekelezaji wa Miradi hii, WAJIBU imetazama idadi ya 
miradi iliyokaguliwa, mwenendo wa hati za ukaguzi, mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG, hali ya kifedha katika 
miradi mitatu iliyochambuliwa na WAJIBU pamoja na kutoa maoni juu ya mwenendo wa utekelezaji wa miradi hiyo. 

IDADI YA MIRADI ILIYOKAGULIWA
Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua jumla ya Miradi ya Maendeleo 742 kwa nchi nzima. Idadi hiyo inajumuisha miradi ya 
maendeleo 538 kutoka katika miradi mikubwa mitatu iliyo chambuliwa katika ripoti hii, yaani Mfuko wa Uchangiaji wa Sekta ya 
Afya (HBF) hati 181, Mfuko wa Barabara (RF) hati 177 na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) hati 180. 

MWENENDO WA HATI ZA UKAGUZI
Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, CAG alitoa jumla ya hati 538 katika miradi mitatu iliyo chambuliwa katika ripoti hii. Kati 
ya hati 538 zilizotolewa, asilimia 93 sawa na hati 502 zilikuwa ni Hati Zinazoridhisha, asilimia 7 sawa na hati 35 zilikuwa ni 
Hati Zenye Shaka na hati moja ilikuwa ni Hati Isiyoridhisha. Hata hivyo, mwenendo wa hati za ukaguzi ulikuwa wakuridhisha 
ukilinganisha na mwaka 2015/16 kama inavyoonekana katika Kielelezo hapo chini. 

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa mwaka 2016/17 ikilinganishwa na mwaka 2015/16

MWENENDO WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA CAG
Katika mwaka 2015/16, miradi yote mitatu iliyochambuliwa ilikuwa na mapendekezo 6,538 ya miaka iliyopita ambayo yalikuwa 
hayajatekelezwa ikiwa ni ongezeko la mapendekezo 1,493 ikilinganishwa na mwaka 2014/15.

Kielelezo Na. 2: Idadi ya Mapendekezo ya CAG ya miaka iliyopita katika mwaka 2015/16 na 2016/17

Hata hivyo, ripoti ya CAG ya mwaka 2016/17 inaonesha kuongezeka kwa kasi ya utekelezaji wa mapendekezo yake ikilinganishwa 
na mwaka 2015/16. Ripoti ya mwaka 2016/17 inaonesha, asilimia 27 ya mapendekezo ya miaka iliyopita yalitekelezwa ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 6 ukilinganisha na ripoti ya mwaka 2015/16. Aidha, asilimia 20 ya mapendekezo ya miaka iliyopita 
hayakutekelezwa kwa kuwa yalipitwa na wakati ikiwa ni ongezeko la asilimia 4 kutoka asilimia 16 ikilinganishwa na hali ya 
utekelezaji katika mwaka 2015/16.

5,0452015/16

2016/17 6,538

93%
88%

2016/17 2015/16 2016/17 2015/16

7%
12%

Hati Inayoridhisha Hati Yenye Shaka
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa mwaka 2016/17 ikilinganishwa na mwaka 2015/16

HALI YA KIFEDHA KATIKA MIRADI MITATU ILIYOCHAMBULIWA

Ili kutekeleza Miradi ya Maendeleo, Halmashauri zote nchini zilikuwa na jumla ya Sh. 541,326.17 milioni ikiwa ni ongezeko la 
Sh. 156,009.94 milioni  sawa na asilimia 40 ikilinganishwa na mwaka 2015/16 ambapo zilikuwa na Sh. 385,316.24 milioni. Fedha 
zilizotumika kutekeleza miradi ya maendeleo kwa mwaka huo ni Sh. 416,504.00 kukiwa na bakizo la Sh. 124,822.18  sawa na 
asilimia 23.

Jedwali Na. 4: Uchambuzi wa hali ya kifedha za miradi mitatu kwenye serikali za mitaa mwaka 2016/17

MWAKA 2015/16
Mradi Afya 

(Sh. Milioni)
Barabara 

(Sh. Milioni)
Maji 

(Sh. Milioni)
Jumla 

(Sh. Milioni)
Jumla ya Fedha Zilizokuwepo 74,030.26 157,962.92 153,323.06 385,316.24
Fedha Zilizotumika 53,796.15 126,695.90 117,002.76 297,494.82
Bakaa Ishia 20,234.10 31,267.02 36,320.30 87,821.42
Mapungufu katika Utekelezaji wa Mradi
Fedha ambazo hazikutolewa 2,484.41 51,198.91 45,750.66 99,433.98
Miradi ambayo haikukamilika - - 4,036.33 4,036.33
Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 6,348.65 30,565.23 18,474.80 55,388.69
Asilimia ya fedha zilizobaki 27% 20% 24% 23%
Asilimia ya fedha zilizohojiwa 12% 24% 16% 19%

MWAKA 2016/17

Mradi Afya 
(Sh. Milioni)

Barabara 
(Sh. Milioni)

Maji 
(Sh. Milioni)

Jumla 
(Sh. Milioni)

Jumla ya Fedha Zilizokuwepo 126,970.15 273,946.94 140,409.09 541,326.17
Fedha Zilizotumika 115,546.90 191,941.81 109,015.29 416,504.00
Bakaa Ishia 11,423.25 82,005.13 31,393.80 124,822.18
Mapungufu katika Utekelezaji wa Mradi
Fedha ambazo hazikutolewa - 54,434.45 115,619.48 170,053.93
Miradi ambayo haikukamilika - - 2,853.33 2,853.33
Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 6,197.69 18,338.19 7,244.13 31,780.01
Asilimia ya fedha zilizobaki 9% 30% 22% 23%
Asilimia ya fedha zilizohojiwa 5% 10% 7% 8%

Hata hivyo, uchambuzi umeonesha kuongezeka kwa fedha ambazo hazikutolewa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
kutoka Sh. 99,433.98 bilioni mwaka 2015/16 hadi Sh. 170,053.93 bilioni mwaka 2016/17 ikiwa ni ongezeko la asilimia 71. 

27%

21%
16%

22%

37%
40%

20%
16%

Yaliyotekelezwa
Kikamilifu

Yaliyo kweznye 
utekelezaji

Hayajatekelezwa Yamepitwa na Wakati

2016/17 2015/16
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MAONI YA WAJIBU JUU YA MWENENDO WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KWA MWAKA 2016/17

Taasisi ya WAJIBU inaipongeza Serikali kwa utekelezaji unaoridhisha wa miradi hii mitatu ya maendeleo kwa mwaka 2016/17. 
Kumekuwa na utendaji mzuri wa usimamizi wa fedha za mradi ikionesha kupungua kwa hoja za ukaguzi hadi kufikia asilimia 
8 ya fedha zilizotumika katika miradi mwaka 2016/17 toka asilimia 19 za mwaka uliopita. Uchambuzi umeonesha kumekuwepo 
na matumizi mazuri ya fedha za umma unaotokana na ongezeko la uwezo wa Halmashauri katika kutumia fedha zilizotolewa 
kwenye miradi ya maendeleo. 

WAJIBU inatambua jitihada zilizofanywa na Serikali hadi kufikia mafanikio haya, hii ikiwa ni pamoja na usimamizi wa kuridhisha 
wa mifumo ya udhibiti ya ndani ya Halmashauri na utekelezaji wa mapendekezo ya CAG uliopelekea kuboreshwa kwa aina za 
hati za ukaguzi zilizotolewa mwaka 2016/17. Jitihada hizi za Serikali zimechangia katika kuboresha utekelezaji wa miradi hii, 
hivyo kupelekea kuongezeka kwa kasi ya maendeleo kwa wananchi.

Pamoja na kwamba mradi wa Kilimo (ASDP) haujajumuishwa katika uchambuzi wa ripoti hii, kuna mapungufu yaliyoonekana 
ambayo ni muhimu kuyajadili kwa mustakabali wa maendeleo ya nchi. Mapungufu yaliyoripotiwa kwenye ripoti ya CAG, 
yalionekana kutoendana na matamko ya Serikali kwamba Kilimo ni uti wa mgongo wa taifa letu na mhimili katika kutekeleza 
Sera ya Viwanda. Azma hii ya Serikali inalengo la kulifikisha taifa kwenye uchumi wa kati kupitia viwanda kufikia mwaka 2025. 
Hata hivyo, inasikitisha kuona katika utekelezaji wa Mradi wa Kilimo kulikuwa na Sh. 14,496.39 milioni sawa na asilimia 3 tu ya 
fedha zote za utekelezaji wa miradi minne katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo ni Sh. 555,822.57 milioni, ikilinganishwa 
na miradi ya Afya asilimia 23, Barabara asilimia 49 na Maji asilimia 25. 

Ripoti ya CAG inaonesha udhaifu mkubwa zaidi katika uwezo wa Serikali za Mitaa kutumia fedha zilizokuwepo kwenye mradi 
wa Kilimo ambapo kiasi cha Sh. 5,319.12 milioni sawa na asilimia 37 hakikutumika ikilinganishwa na Mradi wa Afya uliobakiza 
asilimia 9, Mradi wa Barabara asilimia 30 na Mradi wa Maji asilimia 23. Ripoti hiyo imeonesha wazi kuwa utekelezaji wa Mradi 
wa Kilimo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kitaifa siyo wa kuridhisha. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kutafakari juu ya 
ufumbuzi wa tatizo hilo. Ili kilimo kiweze kuwa mchangiaji mkubwa wa uchumi wa kati kupitia viwanda, hakina budi kupewa 
kipaumbele kikubwa zaidi katika mipango ya Taifa.

Hata hivyo, uchambuzi wa utekelezaji wa miradi mingine ya Maji, Afya na Barabara unaonesha kutekelezwa kwa viwango vya 
kuridhisha ikilinganishwa na mwaka 2015/16. Aidha, WAJIBU inaona bado kuna umuhimu wa kuendelea kuongeza bajeti za 
miradi hii na kusimamia kwa karibu zaidi miradi hiyo ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya taifa letu. 
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|  Sura ya Tatu
UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KIMKOA

Sura hii inahusu uchambuzi wa utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo Kimikoa. Katika kufanya uchambuzi huu, WAJIBU imejikita 
kwenye miradi mitatu ambayo ni Mfuko wa Uchangiaji wa Sekta ya Afya (HBF), Mfuko wa Barabara (RF) na Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP).

   MKOA WA ARUSHA

Mkoa wa Arusha una Halmashauri saba zikiwa ni Halmashauri ya Jiji moja na Halmashauri za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; 
Jiji la Arusha na Wilaya za Arusha, Monduli, Longido, Meru, Karatu na Ngorongoro. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote saba, ambapo Halmashauri mbili za Longido na Meru zilipata Hati zenye 
Shaka. 

Katika Halmashauri ya Meru, CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; upungufu wa nyaraka za malipo 
yenye jumla ya Sh. 29.18 milioni; maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. 36.27 milioni; malipo ya mishahara 
yaliyolipwa kwa watumishi waliokoma utumishi wa umma Sh. 128.04 milioni; malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kwa 
mzabuni asiyesajiliwa Sh. 10.34 milioni; malipo ya posho za vikao zaidi ya ilivyostahili Sh. 6.80 milioni pamoja na malipo ya 
posho za vikao kwa wajumbe ambao hawakuhudhuria vikao Sh. 2.1 milioni.

Vilevile, katika Halmashauri ya Longido, CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo; malipo ya 
mishahara kwa watumishi ambao hawakuwa kwenye utumishi wa umma Sh. 7.18 milioni; kukosekana kwa vitabu ishirini na 
mbili (22) vya kukusanyia maduhuli ya Halmashauri; malipo batili na yasiyokuwa na manufaa yenye thamani ya Sh. 10.98 
milioni; malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 31.12 milioni; malipo ya ziada ya posho kwa madiwani na baadhi ya watumishi wa 
Halmashauri Sh. 19.47 milioni. 

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika 9Mkoa huu, ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP).

Halmashauri za Mkoa wa Arusha kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 9,228.55 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 2: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Arusha

Halmashauri Mji wa 
Arusha     

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Arusha       

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Longido   

(Sh. Milioni)

Wilaya 
ya Karatu     

(Sh. Milioni)

Wilaya 
ya Meru          

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Monduli  

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ngorongoro 
(Sh. Milioni)

Jumla        
(Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika - (-) 8.04 (1%) 12.34 (1%) 34.17 (5%) 0.97 (1%) 2.78 (1%) 53.72 (28%) 112.01 (1%)

Fedha ambazo hazikutolewa 64.70 1,162.49 5,383.18 592.82 1,749.39 1,471.53 213.62 10,637.71

Miradi ambayo haikukamilika - 1,335.49 - 505.88 - 868.07 - 2,709.45
Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 17.95 (2%) 247.73 (19%) 16.60 (1%) - (-) 2.10 (1%) 105.78 (7%) 47.74 (34%) 437.90 (5%)

Kiasi cha Sh. 112.01 milioni ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Ngorongoro ilibakiza asilimia 
28 ya fedha za mradi. Aidha, kiasi cha Sh. 10,637.71 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa. Baadhi ya Halmashauri ambazo 
hazikupata kiasi hicho ni; Halmashauri za Wilaya za Longido, Meru, Monduli, Arusha, na Karatu ambazo hazikupewa Sh. 5,383,18; 
Sh. 1,749.39; Sh. 1,471.53; Sh. 1,162.49 na Sh. 592.82 milioni. 

Vilevile, kulikuwa na miradi yenye thamani ya Sh.2,709.45 milioni ambayo haikukamilika. Halmashauri ambazo zilikuwa na 
miradi ambayo haijakamilika ni Halmashauri za Wilaya za Arusha, Monduli na Karatu ambazo zilikuwa na Sh. 1,335.49; Sh. 868.07 
na Sh. 505.88 milioni.

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Arusha kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 9,702.81 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.
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Jedwali Na. 3: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Arusha

Halmashauri Jiji la Arusha 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Arusha        

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Longido       

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Monduli       

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ngorongoro 
(Sh. Milioni)

Wilaya 
ya Meru           

(Sh. Milioni)

Wilaya 
ya Karatu         

(Sh. Milioni)

Jumla          
(Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 0.22 (1%)
1,185.65 

(52%) 3.68 (1%) 60.73 (5%)
476.55 
(41%)

127.89 
(16%)

194.36 
(16%)

2,049.09 
(21%)

Fedha ambazo hazikutolewa 1,278.89 - 410.72 735.27 197.99 80.74 959.84 3,663.46

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - (-) - (-) 11.91 (2%) - (-) - (-)

522.77 
(79%) - (-) 534.68 (7%)

Kiasi cha Sh. 2,049.09 milioni sawa na asilimia 21 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Arusha, 
Ngorongoro, Meru na Karatu zilikuwa na asilimia 52; 41; 16; na 16 ya fedha za mradi ambazo hazikutumika. 

Hata hivyo, kiasi cha Sh. 3,663.46 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo, Jiji la Arusha halikupatiwa Sh. 1,278.89 
milioni wakati Halmashauri za Wilaya za Karatu, Monduli, na Longido hazikupatiwa Sh. 959.84; Sh. 735.27 na Sh. 410.72 milioni. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 534.68 za matumizi ya mradi zilihojiwa na CAG, Halmashauri ya Wilaya ya Meru ilikuwa na asilimia 79 ya 
fedha za matumizi ya mradi zilizohojiwa.

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Arusha kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,727.84 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 4: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Arusha

Halmashauri Jiji la Arusha 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Arusha              

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Longido    

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Monduli  (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ngorongoro 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Meru       (Sh. 

Milioni)

Wilaya 
ya Karatu       

(Sh. Milioni)

Jumla         
(Sh. Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

0.54 (1%) 100.05 (12%) 39.99 (9%) 39.49 (7%) 25.63 (4%) 39.94 (6%) 46.80 (7%) 292.44 (6%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa

- (-) 132.14 (19%) 51.90 (12%) 4.57 (1%) 129.18 (19%) 214.61 (34%) 73.77 (12%) 606.18 (14%)

kiasi cha Sh. 606.18 milioni sawa na asilimia 14 ya matumizi ya mradi kilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri za Wilaya za Meru, 
Arusha, Ngorongoro, Karatu na Longido zilikuwa na asilimia 34, 19; 19; 12 na 12 ya matumizi yaliyohojiwa. 

  MKOA WA DAR ES SALAAM
Mkoa wa Dar es Salaam una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Jiji moja na Halmashauri za Manispaa tano. Halmashauri 
hizo ni; Jiji la Dar es salaam na Manispaa za Kinondoni, Temeke, Ilala, Ubungo na Kigamboni.

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita za Mkoa wa Dar es Salaam ambapo Halmashauri zote zilipata Hati 
za ukaguzi Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali 
nyingine za umma kwenye Mkoa wa Dar es Salaam.

WAJIBU imechambua utekelezaji wa miradi miwili katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa 
yaliyoripotiwa na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Dar es Salaam kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 28,856.61 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu isipokuwa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ambayo haikuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo 
yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 5: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Dar es Salaam

Halmashauri Manispaa ya 
Ilala(Sh. Milioni)

Manispaa ya Kinon-
doni (Sh. Milioni)

Manispaa ya Teme-
ke (Sh. Milioni)

Manispaa ya Kigam-
boni (Sh. Milioni)

Jumla (Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 1,939.81 (22%) 13,481.70 (91%) 1,957.69 (42%) 703.57 (95%) 18,082.77 (63%)

Fedha ambazo hazikutolewa 655.50 1,807.79 1,674.53 3,482.32
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Kiasi cha Sh. 18,082.77 milioni sawa na asilimia 63 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Manispaa za 
Kigamboni, Kinondoni, Temeke na Ilala zilikuwa na asilimia 95; 91; 42 na 22 za fedha za mradi ambazo hazikuitumika. Aidha, 
kiasi cha Sh. 3,482.32 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo katika Halmashauri za Manispaa za Temeke, Kigamboni 
na Kinondoni hazikupatiwa Sh. 1,807.79; Sh. 1,674.53 na Sh. 655.50 milioni kwa mtiririko huo.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Dar es Salaam kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 1,489.44 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu isipokuwa Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo ambayo haikuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo 
yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 6: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Dar es Salaam

Halmashauri Manispaa ya Ilala 
(Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Kinondoni

(Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Temeke

(Sh. Milioni)

Manispaa ya Kigam-
boni (Sh. Milioni)

Jumla

(Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutolewa 43.43 45.53 95.74 178.00 362.70

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 16.29 (2%) - (-) 246.85 (50%) - (-) 263.14 (18%)

Kiasi cha Sh. 263.14 milioni sawa na asilimia 18 ya fedha zilizotumika kutekeleza Mradi zilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri 
ya Manispaa ya Temeke ilikuwa na asilimia 50. Aidha, kiasi cha Sh. 362.70 milioni za mradi hazikutolewa katika Halmashauri zote 
zilizochambuliwa zikiongozwa na Manispaa za Kigamboni na Temeke kwa Sh. 178.00 na 95.74 milioni.

  MKOA WA DODOMA
Mkoa wa Dodoma una Halmashauri nane zikiwa ni Halmashauri ya Jiji moja, Halmashauri ya mji moja na Halmashauri za Wilaya 
sita. Halmashauri hizo ni; Jiji la Dodoma (iliyokuwa Manispaa ya Dodoma), Mji wa Kondoa na Wilaya za Chamwino, Mpwapwa, 
Kondoa, Kongwa, Chemba na Bahi. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nane za Mkoa wa Dodoma ambapo Halmashauri zote zilipata Hati 
Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za 
umma kwenye Mkoa wa Dodoma.

WAJIBU imechambua miradi miwili katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo: 

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF 

Halmashauri za Mkoa wa Dodoma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 22,123.96 milioni za kutekeleza mradi huu. Katika ukaguzi 
wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 7: Uchambuzi wa Mradi wa mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Dodoma

Halmashauri Wilaya ya 
Bahi (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Cham-

wino (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Chemba 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Mpwap-
wa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kondoa (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Dodoma 

(Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Kondoa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kongwa 

(Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika

1,038.81 
(20%)

470.96 
(22%) 3.45 (1%)

1,989.72 
(65%)

835.75 
(43%)

3,016.47 
(44%)

543.11 
(95%)

146.42 
(9%)

8,044.68 
(36%)

Fedha ambazo haziku-
tolewa 1,620.70 987.50 142.94 - 99.72 859.52 698.80 820.26 5,229.44

Kiasi cha Sh. 8,044.68 milioni sawa na asilimia 36 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Mji wa Kondoa 
ilibakiza asilimia 95, Halmashauri ya Jiji la Dodoma asilimia 44 na Halmashauri za Wilaya za Mpwapwa aslimia 65, Kondoa 
aslimia 43, Chamwino asilimia 22 na Bahi  asilimia 20 ya fedha za mradi zilibaki. Aidha, kiasi cha Sh. 5,229.44 milioni ya fedha 
za mradi hakikutolewa, ambapo katika Halmashauri ya Jiji la Dodoma Sh. 859.52 milioni, Halmashauri ya Mji wa Kondoa Sh. 
698.80 milioni na Halmashauri za Wilaya za Bahi Sh.1,620.75, Chamwino Sh. 987.50 na Kongwa  Sh. 820.26 milioni ya fedha za 
mradi hazikutolewa.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Dodoma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,595.80 milioni za kutekeleza mradi huu. Katika ukaguzi 
wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;   
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Jedwali Na. 8: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji - Mkoa wa Dodoma

Halmashauri Wilaya ya 
Bahi (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Chamwino 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Chemba 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mpwapwa 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kondoa (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Dodoma 

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Kondoa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kongwa (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

556.85 
(49%)

292.21 
(39%) 25.45 (20%) 1.35 (1%) 57.63 (9%)

719.23 
(47%) 0.17 (1%)

428.91 
(40%)

2,079.10 
(37%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 1,042.10 334.73 1,735.58 1,331.17 731.46 - 1,068.39 1,617.24 7,860.66
Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - (-) - (-) 17.55 (18%) 3.51 (1%) 10.17 (2%) - (-) - (-)

334.42 
(51%)

365.65 
(10%)

Kiasi cha Sh. 2,079.10 milioni sawa na asilimia 37 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Jiji la Dodoma 
ilibakiza asilimia 47 na Halmashauri za Wilaya za Bahi, Kongwa, Chamwino na Chemba zilibakiza asilimia 49, 40, 39 na 20 ya 
fedha za mradi. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 365.65 sawa na asilimia 10 ya fedha zilizotumika zilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri za Wilaya za 
Kongwa asilimia 51, Chemba aslimia 18 na Kondoa asilimia 18  ya matumizi ya mradi yalihojiwa. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 7,860.66 
ya fedha za mradi hazikutolewa, baadhi ya Halmashauri ambazo hazikupatiwa kiasi hicho cha fedha hizo ni Halmashauri za 
Wilaya za Chemba Sh. 1,735.58, Kongwa Sh. 1,617.24, Mpwapwa Sh.1,331.17, Bahi Sh. 1,042.10 na Kondoa Sh. 731.46 milioni ya fedha 
za mradi hazikutolewa.

  MKOA WA GEITA
Mkoa wa Geita una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Mji moja na Halmashauri za Wilaya tano. Halmashauri hizo ni; 
Mji wa Geita na Wilaya za Geita, Bukombe, Chato, Nyang‘hwale na Mbogwe. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita za Mkoa wa Geita. Kwenye ukaguzi huo, Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbogwe ilipata Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; kukosekana kwa vitabu 50 vya kukusanyia maduhuli na 
kukosekana kwa hati za malipo yenye nyaraka pungufu kiasi cha Sh. 168.74 milioni.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Geita kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,934.49 milioni kwa ajili ya kutekeleza Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 9: Uchambuzi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri Wilaya ya 
Bukombe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chato (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Geita (Sh. 

Milioni)

Mji wa Geita 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbogwe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nyang’wale 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 2.34 (1%) 119.31 (6%) 539.66 (43%) 2.37 (3%) 22.40 (30%) 141.83 (6%) 827.91 (14%)
Fedha ambazo 
hazikutolewa - - 3,073.38 505.91 - 1,030.36 4,609.65

Kiasi cha Sh. 827.91 milioni sawa na asilimia 14 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Geita na 
Mbogwe zilibakiza asilimia 43 na 30. Pia,kiasi cha Sh. 4,609.65 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa. Halmashauri za Wilaya 
ambazo hazikupatiwa kiasi hicho ni  Geita Sh. 3,073.38 na Nyang’wale  Sh. 1,030.36 milioni hazikutolewa wakati Halmashauri ya 
Mji wa Geita haikupatiwa Sh. 505.91 milioni. 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Geita kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,561.11 milioni kwa ajili ya kutekeleza Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 10: Uchambuzi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri Wilaya ya 
Bukombe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chato (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Geita (Sh. 

Milioni)

Mji wa Geita 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbogwe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nyang’wale 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

30.07 (4%) 26.98 (3%) 236.07 (14%) 0.40 (1%) 34.21 (8%) 25.01 (6%) 352.74 (8%)

Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa

- (-) 494.43 (59%) - (-) 8.48 (2%) 36.12 (9%) - (-) 539.02 (13%)
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Kiasi cha Sh. 539.02 milioni sawa na asilimia 13 ya fedha zilizotumika kutekeleza mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri ya Wilaya 
ya Chato ilikuwa na kiasi kikubwa cha fedha zilizohojiwa cha asilimia 59. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara-- RF 

Halmashauri za Mkoa wa Geita kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 9,333.90 milioni kwa ajili ya kutekeleza Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 11: Uchambuzi wa Mfuko wa Barabara –RF Mkoa wa Geita

Halmashauri Wilaya ya 
Bukombe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chato (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Geita (Sh. 

Milioni)

Mji wa Geita 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbogwe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nyang’wale 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 0.91 (1%) 1,168.65 (34%) 107.74 (8%) 572.16 (29%) 22.15 (2%) 109.85 (14%) 1,981.47 (21%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 528.60 70.00 797.02 156.28 - 153.60 1,705.49

Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa 474.30 (87%) 139.14 (6%) 93.99 (7%) 31.14 (2%) - (-) 1.08 (1%) 739.65 (10%)

Kiasi cha Sh. 1,981.47 milioni sawa na asilimia 21.2 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Chato 
na Nyang’wale zilibakiza asilimia 34 na 14 wakati Halmashauri ya Mji wa Geita ilibakiza asilimia 29. Vilevile, kiasi cha Sh. 739.65 
sawa na asilimia 10 cha fedha zilizotumika kilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe ilikuwa na asilimia 87 
ya matumizi yaliyohojiwa. Aidha, Sh. 1,705.49 ya fedha za mradi hazikutolewa kwa Halmashauri za Wilaya tano kama ifuatavyo; 
Geita, Bukombe, Nyang’wale na Chato Sh. 797.02; Sh. 528.6; Sh. 153.60 na Sh. 70.00 milioni wakati Halmashauri ya Mji wa Geita 
haikupatiwa Sh. 156.28 milioni. 

  MKOA WA IRINGA
Mkoa wa Iringa una Halmashauri tano zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri za 
Wilaya tatu. Halmashauri hizo ni: Manispaa ya Iringa, Mji wa Mafinga na Wilaya za Iringa, Kilolo na Mufindi.  

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri tano ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za Ukaguzi 
Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za 
umma kwenye Mkoa wa Iringa. 

WAJIBU imechambua Miradi miwili katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa na 
CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Iringa kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 11,017.95 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 12: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Iringa

Halmashauri Wilaya ya Iringa 
(Sh. Milioni)

Manispa ya 
Iringa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Kilolo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mufindi (Sh. 

Milioni)

Mji wa Mafinga 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika
125.49           

(4%) -      29.50 (3%) 211.01 (5%) 532.20 (30%) 1.65 (1%) 840.85 (8%)

Fedha ambazo hazikutolewa - 294.48 - - 514.44 808.92

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 8.92 (1%) 1,362.01 (114%) 423.13 (11%) - 169.68 (22%) 1,963.73 (19%)

Kiasi cha Sh. 1,963.73 milioni sawa na asilimia 19 ya matumizi kilihojiwa na CAG. Halmashauri zilizokuwa na asilimia kubwa ya 
matumizi yaliyohojiwa ni Manispaa ya Iringa asilimia 114, ikifuatiwa na Mji wa Mafinga asilimia 22 pamoja na Wilaya ya Kilolo 
asilimia 11. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Iringa kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 2,260.89 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.
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Jedwali Na. 13: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Iringa

Halmashauri Wilaya ya Iringa 
(Sh. Milioni)

Manispa ya 
Iringa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Kilolo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mufindi (Sh. 

Milioni)

Mji wa Mafinga 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 18.37 (2%) 32.46 (25%) 117.61 (14%) 39.59 (17%) 28.24 (49%) 236.25 (10%)

Fedha ambazo hazikutolewa - 1,768.54 104.06 857.60 487.00 3,217.20

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 28.61 (3%) 25.08 (25%) 103.09 (15%) 3.15 (2%) - 159.92 (8%)

Kiasi cha Sh. 3,217.20 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Iringa haikupewa Sh. 
1,768.54 milioni ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi Sh. 857.60 milioni na Halmashauri ya Mji wa Mafinga Sh. 487 
milioni. 

  MKOA WA KAGERA 
Mkoa wa Kagera una Halmashauri za Wilaya nane zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya saba. 
Halmashauri hizo ni Manispaa ya Bukoba na Wilaya za Biharamulo, Ngara, Bukoba, Muleba, Kyerwa, Misenyi na Karagwe. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nane ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ilipata 
Hati yenye Shaka. CAG alitoa hati hiyo kutokana na Halmashauri kushindwa kuthibitisha umiliki wa majengo na ardhi yenye 
thamani ya Sh. 2.28 bilioni. Thamani hiyo iliripotiwa kwenye taarifa za fedha za Halmashauri bila kuwepo na vithibitisho vya 
umiliki huo pamoja na uhalali wa madeni yanayotokana na mali hizo.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Kagera kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 11,224.06 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 14: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Kagera

Halmashauri Wilaya ya 
Bihara-

mulo (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Bukoba (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Bukoba 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Karagwe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kyerwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Misenyi 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Muleba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ngara (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 9.29 (2%)

509.53 
(57%)

580.88 
(42%) 0.02 (1%) 1,124.54(41%) 51.59 (6%)

722.89 
(33%) 11.03 (1%)

3,009.78 
(27%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 106.60 152.02 401.70 394.62 - 182.56 307.61 112.79 1,657.90

Miradi ambayo 
haikukamilika - 99.61 - 678.23 - - - - 777.84

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - - -

746.11 
(45%) - - - 67.48 (7%)

813.59 
(10%)

Kiasi cha Sh. 3,009.78 milioni sawa na asilimia 27 ya fedha za mradi hakikutumika. Halmashauri zilizobakiza asilimia kubwa ya 
fedha za mradi huu ni Halmashauri za Wilaya za Bukoba, Kyerwa na Muleba zilizobakiza asilimia 57, 41 na 33 wakati Halmashauri 
ya Manispaa ya Bukoba ilibakiza asilimia 42 ya fedha za mradi.

Aidha, matumizi yenye thamani ya Sh. 813.59 milioni yalihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe ilikuwa na 
asilimia 45. Pia, kulikuwa na Miradi ambayo haikukamilika yenye thamani ya Sh. 777.84 milioni, ambapo Halmashauri ya Wilaya 
ya Karagwe ilikuwa na kiasi cha Sh. 678.23 milioni. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 1,657.90 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa katika Halmashauri saba. Baadhi ya Halmashauri ambazo 
hazikupata kiasi hicho ni Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba Sh. 401.70 milioni, Halmashauri za Wilaya za Karagwe Sh. 394.62 
milioni, Muleba Sh. 307.61 milioni na Misenyi Sh. 182.56 milioni.

>>



UCHAMBUZI WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KATIKA SERIKALI ZA MITAA 2016-2017

12

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Kagera kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,835.51 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 15: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Kagera

Halmashauri Wilaya ya 
Biharamulo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Bukoba (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Bukoba 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Karagwe 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kyerwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Misenyi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Muleba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ngara (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

103.95 
(15%) 8.72 (2%)

102.96 
(50%) 6.40 (1%) 10.89 (14%) 0.31(1%) 30.36 (3%) 61.21 (10%) 324.80 (6%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 120.49 461.23 - 263.12 2,187.87 290.18 1,449.00 4,771.89

Miradi ambayo 
haikukamilika 562.54 - 378.29 7,933.10 - 3,414.92 - - 5,835.51

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 90.39 (16%) 3.00 (1%) - 10.00 (1%) -

175.62 
(24%) - 14.52 (3%) 293.53 (5%)

Kiasi cha Sh. 324.80 milioni ya fedha za mradi hakiku13tumika, ambapo Manispaa ya Bukoba ilikuwa na asilimia 50 ya fedha 
zilizobaki. Pia, kulikuwa na miradi yenye thamani ya Sh. 5,835.51 milioni ambayo haikukamilika, ambapo Halmashauri za Wilaya 
ya Karagwe na Misenyi zilikuwa na sh. 7,933.10 na Sh. 3,414.92 milioni za miradi ambayo haijakamilika. Aidha, Sh. 4,771.89 milioni 
za mradi hazikutolewa katika Halmashauri sita, ambazo ni Halmashauri za Wilaya za Misenyi Sh. 2,187.87 milioni na Ngara Sh. 
1,449.oo milioni pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba Sh. 461.23 milioni.  

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Kagera kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 6,696.92 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 16: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Kagera

Halmashauri Wilaya ya 
Biharamulo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Bukoba (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Bukoba 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Karagwe 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kyerwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Misenyi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Muleba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ngara (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 35.04(4%) 79.52 (11%) 36.24 (12%) 16.62 (2%) 0.02

501.87 
(50%) 26.58 (2%) 24.47 (3%)

720.37 
(11%)

Kiasi cha Sh. 720.37 milioni sawa na asilimia 11 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Misenyi 
na Bukoba zilibakiza asilimia 50 na 11 wakati Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ilibakiwa na asilimia 12 ya fedha za mradi.

P
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  MKOA WA KATAVI
Mkoa wa Katavi una Halmashauri tano zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya nne. Halmashauri 
hizo ni Manispaa ya Mpanda na Wilaya za Mpimbwe, Nsimbo, Mpanda na Mlele. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote tano ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za ukaguzi 
Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine 
za umma kwenye Mkoa wa Katavi.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Katavi kwa mwaka 2016/17, zilikuwa na Sh. 4,263.34 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 17: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Katavi

Halmashauri Wilaya ya Mlele 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya Mpan-
da (Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Mpanda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Nsim-
bo (Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mpimbwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 15.53 (1%) 536.68 (61%) 320.61 (39%) 369.33 (37%) 30.91 (9%) 1,273.06 (30%)

Fedha ambazo hazikutolewa - - 739.80 - 424.13 1,163.93

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa - 84.56 (25%) 85.30 (17%) 299.75 (48%) - 469.61 (16%)

Kiasi cha Sh. 1,273.06 milioni sawa na asilimia 30 ya fedha za mradi hakikutumika. Halmashauri zilizobakiza asilimia kubwa ya 
fedha hizo ni Halmashauri za Wilaya za Mpanda na Nsimbo kwa asilimia 61 na 37 wakati Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda 
ilibakiza asilimia 39.

Aidha, kiasi cha sh. 1,163.93 milioni cha fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ilikuwa 
na Sh. 739.80 milioni wakati Halmashauri ya Wilaya ya Mpimbwe ilikuwa na Sh. 424.13 milioni ambazo hazikutolewa. Vilevile, 
kiasi cha Sh. 469.61 sawa na asilimia 16 ya fedha zilizotumika zilihojiwa na CAG ambapo Halmashauri za Wilaya za Nsimbo na 
Mpanda zilikuwa na aslimia 48 na 25 pamoja na Manispaa ya Mpanda asilimia 17 ya fedha zilizohojiwa. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Katavi kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 1,715.58 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 18: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Katavi

Halmashauri Wilaya ya Mlele 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya Mpan-
da (Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Mpanda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Nsim-
bo (Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mpimbwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 0.15 (1%) 1.61 (1%) 6.07 (9%) 22.13(23%) 246.11 (55%) 276.07 (16%)

Fedha ambazo hazikutolewa 2,307.61 689.50 504.88 700.80 862.97 5,065.76

Kiasi cha Sh. 5,065.76 milioni cha fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mlele, Mpimbwe, Nsimbo na 
Mpanda zilikuwa na Sh. 2,307.61; Sh. 862.97; Sh. 700.80 na Sh. 689.50 milioni wakati Halmashauri ya Manispaa ya Mpanda ilikuwa 
Sh. 504.88 milioni ambazo hazikutolewa. Pia, kiasi cha Sh. 276.07 sawa na asilimia 16 ya fedha za mradi hazikutumika, ambapo 
Halmashauri za Wilaya ya Mpimbwe na Nsimbo zilikuwa na asilimia 55 na 23 ya fedha ambazo hazikutumika. 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Katavi kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 2,452.74 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 19: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Katavi

Halmashauri Wilaya ya Mlele 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya Mpan-
da (Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Mpanda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Nsim-
bo (Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mpimbwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 2.75 (1%) 13.58 (2%) 11.03 (3%) 194.57 (29%) 156.14 (40%) 378.07 (15%)

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 124.71 (57%) 84.25 (12%) - 5.15 (1%) - 214.11 (10%)
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Kiasi cha Sh. 378.07 milioni sawa na asilimia 15 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mpimbwe 
na Nsimbo zilikuwa na asilimia 40 na 29 ya fedha za mradi hazikutumika. Aidha, kiasi cha Sh. 214.11 milioni sawa na asilimia 10 
ya matumizi ya mradi yalihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri za Wilaya ya Mlele na Mpanda zilikuwa na asilimia 57 na 12 ya 
fedha za mradi zilizohojiwa.

  MKOA WA KIGOMA
Mkoa wa Kigoma una Halmashauri nane zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri 
za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Mji wa Kasulu na Wilaya za Kigoma, Uvinza, Kasulu, Kakonko, 
Buhigwe na Kibondo. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nane na katika ukaguzi huo Halmashauri mbili zilipata Hati Zisizoridhisha 
ambazo ni Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji na Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma.

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji, CAG alitoa Hati Isiyoridhisha kutokana na sababu zifuatazo; amana/fedha 
ambayo haijapokelewa benki na haina viambatisho Sh. 219.22 milioni; Mali, Mitambo na Vifaa (PPE) vimeoneshwa vikiwa na 
thamani ya zaidi kwa Sh. 12,407.89 milioni; Mali, Mitambo na Vifaa visivyothibitishwa thamani yake ya Sh. 2,891.63 milioni; 
tofauti isiyotolewa maelezo ya thamani ya kazi za ujenzi zinazoendelea kwa Sh. 1,698.67 milioni; fedha taslimu zilizokusanywa 
na wakala wa kukusanya mapato ambazo hazikuwasilishwa Halmashauri Sh. 17.17 milioni; wadaiwa wa maduhuli kwenye 
mfumo wa taarifa ya ukusanyaji wa maduhuli kwa Serikali za Mitaa (LGRCIS) ambao hawakuingizwa kwenye taarifa za fedha 
Sh. 709.94 milioni; malipo ya posho yenye nyaraka pungufu Sh. 71.47 milioni; fedha za ruzuku za maendeleo kwa Serikali za 
Mitaa (LGCDG) kutumika kwa shughuli zisizofahamika Sh. 133.31 milioni; tofauti ya takwimu linganifu kwenye taarifa za fedha na 
kutosahihishwa kwa makosa ya mwaka uliopita kwenye taarifa za fedha. 

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma, CAG alitoa Hati Isiyoridhisha kutokana na sababu zifuatazo; uwasilishaji usio sahihi 
wa mali/mtaji (Net Asset/Equity) katika taarifa ya mizania ya hesabu ya mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2017; tofauti ya 
Sh. 5,896.52 milioni kati ya bakaa ya ruzuku ya mali za kudumu iliyooneshwa kwenye taarifa ya fedha iliyowasilishwa tarehe 
13 Disemba 2017; na taarifa za fedha zilizorekebishwa na kuwasilishwa tarehe 2 Machi 2018 bila maelezo ya ufafanuzi wake; 
ongezeko lisilo sahihi kwenye takwimu linganifu ya jumla ya mali iliyooneshwa kwenye taarifa ya mizania ya hesabu hadi kufikia 
tarehe 30 Juni, 2017 kiasi cha Sh. 27.08 milioni; ukokotozi usio sahihi wa bakaa kati ya faida ya mwaka na mtaji kwa kipindi 
kinachoishia 30 Juni, 2017 Sh. 3,250.00 milioni; upungufu wa matumizi usiothibitishwa katika taarifa za fedha zilizorekebishwa 
Sh. 122.92 milioni; kuoneshwa zaidi kwa thamani ya fedha Sh. 27.08 milioni; kuoneshwa zaidi kwa madeni ya Halmashauri kwa 
kiasi cha Sh. 27.08 milioni; na maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakuwasilishwa na wakusanyaji Sh. 14.02 milioni. 

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF

Halmashauri za Mkoa wa Kigoma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,100.76 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Jedwali Na. 20: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF Mkoa wa Kigoma

Halmashauri Wilaya ya 
Buhigwe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kakonko 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibondo 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Uvinza (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika

224.73 
(41%) 56.04 (9%) 11.76 (1%) 1.05 (1%)

384.38 
(55%)

273.92 
(26%) 99.11 (5%)

264.29 
(43%)

1,315.28 
(19%)

Fedha ambazo haziku-
tolewa 359.29 119.32 395.85 611.15 612.21 - - - 2,097.82

Kiasi cha Sh. 1,315.28 milioni sawa na asilimia 19 cha fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kibondo, 
Buhigwe na Kigoma zilikuwa na asilimia 55, 41 na 26 pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma /Ujiji iliyokuwa na asilimia 
43 ya fedha zilizobaki. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 2,097.82 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, Halmashauri ambazo hazikupokea kiasi hicho ni 
Halmashauri za Wilaya za Kibondo, Kasulu na Buhigwe Sh. 612.21; Sh. 395.85 na Sh. 359.29 milioni wakati Halmashauri ya Mji wa 
Kasulu ilikuwa na Sh. 611.15 milioni ambazo hazikutolewa. 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Kigoma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 6,065.47 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;
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Jedwali Na. 21: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Kigoma

Halmashauri Wilaya ya 
Buhigwe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kakonko 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibondo 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Uvinza (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 4.45 (1%) 67.39 (14%) 36.51(3%) 21.03 (5%)

209.12 
(18%) 80.06 (14%)

160.60 
(13%) 31.02 (7%)

610.17 
(10%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 4.68 (1%)

127.41 
(30%) 28.15( 2%) 4.53 (1%) 29.46 (3%) 3.45 (1%) 99.06 (9%) 11.26 (3%)

308.00 
(6%)

Kiasi cha Sh. 610.17 milioni sawa na asilimia 10 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kibondo, 
Kakonko, Kigoma na Uvinza zilibakiza asilimia 18, 14, 14 na 13 ya fedha za mradi.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Kigoma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,812.34 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 22: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Kigoma

Halmashauri Wilaya ya 
Buhigwe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kakonko 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kasulu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibondo 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Uvinza (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Kigoma 

(Sh. Mili-
oni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 23.89 (27%) 1.90 (3%)

249.11 
(21%) 13.25 (5%)

384.38 
(55%)

273.92 
(26%) 99.11 (5%)

264.29 
(43%)

1,309.85 
(23%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 280.25 2,709.29 626.69 1,146.68 429.47 1,424.14 2,476.78 - 9,093.30

Miradi ambayo 
haikukamilika - - 4,088.19 - - 786.64 6,628.99 - 11,503.82

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - (-) - (-) 26.85 (3%) - (-) 17.49 (6%) - (-)

380.34 
(21%) 12.32 (4%)

437.00 
(10%)

Kiasi cha Sh. 309.85 milioni sawa na asilimia 23 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo, Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/
Ujiji ilibakiza asilimia 43, Halmashauri za Wilaya za Kibondo, Buhugwe, Kigoma na Kasulu zilibakiza asilimia 55, 27, 26 na 21 ya 
fedha za mradi.

Hata hivyo,kiasi cha Sh. 9,093.30 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa. Baadhi ya halmashauri ambazo kiasi hicho hakikutolewa 
ni Halmashauri za Wilaya za Kakonko Sh. 2,709.29 milioni; Uvinza Sh. 2,476.78 milioni, Kasulu Sh. 626.69 milioni na Kibondo Sh. 
429.47 milioni pamoja na Halmashauri ya Mji wa Kasulu Sh. 1,146.68 milioni. 

Aidha, kiasi cha Sh. 437.00 milioni sawa na asilimia 10 ya matumizi kwenye mradi zilihojiwa na CAG ambapo Halmashauri ya 
Wilaya ya Uvinza ilikuwa na asilimia 21 ya fedha zilizohojiwa. 

  MKOA WA KILIMANJARO
Mkoa wa Kilimanjaro una Halmashauri saba zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya sita. Halmashauri 
hizo ni; Manispaa ya Moshi na Wilaya za Hai, Moshi, Mwanga, Rombo, Same na Siha.

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote saba, ambapo Halmashauri za Rombo na Siha zilipata Hati zenye Shaka. 
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo ilipata Hati yenye Shaka kutokana na kuwepo kwa malipo yasiyokuwa na vielelezo yenye 
thamani ya Sh. 110.56 milioni, maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. 13.33 milioni na malipo yasiyostahili 
kulipwa kutoka kwenye akaunti ya Amana Sh. 39.69 milioni. 

Aidha, kwa upande wa Halmashauri ya Siha, CAG alitoa Hati yenye Mashaka kwa sababu zifuatazo; maduhuli yaliyokusanywa 
kupitia vitabu batili vya leseni za biashara na vileo Sh. 5.83 milioni; vitabu kumi na moja (11) vya kukusanyia maduhuli ambavyo 
havikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi; vitabu vitatu (3) vya leseni za biashara ambavyo havikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi; 
upotoshwaji wa vivuli vya leseni (Carbon slipping) kwenye ukusanyaji wa mapato ya leseni za biashara uliosababisha upotevu wa 
Sh. 4.93 milioni; mapato kutoka maeneo yaliyopangishwa ambayo hayakupelekwa benki Sh. 7.98 milioni; majina na stakabadhi 
za uwongo zilizonukuliwa kwenye Leseni za Biashara; leseni za biashara zilizotolewa bila kuoneshwa kiasi kilicholipwa; kiasi 
ambacho hakikutumika hakijarejeshwa kwenye akaunti Sh. 2.41 milioni na malipo ya posho kwa maafisa ambao sio waajiriwa 
wa Halmashauri Sh. 3.50 milioni .

 WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
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na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Kilimanjaro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,253.78 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 23: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Kilimanjaro

Halmashauri Wilaya ya 
Hai (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mwanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Rombo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Same (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Siha (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika
151.10 
(24%) 19.71 (2%) 16.33 (4%) 12.50 (4%)

217.67 
(32%)

114.89 
(13%) 10.08 (4%)

542.29 
(13%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 68.39 (14%)

161.58 
(16%) 39.68 (11%) 71.53 (21%) 63.15 (13%) 29.40 (4%) 70.92 (27%)

504.63 
(14%)

Kiasi cha Sh. 542.29 milioni sawa na asilimia 13 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Rombo, 
Hai na Same zikiwa na asilimia 32, 24 na 13. Aidha, kiasi cha sh. 504.63 milioni za matumizi ya mradi zilihojiwa na CAG, ambapo 
Halmashauri za Wilaya za Siha, Mwanga, Moshi na Hai zilikuwa na asilimia 27, 21, 16 na 14 ya fedha zilizotumika. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Kilimanjaro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,977.68 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini:

Jedwali Na. 24: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Kilimanjaro

Halmashauri Wilaya ya 
Hai (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mwanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Rombo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Same (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Siha (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 1.26 (1%) 14.69 (3%) 47.15 (16%) 881.46 (52%) 71.37 (8%) 361.30 (38%) 99.59 (9%)

1,476.82 
(25%)

Fedha ambazo haziku-
tolewa 755.48 - 355.17 - 2,205.67 66.65 1.26 3,384.22

Kiasi cha Sh. 1,476.82 milioni sawa na asilimia 25 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Moshi 
ilibakiza asilimia 16 na Halmashauri za Wilaya za Mwanga na Same zilibakiza asilimia 52 na 38. Vilevile, kiasi cha shilingi 3,384.22 
milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, baadhi ya Halmashauri hizo ni Rombo Sh. 2,205.67 milioni, Hai Sh. 755.48 milioni na 
Moshi Sh. 355.17 milioni.

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Kilimanjaro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 11,104.01 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 25: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Kilimanjaro

Halmashauri Wilaya ya 
Hai (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Moshi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mwanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Rombo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Same (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Siha (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 19.47 (2%) 832.79 (40%) 244.77 (8%) 28.94 (4%) 0.46 (1%) 50.11 (4%) 681.49 (34%)

1,858.02 
(17%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 138.23 - 1,686.87 13.01 80.26 51.62 - 1,969.99

Jum17la ya Matumizi 
yaliyohojiwa - (-) 7.99 (1%) 478.26 (17%) - (-) - (-) 2.97 (1%) 20.52 (2%) 509.75 (6%)

Kiasi cha Sh. 1,858.02 milioni sawa na asilimia 17 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo, Halmashauri za Wilaya za Moshi na 
Siha zilikuwa na asilimia 40 na 34. Vilevile, kiasi cha Sh. 1,969.99 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, Halmashauri ambazo 
hazikupatiwa kiasi kikubwa cha fedha hizo ni Halmashauri ya Manispaa ya Moshi Sh. 1,686.87 milioni na Halmashauri ya Wilaya 
ya Hai Sh. 138.23 milioni. 

Aidha, kiasi cha Sh. 509.75 milioni ya matumizi ya mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ndiyo iliyokuwa 
na kiasi kikubwa cha fedha zilizohojiwa Sh. 478.26 sawa na asilimia 17.
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  MKOA WA LINDI
Mkoa wa Lindi una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Mji moja na Halmashauri za Wilaya tano. Halmashauri hizo ni; 
Mji wa Lindi na Wilaya za Kilwa, Lindi, Liwale, Nachingwea na Ruangwa. 

Kwa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za ukaguzi Zinazoridhisha 
ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za umma kwenye 
Mkoa wa Lindi. 

 WAJIBU imechambua utekelezaji wa miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa 
yaliyoripotiwa na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Lindi kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,037.23 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 26: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Lindi

Halmashauri Wilaya ya 
Kilwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Lindi (Sh. 

ilioni)

Manispaa 
ya Lindi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Liwale (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nachingwea 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ruangwa (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 21.42 (3%) 14.60 (2%) 6.88 (4%) 44.80 (13%) 626.95 (97%) 117.82 (24%) 832.47(27%)

Kiasi cha Sh. 832.47 milioni sawa na asilimia 27 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Nachingwea, 
Ruangwa na Liwale zilibakiza asilimia 97, 24 na 13 ya fedha zilizotakiwa kutumika. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Lindi kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 8,356.78 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 27: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Lindi

Halmashauri Wilaya ya 
Kilwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Liwale (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Lindi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ruangwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nachingwea 
(Sh. Milioni)

Manispaa 
ya Lindi (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 13.00 0.58 2.40 (1%) 768.31 (42%) 154.81 (36%) 32.55 (2%) 971.65 (12%)

Fedha ambazo hazikutolewa - 59.34 1,440.28 - 265.16 - 1,764.79

Kiasi cha fedha Sh. 1,764.79 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa, ambapo katika Halmashauri za Wilaya za Lindi na 
Nachingwea Sh. 1,440.28 na Sh. 265.16 milioni hazikutolewa. Aidha, kiasi cha Sh. 971.65 milioni sawa na asilimia 12 ya fedha za 
mradi hazikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Ruangwa na Nachingwea zilibakiza asilimia 42 na 36 ya fedha zilikuwepo. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Lindi kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 8,888.32 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 28: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Lindi

Halmashauri Wilaya ya 
Kilwa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Lindi (Sh. 

Milioni)

Manispaa 
ya Lindi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Liwale (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nachingwea 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ruangwa (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh.
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 789.05 (54%) 6.66 (1%) 422.46 (21%) 0.09 10.06 (1%) 26.57 (1%) 1,254.89(14%)

Fedha ambazo hazikutolewa 988.84 - - 724.12 247.90 1,865.08 3,825.94

Kiasi cha Sh. 3,825.94 milioni ya fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Ruangwa, Kilwa na Liwale 
zilikuwa na Sh. 1,865.08; Sh. 988.84 na Sh. 724.12 milioni za fedha za mradi hazikutolewa. Kiasi cha Sh. 1,254.89 milioni sawa 
na asilimia 14 ya fedha za mradi hakikutumika. Baadhi ya Halmashauri zilizokuwa na asilimia kubwa ya fedha zilizobaki ni 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa asilimia 54 pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Lindi asilimia 21. 

  MKOA WA MANYARA
Mkoa wa Manyara una Halmashauri saba zikiwa ni Halmashauri Miji mbili na Halmashauri za Wilaya tano. Halmashauri hizo ni; 
Miji ya Babati na Mbulu na Wilaya za Simanjiro, Kiteto, Babati, Mbulu na Hanang’.
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Mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote saba, ambapo Halmashauri mbili zilipata Hati zenye Shaka. Halmashauri hizo 
ni Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro na Halmashauri ya Mji wa Babati.

Katika Halmashauri ya Simanjiro, CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; malipo batili na yasiyo na manufaa 
yaliyotokana na madai ya kodi yaliyolipwa na Halmashauri badala ya wakandarasi Sh. 74.39 milioni; maduhuli yaliyokusanywa 
lakini hayakuthibitika kupelekwa benki Sh. 7.81 milioni; kukosekana kwa hati za malipo zenye thamani ya Sh. 1.08 milioni; 
malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 5.06 milioni pamoja na vitabu viwili (2) vya kukusanyia maduhuli ambavyo havikuwasilishwa 
kwa ukaguzi.

Aidha, CAG alitoa Hati yenye Shaka kwa Halmashauri ya Mji wa Babati kutokana na sababu zifuatazo; malipo batili na yasiyo na 
manufaa yaliyotokana na madai ya kodi yaliyolipwa na Halmashauri badala ya Wakandarasi Sh. 92.45 milioni; makusanyo ya 
maduhuli ambayo hayakuthibitika kupelekwa benki Sh. 6.47 milioni; kukosekana kwa hati za malipo zenye thamani ya Sh. 2.37 
milioni; malipo kwa fedha taslimu yasiyo na vielelezo Sh. 5.20 milioni pamoja na malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 9.28 milioni.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu, ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Manyara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,282.41 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 29: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Manyara

Halmashauri Wilaya ya 
Babati (Sh. 

Milioni)

Mji wa Babati 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Hanang’ (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kiteto (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbulu (Sh. 

Milioni)

Mji wa Mbulu 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Simanjiro 

(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 4.07 (1%) 0.16 (1%) 57.85 (8%) 39.05 (4%) 97.49 (20%) 7.98 (3%) 44.19 (5%) 250.79 (6%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 2.00 (1%) 129.56 (54%) 12.77 (2%) 11.60 (1%) 2.31 (1%) 8.45 (3%) 2.16 (1%) 168.84 (4%)

Kiasi cha Sh. 250.79 milioni cha fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu ilibakiza asilimia 20. 
Aidha, katika Halmashauri ya Mji wa Babati Sh.129.56 zikiwa ni asilimia 54 ya fedha zilizotumika zilihojiwa na CAG.

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF

Halmashauri za Mkoa wa Manyara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,929.67 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 30: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF Mkoa wa Manyara

Halmashauri Wilaya 
ya Babati       

(Sh. Milioni)

Mji wa Babati 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Hanang’ (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kiteto (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbulu (Sh. 

Milioni)

Mji wa Mbulu 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Simanjiro 

(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazi-
kutumika 603.32 (41%) 21.85 (2%) 15.62 (1%) 356.96 (27%) 59.29 (6%) 1.35 (1%) 32.12 (3%)

1,090.52 
(14%)

Fedha ambazo hazi-
kutolewa 384.13 220.44 401.33 - - - - 604.57

Kiasi cha Sh. 1,090.52 milioni sawa na asilimia 14 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kiteto 
na Babati zilibakiza asilimia 53 na 41. Aidha, katika Halmashauri za Mkoa wa Manyara, kiasi cha Sh. 604.57 milioni ya fedha za 
mradi hazikutolewa. Baadhi ya Halmashauri ambazo hazikupokea fedha hizo ni Halmashauri za Wilaya za Hanang’ na Babati 
hazikupokea Sh. 401.33 na Sh. 384.13 milioni wakati Halmashauri ya Mji wa Babati haikupokea Sh. 220.44 milioni za mradi.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Manyara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,974.92 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 31: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Manyara

Halmashauri Wilaya ya 
Babati (Sh. 

Milioni)

Mji wa Babati 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Hanang’ (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kiteto (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbulu  (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Mbulu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Simanjiro 

(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 8.16 (2%) 647.95 (70%) 235.08 (23%) 5.37 (5%) 55.21 (9%) 24.74 (45%) 135.90 (15%) 1,112.40 (28%)

Fedha ambazo hazikutolewa 1,416.62 118.63 - 221.59 1,971.99 8.91 49.52 3,787.26
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Kiasi cha Sh. 1,112.40 milioni sawa na asilimia 28 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Miji ya Babati na 
Mbulu zilikuwa na asilimia 70 na 45 wakati Halmashauri ya Wilaya ya Hanang’ ilikuwa na asilimia 23 ya fedha zilizobaki. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 3,787.26 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbulu, Babati na Kiteto 
zilikuwa na kiasi cha Sh. 1,971.99; Sh. 1,416.62 na Sh. 221.59 milioni pamoja na Halmashauri ya Mji wa Babati Sh. 118.63 milioni 
ya Fedha ambazo hazikutolewa.

  MKOA WA MARA
Mkoa wa Mara una Halmashauri tisa zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri za Miji mbili na Halmashauri za 
Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; Manispaa ya Musoma, Miji ya Tarime na Bunda na Wilaya za Musoma, Rorya, Tarime, Bunda, 
Butiama na Serengeti. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote tisa za Mkoa wa Mara, ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za Ukaguzi 
Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine 
za umma kwenye Mkoa wa Mara.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Mara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,951.98 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri ya Mji wa Bunda ambao haukuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo 
kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 32: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF) Mkoa wa Mara

Halmashauri Wilaya ya 
Bunda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Butiama 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Musoma 

(Sh. Milioni)

Manispaa 
ya Musoma 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Rorya (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Serengeti 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Tarime (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Tarime (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 0.47 (1%) 39.82 (7%) 22.44 (5%) 3.08 (1%)

180.11 
(22%)

116.46 
(14%)

187.64 
(24%) - (-)

550.02 
(12%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 36.80 (5%) - (-) 29.01 (7%) 2.78 (1%) - (-) - (-) - (-) 95.81 (45%) 164.40 (4%)

Kiasi cha Sh. 550.02 milioni sawa na asilimia 12 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya ya Tarime, 
Rorya na Serengeti zilibakiza asilimia 24, 22 na 14 kwa mtiririko huo.

Mradi wa Mfuko wa Barabara - (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Mara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 8,188.86 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri ya Wilaya ya Tarime ambayo haikuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo 
kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 33: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara - (RF) Mkoa wa Mara

Halmashauri Wilaya ya 
Bunda (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Bunda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Butiama 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Musoma 

(Sh. Milioni)

Manispaa 
ya Musoma 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Rorya (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Serengeti 

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Tarime (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

267.64 
10(33%) 10.34 (4%) 4.46 (1%) 78.65 (10%) 67.55 (4%) 2.69 (1%)

504.94 
(25%) 5.20 (1%)

941.48 
(11%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 443.37 144.17 - - 146.90 - - 734.44

Kiasi cha Sh. 941.48 milioni sawa na asilimia 11 cha fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za 
Bunda,Serengeti na Musoma zilibakiza asilimia 33, 25 na 10 kwa mtiririko huo. 

Vilevile, Sh. 734.44 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, Halmashauri za Mji wa Bunda haikupokea Sh. 443.37 milioni na 
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama haikupokea Sh. 144.17 milioni wakati Halmashauri ya Wilaya ya Rorya haikupokea Sh. 146.90 
milioni.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Mara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,951.98 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 
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Jedwali Na. 34: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Mara

Halmashauri Wilaya ya 
Bunda (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Bunda (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Butiama 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Musoma 

(Sh. 
Milioni)

Manispaa 
ya Muso-

ma (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Rorya (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Seren-

geti (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Tarime 

(Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Tarime 

(Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 52.30 (6%)

17.16 
(31%) 5.53 (6%)

651.01 
(55%)

20.68 
(36%) 88.87 (6%)

26.22 
(17%)

10.33 
(11%) 0.06 (1%)

872.16 
(22%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 184.99 1,102.22 2,384.48 22.85 65.84 - 228.30 603.82 4,592.50

Jumla ya 
Matumizi yaliyo-
hojiwa - (-) - (-) 5.16 (5%)

401.30 
(75%) - (-) - (-) - (-)

19.71 
(23%) 2.37 (5%)

428.54 
(14%)

Kiasi cha Sh. 872.16 milioni sawa na asilimia 22 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Musoma na 
Serengeti zilibakiza asilimia 55 na 17 wakati Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilibakiza asilimia 36 na Halmashauri ya Mji 
wa Bunda ilibakiza asilimia 31.

Aidha, Sh. 4,592.50 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, Halmashauri za Wilaya za Musoma, Butiama na Tarime hazikupokea 
Sh. 2,384.48; Sh. 1,102.22 na Sh. 228.30 milioni, pamoja na Halmashauri za Miji ya Tarime na Bunda hazikupokea Sh. 603.82 na 
Sh. 184.99 milioni kwa mtiririko huo.

  MKOA WA MOROGORO
Mkoa wa Morogoro una Halmashauri tisa zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri ya Mji moja na Halmashauri 
za Wilaya saba. Halmashauri hizo ni; Manispaa ya Morogoro, Mji wa Ifakara na Wilaya za Malinyi, Morogoro, Kilosa, Mvomero, 
Gairo, Kilombero na Ulanga. 

Kwa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote tisa za Mkoa wa Morogoro. Katika ukaguzi huo, Halmashauri zote zilipata 
Hati Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali 
nyingine za umma kwenye Mkoa wa Morogoro. 

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara- (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Morogoro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 9,916.74 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga. Kwenye ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana 
kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 35: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-(RF) Mkoa wa Morogoro

Halmashauri Wilaya ya 
Gairo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kilombero 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kilosa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Morogoro 

(Sh. Milioni)

Manispaa ya 
Morogoro 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mvomero DC 
(Sh. Milioni)

Mji wa 
Ifakara (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Malinyi 

(Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha amba-
zo hazikutu-
mika

592.34(59%) 346.79 (24%) 1,139.58(52%) 311.99(26%) 673.60 (28%) 465.47(46%) 229.96 (92%) 12.41(3%) 3,772.14(38%)

Kiasi cha Sh. 3,772.14 milioni sawa na asilimia 38 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Ifakara, 
Gairo, Kilosa, Mvomero na Kilombero zilikuwa na asilimia 92, 59, 52,  46 na 24 kwa mtiririko huo, wakati Halmashauri ya Manispaa 
ya Morogoro ilikuwa na asilimia 28 ya fedha zilizobaki. 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya - (HBF) 

Halmashauri za Mkoa wa Morogoro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,824.52 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 
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Jedwali Na. 36: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF) Mkoa wa Morogoro

Halmashauri Wilaya ya 
Kilombe-

ro (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Kilosa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mvomero 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Morogoro 

(Sh. 
Milioni)

Manispaa 
ya Moro-
goro (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Ulanga (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Ifakara (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Malinyi 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Gairo (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

20.21 
(1%)

340.45 
(21%) 38.24(4%)

240.44 
(20%) 2.21 (1%) 87.23(14%) - 28.97 (6%)

77.34 
(13%) 835.09(11%)

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 37.82 (3%)

24.42 
(2%)

23.80 
(3%) - 13.74 (2%) - 46.66(14%) -

86.57 
(17%) 233.00 (3%)

Kiasi cha Sh. 835.09 milioni sawa na asilimia 11 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kilosa, 
Morogoro, Ulanga na Gairo zilikuwa na asilimia 21, 20, 14 na 13 kwa mtiririko huo,

Kiasi cha Sh. 233 milioni cha matumizi kilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Gairo ilikuwa na asilimia 17 ya 
matumizi yaliyohojiwa. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP) 

Halmashauri za Mkoa wa Morogoro kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,870.58 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 37: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP) Mkoa wa Morogoro

Halmashauri Wilaya 
ya Gairo           

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Ifakara (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kilombero 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kilosa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Malinyi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Morogoro 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mvomero 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ulanga (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

106.73 
(61%) 5.35 (10%) 105.90 (9%)

290.56 
(27%) 16.39 (26%) 25.64 (1%) 49.37 (26%) 69.31(4%) 669.25 (9%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 603.99 - 63.25 - 707.00 2,506.11 991.76 1,784.56 6,656.67

Miradi ambayo 
haikukamilika - - - - - - - 3,006.64 3,006.64

Kiasi cha Sh. 6,656.67 milioni cha fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Morogoro na Ulanga 
hazikupokea Sh. 2,506.11 milioni na Sh. 1,784.56 milioni ya fedha za mradi. Pia, kulikua na miiradi ambayo haikukamilika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga yenye thamani ya sh. 3,006.64 milioni.  

  MKOA WA MBEYA
Mkoa wa Mbeya una Halmashauri saba zikiwa ni Halmashauri ya Jiji moja na Halmashauri za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; 
Jiji la Mbeya na Wilaya za Chunya, Mbeya, Busokelo, Rungwe, Mbarali na Kyela. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote saba, ambapo zote zilipata Hati za Ukaguzi Zinazoridhisha ikiashiria 
kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za umma kwenye Mkoa wa 
Mbeya. 

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF). 

Halmashauri za Mkoa wa Mbeya kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,100.91 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 38: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Mbeya

Halmashauri Wilaya ya 
Busokelo 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Chunya (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kyela (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbarali (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbeya (Sh. 

Milioni)

Jiji la Mbeya 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Rungwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 41.32 (14%) - (-) 71.35 (14%) 25.02 (2%)
234.19 
(27%)

209.17 
(20%) 22.63 (4%)

603.67 
(12%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 24.02 (10%) - (-)

168.16 
(39%)

185.55 
(16%)

113.51 
(18%)

212.44 
(26%) 3.30 (1%)

706.99 
(16%)
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Kiasi cha Sh. 603.67 milioni sawa na asilimia 12 ya fedha za mradi hakikutumika. Halmashauri za Wilaya za Mbarali na Kyela 
zilibakiza asilimia 27 na 14 wakati Halmashauri ya Jiji la Mbeya ilibakiza asilimia 20. Aidha, katika Halmashauri za Mkoa wa 
Mbeya Sh. 706.99 milioni sawa na asilimia 16 ya matumizi yalihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kyela, Mbeya, 
Mbarali na Busokelo zilikuwa na asilimia 39, 26, 18 na 15 ya matumizi yaliyohojiwa kwa mtiririko huo wakati Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya ilikuwa na asilimia 26 ya matumizi yaliyohojiwa. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Mbeya kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 16,797.34 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Kwenye ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 39: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Mbeya

Halmashauri Wilaya ya 
Busokelo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Chunya (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Kyela (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Mbarali (Sh. 
Milioni)

Jiji la Mbeya 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbeya (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Rungwe (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika
3,723.22 

(68%) 0.02 (1%)
169.23 
(12%) 0.03 (1%)

1,321.05 
(40%)

640.62 
(31%)

1,584.51

(55%)
7,438.67 

(44%)

Fedha ambazo hazikutolewa - - 426.44 78.44 521.14 - - 1,026.03

Jumla ya Matumizi yaliyo-
hojiwa 137.48 (8%) - (-)

378.88 
(32%)

406.53 
(42%) 58.95 (3%) - (-)

1,157.87 
(88%)

2,139.70 
(23%)

Kiasi cha Sh. 7,438.67 milioni sawa na asilimia 44 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Busokelo, 
Rungwe na Mbeya zilibakiza asilimia 68, 55 na 31 za fedha zilizokuwepo kwa mtiririko huo, wakati Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
ilibakiza asilimia 40 ya fedha zilizokuwepo.

Vilevile, Sh. 1,026.03 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri ya Jiji la Mbeya haikupokea Sh. 521.14 milioni 
wakati Halmashauri za Wilaya za Kyela na Mbarali hazikupokea Sh. 426.44 na Sh 78.44 milioni. 

Aidha, kiasi cha Sh. 2,139.70 milioni sawa na asilimia 23 ya matumizi ya mradi yalihojiwa na CAG ambapo katika Halmashauri za 
Wilaya za Rungwe, Mbarali na Kyela zilihojiwa asilimia 88, 42 na 32 za matumizi yao kwa mtiririko huo. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Mbeya kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,084.65 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 40: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Mbeya

Halmashauri Wilaya ya 
Busokelo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chunya (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kyela (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbarali (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbeya (Sh. 

Milioni)

Jiji la Mbeya 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Rungwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 316.48 (60%) 94.52 (32%) 190.81 (43%) 25.50 (2%) 654.15 (67%)

598.53 
(64%) 353.15 (13%)

2,233.13 
(32%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 342.59 - - - 2,696.27 75.12 - 3,113.98

Miradi ambayo 
haikukamilika - 405.32 - 4,691.40 - - - 5,096.72

Kiasi cha Sh. 2,233.13 milioni sawa na asilimia 32 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbeya, 
Busokelo, Kyela, Chunya na Rungwe zilibakisha asilimia 67, 60, 43, 32 na 13 ya fedha zilizokuwepo kwa mtiririko huo wakati 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya lilibaliza asilimia 64 ya fedha zilizokuwepo.

Katika utekelezaji wa Mradi wa Maji katika Mkoa wa Mbeya, Halmashauri tatu hazikupatiwa jumla ya Sh. 3,113.98 milioni, ambapo 
Halmashauri za Wilaya za Mbeya na Busokelo hazikupokea Sh. 2,696.27 na Sh. 342.59 milioni wakati Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
haikupokea Sh. 75.12 milioni.

Aidha, miradi yenye thamani ya Sh. 5,096.72 milioni haikukamilika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbarali zilikuwa na kiasi 
cha Sh. 4,691.40 na Sh. 405.32 milioni za miradi isiyokamilika ikiwa ni dalili za kuwepo udhaifu wa usimamizi wa miradi husika.

  MKOA WA MTWARA
Mkoa wa Mtwara una Halmashauri tisa zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri za Miji mbili na Halmashauri 
za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; Manispaa ya Mtwara, Miji ya Masasi na Newala na Wilaya za Masasi, Mtwara, Newala, 
Tandahimba, Nanyamba na Nanyumbu.
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Kwa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote tisa za Mkoa wa Mtwara ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za Ukaguzi 
Zinazoridhisha ikiashiria uwepo wa usimamizi na utunzaji mzuri wa nyaraka na kumbukumbu za fedha na rasilimali nyingine 
katika Halmashauri za Mkoa wa Mtwara.

WAJIBU imechambua Miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF) 

Halmashauri za Mkoa wa Mtwara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,637.33 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 41: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF) Mkoa wa Mtwara

Halmashauri Manis-
paa ya 

Mtwara 
(Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Masasi 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Masasi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mtwara 

(Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Nanyam-

ba (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Tandahimba 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Nanyumbu 

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Newala 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Newala (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Milion)

Fedha 
ambazo haz-
ikutumika 2.29 (1%)

42.28 
(12%) 33.59 (6%)

132.53 
(24%) 31.80 (13%) 122.73(19%) 2.87 (1%) 0.11 (1%) 7.72 (2%) 375.92 (10%)

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa -

45.78 
(15%) 0.61 (1%) 7.22(2%) 9.34 (4%) 148.09(28%) 8.26 (2%)

15.84 
(14%) 103.82 (28%) 338.95(10%)

Kiasi cha Sh. 375.92 milioni sawa na asilimia 10 ya fedha za mradi zilibaki, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mtwara na 
Tandahimba zilibakiza asilimia 24 na 19 wakati Halmashauri za Miji ya Nanyamba na Masasi zilibakiza asilimia 13 na 12 ya fedha 
zilizokuwepo. 

Halmashauri za Mkoa wa Mtwara zilikuwa na Sh. 338.95 milioni sawa na asilimia 10 ya matumizi yaliyohojiwa na CAG. Halmashauri 
za Wilaya za Tandahimba na Newala zote zilikuwa na asilimia 28 ya matumizi yaliyohojiwa wakati Halmashauri ya Mji wa Newala 
ilikuwa na asilimia 14 ya matumizi yaliyohojiwa.

Mradi wa Mfuko wa Barabara-(RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Mtwara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 8,875.43 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri za Mji wa Newala na Wilaya ya Newala ambazo hazikuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini 
mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 42: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-(RF) Mkoa wa Mtwara

Halmashauri Wilaya ya 
Masasi (Sh. 
Milioni)

Mji wa Masasi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mtwara (Sh. 
Milioni)

Manispaa ya 
Mtwara (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Nanyumbu 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Tandahimba 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Nanyamba 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Milion)

Fedha ambazo 
hazikutumika 436.72 (24%) 314.93 (35%) 36.64(3%) 572.58 (26%) 375.85 (44%) 55.99 (5%) 195.10 (30%)

1,987.82 
(22%)

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa - - - - 190.68 (40%) - - 190.68 (3%)

Kiasi cha Sh. 1,987.82 milioni sawa na asilimia 22 za fedha za mradi hakikutumika. Halmashauri za Wilaya za Nanyumbu, 
Nanyamba na Masasi zilikuwa na asilimia 44, 30 na 24 ya fedha zilizobaki wakati Halmashauri ya Mji wa Masasi na Manispaa 
ya Mtwara zilikuwa na asilimia 35 na 26 ya fedha zilizobaki. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu ilikuwa na asilimia 40 
ya matumizi yaliyohojiwa.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Mtwara kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 12,660.50 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 
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Jedwali Na. 43: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP) Mkoa wa Mtwara

Halmashauri Wilaya ya 
Masasi (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Masasi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nanyum-

bu (Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Nanyam-

ba (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Newala 

(Sh. Mili-
oni)

Mji wa 
Newala 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Mtwara 

(Sh. Mili-
oni)

Manispaa 
ya Mtwara 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Tanda-

himba (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Milion)

Fedha 
ambazo 
hazikutumika

1,367.55 
(29%) 3.03 (3%)

174.18 
(44%) 1.06 (1%) 67.47 (2%)

37.44 
(68%) 62.15 (5%) 20.52(11%)

158.41 
(12%)

1,891.82 
(15%)

Fedha 
ambazo 
hazikutolewa - 493.67 - - 185.00 - - 285.67 322.58 1,286.92

Miradi 
ambayo hai-
kukamilika - - 270.41 33.34 - - - 169.92 - 473.67

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa -

12.25 
(11%) 2.44 (1%)

140.22 
(30%) 58.58 (1%) - - 18.02 (11%) -

231.51 
(2%)

Kiasi cha Sh. 1,891.82 milioni sawa na asilimia 15 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Newala, 
Nanyumbu, Masasi na Tandahimba zilikuwa na asilimia 68, 44, 29 na 12 ya fedha zilizobaki. 

Vilevile, kulikuwa na miradi yenye thamani ya Sh. 473.67 milioni ambayo haikukamilika katika Halmashauri zifuatazo; 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu Sh. 270.41 milioni, Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara Sh. 169.92 milioni pamoja na 
Halmashauri ya Mji wa Nanyamba sh. 33.34 milioni ikiashiria uwepo wa usimamizi dhaifu wa miradi husika.

  MKOA WA MWANZA
Mkoa wa Mwanza una Halmashauri nane zikiwa ni Halmashauri ya Jiji moja, Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri 
za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; Jiji la Mwanza, Manispaa ya Ilemela na Wilaya za Kwimba, Magu, Misungwi, Sengerema, 
Ukerewe na Buchosa. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nane za Mkoa wa Mwanza. Katika ukaguzi huo, Halmashauri tatu yaani 
Halmashauri za Wilaya za Ukerewe, Buchosa na Misungwi zilipata Hati Zenye Shaka.

Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe ilipata Hata yenye Shaka kwa mwaka wa pili mfululizo. CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana 
na sababu zifuatazo; kukosekana kwa vitabu 6 vya kukusanyia maduhuli, kukosekana kwa hati za malipo yenye thamani ya 
Sh.31.37 milioni, na kutambulika kwa thamani ya uchakavu kwa mali isiyoshikika yenye thamani ya Sh. 24.06 milioni. 

Kwa upande wa Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa, CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; maduhuli 
yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki yenye thamani ya Sh. 41.32 milioni, kutowasilisha maduhuli yaliyokusanywa makao 
makuu ya Halmashauri yenye thamani ya Sh. 11.07 milioni na kutopeleka benki fedha zilizosalia kwenye malipo mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. 11.92 milioni. 

Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi ilipata Hati Yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; madeni yasiyokuwa na vielelezo 
ambayo yana thamani ya Sh. 106.04 milioni na kukosekana kwa hati za malipo yenye thamani ya Sh. 25.68milioni.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Barabara - (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Mwanza kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,806.40 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri za Wilaya za Misungwi na Ukerewe ambazo hazikujumuishwa katika riport ya CAG. Katika ukaguzi wake, 
CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 44: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara - (RF) Mkoa wa Mwanza

Halmashauri Manispaa ya 
Ilemela (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kwimba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Magu (Sh. 

Milioni)

Jiji la Mwanza 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Sengerema 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Buchosa (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 307.25 (13%) 30.74 (3%) 170.26 (26%) 742.48 (27%) 551.29 (84%) 13.59 (5%) 1,815.61 (23%)

Fedha ambazo haziku-
tolewa 655.50 492.41 - 1,329.39 610.01 455.66 3,542.96

Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa 1,004.21 (49%) 694.25 (68%) 65.22 (13%) 12.30 (1%) 36.07 (33%) - (-) 1,812.04 (30%)
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Kiasi cha Sh. 1,815.61 milioni sawa na asilimia 23 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Sengerema 
na Magu zilikuwa na asilimia 84 na 26 ya fedha zilizobaki wakati Halmashauri ya Jiji la Mwanza na Manispaa ya Ilemela zilikuwa 
na asilimia 27 na 13 ya fedha zilizobaki.

Kiasi cha Sh. 3,542.96 milioni cha fedha za mradi hazikutolewa katika Halmashauri tano za Mkoa wa Mwanza. Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza haikupokea Sh. 1,329.39 milioni, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela haikupokea Sh. 655.52 milioni wakati 
Halmashauri za Wilaya za Sengerema, Kwimba, na Buchosa hazikupokea Sh. 610.01, Sh. 492.41 na Sh. 455.66 milioni kwa mtiririko 
huo.

Aidha, kiasi cha Sh. 1,812.04 milioni sawa na asilimia 30 ya ya matumizi yalihojiwa na CAG. Halmashauri za Wilaya za Kwimba, 
Sengerema na Magu zilikuwa na asilimia 68, 33 na 13 ya matumizi yao wakati Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ilikuwa na 
asilimia 49 ya matumizi yaliyohojiwa.

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya- (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Mwanza kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,654.64 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 45: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya- (HBF) Mkoa wa Mwanza

Halmashauri Wilaya ya 
Senger-

ema (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Ukerewe 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Kwimba 

(Sh. 
Milioni)

Manispaa 
ya Ilemela 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Misung-

wi (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Buchosa 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Magu (Sh. 

Milioni)

Jiji la 
Mwanza 

(Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 520.39 
(37%)

214.79 
(23%)

97.94 
(9%)

85.95 
(13%)

31.56 
(3%)

16.67 
(3%)

98.22 
(13%)

65.61 
(6%)

1,131.12 
(15%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa

41.27 
(5%)

56.00 
(8%)

19.98 
(2%)

157.01 
(26%)

51.09 
(5%)

16.11 
(2%)

24.06 
(4%)

30.81 
(3%)

396.31 
(6%)

Kiasi cha Sh. 1,131.1 milioni sawa na asilimia 15 za Mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Sengerema, Ukerewe 
na Magu zilibakiza asilimia 37, 23 na 13 ya fedha zilizokuwepo. Aidha, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ilikuwa na asilimia 
26 ya matumizi yaliyohojiwa na CAG.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Mwanza kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 6,518.21 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu 
isipokuwa Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela ambayo haikuripotiwa na CAG. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo 
yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 46: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – (WSDP) Mkoa wa Mwanza

H/W Buchosa 
(Sh. Milioni)

H/W Kwimba 
(Sh. Milioni)

H/W Magu 
(Sh. Milioni)

H/W 
Misungwi (Sh. 

Milioni)

H/J Mwanza 
(Sh. Milioni)

H/W 
Sengerema 

(Sh. Milioni)

H/W Ukerewe 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 3.61 (6%) 548.78 (50%) 67.67 (5%) 310.92 (25%) 112.17 (28%) 100.28 (10%) 4.11 (1%)

1,147.53 
(18%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 2,817.93 - 1,811.67 474.91 207.34 - 5,311.85

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 17.86 (31%) 8.70 (2%) 10.08 (1%) - (-) 32.01 (11%) 3.22 (1%) 215.34 (17%) 287.22 (5%)

Kiasi cha Sh. 1,147.53 milioni sawa na asilimia 18 za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kwimba, Misungwi 
na Sengerema zilibakiza asilimia 50, 25 na 10 ya fedha zilizokuwepo kwa mtiririko huo wakati Halmashauri ya Jiji la Mwanza 
ilibakiza asilimia 28. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 5,311.85 milioni hazikutolewa kwa utekelezaji wa Mradi kama ilivyopangwa, ambapo Halmashauri za 
Wilaya za Kwimba, Misungwi na Sengerema hazikupokea Sh. 2,817.93; Sh. 1,811.67 na Sh. 207.34 milioni wakati Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza haikupokea Sh. 474.91 milioni.
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  MKOA WA NJOMBE
Mkoa wa Njombe una jumla ya Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri za Wilaya tano. 
Halmashauri hizo ni; Mji wa Njombe na Wilaya za Njombe, Makambako, Ludewa, Makete na Wangingo’mbe. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita ambazo zilipata Hati Zinazoridhisha ikiashiria uwepo wa usimamizi 
na utunzaji mzuri wa nyaraka na kumbukumbu za fedha na rasilimali nyingine katika Halmashauri za Mkoa wa Njombe. 

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu mkubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Njombe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 2,453.33 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 47: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Njombe

Halmashauri Wilaya ya 
Njombe 

(Sh. Milioni)

Mji wa Njombe 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Makete (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Lude-
wa (Sh. Milioni)

Mji wa 
Makambako (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Wanging’ombe 

(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 40.91 (13%) 103.24 (17%) 30.22 (9%) 27.39 (6%) 9.84 (4%) 51.68 (10%) 263.28 (11%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - 179.17 (36%) 17.31 (6%) 45.67 (10%) 76.45 (35%) 180.27 (40%) 498.87 (23%)

Kiasi cha Sh. 498.87 milioni cha fedha iliyotumika kutekeleza Mradi huu kilihojiwa, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe ilikuwa na asilimia 40, Halmashauri za Miji ya Njombe na Makambako ilikuwa na asilimia 36 na 35 za matumizi 
yaliyohojiwa. 

Kiasi cha Sh. 263.28 milioni sawa na asilimia 11 za fedha za Mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Mji wa Njombe 
ilikuwa na asilimia 17 wakati Halmashauri za Wilaya za Njombe na Wanging’ombe zikiwa na asilimia 13 na 10 ya fedha za Mradi 
zilizobaki. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF

Halmashauri za Mkoa wa Njombe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 10,404.20 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;
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Jedwali Na. 48: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF Mkoa wa Njombe

Halmashauri Wilaya ya 
Ludewa          

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Makambako 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Makete                 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Njombe            

(Sh. Milioni)

Mji wa Njombe 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Wanging’ombe 

(Sh. Milioni)

Jumla             
(Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 1.28 (1%) 42.66 (3%) 154.36 (13%) 83.81 (6%) 822.29 (42%) 948.28 (30%) 2,052.68 (20%)

Fedha ambazo hazikutolewa 195.72 - 502.00 - 857.03 - 1,554.75

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 173.70 (12%) 623.54 (52%) 758.85 (73%) - - - 1,556.09 (19%)

Kiasi cha Sh. 2,052.68 milioni cha fedha za Mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Mji wa Njombe ilibakiza asilimia 42 
ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe asilimia 30. 

Aidha, kiasi cha Sh 1,556.09 sawa na asilimia 19 ya matumizi ya mradi zilihojiwa na CAG, ambapo Halmashauri za Wilaya za 
Makete na Ludewa zilikuwa na asilimia 73 na 12 ya matumizi yaliyohiwa wakati Halmashauri ya Mji wa Makambako ilikuwa na 
asilimia 52. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 1,554.75 milioni hazikutolewa, ambapo Halmashauri ya Mji wa Njombe haikupokea Sh. 857.03 milioni 
wakati Halmashauri za Wilaya za Makete na Ludewa hazikupokea Sh. 502.00 milioni na Sh. 195.72 milioni. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Njombe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,652.66 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Kwenye ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 49: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Njombe

Halmashauri Wilaya ya 
Ludewa          

(Sh. Milioni)

Mji wa 
Makambako 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Makete               

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Njombe            

(Sh. Milioni)

Mji wa Njombe         
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Wanging’ombe        

(Sh. Milioni)

Jumla               
(Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 69.05 (21%) 69.71 (25%) 0.06 (1%) 366.71 (40%) 10.80 (2%) 155.90 (38%) 672.23 (18%)

Fedha ambazo hazikutolewa - 1,645.46 1,357.52 889.47 - 2,012.42 5,904.87

Miradi ambayo haikukamilika - - - - 4,767.46 - 4,767.46

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 15.60 (6%) 3.34 (2%) 284.75 (28%) - - 860.25 (344%) 1,163.94 (39%)

Kiasi cha Sh. 1,163.94 milioni sawa na asilimia 39 ya matumizi ya Mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri za Wilaya za Wanging’ombe 
na Makete zilikuwa na asilimia 34.4 na 28.0 ya matumizi yaliyohojiwa. Aidha, kiasi cha Sh. 5,904.87 milioni hakikutolewa kwenye 
utekelezaji wa Mradi huu katika Halmashauri nne za Mkoa wa Njombe kama ifuatavyo, Halmashauri za Wilaya za Wanging’ombe, 
Makambako, Makete na Njombe kiasi cha Sh.2,012.42; Sh. 1,645.46; Sh. 1,357.52; na Sh.889.47 milioni hazikutolewa kwa mtiririko 
huo. 

  MKOA WA PWANI
Mkoa wa Pwani una Halmashauri tisa zikiwa ni Halmashauri ya Mji moja na Halmashauri za Wilaya nane. Halmashauri hizo ni; 
Mji wa Kibaha na Wilaya za Kibaha, Bagamoyo, Kisarawe, Rufiji, Mafia, Chalinze, Kibiti na Mkuranga. 

Kwa mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri tisa za Mkoa wa Pwani ambapo Halmashauri zote zilipata Hati za ukaguzi 
Zinazoridhisha ikiashiria uwepo wa usimamizi na utunzaji mzuri wa nyaraka na kumbukumbu za fedha na rasilimali nyingine 
katika Halmashauri za Mkoa wa Pwani.

 WAJIBU imechambua utekelezaji wa miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa 
yaliyoripotiwa na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-(HBF) 

Halmashauri za Mkoa wa Pwani kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,725.13 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 50: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – (HBF) Mkoa wa Pwani

Halmashauri Wilaya ya 
Kisarawe 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kibaha (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mafia (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Bagam-
oyo (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Mkuran-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Rufiji (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chalinze (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kibaha (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibiti (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 26.27 (7%) 13.33 (6%) 9.41(7%) 13.75(3%) 70.75(12%) 142.71(23%) 12.38 (2%) 30.40 (9%) 11.10 (3%)

330.10 
(9%)

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 39.42(11%) 43.94(21%) - 11.63 (3%) 50.04(9%) 24.34 (5%) 243.20 (38%)

35.22 
(12%) -

447.80 
(13%)
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Kiasi cha Sh. 142.71 milioni sawa na asilimia 23 ya fedha za Mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 
iliongoza ikiwa na asilimia 12. Aidha, Sh. 447.80 milioni za matumizi katika mradi huu zilihojiwa na CAG ambapo Halmashauri 
ya Mji wa Kibaha ilikuwa na asilimia 12 wakati Halmashauri za Wilaya za Chalinze, Kibaha na Kisarawe zilikuwa na asilimia 38, 
21 na 11 ya matumizi yaliyohojiwa. 

Mradi wa Maendeleo Sekta ya Barabara-(RF) 

Halmashauri za Mkoa wa Pwani kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh 8,206.43 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 51: Uchambuzi wa Mradi wa Maendeleo Sekta ya Barabara – RF Mkoa wa Pwani

Halmashauri Wilaya ya 
Bagam-
oyo (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Kibaha (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kibaha         

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya ya 
Kisarawe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Mafia (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mkuran-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Rufiji (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Chalinze (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibiti (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

291.40 
(27%) 15.34 (2%)

282.12 
(20%)

1,257.17 
(61%)

213.43 
(48%)

303.74 
(41%)

535.68 
(42%) 299.03(96%) 77.33(62%)

3,275.24 
(40%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 492.58 506.32 387.60 - - - 454.21 - -

1,840.70

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 31.35 (4%)

136.29 
(20%)

122.19 
(11%) -

90.33 
(39%) 2.27 (1%) 2.67 (1%) - -

385.09 
(8%)

Kiasi cha Sh. 1,840.70 milioni za Mradi hazikutolewa kulingana na bajeti ambapo Halmashauri ya Mji wa Kibaha haikupokea 
Sh. 387.60 milioni na Halmashauri za Wilaya za Kibaha, Bagamoyo na Rufiji hazikupokea Sh. 506.32, Sh. 492.58 na Sh. 454.21 
milioni. Vilevile, Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga ilikuwa na miradi yenye thamani ya Sh. 309.49 milioni ambayo ilikuwa 
haijakamilika. 

Pia, Sh. 3,275.24 milioni za mradi hazikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya za Chalinze, Kibiti, Kisarawe, Mafia, Rufiji na 
Bagamayo zilikuwa na asilimia 90, 62, 61, 48, 42 na 27 ya fedha ambazo hazikutumika wakati Halmashauri ya Mji wa Kibaha 
ilikuwa na asilimia 20.

Aidha, asilimia 39 na 20 ya matumizi ya mradi huu yalihojiwa na CAG katika Halmashauri za Wilaya za Mafia na Kibaha wakati 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha ilihojiwa kwa kiasi cha asilimia 11. 

Mradi wa Maendeleo Sekta ya Maji-(WSDP) 

Halmashauri za Mkoa wa Pwani kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh 3,620.78 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huu. Katika 
ukaguzi wake CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 52: Uchambuzi wa Mradi wa Maendeleo Sekta ya Maji – WSDP Mkoa wa Pwani

Halmashauri Wilaya ya 
Chalinze 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Bagam-
oyo (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Kibaha (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Kibaha (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kibiti (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kisarawe 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya ya 
Mafia (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mkuran-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya 
Rufiji (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

25.14 
(42%)

322.63 
(69%)

520.87 
(53%)

223.87 
(44%) 0.32 (1%) 8.08 (2%)

191.69 
(26%)

25.36 
(13%) 8.82(4%) 1,326.78(37%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 689.50 - 1,820.72 - 46.97 1,084.91 - 1,033.79 - 4,675.89
Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 7.34 (21%)

14.36 
(10%) 7.72 (2%) - 7.90 (13%) 21.51 (6%) 22.91 (4%)

46.09 
(26%) 15.03 (7%) 142.86 (6%)

Kiasi cha Sh. 4,675.89 milioni cha fedha zilizoidhinishwa za Mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kibaha, 
Kisarawe, Mkuranga na Chalinze hazikupokea Sh.1,820.72 milioni; Sh. 1,084.91 milioni; Sh. 1,033.79 milioni na Sh. 689.50 milioni 
kwa mtiririko huo.

Vilevile, Sh. 1,326.78 milioni sawa na asilimia 37 za fedha za mradi zilizokuwepo hazikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya 
za Bagamoyo, Kibaha, Chalinze, Mafia na Mkuranga zilibakiza asilimia 69, 53, 42, 26 na 13 ya fedha zilizokuwepo zilibaki wakati 
Halmashauri ya Mji wa Kibaha ilibakiza asilimia 44. 

  MKOA WA RUKWA
Mkoa wa Rukwa una Halmashauri nne zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya tatu. Halmashauri 
hizo ni; Manispaa ya Sumbawanga na Wilaya za Nkasi, Sumbawanga na Kalambo. 
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Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nne. Katika ukaguzi huo Halmashauri zote zilipata Hati Zinazoridhisha 
ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za umma kwenye 
Mkoa wa Rukwa. 

WAJIBU imechambua miradi miwili katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa katika utekelezaji 
wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF

Halmashauri za Mkoa wa Rukwa kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 4,684.86 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa mradi 
huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 53: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF Mkoa wa Rukwa

Halmashauri Wilaya ya Kalambo 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya Nkasi (Sh. 
Milioni)

Manispaa ya Sum-
bawanga (Sh. Milioni)

Wilaya ya Sum-
bawanga (Sh. Milioni)

Jumla (Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 1.04 (1%) 670.35 (51%) 317.57 (25%) 107.67 (17%) 1,096.62 (23%)

Fedha ambazo hazikutolewa 91.76 - 262.85 115.95 470.56

Jumla ya Matumizi yaliyoho-
jiwa 72.49 (5%) - (-) 80.88 (8%) 12.40 (2%) 165.77 (5%)

Kiasi cha Sh. 1,096.62 milioni sawa na asilimia 23 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kalambo 
na Sumbawanga zilikuwa na asilimia 51 na 17 wakati Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ikiwa na asilimia 25 ya fedha 
za mradi zilizobaki.

 Aidha, kiasi cha Sh. 470.56 milioni cha fedha za mradi hakikutolewa, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ilikuwa 
na Sh. 262.85 milioni wakati Halmashauri za Wilaya za Sumbawanga na Kalambo zilikuwa na Sh. 115.95 na Sh. 91.76 milioni ya 
fedha za mradi ambazo hazikutolewa. 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Rukwa kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 3,056.66 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 54: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Rukwa

Halmashauri Wilaya ya 
Sumbawanga (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Sumbawanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Nkasi (Sh. 
Milioni)

Wilaya ya Kalambo 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. Million)

Fedha ambazo hazikutumika 68.90 (8%) 103.24 (19%) 10.50 (1%) 106.44 (15%) 289.08 (9%)

Kiasi cha Sh. 289.08 cha fedha za mradi hazikutumika, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga ilikua na asilimia 19 
na Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo asilimia 15 ya fedha za mradi zilizobaki. 

  MKOA WA RUVUMA
Mkoa wa Ruvuma una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya tano. Halmashauri 
hizo ni; Manispaa ya Songea na Wilaya za Tunduru, Namtumbo, Mbinga, Songea na Nyasa. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita. Katika ukaguzi huo Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga ilipata Hati 
Yenye Shaka. CAG alitoa hati hiyo kutokana na sababu zifuatazo; vitabu nane (8) vya kukusanyia maduhuli havikuonekana na 
malipo yasiyokuwa na nyaraka za kutosha Sh. 67.97 milioni.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya - HBF

Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,550.17 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Jedwali Na. 55: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya - HBF mkoa wa Ruvuma

Halmashauri Wilaya ya 
Tunduru (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Namtumbo 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nyasa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Madaba (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 60.13 (5%)

185.35 
(26%)

167.00 
(21%)

100.42 
(17%) 28.05 (6%) 23.08 (6%) 14.23 (8%) 23.18 (8%)

601.44 
(13%)
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Kiasi cha Sh. 601.44 milioni sawa na asilimia 13 zilibaki, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbinga, Namtumbo na Songea 
zilikuwa na asilimia 26, 21 na 17. Hata hivyo, Halmashauri za Wilaya za Madaba na Songea zilikuwa na asilimia 16 na 11 ya fedha 
za mradi zilizotumika zilihojiwa.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,275.89 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 56: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Ruvuma

Halmashauri Wilaya ya 
Madaba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Namtumbo 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Nyasa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Tunduru (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 31.29 (69%) 161.87 (30%) 7.47 (14%) 31.03 (3%) 470.41 (56%) 787.45 (52%) 2.88 (1%) 57.12 (11%)

1,549.53 
(29%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 2,971.89 - 551.08 1,004.92 1,348.17 909.38 49.24 6,834.69
Miradi ambayo 
haikukamilika - - - 3,985.73 - - - 931.02 4,916.75
Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 2.92 (21%) 13.41 (4%) - (-) 74.35 (7%) - (-) 15.92 (2%) 294.06 (46%) 1.68 (1%) 402.33 (11%)

Kiasi cha Sh. 1,549.53 milioni sawa na asilimia 29 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Madaba, 
Nyasa, Songea, Mbinga na Tunduru zilikuwa na asilimia 69, 56, 52, 30 na 11 wakati Halmashauri ya Mji wa Mbinga ikiwa na 
asilimia 14 ya fedha zilizobaki. 

Vilevile, Sh. 6,834.69 ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbinga, Songea, Nyasa, Namtumbo na 
Tunduru zilikuwa na Sh. 2,971.89; Sh. 1,348.17; Sh. 1,004.92; Sh. 551.08 na Sh. 49.24 milioni wakati Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea ilikuwa na Sh. 909.38 milioni ya fedha za mradi ambazo hazikutolewa.

Aidha, miradi yenye thamani ya Sh. 4,916.75 milioni haikukamilika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Namtumbo na Tunduru 
zilikuwa na miradi ya aina hiyo yenye thamani ya Sh. 3,985.73 na Sh. 931.02 milioni.

Kiasi cha Sh. 402.33 milioni sawa na asilimia 11 za matumizi ya mradi zilihojiwa. Halmashauri ya Manispaa ya Songea ilikuwa na 
asilimia 46 na Halmashauri ya Wilaya ya Madaba ilikuwa na asilimia 21 ya matumizi yaliyohojiwa.

Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF

Halmashauri za Mkoa wa Ruvuma kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 11,486.45 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 57: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF Mkoa wa Ruvuma

Halmashauri Wilaya ya 
Namtumbo 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Mbinga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nyasa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Songea (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Tunduru (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Madaba (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 649.74 (25%) 40.75 (4%) 0.29 (1%) 141.03 (8%)

380.56 
(28%) 220.36 (21%) 280.01 (9%)

136.84 
(89%)

1,849.58 
(16%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - - - - - 551.85 311.87 - 863.72
Jumla ya Ma-
tumizi yaliyoho-
jiwa 439.94 (23%) - (-) - (-)

919.99 
(60%) 35.57 (4%) - (-) - (-) - (-)

1,395.50 
(14%)

Kiasi cha Sh. 1,849.58 milioni sawa na asilimia 16 za fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Madaba, 
Songea na Namtumbo zilikuwa na asilimia 89, 28 na 25 wakati Halmashauri ya Manispaa ya Songea ikiwa na asilimia 21 ya fedha 
zilizobaki.

Aidha, Sh. 1,395.50 milioni sawa na asilimia 14 za matumizi ya mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri za Wilaya za Nyasa na 
Namtumbo zilikuwa na asilimia 60 na 23 ya matumizi yaliyohojiwa.

Vilevile, Sh. 863.72 milioni za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Songea ilikuwa na Sh. 551.85 milioni na 
Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru Sh. 311.87 milioni ya Fedha ambazo hazikutolewa. 

  MKOA WA SINGIDA
Mkoa wa Singida una Halmashauri saba zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja na Halmashauri za Wilaya sita. Halmashauri 
hizo ni; Manispaa ya Singida na Wilaya za Iramba, Manyoni, Singida, Ikungi, Mkalama na Itigi.
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Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote saba. Katika ukaguzi huo Halmashauri zote saba zilipata Hati 
Zinazoridhisha ikiashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za 
umma kwenye Mkoa wa Singida.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Singida kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,102.31 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini

Jedwali Na. 58: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF - Mkoa wa Singida

Halmashauri Wilaya ya 
Iramba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mkalama (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Manyoni (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Singida (Sh. 

sMilioni)

Wilaya ya 
Singida (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Itigi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ikungi (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 23.55 (4%) 49.28 (10%) 0.33 (1%) 3.29 (1%) 2.96 (1%) - (-) 114.37 (14%) 193.79(5%)

Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa 186.43 (30%) 39.86 (9%) 204.95 (23%) 125.21 (33%) 2.18 (1%) 55.44 (14%) 2.07 (1%) 616.14 (16%)

Kiasi cha Sh. 193.79 milioni sawa na asilimia 5 zilibaki, ambapo Halmashauri za Wilaya za Ikungi na Mkalama zilikuwa na asilimia 
14 na 10. Aidha, kiasi cha Sh. 616.14 milioni za fedha zilizotumika kwenye mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida ilikuwa na asilimia 33 na Halmashauri za Wilaya za Iramba, Manyoni na Itigi zilikua na asilimia 30, 23 na 14 ya fedha za 
matumizi zilizohojiwa.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Singida kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,231.46 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini:

Jedwali Na. 59: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Singida

Halmashauri Wilaya ya 
Ikungi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Iramba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Itigi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Manyoni (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mkalama (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Singida (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Singida (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 6.57 (2%) 8.98 (1%)

1,006.12 
(90%) 3.57 (4%) 30.20 (5%) 348.34(75%) 6.41 (16%) 1,410.19(44%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa 1,024.18 650.54 - 164.07 154.74 183.39 207.02 2,383.93
Jumla ya Matumizi 
yaliyohojiwa - (-) 123.45 (21%) 5.98 (5%) 6.82 (7%) 1.78 (1%) 0.41 (1%) 18.06 (53%) 156.49 (9%)

Kiasi cha Sh. 1,410.19 milioni sawa na asilimia 44 cha fedha za mradi hazikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Itigi na 
Singida zilikuwa na asilimia 90 na 75 pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Singida kuwa na asilimia 16 ya fedha zilizobaki.

Aidha, kiasi cha Sh. 2, 383.93 milioni ya fedha za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Ikungi, Iramba, Singida, 
Manyoni na Mkalama zilikuwa na Sh. 1,024.18; Sh. 650.54; Sh. 183.39; Sh. 164.07 na Sh. 154.74 milioni wakati Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida ilikuwa na Sh. 207.02 milioni ya Fedha ambazo hazikutolewa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 

Vilevile, kiasi cha Sh. 156.49 milioni ya fedha zilizotumika katika mradi zilihojiwa na CAG. Halmashauri ya Manispaa ya Singida 
ilikuwa na asilimia 53 na Halmashauri ya Wilaya ya Iramba ikiwa asilimia 21 ya fedha zilihojiwa. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Singida kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 7,371.61 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 60: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Singida

Halmashauri Wilaya ya 
Iramba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ikungi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Manyoni (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Mkalama 

(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Singida (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Singida (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Itigi (Sh. 
Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika
1,409.74 

(57%) 0.01 (1%) 1.00 (1%) 0.85 (1%) 54.70 (8%) 0.48 (1%) 12.06 (4%)
1,478.84 

(20%)

Fedha ambazo hazikutolewa 514.97 349.99 438.47 - - - - 1,303.44
Jumla ya Matumizi yaliyo-
hojiwa

108.13 
(10%) - (-)

134.97 
(18%) - (-) 3.35 (1%) - (-) 23.85 (8%) 270.30 (5%)
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Kiasi cha Sh. 1,478.84 milioni sawa na asilimia 20 ya fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 
ilikuwa na asilimia 57 ya fedha zilizobaki. Vilevile, kiasi cha Sh. 1,303.44 milioni za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri 
za Wilaya za Iramba, Manyoni na Ikungi zilikuwa na Sh. 514.97; Sh. 438.47 na Sh. 349.99 milioni ya fedha za mradi ambazo 
hazikutolewa.

Aidha, kiasi cha Sh. 270.30 milioni za matumizi ya mradi, zilihojiwa na CAG. Halmashauri za Wilaya za Manyoni na Iramba 
zilikuwa na asilimia 18 na 10 za fedha zilihojiwa. 

  MKOA WA SIMIYU
Mkoa wa Simiyu una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri za Wilaya tano. Halmashauri hizo 
ni; Mji wa Bariadi na Wilaya za Bariadi, Busega, Itilima, Maswa na Meatu.

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote sita.  Katika ukaguzi huo, Halmashauri zote zilipata Hati Zinazoridhisha 
hali inayoashiria kuwepo na usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za umma 
kwenye Mkoa wa Simiyu.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Simiyu kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 5,235.11 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 61: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) Mkoa wa Simiyu

Halmashauri Mji wa Bariadi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Bariadi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Maswa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Meatu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Busega (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Itilima (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutu-
mika 4.51 (1%) 233.14 (30%) 1.10 (1%) 0.02 (1%) 0.22 (1%) 346.78 (34%) 585.78 (11%)
Fedha ambazo haziku-
tolewa 197.77 - 1,038.26 - - - 1,236.03
Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa 2.97 (1%) 42.43 (8%) - (-) - (-) - (-) 301.08 (45%) 346.48 (7%)

Kiasi cha Sh. 585.78 milioni sawa na asilimia 11 kilibaki ambapo Halmashauri ya Wilaya ya Itilima ilikua na asilimia 34 na 
Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi asilimia 30.

 Hata hivyo, kiasi cha Sh. 1,236.03 milioni cha fedha za mradi hakikupokelewa. Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi ilikuwa Sh. 
197.77 milioni na Halmashauri ya Wilaya ya Maswa Sh. 1,038.26 milioni hazikutolewa. Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Itilima 
ilikuwa na asilimia 45 ya matumizi yalihojiwa. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji- (WSDP)

Halmashauri za Mkoa wa Simiyu kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 7,384.93 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 62: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji- (WSDP) Mkoa wa Simiyu

Halmashauri Wilaya ya 
Bariadi (Sh. 

Milioni)

Mji wa Bariadi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Busega (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Itilima (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Maswa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Meatu (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutu-
mika 134.45 (13%) 631.68 (63%) 142.59 (25%) 1,663.59 (77%) 425.51 (39%) 106.68 (7%) 3,104.51 (42%)
Fedha ambazo haziku-
tolewa 1,111.51 - - - - - 1,111.51
Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa 19.62 (2%) - (-) 17.13 (4%) 12.00 (2%) - (-) 334.38 (24%) 383.13 (9%)

Kiasi cha Sh. 3,104.51 milioni sawa na asilimia 42 za fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Itilima, 
Maswa, Busega na Bariadi zilikuwa na asilimia 77, 39, 25 na 13 za fedha zilizobaki wakati Halmashauri ya Mji wa Bariadi ilikuwa 
na asilimia 63 ya fedha zilizobaki. Vilevile, Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi haikupokea fedha za mradi kiasi cha Sh. 1,111.51 
milioni na Halmashauri ya Wilaya ya Meatu ilihojiwa matumizi yake kwa kiasi cha asilimia 24.
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Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya- (HBF)

Halmashauri za Mkoa wa Simiyu kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 4,462.90 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi 
huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 63: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya- (HBF) - Mkoa wa Simiyu

Halmashauri Wilaya ya 
Bariadi (Sh. 

Milioni)

Mji wa Bariadi 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Maswa (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Meatu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Busega (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Itilima (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo haziku-
tumika 196.99 (23%) 67.85 (18%) 65.96 (7%) 13.52 (2%) 59.23 (12%) 83.43 (9%) 486.98 (11%)

Kiasi cha Sh. 486.98 milioni sawa na asilimia 11 ya fedha za mradi huu hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Bariadi 
na Busega zilikuwa na asilimia 23 na 12 ya fedha zilizobaki wakati Halmashauri ya Mji wa Bariadi ilikuwa na asilimia 18.

  MKOA WA SONGWE
Mkoa wa Songwe una Halmashauri tano zikiwa ni Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri za Wilaya nne. Halmashauri hizo 
ni; Mji wa Tunduma na Wilaya za Ileje, Mbozi, Momba na Songwe.

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote tano. Katika ukaguzi huo, Halmashauri zote tano zilipata Hati 
Zinazoridhisha hali inayoashiria kuwepo usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali 
nyingine za umma kwenye Mkoa wa Songwe.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Songwe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 2,481.92 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 64: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Songwe

Halmashauri Wilaya ya 
Mbozi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Ileje 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Songwe (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Momba (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Tunduma (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 144.00 (14%) 39.01 (10%) - (-) 2.04 (1%) 17.68 (7%) 202.72 (8%)

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 6.00 (1%) 14.88 (4%) 7.66 (3%) 70.58 (12%) 1.70 (1%) 100.81 (4%)

Kiasi cha Sh. 202.72 milioni sawa na asilimia 8 za fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri za Wilaya za Mbozi na 
Ileje zilikuwa na asilimia 14 na 10 za fedha zilizobaki. Aidha, CAG alihoji asilimia 12 ya matumizi ya utekelezaji wa mradi huu 
yaliyofanywa na Halmashauri ya Wilaya ya Momba. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Songwe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 1,735.46 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 65: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP - Mkoa wa Songwe

Halmashauri Wilaya ya Ileje 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Mbozi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Momba (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Songwe (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Tunduma (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 348.45 (38%) 10.44 (2%) 17.24 (19%) 24.88 (41%) 19.54 (57%) 420.56 (24%)

Jumla ya Matumizi yaliyohojiwa 102.30 (18%) 5.12 (1%) 31.70 (44%) 2.13 (6%) - (-) 141.25 (11%)

Kiasi cha Sh. 420.56 milioni sawa na asilimia 24 za fedha za mradi hakikutumika, ambapo Halmashauri ya Mji wa Tunduma 
ilikuwa na asilimia 57 wakati Halmashauri za Wilaya za Songwe, Ileje na Momba zikiwa na asilimia 41, 38 na 19 ya fedha za mradi 
zilizobaki. Vilevile, kiasi cha Sh. 141.25 milioni cha matumizi ya mradi yalihojiwa na CAG ambapo katika Halmashauri za Wilaya 
ya Ileje na Momba zilihojiwa asilimia 18 na 44 za matumizi yaliyofanyika. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Songwe kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 3,736.98 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi huu. 
Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;
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Jedwali Na. 66: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) – Mkoa wa Songwe

Halmashauri Wilaya ya 
Mbozi (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya Ileje 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Momba (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Tunduma (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Songwe (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutumika 373.94 (31%) 452.21 (42%) 0.03 (1%) 0.90 (1%) 21.83 (20%) 848.92 (23%)

Fedha ambazo hazikutolewa - - 460.65 25.75 291.85 778.25

Kiasi cha Sh. 848.92 milioni sawa na asilimia 23 za fedha za mradi hakikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya za Ileje, Mbozi 
na Songwe zilikuwa na asilimia 42, 31 na 20 ya fedha zilizobaki kwenye mradi. 

  MKOA WA SHINYANGA
Mkoa wa Shinyanga una Halmashauri sita zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri 
za Wilaya nne. Halmashauri hizo ni; Manispaa ya Shinyanga, Mji wa Kahama na Wilaya za Shinyanga, Msalala, Kishapu, Ushetu 
na Kahama.

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri sita. Katika ukaguzi huo Halmashauri zote sita zilipata Hati Zinazoridhisha 
hali inayoashiria kuwepo usimamizi na utunzaji mzuri wa kumbukumbu na taarifa za fedha na rasilimali nyingine za umma 
kwenye Mkoa wa Shinyanga.

WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Shinyanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 4,604.08 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 67: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Shinyanga

Halmashauri Mji wa Kahama 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Ushetu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Kishapu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Msalala (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo hazikutu-
mika

87.72 (13%) 32.09 (4%) 159.51 (17%) 70.65 (10%) 275.80 (26%) 64.70 (15%) 690.46 (15%)

Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa

83.06 (14%) 70.11 (9%) 124.47 (16%) 124.28 (20%) 13.40 (2%) 49.32 (14%) 464.65 (12%)

Kiasi cha Sh. 690.46 milioni sawa na asilimia 15 za fedha za mradi hakikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya za Shinyanga, 
Kishapu na Msalala zilikuwa na asilimia 26, 17 na 10 za fedha zilizobaki, wakati Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ilikuwa 
na asilimia 15 ambapo Halmashauri ya Mji wa Kahama ilikuwa na asilimia 13 ya fedha zilizobaki. Katika ukaguzi wake, CAG 
alihoji matumizi ya mradi huu kwa kiasi cha sh. 464.65 milioni ambapo Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ilikuwa na 
asilimia 14 na Halmashauri ya Mji wa Kahama nayo ikiwa na asilimia 14 za matumizi yaliyohojiwa. 

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Shinyanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 4,276.44 milioni ambazo zilitakiwa zitumike kwenye 
utekelezaji wa mradi huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo 
chini;

Jedwali Na. 68: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP - Mkoa wa Shinyanga

Halmashauri Mji wa Kahama 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kishapu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Msalala (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ushetu (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Milioni)

Fedha ambazo hazikutu-
mika 22.36 (33%) 23.43 (9%) 39.81 (16%) 1,191.17 (49%) 0.28 (1%) 496.88 (41%) 1,773.93 (41%)

Fedha ambazo haziku-
tolewa 168.49 525.96 74.33 - 606.26 - 1,375.04

Jumla ya Matumizi yaliy-
ohojiwa 19.81 (43%) 21.53 (9%) 17.97 (9%) 106.98 (9%) 9.60 (18%) 83.88 (12%) 259.77 (10%)

Kiasi cha Sh. 1,773.93 milioni sawa na asilimia 41 cha fedha za mradi hakikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya za Shinyanga, 
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Ushetu na Msalala zilikuwa na asilimia 49, 41, 16 za fedha zilizobaki wakati Halmashauri ya Mji wa Kahama ikiwa na asilimia 33 
ya fedha zilizobaki. Vilevile, Sh. 259.77 milioni za matumizi kwenye mradi huu ziliyohojiwa na CAG ambapo Halmashauri ya Mji 
wa Kahama ilikuwa na asilimia 48, Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ikiwa na asilimia 18 na Halmashauri ya Wilaya ya 
Ushetu ikiwa na asilimia 12 ya matumizi yalihojiwa. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Shinyanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na jumla ya Sh. 9,739.38 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa 
Mradi huu. Katika ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 69: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) – Shinyanga

Halmashauri Mji wa Kahama 
(Sh. Milioni)

Wilaya ya 
Kishapu (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Msalala (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Shinyanga (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Ushetu (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Milioni)

Fedha ambazo hazikutumika 314.26 (27%) 886.97 (32%) 569.18 (32%) 102.84 (6%) 312.88 (21%) 14.22 (2%) 2,200.34 (23%)

Fedha ambazo hazikutolewa - 471.24 - 354.36 259.90 - 1,085.50

Kiasi cha Sh. 2,200.34 milioni sawa na asilimia 23 za fedha za mradi hakikutumika ambapo Halmashauri za Wilaya za Kishapu 
na Msalala zote zilibakiza asilimia 32, Halmashauri ya Mji wa Kahama asilimia 27 na Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga 
ilibakiza asilimia 21. Aidha, Sh. 1,085.50 milioni za mradi hazikutolewa, ambapo Halmashauri za Wilaya za Kishapu na Shinyanga 
zilikuwa na Sh. 471 na Sh. 354.36 milioni ambazo hazikutolewa wakati Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga ikiwa na kiasi cha 
Sh. 259.90 milioni ambacho hakikutolewa. 

  MKOA WA TABORA
Mkoa wa Tabora una Halmashauri nane zikiwa ni Halmashauri ya Manispaa moja, Halmashauri ya Mji mmoja na Halmashauri 
za Wilaya sita. Halmashauri hizo ni; Manispaa ya Tabora, Mji wa Nzega na Wilaya za Igunga, Sikonge, Tabora, Kaliua, Nzega na 
Urambo. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote nane za Mkoa wa Tabora. Katika ukaguzi huo Halmashauri moja ya 
Manispaa ya Tabora ilipata Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; madeni kuoneshwa kimakosa kwenye taarifa ya 
fedha kwa upungufu wa kiasi cha Sh. 93.75 milioni, kukosekana kwa hati za malipo Sh. 20.25 milioni, malipo yenye nyaraka 
pungufu Sh. 29.05 milioni na kukosekana kwa viambatanisho vya kurejeshwa masurufu ya jumla Sh. 44.37 milioni.

WAJIBU imechambua mradi mmoja katika Mkoa huu ambao ulionekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa na CAG 
katika utekelezaji wake kama ifuatavyo; 

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Tabora kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 8,212.64 milioni za kutekeleza mradi huu. Katika ukaguzi 
wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini;

Jedwali Na. 70: Uchambuzi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF – Mkoa wa Tabora

Halmashauri Wilaya ya 
Kaliua (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Urambo (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Igunga (Sh. 

Milioni)

Manispaa ya 
Tabora (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Sikonge (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Nzega (Sh. 

Milioni)

Wilaya ya 
Tabora (Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Nzega (Sh. 

Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika 62.09 (4%) 22.55 (3%) 98.31 (7%) 89.83 (15%) 44.49 (5%) 83.51 (5%) 79.63 (6%) 36.84 (17%) 517.24 (6%)

Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa 62.25 (5%) 29.38 (4%) 22.22 (2%) 75.61 (14%) 20.41 (2%) 6.66 (1%) 2.40 (1%) - (-) 218.91 (3%)

Uchambuzi wa ripoti ya CAG, umeonesha kuwa katika mradi huu kulikuwa na fedha ambazo hazikutumika ambapo Halmashauri 
ya Mji wa Nzega ilikuwa na asilimia 17 na Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ilikuwa na asilimia 15 ya fedha za mradi zilizobaki. 
Aidha, Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ilikuwa na asilimia 14 ya matumizi yalihojiwa na CAG.

  MKOA WA TANGA
Mkoa wa Tanga una Halmashauri kumi na moja zikiwa ni Halmashauri  ya Jiji moja, Halmashauri  za Miji mbili na Halmashauri 
za Wilaya nane. Halmashauri hizo ni; Jiji la Tanga, Miji ya Handeni na Korogwe na Wilaya za Bumbuli, Handeni, Kilindi, Korogwe, 
Lushoto, Mkinga, Muheza na Pangani. 

Katika mwaka 2016/17, CAG alikagua Halmashauri zote kumi na moja. Katika ukaguzi huo Halmashauri tatu zilipata Hati zenye 
Shaka na Halmashauri moja ilipata Hati Isiyoridhisha. Halmashauri zilizopata Hati zenye shaka ni Halmashauri za Wilaya za 
Handeni, Korogwe na Lushoto wakati Halmashauri ya Wilaya ya Pangani ilipata Hati Isiyoridhisha.  
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Katika Halmashauri ya Wilaya ya Handeni, CAG alitoa Hati yenye Shaka kutokana na sababu zifuatazo; Malipo ya mishahara 
yaliyolipwa kwa watumishi waliokoma Utumishi wa Umma Sh. 3.85 milioni, maduhuli yaliyokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali 
na hayakupelekwa benki Sh. 18.93 milioni, malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 84.53 milioni na malipo batili na yasiyo na 
manufaa yanayotokana na Halmashauri kulipa madai ya kodi badala ya Wazabuni Sh. 80.01 milioni. Aidha, katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Lushoto, CAG alibaini marekebisho yasiyofafanuliwa katika Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji ya Sh. 646.37 milioni, 
madeni kuoneshwa pungufu kwa kiasi cha Sh. 103.39 milioni na kutooneshwa maelezo ya ziada ya fedha zilizotolewa benki 
zaidi ya kiasi kilichopo Sh. 127.90 milioni. Vilevile, katika Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe, CAG alibaini tofauti isiyokuwa na 
maelezo kati ya manunuzi ya bidhaa na huduma kati ya taarifa ya mapato na matumizi na taarifa ya mtiririko wa fedha ya Sh. 
187.16 milioni na matumizi ya kawaida yaliyolipwa kutoka akaunti ya Amana badala ya akaunti ya Matumizi mengineyo ya Sh. 
569.18 milioni.

Aidha, CAG alibainisha, Halmashauri ya Wilaya ya Pangani ilipata Hati Isiyoridhisha kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo 
kufanya marekebisho yasiyothibitika yaliyofanywa kabla ya tarehe 1 Julai, 2015 ya Sh. 3,138.62 milioni, ambapo Halmashauri 
ilipitisha marekebisho hayo kwenye taarifa kuhusu Mabadiliko ya Mtaji. Hata hivyo, kiasi hicho hakikufafanuliwa wala kuwa na 
nyaraka za kuthibitisha usahihi wake. Pia, matumizi yameoneshwa zaidi kwa Sh. 175.22 milioni, hii ilitokana na Urari wa hesabu 
na viambatisho vya taarifa ya fedha kujumuisha jumla ya gharama za huduma na bidhaa nyingine kiasi cha Sh. 495.87 milioni 
ambazo zinahusisha madeni ya bidhaa yasiyolipwa ya Sh. 134.61 milioni. Hata hivyo, uhakiki alioufanya CAG kwenye orodha ya 
madeni ya bidhaa na huduma iliyoambatishwa ulibaini kuwa Sh. 9.39 milioni tu ndio madeni ya bidhaa na huduma yasiyolipwa 
kwa mwaka huo wa ukaguzi na kiasi kilichobaki cha Sh. 125.23 milioni kilikuwa tayari kimetambuliwa kama madeni yasiyolipwa 
kwa mwaka uliopita.  

 WAJIBU imechambua miradi mitatu katika Mkoa huu ambayo ndiyo iliyoonekana kuwa na mapungufu makubwa yaliyoripotiwa 
na CAG katika utekelezaji wake kama ifuatavyo;

Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Halmashauri za Mkoa wa Tanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 5,356.33 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 71: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF Mkoa wa Tanga

Halmashauri Wilaya 
ya Han-

deni (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Mkin-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Kilin-

di (Sh. 
Milioni)

Jiji la 
Tanga 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Pan-

gani (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya 

Korog-
we (Sh. 

Milioni)

Wilaya 
ya 

Muheza 
(Sh. 

Milioni)

Wilaya 
ya Lush-
oto (Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Korog-
we (Sh. 

Milioni)

Wilaya 
ya Bum-
buli (Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Handeni 

(Sh. 
Milioni)

Jumla 
(Sh. 

Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

28.47 
(3%)

40.61 
(11%)

114.44 
(16%)

37.08 
(6%)

18.26 
(10%)

141.55 
(23%)

44.49 
(10%) - (-)

7.89 
(5%)

0.26 
(1%)

24.25 
(13%)

457.30 
(9%)

Jumla ya 
Matumizi yaliyo-
hojiwa

27.64 
(3%) - (-)

16.72 
(3%)

37.60 
(7%)

5.65 
(3%)

124.99 
(27%)

17.84 
(4%)

25.48 
(3%)

10.36 
(7%)

45.54 
(13%)

10.61 
(6%)

322.43 
(7%)

Kiasi cha Sh.457.30 milioni za Mradi huu zilibaki kwenye Mkoa wa Tanga ambapo Halmashauri za Wilaya za Korogwe, Kilindi, 
Mkinga na Muheza ziliongoza kwa kuwa na asilimia 23, 16, 11 na 10 wakati Halmashauri ya Mji wa Handeni ikiwa na asilimia 13 
ya fedha zilizobaki. Aidha, Halmashauri za Wilaya za Korogwe na Bumbuli matumizi yao ya utekelezaji wa mradi yalihojiwa na 
CAG kwa kiasi cha asilimia 27 na 13.

Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP

Halmashauri za Mkoa wa Tanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 9,802.63 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini:

Jedwali Na. 72: Uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP Mkoa wa Tanga

Halmashauri Wilaya 
ya Bum-
buli (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Han-

deni (Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Handeni 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Kilin-

di (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya 

Korogwe 
(Sh. 

Milioni)

Mji wa 
Korogwe 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Lush-
oto (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Mkin-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Muhe-

za (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Pan-

gani (Sh. 
Milioni)

Jiji la Tanga 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika

896.32 
(68%)

791.96 
(57%)

556.75 
(96%)

408.75 
(37%)

132.56 
(35%)

192.55 
(45%) 0.07 (1%)

63.80 
(4%) 6.11 (1%)

120.94 
(20%) 283.66(37%)

3,453.46 
(35%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - 578.05 1,129.94 3,338.29 547.33 - 967.30 2,467.34 383.06 547.11 - 9,958.42
Jumla ya 
Matumizi 
yaliyohojiwa

242.45 
(58%) - (-) - (-)

13.11 
(2%) 1.53 (1%)

25.37 
(11%) 9.92 (1%) 2.58 (1%) - (-)

31.26 
(6%)

411.09 
(86%) 737.31(12%)
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Kiasi cha Sh. 3,453.46 milioni sawa na asilimia 35 ya fedha zilizokuwepo hakikutumika, ambapo Halmashauri za Miji ya Handeni 
na Korogwe zilikuwa na asilimia 96 na 45 wakati Halmashauri za Wilaya za Bumbuli, Handeni, Kilindi, Korogwe na Pangani 
zilikuwa na asilimia 68, 57, 37, 35 na 20 ya fedha za mradi zilizobaki bila kutumika. 

Aidha, kiasi cha Sh. 9,958.42 milioni cha fedha za mradi hazikutolewa ambapo Halmashauri za Wilaya za Kilindi, Mkinga, Lushoto, 
Handeni, Korogwe na Pangani ziliongoza kwa kuwa na Sh. 3,338.29; Sh 2,467.34; Sh. 967.30; Sh.578.05; Sh. 547.33; Sh. 547.11 na Sh. 
383.06 milioni wakati Halmashauri ya Mji wa Handeni ikiwa na Sh. 1,129.94 milioni za Fedha ambazo hazikutolewa kama bajeti 
ilivyoelekeza.

Aidha, kiasi cha Sh. 737.31 milioni sawa na asilimia 12 za matumizi kwenye mradi kilihojiwa na CAG ambapo Halmashauri ya 
Jiji la Tanga liliongoza kwa kuwa na asilimia 86 likifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli iliyokuwa na asilimia 58 ya 
matumizi yaliyohojiwa. 

Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF)

Halmashauri za Mkoa wa Tanga kwa mwaka 2016/17 zilikuwa na Sh. 22,017.11 milioni kwa ajili ya utekelezaji wa Mradi. Katika 
ukaguzi wake, CAG alibaini mambo yafuatayo kama yanavyoonekana kwenye jedwali hapo chini.

Jedwali Na. 73: Uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Barabara – (RF) –Mkoa wa Tanga

Halmashauri Wilaya 
ya Bum-
buli (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Han-

deni (Sh. 
Milioni)

Mji wa 
Handeni 

(Sh. Mili-
oni)

Wilaya 
ya Kilin-

di (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya 

Korogwe 
(Sh. Mili-

oni)

Mji wa 
Korogwe 

(Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Lush-
oto (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya Mkin-

ga (Sh. 
Milioni)

Wilaya 
ya 

Muheza 
(Sh. Mili-

oni)

Wilaya 
ya Pan-

gani (Sh. 
Milioni)

Jiji la Tanga 
(Sh. Milioni)

Jumla (Sh. 
Million)

Fedha ambazo 
hazikutumika - (-)

379.25 
(35%)

211.69 
(26%)

511.16 
(27%)

906.21 
(83%)

8,854.78
(91%) - (-)

105.94 
(15%)

22.61 
(2%)

6.18 
(1%) 506.69 (18%)

11,504.50 
(52%)

Fedha ambazo 
hazikutolewa - - 453.64 660.85 34.28 - 681.83 468.81 698.51 501.47 2,753.83 6,253.24
Jumla ya 
Matumizi yaliyo-
hojiwa

5.19 
(1%)

280.34 
(39%) - (-) - (-) - (-) - (-) - (-) - (-)

373.28 
(37%)

28.27 
(5%) 262.93(12%)

950.01 
(9%)

Kiasi cha Sh. 11,504.50 milioni sawa na asilimia 52 za fedha za mradi zilizokuwepo hazikutumika, ambapo Halmashauri za Miji ya 
Korogwe na Handeni zilikuwa na asilimia 91 na 26 ya fedha ambazo zilibaki. Halmashauri za Wilaya za Korogwe, Handeni, Kilindi 
na Mkinga zilikuwa na asimia 83, 35, 27 na 15 ya fedha za mradi zilizobaki wakati Halmashauri ya Jiji la Tanga likiwa na asilimia 
18 ya fedha za mradi zilizobaki. Vilevile, kiasi cha Sh. 6,253.24 milioni cha fedha ya mradi hakikutolewa, Halmashauri ya Jiji la 
Tanga ilikuwa na Sh. 2,753.83 milioni wakati Halmashauri za Wilaya za Muheza, Lushoto, Kilindi, Pangani na Mkinga zilikuwa na 
Sh. 698.51; Sh. 681.83; Sh. 660.85; Sh. 501.47; Sh. 468.81 na Sh. 34.28 milioni wakati Halmashauri ya Mji wa Handeni ikiwa na Sh. 
453.64 milioni ya fedha za mradi ambazo hazikutolewa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa.

Katika ukaguzi wake, CAG alihoji matumizi ya mradi huu ambapo Halmashauri za Wilaya za Handeni na Muheza zilihojiwa kwa 
kiasi cha asilimia 39 na 37 wakati Halmashauri ya Jiji la Tanga lilihojiwa kwa kiasi cha asilimia 12. 
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|  Sura ya Nne
UFANISI KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

Sura hii inazungumzia namna Halmashauri zilivyotekeleza miradi ya maendeleo kiujumla katika mwaka 2016/17 ambayo ina 
sehemu tatu ambazo ni;

�	 Mwenendo wa ujumla wa utekelezaji wa miradi, 

�	 Athari zinazoweza kutokea pamoja na 

�	 Mapendekezo ya WAJIBU katika utekelezaji wa miradi.

MWENENDO WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO

WAJIBU imefanya ulinganisho katika utekelezaji wa Miradi ya maendeleo mitatu katika Mikoa pamoja na Halmashauri 
zilizofanyiwa uchambuzi. Mwenendo huu unalenga kutoa hali ya utekelezaji na ufanisi katika mikoa na Halmashauri hususani 
katika maeneo yafuatayo; fedha zilizobaki, fedha ambazo hazikutolewa na matumizi yaliyohojiwa.

a)	 Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF:

Katika utekelezaji wa Mradi wa Barabara, WAJIBU imefanya ulinganisho wa fedha za mradi ambazo hazikutolewa pamoja na 
fedha zilizobaki ili kupata ufanisi wa utendaji kimikoa na kwa Halmashauri mojamoja.

Fedha ambazo hazikutolewa

Mwaka wa fedha wa 2016/17, Halmashauri za Mkoa wa Tanga hazikupokea kiasi cha Sh. 6,253.24 milioni kufikia tarehe 30 Juni. 
Mikoa mingine ambayo haikupokea kiasi kikubwa ni pamoja na Halmashauri za Mkoa wa Dodoma Sh. 5,229.44 milioni, Lindi 
Sh. 3,825.94 milioni, Arusha Sh. 3,663.46 milioni na Mwanza Sh. 3,542.96 milioni. Kielelezo kifuatacho kinaonesha mikoa kumi 
ambayo haikupokea kiasi kikubwa cha fedha.

Kielelezo Na. 4: Mikoa 10 ambayo haikupokea kiasi kikubwa cha fedha za Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2017

Hata hivyo, Halmashauri ya Jiji la Tanga ndiyo inaongoza kwa kutopokea kiasi kikubwa cha pesa ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa pamoja na Manispaa ya Temeke. Kwa Halmashauri kutopatiwa kiasi kikubwa cha fedha za Miradi ya Barabara 
kinaathiri utekelezaji wa miradi iliyopangwa. Kielelezo kifuatacho kinaonesha Halmashauri kumi ambazo hazikupatiwa kiasi 
kikubwa zaidi cha fedha.

1,705.49
1,840.70 1,969.99 2,097.82
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2,753.83

1,865.08 1,807.79
1,686.87 1,674,53 1,620.70 1,329.39 1,278.89 1,038.26 988.84
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Kielelezo Na. 5: Halmashauri kumi ambazo hazikupatiwa kiasi kikubwa zaidi cha fedha

Fedha zilizobaki

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2017 Halmashauri za Mikoa mitano iliyokuwa na asilimia kubwa ya fedha za Mradi wa Barabara 
iliyobaki bila kutumika ni Halmashauri za Mikoa ya Dar es Salaam asilimia 63, Tanga asilimia 52, Mbeya asilimia 44, Pwani 
asilimia 40 na Morogoro asilimia 38. Mikoa kumi (10) iliyokuwa na asilimia kubwa ya fedha za mradi wa Barabara zilizobaki ni 
kama inavyooneka kwenye kielelezo kifuatacho:-

Kielelezo 6: Asilimia ya Fedha zilizobaki katika Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF kwenye mikoa kumi kufikia tarehe 30 Juni 2017

23%

Mwanza Rukwa Kagera Katavi Dodoma Morogoro Pwani Mbeya Tanga Dar es 
Salaam

23% 27%
30%

36% 38% 40%
44%

52%

63%

Kubakiza asilimia kubwa ya fedha za utekelezaji wa mradi ni kiashiria cha kutokuwepo kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi 
ya barabara. Halmashauri kumi zilizoongoza kwa kuwa na asilimia kubwa ya pesa zilizobaki ukilinganisha na jumla ya kiasi 
kilichokuwepo ili kutekeleza mradi ni kama zinavyooneshwa katika kielelezo hapo chini.

Kielelezo Na. 7: Asilimia ya Fedha zilizobaki katika Mradi wa Mfuko wa Barabara-RF katika Halmashauri kumi kufikia tarehe 
30 Juni 2017.
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b)	 Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF

Katika uchambuzi wa Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya – HBF, kulikuwa na asilimia kubwa ya fedha za mradi ambazo 
hazikutumika pamoja na asilimia kubwa ya fedha zilizohojiwa matumizi yake na CAG.

Fedha zilizobaki

Katika Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya, mikoa sita iliyo kuwa na asilimia kubwa ya fedha zilizobaki ni Mkoa wa 
Lindi asilimia 27, ikifuatiwa na Katavi, Shinyanga, na Mwanza asilimia 15 pamoja na Ruvuma na Kilimanjaro asilimia 13. Kielelezo 
kifuatacho kinaonesha asilimia ya fedha zilizobaki katika mikoa kumi (10) nchini:

Kielelezo Na. 8: Asilimia ya Fedha zilizobaki katika Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF katika mikoa kumi kufikia 
tarehe 30 Juni 2017
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Matumizi Yaliyohojiwa
Katika Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya kuna matumizi ambayo yalihojiwa kutokana na matumizi hayo kutokufuata taratibu 
na kanuni zinazosimamia matumizi ya fedha za umma. Mikoa mitano ambayo Halmashauri zake ziliongoza kwa matumizi yake 
kuhojiwa ni Halmashauri za Mkoa wa Njombe asilimia 23, ikifuatiwa na Halmashauri za Mkoa wa Singida na Mbeya asilimia 16 
pamoja na Halmashauri za Mkoa wa Arusha na Kilimanjaro asilimia 14. Kielelezo kifuatacho kinaonesha Mikoa 10 iliyokuwa na 
asilimia kubwa ya matumizi yaliyohojiwa: 

Kielelezo Na. 9: Asilimia ya matumizi yaliyohojiwa katika Mradi wa Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya-HBF katika mikoa kumi

c)	 Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP
Katika uchambuzi wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – WSDP, kulikuwa na fedha ambazo hazikutolewa pamoja 
na asilimia kubwa ya fedha za mradi ambazo hazikutumika.

Fedha zilizobaki

Katika utekelezaji wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – WSDP, mikoa mitano iliyobakiza asilimia kubwa ya 
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fedha ni Halmashauri za Mikoa ya Singida asilimia 44, Simiyu asilimia 42, Shinyanga asilimia 41, Dodoma asilimia 37 pamoja 
na Pwani asilimia 37. Kielelezo kifuatacho kinaonesha mikoa kumi (10) ambayo Halmashauri zake zilikuwa na asilimia kubwa 
ya fedha zilizobaki.

Kielelezo Na. 10: Mikoa kumi ambayo Halmashauri zake zilikuwa na asilimia kubwa ya fedha zilizobaki katika Mradi wa 
Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji-WSDP kufikia Juni, 30

Kubakiza asilimia kubwa ya fedha za utekelezaji wa mradi ni kiashiria cha kutokuwepo kwa ufanisi wa utekelezaji wa miradi 
ya Maji. Halmashauri kumi zilizoongoza kwa kuwa na asilimia kubwa ya pesa zilizobaki ukilinganisha na jumla ya kiasi 
kilichokuwepo ili kutekeleza mradi ni kama zinavyooneshwa katika kielelezo hapo chini.

Kielelezo Na. 11: Halmashauri kumi zilikuwa na asilimia kubwa ya fedha zilizobaki katika Mradi wa Programu ya Maendeleo 
Sekta ya Maji-WSDP kufikia Juni, 30 

Fedha ambazo hazikutolewa

Katika utekelezaji wa Mradi wa Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji – WSDP, Mikoa mitatu ambayo haikupatiwa kiasi kikubwa 
cha fedha ni Mkoa wa Arusha ambao Halmashauri zake hazikupatiwa Sh. 10,637.71 milioni, Tanga Sh. 9,958.42 milioni na Kigoma 
Sh. 9,093.30 milioni. Kiambatisho kifuatacho kinaonesha mikoa kumi ambayo Halmashauri zake hazikupatiwa kiasi kibwa cha 
fedha za miradi:-



UCHAMBUZI WA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO KATIKA SERIKALI ZA MITAA 2016-2017

42

Kielelezo Na. 12: Mikoa kumi ambayo Halmashauri zake hazikupatiwa kiasi kibwa cha fedha za Mradi wa Maendeleo Sekta ya 
Maji

ATHARI ZINAZOWEZA KUTOKEA
Kutokana na mapungufu yaliyojitokeza kwenye uchambuzi wa utekelezaji wa miradi ya maendeleo athari mbalimbali 
zinaweza kutokea. Katika utekelezaji wa miradi hiyo kulikuwa na fedha ambazo hazikutolewa, matumizi yaliyohojiwa pamoja 
na fedha zilizobaki bila kutumika. Hii inapelekea kuwepo na athari zifuatazo;

Mradi wa Barabara (RF)
Katika utekelezaji wa mradi wa barabara, kulikuwa na kiasi cha Sh. 54,434.45 milioni fedha za mradi ambazo hazikutolewa na 
Hazina. Aidha, kulikuwa na kiasi cha Sh. 82,005.13 milioni ambazo zilikuwepo lakini hazikutumika na Halmashauri katika mradi 
huu. Hii inafikia jumla ya Sh. 136,439.58 milioni fedha ambazo zilitakiwa kutumika katika mradi huu kwa mwaka 2016/17 lakini 
hazikutumika. Kwa mujibu wa taarifa ya Bodi ya Mfuko wa Barabara (Road Fund Board) katika kipindi cha mwaka 2005-2015 
inaonesha asilimia 87 ya barabara zote nchini hazina lami1, hivyo kuhitaji matengenezo ya mara kwa mara. Kutokutumika kwa 
Sh. 136,439.58 milioni katika mradi wa barabara kunaathiri utoaji wa huduma hii kwa wananchi pamoja na kuongeza gharama 
kubwa kwa Serikali katika matengenezo ya barabara hizi mara kwa mara. 

Kwa mfano; katika kutekeleza miradi ya maendeleo ya barabara kwenye Mkoa wa Dar es Salaam kwa mwaka 2016/17, Sh. 
3,482.32 milioni hazikutolewa kwenye mradi na Hazina wakati Sh. 18,082.77 milioni fedha za mradi hazikutumika na Halmashauri. 
Hivyo, katika Mkoa wa Dar es salaam Sh. 21,565.09 milioni zilizotakiwa kutumika kwenye mradi hazikutumika. Hali hii, inaathiri 
miundombinu ya barabara kwa ujumla hususani barabara za michepuko (feeder roads) ambazo hazijajengwa kwa kiwango cha 
lami. Fedha hizi zingeweza kutengeneza barabara za michepuko na kupunguza tatizo la foleni katika mkoa wa Dar es salaam.

Vilevile, katika kutekeleza miradi ya barabara kwenye Mkoa wa Dodoma, kiasi cha Sh. 5,229.44 milioni hakikupokelewa kutoka 
Hazina wakati  Sh. 8,044.68 fedha za mradi hazikutumika na Halmashauri. Hivyo, katika Mkoa wa Dodoma Sh. 13,274.12 milioni 
zilizotakiwa kutumika kwenye mradi hazikutumika. Hali hii, inaathiri miundombinu ya barabara kwa ujumla hususani barabara 
zinazounganisha Wilaya na Wilaya ambazo hazijajengwa kwa kiwango cha lami. Fedha hizi zingeweza kutengeneza barabara 
hizo na kurahisisha utoaji huduma katika Mkoa wa Dodoma.

Mradi wa Maji – WSDP

Katika utekelezaji wa mradi wa maji, kulikuwa na kiasi cha Sh. 115,619.48 milioni fedha za mradi ambazo hazikutolewa na 
Hazina. Aidha, kulikuwa na kiasi cha Sh. 31,393.80 milioni ambazo zilikuwepo lakini hazikutumika na Halmashauri katika mradi 
huu. Hii inafikia jumla ya Sh. 147,013.28 milioni fedha ambazo zilitakiwa kutumika katika mradi huu kwa mwaka 2016/17 lakini 
hazikutumika. Aidha, Sera ya Taifa ya maji iliweka lengo la kufikia asilimia 65 vijijini na asilimia 90 mijini ya wananchi wanaopata 
huduma ya maji safi na salama. Pia, Sera inaweka lengo la kutoa huduma ya maji kwa wakazi ndani ya umbali usiozidi Mita 400 
kutoka kwenye makazi yao. Serikali kutopeleka kiasi Sh. 147,013.28 milioni kwenye miradi ya maji kunaathiri utekelezaji wa Sera 
hityo kwa kiwango kikubwa.

Kwa mfano; katika kutekeleza miradi ya maendeleo ya maji kwenye Mkoa wa Arusha kwa mwaka 2016/17, Sh. 10,637.71 milioni 
hazikutolewa kwenye mradi na Hazina wakati Sh. 112.01 milioni fedha za mradi hazikutumika na Halmashauri. Hivyo, katika 
Mkoa wa Arusha Sh. 10,749.72 milioni zilizotakiwa kutumika kwenye mradi hazikutumika. Hivyo, hali hiyo inaathiri upatikanaji 
wa huduma ya maji katika Mkoa wa Arusha hasa ukizingatia kwamba, “Ripoti ya Utekelezaji na Mafanikio ya Shughuli za 

1 	  https://www.roadsfund.go.tz 
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Serikali Mkoa wa Arusha ya Januari hadi Disemba 2017”2 imeainisha mikakati ya kutatua tatizo la maji hadi kufikia Juni 2018 
kwa kuhakikisha watu takribani 450,000 wataanza kupata huduma ya maji katika maeneo ya vijijini hivyo Serikali kushindwa 
kutoa fedha zote za kutekeleza mradi wa maji kunakwamisha kwa kiasi kikubwa malengo ya kutatua kero ya maji katika mkoa 
wa Arusha 

Vilevile, Halmashauri za Mkoa wa Tanga zilibakiza Sh. 3,453.46 milioni na hazikupatiwa Sh. 9,958.42 milioni za kutekeleza miradi 
ya maji. Hivyo, katika Mkoa wa Tanga Sh. 13,411.88 milioni zilizotakiwa kutumika kwenye mradi hazikutumika. Aidha, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mkinga haikupatiwa Sh. 2,467.34 milioni ambayo ndiyo kiasi kikubwa zaidi ukilinganisha na Halmashauri zote 
nchini, hali hii inathiri juhudi za wilaya kuondoa tatizo la uhaba wa maji. Hasa ukizingatia kwamba, Halamashauri ya Wilaya ya 
mkinga inakadiriwa kuwa jumla ya watu 64,700 sawa na wastani wa asilimia 54.8 tu ndiyo wanaopata maji safi katika maeneo 
ya vijijini. Wastani huu ni chini ya lengo la Taifa la kuhakikisha asilimia 65 ya wananchi wa vijijini wanapata maji safi na salama3. 

Mradi wa Afya – HBF
Katika utekelezaji wa mradi wa Afya, kulikuwa na kiasi cha Sh.  11,423.25 milioni ya fedha za mradi hazikutumika na Halmashauri. 
Aidha, katika utekelezaji wa mradi, matumizi ya Sh. 6,197.69 milioni yalihojiwa na CAG. Mbali na Serikali kujitahidi kutoa fedha 
zote zilizohitajika katika utekelezaji wa mradi wa Afya mwaka 2016/17, Halmashauri nchini zilishindwa kutumia ipasavyo fedha 
hizo kwa kiasi cha Sh. 11,423.25 milioni. Kushindwa kwa Halmashauri kutumia fedha hizi kulikwamisha utoaji wa huduma bora 
za afya kama ilivyotarajiwa. 

Kwa mfano; Halmashauri za Mkoa wa Lindi zilibakiza kiasi cha Sh. 832.47 milioni pamoja na Sh. 18.22 milioni ya fedha zilizotumika 
kutekeleza mradi zilihojiwa na CAG. Hata hivyo, fedha zilizobaki zilitakiwa kutumika kuboresha hali ya huduma za afya hasa 
maeneo ya vijijini ambako huduma ya afya bado ni duni sana. Ingawa hali ya upatikanaji wa dawa katika mkoa wa Lindi kwa 
mwaka 2016/17 iliongezeka kutoka asilimia 67.2 mpaka kufikia asilimia 74.9 bado kulikuwa na uwezekano wa halmashauri 
kuongeza kiwango hiki cha upatikanaji wa dawa kwa kutumia fedha ambazo zilibaki4.

Vilevile, Halmashauri za Mkoa wa Tabora zilibakiza kiasi cha Sh. 517.24 milioni pamoja na Sh. 218.91 milioni ya fedha zilizo tumika 
kutekeleza mradi zilihojiwa na CAG. Fedha zilizobaki, zilitakiwa kutumika kuboresha hali ya huduma za afya hasa maeneo ya 
vijijini ambako huduma ya afya bado ni duni sana. Hali ya huduma za afya katika Mkoa wa Tabora ziko chini, mfano kwenye 
Wilaya ya Kaliuwa ni asilimia 24 tu ya akina mama wanaotumia uzazi wa mpango, kiwango cha maambukizi ya malaria ni 
asilimia 56 pamoja na kiwango cha utapiamlo kwa watoto ni asilimia 45.

MAPENDEKEZO YA WAJIBU KATIKA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA MAENDELEO
WAJIBU inapendekeza mambo yafuatayo katika udhibiti na usimamizi wa rasilimali za umma ili kuiwezesha nchi yetu kupiga 
hatua zinazotarajiwa kiuchumi kama ifuatavyo:
Fedha zilizobaki
Kiasi kikubwa cha fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo kimebaki bila kutumika licha ya fedha hizo kuwa zimepokelewa 
kwenye akaunti za Halmashauri. Hali hii husababisha fedha hizo kushindwa kutumika katika mwaka unaofuata mpaka 
Halmashauri itakapotimiza masharti ya ziada ya kuomba kutumia fedha ambazo hazikuidhinishwa kutumika kwa mwaka 
husika. Serikali iangalie upya utaratibu wa kupeleka fedha katika Halmashauri, kwani moja ya sababu iliyopelekea Halmashauri 
kubakiza fedha ni kutokana na kuchelewa kutolewa kwa fedha kwa Halmashauri. WAJIBU inashauri Serikali iwe na ukomo wa 
kutoa fedha za maendeleo ili zifike kwa wakati na ziweze kutumika kwa mwaka husika. 

Vilevile, Kamati za Fedha za Halmashauri pamoja na Mabaraza ya Madiwani yana jukumu la kusimamia utekelezaji wa 
bajeti ilivyoidhinishwa. Ni jukumu lao kuhakikisha miradi ya maendeleo inayoidhinishwa inaendana na mtiririko wa fedha 
unaotarajiwa na utekelezaji wake unakamilika ndani ya mwaka husika, hii ni kulingana na Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa 2009, kifungu na. 19. 

Fedha zilizohojiwa
Kiasi kikubwa cha fedha zilizotumika kutekeleza miradi kilihojiwa na CAG. Hii ni kutokana na malipo mengi kutokuwa na nyaraka 
kamilifu, baadhi ya nyaraka za malipo kutoonekana na sababu nyinginezo mbalimbali. Mapungufu haya yanasababishwa na 
kuwepo kwa udhaifu katika mifumo ya ndani ya udhibiti na usimamizi wa fedha. Mifumo hii inaweza kuboreshwa endapo 
Halmashauri zitakuwa menejiment madhubuti zinazozingatia uwajibikaji na utawala bora na vitengo imara vya ukaguzi wa ndani 
pamoja na utendaji mzuri wa kamati za ukaguzi wa ndani. Sekretarieti za Mikoa na Menejimenti za Halmashauri zijiimarishe 
zaidi kwa kuwa na utaratibu madhubuti wa kusimamia na kukijengea uwezo kitengo cha Ukaguzi wa Ndani ikiwemo kuweza 
kutumia viwango vya kimataifa vya ukaguzi wa ndani vinavyotolewa na taasisi ya kimataifa ya ukaguzi wa ndani (IIA), pia, 
kuvipatia vitengo vya ukaguzi wa ndani rasilimali za kutisha kama vitendea kazi, teknolojia na watumishi wa kutosha. Kamati 
za fedha za Halmashauri zina jukumu la kuidhinisha taratibu za usimamizi wa ndani wa fedha za Halmashauri na kuhakikisha 
unafuatwa kwa mujibu wa sheria kama inavyoelekezwa kwenye Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 2009, kifungu na. 11(1). 

Fedha ambazo hazikutolewa
WAJIBU inaishauri Serikali kuwa na bajeti ambazo zinatekelezeka yaani bajeti ambayo itaendana na uwezo wa Serikali wa 
kukusanya mapato. Vilevile, WAJIBU inasisitiza Serikali kutumia bajeti iliyoidhinishwa kama nyenzo ya usimamizi wa fedha za 
umma. 

2 	  www.arusha.go.tz
3 	  http://www.mkingadc.go.tz/water-service
4 	  www.lindi.go.tz 
5 	  http://www.kaliuadc.go.tz/health-services
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|  Sura ya Tano
HITIMISHO

WAJIBU katika ripoti hii ya uchambuzi wa Miradi ya Maendeleo Kimikoa, inadhamiria kuziwezesha Halmashauri pamoja na 
Sekretariati za Mikoa kuongeza tija katika usimamizi wa rasilimali za umma, ikiwa ni pamoja na kuwachukulia hatua stahiki 
wale wote ambao wamehusika katika upotevu au ubadhilifu wa rasilimali za umma. Kama Halmashauri zitafanyia kazi ripoti hii 
ya Uwajibikaji na yale yote yaliyooneshwa katika uchambuzi huu, ni dhahiri kuwa Halmashauri hizo zitaweza kudhibiti vizuri 
mianya ya upotevu wa rasilimali za umma. Kwa upande wa Mabaraza ya Madiwani na watendaji wa Halmashauri zile zenye 
changamoto, wajitahidi kudhibiti upotevu au ubadhirifu wa rasilimali za umma kwa kuimarisha mifumo yake ya ndani, kufanyia 
kazi mapendekezo ya CAG, kuzingatia sheria pamoja na kutimiza wajibu wa kuwatumikia wananchi ipasavyo.
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