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Ripoti ya Uwajibikaji ya Mapato na Matumizi ya Fedha za Umma ya mwaka 
2020/21 imeandaliwa kutokana na ripoti za ukaguzi za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, Miradi ya Maendeleo, Mashirika ya Umma na Serikali Kuu za mwa-
ka 2020/21 zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG).  Dhumuni la ripoti hii, ni kuwapatia wananchi taarifa ya namna Serikali 
ilivyo tekeleza Bajeti ya Taifa katika ukusanyaji wa mapato na matumizi ya fed-
ha za umma kwa mwaka 2020/21. Ripoti hii imeandaliwa kwa lugha nyepesi ili 
kumrahisishia msomaji aweze kuelewa kiurahisi mambo yaliyoibuliwa kwenye 
ripoti za CAG. 

Ripoti hii imefafanua maana ya Bajeti ya Taifa, umuhimu wa wananchi kushiriki 
katika mchakato wa uandaaji wa Bajeti ya Taifa, mapungufu yaliyo jitokeza katika 
usimamizi wa mapato na matumizi ya fedha za umma na athari kwa huduma za 
umma zitokanazo na mapungufu hayo. Pia, ripoti hii imetoa ushauri kwa Serikali 
na wadau wengine wa maendeleo kueleza nini kifanyike ili kuimarisha mifumo 
ya ukusanyaji wa mapato na usimamizi bora wa matumizi ya rasilimali za umma.

Ni tegemeo la WAJIBU kuwa, ripoti hii itachochea ari ya wananchi kushiriki kati-
ka mikutano ya maendeleo kuanzia ngazi za vijiji na mitaa hadi kitaifa ili kukuza 
na kudai uwajibikaji katika usimamizi wa mapato na matumizi ya rasilimali za 
umma pale inapoonekana kuna upungufu.

Utangulizi
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Bajeti ya Taifa
Bajeti ya Taifa ni makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha husika ambayo 
utekelezaji wake huanza tarehe 01 Julai na kukamilika tarehe 30 Juni kila mwaka. Bajeti ya 
Taifa huandaliwa kwa kuzingatia vipaumbele vilivyoainishwa katika Mpango wa Taifa wa 
Maendeleo kwa kipindi husika.  Makadirio ya mapato na matumizi huandaliwa na Serikali 
kisha hupitishwa na Bunge ndipo huitwa Bajeti ya Taifa. Mchakato wa maandalizi ya bajeti 
ya taifa unahusisha Serikali, sekta binafsi, asasi za kiraia na wananchi. Bajeti ya Taifa hupitia 
hatua nne katika uandaaji wake, hatua hizo ni; uandaaji wa mpango wa maendeleo na bajeti ya 
taifa; uidhinishwaji wa bajeti; utekelezwaji wa bajeti; ufuatiliaji na tathmini ya bajeti. 

Ushiriki wa Wananchi katika Mchakato wa Bajeti
Ibara ya 8 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inampa mwananchi nafasi ya 
kushiriki katika shughuli za maendeleo ya nchi. Pia, Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 7 na 8 
ya mwaka 1982 inazipa Mamlaka za Serikali za Mitaa uwezo wa kuandaa mipango na bajeti 
katika ngazi ya Halmashauri. Sheria inazielekeza Mamlaka hizi, katika kuandaa bajeti zake, 
ziwashirikishe wananchi ili kuweza kutambua mahitaji yao kwa maeneo husika.

Hivyo, jukumu la kwanza kabisa la Serikali katika kuandaa Bajeti ya Taifa ni kukusanya maoni 
na mahitaji ya wananchi, kisha hufuatiwa na kupanga makisio ya mapato na matumizi kwa 
niaba ya wananchi ambao ndiyo wamiliki wa rasilimali hizo. 

Je, ni wakati gani mwananchi anapaswa kushiriki moja kwa moja katika uandaaji wa bajeti?

Mwananchi anashiriki katika uandaji wa bajeti katika Serikali za Mitaa kuanzia ngazi ya msingi 
(Vitongoji, Vijiji na Mitaa) ambapo hushiriki katika vikao vya kuibua fursa na vikwazo vya 
maendeleo (O&OD) pamoja na kupanga mipango na vipaumbele vyao kwa mwaka husika.

Ushirikishwaji wa wananchi katika mchakato wa bajeti ni muhimu kwa sababu husaidia 
kuifanya bajeti izingatie vipaumbele vya wananchi na kuongeza ufanisi katika usimamizi wa 
mapato na matumizi ya fedha za umma katika ngazi ya vitongoji, vijiji/mitaa na kata.
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Utekelezaji wa Bajeti 2020/21
Utekelezaji wa Bajeti ni dhana inayojumuisha ufanisi na utendaji wa serikali katika kufikia 
malengo yake ya kila mwaka katika ukusanyaji wa mapato na usimamizi wa matumizi yake. 
Hata hivyo, pamoja na kuwepo kwa dhana hii, bado kumekuwa na mapungufu mbalimbali 
katika utekelezaji wa malengo ya kila mwaka na kupelekea ukusanyaji wa mapato mdogo, 
matumizi mabaya ya rasilimali za umma pamoja na uwepo wa uvujaji wa mapato. Ripoti hii 
inaonyesha pamoja na mambo mengine na mapungufu yafuatayo katika utekelezaji wa bajeti 
ya 2020/21;

Jambo la 1: Serikali Kushindwa Kukusanya Asilimia 10 ya Bajeti ya Mwaka 2020/21

Kwa mwaka 2020/21 Serikali ilipanga kutumia Shilingi 34,879.79 bilioni katika mgawanyo 
ufuatao; Shilingi 12,899.44 bilioni sawa na asilimia 37 kwa ajili ya matumizi ya Maendeleo na 
Shilingi 21,980.36 bilioni sawa na asilimia 63 kwa ajili ya matumizi ya kawaida. Hata hivyo, 
Serikali ilifanikiwa kukusanya Shilingi 31,326.21 bilioni sawa na asilimia 90 ya makadirio 
yaliyoidhinishwa na Bunge. Hii inaonyesha kuwa Serikali ilishindwa kukusanya asilimia 10 ya 
bajeti iliyoidhinishwa, ikiwa ni ongezeko la asilimia 5 ukilinganisha na mwaka 2019/20 ambapo 
ilishindwa kukusanya mapato kwa asilimia 5.

Kushindwa kukusanya mapato kulingana na bajeti iliyoidhinishwa, inadhihirisha kuwa bajeti 
iliyopangwa haikuwa na uhalisia ambao umesababisha matarajio ya wananchi kutofikiwa. 
Mchanganuo wa mapato katika bajeti ya mwaka 2020/21 unaonekana kwenye kielelezo Na 1.

Kielelezo Na 1: Mchanganuo wa Mapato katika Bajeti ya Taifa ya mwaka 2020/21.

Kodi

Makusanyo yasiyotokana na kodi

Makusanyo ya Halmashauri

Mikopo ya Nje

Mikopo ya Ndani

Misaada

Makusanyo Makadirio

2%

16%

17%

7%

56%

14%

15%

9%

58%

2%

2%

2%

Kielelezo Na. 1 kinaonyesha kuwa Serikali ilishindwa kukusanya kiasi kikubwa kutoka katika 
mapato ya kodi. Kwa mwaka 2020/21, Serikali ilipanga kukusanya Shilingi 20,325.78 bilioni 
sawa na asilimia 58 ya bajeti. Hata hivyo, Serikali ilikusanya Shilingi 17,598.78 bilioni sawa na 
asilimia 50 ya bajeti na kusababisha Serikali kushindwa kukusanya asilimia 8 ya malengo ya 
bajeti.

Kupitia mapendekezo ya Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa mwaka 2022/23, Wizara ya 
Fedha na Mipango ilieleza changamoto zilizoathiri ukusanyaji wa mapato ya kodi ni pamoja na;
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a)	 Athari za UVIKO 19 katika biashara za ndani na n je ya nchi,

b)	 Mmomonyoko wa wigo wa kodi kutokana na biashara nyingi kufanyika kwa njia ya 
mtandao; na

c)	 Baadhi ya wafanyabiashara wasio waaminifu kukwepa kulipa kodi, hususan kupitia njia 
za magendo, kutokutoa stakabadhi za kielektroniki (EFD receipt) wakati wa mauzo na 
uhamishaji wa faida (transfer pricing) kwa kampuni zenye mitandao ya kimataifa.

Athari:

Serikali kutokukusanya asilimia 10 ya mapato yaliyotajarajiwa kukusanywa, kunafanya 
utekelezaji wa bajeti kutofikia malengo yaliyopangwa. Kwa mfano, ripoti ya CAG inaonyesha 
kuwa Serikali za Mitaa hazikupokea Shilingi 840 bilioni sawa na asilimia 14 ya ruzuku iliyokuwa 
imeidhinishwa. Hii imechangia kwa kiasi kikubwa kushusha uwezo wa Halmashauri kutoa na 
kuboresha huduma kwa wananchi. 

Nini kifanyike:

Ili Serikali iweze kukusanya zaidi ya asilimia 95 ya bajeti yake kama inavyopendekezwa 
kimataifa1, WAJIBU inashauri  yafuatayo;

a)	 Wizara ya Fedha na Mipango kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI zifanye upembuzi wa 
kina wa aina na uwezo wa vyanzo vya mapato vinavyokusanywa katika ngazi ya Taifa 
na Serikali za Mitaa ili kuwezesha upangaji wa bajeti iliyo halisia zaidi,

b)	 Serikali ikamilishe maboresho ya Sera na Sheria ya Kodi ili kuiwezesha kukusanya kodi 
katika biashara zinazofanyika mitandaoni, na

c)	 Serikali iendelee kutekeleza mapendekezo ya rasimu ya mapendekezo ya mabadiliko 
ya sheria za udhibiti na usimamiaji biashara Tanzania ili kuboresha mazingira ya 
kufanya biashara kukuza na kulinda walipa kodi2.

1	  PEFA Framework pilar 1 on budget reliability 
2	  URT, April 2018, Ministry of Indutry, Trade and Investment, Blueprint for Regulatory Reforms to Improve the 

Business Environment
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Jambo la 2: Utegemezi wa Serikali za Mitaa wa Ruzuku ya zaidi ya Asilimia 82

Kulingana na Ripoti ya CAG ya mwaka 2020/21, Serikali za Mitaa 131 zilikusanya mapato ya 
Shilingi 615.58 bilioni sawa na asilimia 18 tu ya matumizi yake ya kawaida. Matumizi ya kawaida 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa yalikuwa Shilingi 3.38 trilioni kiasi ambacho ni kikubwa 
ukilinganisha na mapato ya ndani ya Mamlaka hizo. Hii, inazifanya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ziendelee kuwa tegemezi kwa Serikali Kuu kwa asilimia 82, hali ambayo inahatarisha 
ufanisi katika utekelezaji wa shughuli mbalimbali za mamlaka hizo. 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizokuwa na utegemezi mdogo na zile zilizokuwa na utegemezi 
mkubwa zimeainishwa katika Jedwali Na. 1.

Jadwali Na. 1: Orodha ya Halmashauri zenye Utegemezi Mdogo na Mkubwa wa Ruzuku 
kutoka Serikali Kuu.

Halmashauri zenye Utegemezi Mdogo wa Ruzuku

Makusanyo 
ya Ndani

Matumizi ya 
Kawaida Asilimia ya Utegemezi

Shilingi Bilioni Shilingi Bilioni

H/Jiji Arusha 20.04 61.20 67

H/M Temeke 35.58 81.50 56

H/Jiji Dar es salaam 62.75 114.24 45

H/Jiji Dodoma 38.41 56.86 32

H/M Kinondoni 45.11 58.07 22

Halmashauri zenye Utegemezi Mkubwa wa Ruzuku

Makusanyo 
ya Ndani

Matumizi ya 
Kawaida Asilimia ya Utegemezi

Shilingi 
Milioni Shilingi Bilioni

H/W Kigoma 553.66 20.77 97

H/Mji Mbulu  830.71 15.88 95

H/W Nyasa  848.08 15.99 95

H/W Lushoto 1,944.12 34.05 94

H/W Buhigwe  983.54 16.26 94
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Athari:

Utegemezi wa Halmashauri wa fedha toka Serikali Kuu unazorotosha uwezo wa 
Halmashauri kutekeleza mipango yake na kutoa huduma kwa wananchi pale ambapo 
Serikali Kuu haijatoa fedha hizo, ama imetoa pungufu ama imechelewa kutoa, Mfano, wa 
athari za kuwa na utegemezi mkubwa wa ruzuku toka Serikali Kuu ni Halmashauri ya Mji 
wa Korogwe, ambayo Ujenzi wa mabweni ya Shule ya Sekondari ya wasichana Korogwe na 
umaliziaji wa madarasa Shule ya Sekondari Korogwe havikukamilika, hali ambayo inaweza 
kuathiri mwenendo mzima wa utoaji wa elimu katika Halmashauri hiyo. Kwa shule ya 
sekondari ya wasichana kutokuwa na mabweni, kuna hatarisha usalama kwa watoto wa 
kike ambao wanasoma katika mazingira hatarishi.

Nini kifanyike: 

(a)	 Mamlaka za Serikali za Mitaa ziongeze vyanzo vipya vya mapato ili kupunguza 
utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. Kwa mfano, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ziongeze jitihada za kupima maeneo mapya ya makazi pamoja na kurasimisha makazi 
ambayo hayajapimwa. 

(b)	 Serikali Kuu ipitie mgawanyo wa vyanzo vya mapato kati ya Serikali Kuu na Serikali 
za Mitaa kama vile kodi za majengo, ushuru wa maegesho na ushuru wa viwanja. 
Mgawanyo huo uhakikishe Serikali za Mitaa zinapata kiasi kikubwa zaidi.  

(c)	 Halmashauri zijitahidi kuvutia wawekezaji katika maeneo yao ili kupanua na kukuza 
uchumi wa Halmashauri husika.

Jambo la 3: Miradi ya Maendeleo Kupokea Fedha Pungufu kwa asilimia 29

Serikali Kuu ilipanga kutoa kiasi cha Shilingi 928.05 bilioni kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, Serikali ilitoa kiasi cha Shilingi 
662.68 bilioni sawa na asilimia 71 tu ya bajeti iliyopangwa. Upungufu huu ni wa kiasi cha 
Shilingi 265.34 bilioni sawa na asilimia 29 kama inavyoonyeshwa katika jedwali Na 2.
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Jedwali Na 2: Baadhi ya Halmashauri Zilizopokea Fedha Pungufu za Utekelezaji wa Miradi 
ya Maendeleo

Halmashauri Kiasi 
kilichopangwa

Kiasi 
Kilichotolewa Upungufu Asilimia

(Shilingi Billioni)

H/W Bahi  7.97  1.52  6.45 81

H/M Singida  4.40  1.00  3.40 77

H/W Chemba  10.24  2.55  7.69 75

H/M Songea  5.18  1.45  3.73 72

H/W Arusha  4.73  2.28  2.45 52

Athari:

Utolewaji wa fedha pungufu kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwenye 
baadhi ya Halmashauri kufikia asilimia 81 husababisha Halmashauri kushindwa kutoa 
huduma zilizopangwa kwa wananchi. Hali hii hupelekea Halmashauri kutoa huduma za 
jamii zisizo za viwango na kusababisha malalamiko ya wananchi dhidi ya Serikali yao. Kwa 
kutopewa ruzuku iliyoidhinishwa, Halmashauri nyingi zinajikuta ziko kwenye migogoro 
na wakandarasi kwa kuchelewesha malipo yao hivyo kuwepo na nyongeza za gharama za 
miradi kupitia tozo za riba. 

Nini kifanyike:

a)	 Kutokana na Halmashauri kupokea fedha pungufu kwa zaidi ya miaka mitatu iliyopita, 
WAJIBU inashauri Hazina kutoa fedha ambazo zitakamilisha miradi michache ya 
Halmashauri kwa ukamilifu, kwa kufanya hivyo itapunguza migogoro iliyopo kati ya 
Halmashauri na wakandarasi.

b)	 Serikali itekeleze makubaliano inayoingia na wahisahi ya kuchangia gharama za miradi 
ya maendeleo ambapo mara nyingi kwa Serikali kutotekeleza makubaliano hayo 
kumesababisha ucheleweshawaji wa wahisani kutoa fedha za miradi kwa wakati. 
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Jambo la 4: Halmashauri 19 Zilipokea Ruzuku ya Maendeleo Zaidi ya Makadirio.

Sheria ya Bajeti Na. 11 ya mwaka 2015, kifungu cha 27(4) kinataka matumizi yafanyike kulingana 
na mgawanyo, viwango na aina ya matumizi yalivyo pitishwa na kuidhinishwa na Bunge.

Ukaguzi wa CAG umeonyesha kumekuwa na utolewaji wa fedha zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa 
na Bunge kwa baadhi ya Halmashauri. Ambapo ukilinganisha na mwaka 2019/20 kiasi hiki 
kimeongezeka kutoka Shilingi 20.05 bilioni hadi kufikia Shilingi 47.19 bilioni kwa mwaka 
2020/21. Hali hii inaweza kusababisha fedha za umma kutumika vibaya na watumishi wa 
Halmashauri hizo kwa sababu fedha iliyopelekwa ni kiasi kikubwa kulinganisha na mahitaji 
halisi.  Halmashauri zilizopokea ruzuku zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa ni kama zinavyooneshwa 
katika jedwali Na.3;

Jedwali Na 3: Baadhi ya Halmashauri Zilizopokea Ruzuku Zaidi ya Kiasi Kilichoidhinishwa.

 Halmashauri
Makisio ya 

Ruzuku
Kiasi Kilichotolewa Kiasi kilichozidi Asilimia

 Shilingi Bilioni

H/Jiji Dodoma 2.72 4.95 2.23 82

H/M Temeke 16.83 47.41 30.58 182

H/W Nachingwea 0.66 1.61 0.96 146

Athari:

(a)	 Kutoa ruzuku zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge ni uvunjifu wa Sheria ya 
Matumizi ya Umma. Hii ni kwa sababu fedha zilizotolewa za ziada hazina idhini ya 
Bunge.

(b)	 Kutoa ruzuku zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge ni kiashiria cha kuwepo kwa 
udhaifu mkubwa wa usimamizi wa utekelezaji wa bajeti, kwani bajeti ya taifa inatakiwa 
kuwa nyenzo muhimu ya usimamizi wa matumizi ya fedha za umma.
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(c)	 Kutoa ruzuku zaidi kwa baadhi ya Halmashauri kunasababisha Halmashauri nyingine 
kupokea ruzuku pungufu hivyo kuathiri utekelezaji wa bajeti za Halmashauri hizo na 
kupelekea kutotimiza malengo yao kwa wakati. Pia, inaongeza kukosa uwiano wa 
kimaendeleo kati ya Halmashauri moja na nyingine. Kwa mfano;

(i)	 Kumekua na ongezeko la Halmashauri ambazo zimepokea ruzuku chini ya 
bajeti hadi kufikia Halmashauri 163 mwaka 2020/21 kutoka Halmashauri 150 
mwaka 2019/20, hali ambayo inasababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi ya 
maendeleo katika Halmashauri hizo. Kwa maana hiyo wananchi wa Halmashauri 
hizo hupata huduma finyu ama hawapati kabisa

(ii)	 Kutolewa kwa ruzuku zaidi kwa asilimia 182 kwa Halmashauri kama vile 
Manispaa ya Temeke ambayo ina utegemezi mdogo kwa serikali (asilimia 56) 
ukilinganisha na Halmashauri zenye utegemezi mkubwa kama vile Halmashauri 
ya Wilaya ya Kigoma (asilimia 97) ambayo ilipewa ruzuku pungufu kwa asilimia 
36, kunakiuka matumizi ya fomula ya ugawaji ruzuku kwa Halmashauri nchini na 
kuathiri ukuaji wa uchumi na utoaji wa huduma za jamii hususan kwa Halmashauri 
zenye utegemezi mkubwa kwa Serikali. 

Nini kifanyike:

(a)	 OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na TAKUKURU, zifanye uchunguzi ili kujiridhisha 
kama fedha zilizotolewa zaidi ya bajeti hazikuwa na viashiria vya rushwa na ubadhirifu.

(b)	 Hazina izingatie vigezo/fomula ya utoaji ruzuku kwa halmashauri na kuiboresha ili 
iendane na mahitaji ya sasa ya kiuchumi na kijamii. 

(c)	 Wizara ya Fedha na Mipango ihalalishe ruzuku ya ziada iliyotolewa kwa Halmashauri 
hizo kwa kuomba idhini ya Bunge.

USIMAMIZI WA MAPATO
Jambo la 5: Kuvuja kwa Mapato ya Shilingi 49.65 bilioni 

Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa iliyopitiwa mwaka 2019 inazungumzia jukumu la 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya na Afisa wa Mipango Miji katika kusimamia rasilimali 
fedha katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Ripoti ya CAG imeonyesha kumekuwepo na mianya ya uvujaji wa mapato ambayo kama 
yangesimamiwa kwa umakini, yangeweza kuleta tija kwa jamii. Zifuatazo ni baadhi ya kasoro 
zilizojitokeza kwenye ripoti za CAG za mwaka 2020/21 kuhusu uvujaji wa mapato ya Serikali; 

Kielelezo Na 2: Kasoro zilizosababisha Uvujaji wa Mapato katika Halmashauri
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Athari: 

Kutokana na kuvuja kwa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, Halmashauri 
zimepoteza mapato na kushindwa kutekeleza miradi ya maendeleo iliyotarajiwa kutekelezwa 
mwaka 2020/21.  Mawakala kukusanya mapato na kutoyawasilisha kwenye Halmashauri ama 
Halmashauri kutokukusanya mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali vya mapato ni kiashiria 
cha rushwa na ubadhirifu wa fedha za umma. 

Nini kifanyie:

Ili kukabiliana na tatizo la kuvuja kwa mapato ya Halmashauri, WAJIBU inashauri:

a)	 Watumishi wote wanaofanya maamuzi ambayo yanahatarisha fedha za umma 
wachukuliwe hatua stahiki kulingana na sheria. Hii ni sambamba na Kifungu cha 66 
cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa iliyopitiwa mwaka 2019 kinachosema ni kosa 
kisheria kwa mtumishi yeyote wa mamlaka ya Serikali za Mitaa kufanya jambo litakalo 
hatarisha usalama wa fedha za mamlaka, na

b)	 OR-TAMISEMI ihakikishe Halmashauri zote zinaunganishwa katika mfumo wa 
kukusanya mapato wa LGRCS/TAUSI pamoja na kuhakikisha inaweka ulinzi wa 
kimtandao wa kutosha ili kuzuia mfumo usiingiliwe na kusababisha mapato kuvuja/
kuibwa.

17.00 14.30 6.03 9.01 3.31
bilioni bilioni bilioni bilioni bilioni

Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi

Mapato yaliy-
okusanywa na 

mawakala kupi-
tia POS ambayo 
hayakuwasilish-

wa benki

Mapato ya 
Halmashauri 
ambayo ha-
yakukusany-

wa kutoka 
kwenye  vyan-

zo muhimu 
vya mapato.

Tozo za 
uchimbaji na 
usafirishaji 
wa madini 
ya ujenzi 

ambayo hai-
kukusanywa.

Mapato ya 
leseni ziliz-
oisha muda 
wake katika 

Halmashauri 
47 ambayo 
hayakuku-

sanywa.

Mawakala am-
bao hawakuwas-

ilisha mapato 
ya Halmashauri 

12 kulingana 
na mikataba ya 
ukusanyaji wa 

mapato. 
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c)	 OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) zihakikishe 
kunakuwepo na mfumo rasmi wa ubadilishanaji wa taarifa za walipa ushuru wa 
huduma (Service Levy Turnover) kati yao na Halmashauri. 

USIMAMIZI WA MATUMIZI YA FEDHA ZA 
UMMA
Jambo la 6: Udhaifu katika Usimamizi wa Fedha za Umma

Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001(kama ilivyorekebishwa mara kwa mara) na Kifungu 
cha 66 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa iliyopitiwa mwaka 2019 zinasema ni kosa 
kisheria kwa mtumishi yeyote wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kufanya jambo litakalo 
hatarisha fedha za mamlaka. Ripoti ya CAG inaonesha kuwepo kwa udhaifu katika usimamizi 
wa matumizi ya fedha za umma katika taasisi za Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Hali hii imetokana na Maafisa Masuuli na watendaji wengine wa Serikali kutozingatia sheria, 
taratibu na mipango iliyowekwa ya ulipaji wa fedha za umma. Hii imepelekea kuwepo kwa 
matumizi nje ya bajeti, matumizi yasiyokuwa na tija na kufanyika kwa malipo bila kudai 
risiti za kielektroniki. Baadhi ya kasoro zilizojitokeza kutokana na mapungufu hayo ni kama 
inavyoonekana kwenye kielelezo Na.3;

Kielelezo Na 3: Baadhi ya Kasoro katika Matumizi ya Fedha za Umma katika Serikali za Mitaa

Matumizi nje ya bajeti kiasi cha Shilingi 2.92 bilioni katika 
Halmashauri 30.

Kukosekana kwa viambatisho katika malipo yenye thamani ya 
Shilingi 3.87 bilioni katika Halmashauri 64.

Matumizi yenye risiti za kughushi kiasi cha Shilingi 376.48 milioni 
katika Halmashauri 5.

Malipo yasiyo na risiti kiasi cha Shilingi 6.07 bilioni katika 
Halmashauri 71.

Kuwepo kwa malipo hewa ya fedha za umma kiasi cha shilingi 7.63 
bilioni katika Halmashauri 20.

Malipo yasiyo na tija ya Shilingi 664 milioni katika Halmashauri 24

Halmashauri 61 zililipa shilingi 8.44 bilioni kwa ajili ya vifaa na 
huduma ambavyo havikupokelewa.

2.92 bilioni

3.87 bilioni

376.48 milioni

6.07 bilioni

7.63 bilioni

664 milioni

8.44 bilioni
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Kielelezo Na 4: Baadhi ya kasoro katika Matumizi ya Fedha za Umma katika Serikali Kuu

6.35

2.44

4.57

3.42

6.17bilioni

bilioni

bilioni

bilioni

bilioni

Shilingi

Shilingi

Shilingi

Shilingi

Shilingi

Matumizi ya bila 
nyaraka stahiki na 
toshelezi yalifanywa 
na  Taasisi 48.

Taasisi tisa zilifanya 
malipo  bila 
kuidhinishwa na 
Maafisa Masuuli 

Malipo kwenye 
vifungu visivyohusika 
yalifanywa na Taasisi 
24 

Taasisi 30 zilikuwa 
na masurufu ambayo 
hayajarejeshwa

Malipo zaidi ya bajeti 
yaliyoidhinishwa bila kuwa 
na uthibitisho wa kibali cha 
kubadili matumizi kwenye 
Taasisi 19 
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Athari:

Mapungufu yaliyobainishwa yamesababisha athari zifuatazo;

a)	 Kukosekana kwa fedha za kutosha gharama za kutoa ama kuboresha huduma kwa 
wananchi kama ambavyo bajeti ilivyoelekeza, mfano Malipo kwa Kampuni ya Kimataifa 
ya Huduma za Makontena Tanzania (TICTS) yenye jumla ya dola za Marekani 199,498 
sawa na  Shilingi 466.43 milioni kwa fedha ya kitanzania kwa ajili ya madai ya gharama 
za kuhifadhi makontena iliyosababishwa na kuchelewa kukomboa vifaa kwa ajili ya 
wakandarasi (M/s Shanxi Construction Engineering Corporation na Mineral Co. Ltd), 
wanaotekeleza mradi wa maji, usafi na mazingira mkoani Kigoma na Lindi. Fedha hizo 
zingetumika kufanya miradi  ya maji ambayo kwa sasa inashindwa kufanyika na kuleta 
athari kwa wakina mama na wasichana ambao wanafuata maji umbali mrefu na wakati 
mwingine hatarishi kwa usalama wao.

b)	 Serikali kuendelea kupata hasara ya mabilioni katika matumizi ya fedha za umma 
ambayo hayana tija ambayo yangeweza kuepukika iwapo watumishi husika wangekua 
wawajibikaji zaidi katika maamuzi yao

Nini Kifanyike:

Ili kuondoa matumizi yasiyo na tija kwa serikali, WAJIBU inashauri yafuatayo;

a)	 OR- TAMISEMI iwachukulie hatua za kinidhamu wakurugenzi na watendaji mbalimbali 
waliofanya matumizi yasiokua na tija kwenye Halmashauri husika.

b)	 Wizara ya Fedha na Mipango  iwawajibishe maafisa waliohusika kufanya matumizi 
yasiyokuwa na tija kwenye taasisi za umma. 

c)	 Bodi zinazosimamia wahasibu, wakaguzi wa ndani na maafisa ugavi zifuatilie 
mwenendo wa uwajibikaji kwa wanataaluma hao ili kuwawajibisha wanapo kwenda 
kinyume na maadili ya taaluma zao.
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Jambo la 7:  Ukiukwaji wa Masharti ya Mikataba katika Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo 

Ili kukuza makampuni na biashara ndogondogo za wazawa nchini, Serikali kupitia Kanuni Na 
44(1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 2013, Imeweka lengo la taasisi zinazofanya 
manunuzi zihakikishe kwamba malipo ya wazabuni yanafanyika kwa wakati. Kanuni hii 
inaelekeza kuwa malipo yafanywe ndani ya siku 28 tangu kutolewa kwa hati ya madai kwa 
taasisi nunuzi.

Kifungu cha 51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mikataba (GCC) kinasema kwamba “mwajiri 
atamlipa Mkandarasi kiasi kilichothibitishwa na Meneja wa Mradi ndani ya siku 28 tangu 
tarehe ya kila cheti/hati ya madai. Ikiwa mwajiri atafanya malipo kwa kuchelewa, Mkandarasi 
atalipwa riba kwa malipo yaliyocheleweshwa.

Ripoti ya CAG inaonyesha kumekuwepo na ukiukwaji wa matakwa ya mikataba katika miradi 
ya maendeleo ambayo imesababisha hasara kubwa kwa Serikali hali iliyopelekea kutozwa Riba 
ya Shilingi 6,311.83 bilioni. Baadhi ya miradi iliyokuwa na ucheleweshwaji wa malipo ni kama 
inavyoonekana katika Kielelezo Na 4.

Kielelezo Na. 4: Miradi Yenye Tozo za Riba Kutokana na Kucheleweshwa kwa Malipo.

Mradi Kiasi (Shilingi Milioni)

Miradi ya Sekta ya Maji 15 inayotekelezwa katika Wilaya 13 1,518.00

Programu ya Usaidizi wa Sekta ya Uchukuzi (TSSP) 1,395.03

Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi Kusini mwa 
Afrika (SATTFP),

511.72

Mradi wa Barabara wa Arusha Holili, 2,208.00

Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji 
Jijini Dar es Salaam (DUTP)

349.88

Mradi wa Multinational Rumonge-Gitaza-Kibondo-Kasulu-
Manyovu

329.08

 Jumla 6,311.83
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Athari:

Kucheleweshwa kwa malipo ya makandarasi kuna sababisha athari zifuatazo:

a)	 Kukosekana kwa thamani ya fedha na kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa Miradi 
ya Maendeleo,

b)	 Wakandarasi kukosa imani na Serikali kwa sababu ya kuvunjwa kwa vipengele vya 
mikataba yao haswa kwenye suala la malipo kwa wakati, na

c)	 Miradi kukamilika chini ya kiwango ambayo inaweza kusababisha madhara kwa wananchi 
na kusababisha wananchi kukosa huduma stahiki.

Nini Kifanyike:

WAJIBU inashauri, kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kwenye Halmashauri kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara kwenye mwenendo wa miradi ili kuhakikisha madai yote ya wakandarasi 
yanalipwa kwa wakati na kuepuka riba zinazotokana na ucheleweshwaji wa malipo hayo.
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HITIMISHO
Masuala yaliyochambuliwa katika ripoti hii yanalenga kutoa taarifa kwa wananchi juu ya 
mambo muhimu yaliyoripotiwa katika ripoti za CAG za mwaka 2020/21. Kiujumla, kumekuwa 
na changamoto kwenye ufanisi katika usimamizi wa mapato na utekelezaji wa bajeti kwenye 
Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Changamoto hizo zinajumuisha kasoro katika 
usimamizi na ukusanyaji wa mapato, usimamizi wa mikataba na manunuzi ya umma, uadilifu 
wa watumishi wa umma na ukiukwaji wa Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001, Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 pamoja na Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa za 
mwaka 1982 pamoja na utegemezi na utoaji wa ruzuku kutoka Serikali Kuu.  Katika kuendelea 
kukuza mazingira ya uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha za umma, WAJIBU 
inashauri yafuatayo: 

a)	 Vyombo vya Habari viendelee kutumia fursa ya ripoti za uwajibikaji zilizorahisishwa 
kutoka katika ripoti za CAG, kuuhabarisha umma pamoja na kufuatilia masuala 
mbalimbali ya uwajibikaji yaliyoibuliwa katika ripoti hizo. Hii itasaidia umma 
kufuatilia masuala yaliyoibuliwa na CAG ili kuweza kudai uwajibikaji na utekelezaji wa 
mapendekezo ya Taasisi za Usimamizi ndani ya muda uliopangwa.

b)	 Serikali kupitia Wizara ya Katiba na Sheria na mchakato wa Rais wa kuangalia suala 
la Katiba Mpya inashauriwa kuangalia vipengele vyote vya Katiba vinavyochangia 
kushusha uwajibikaji wa Serikali na watumishi wa umma.

c)	 Taasisi za kiraia ziendeleze juhudi za kufanya uchechemuzi wa masuala ya usimamizi, 
uwazi na ufuatiliaji (PETS/SAM) wa rasilimali za umma pamoja na utekelezaji wa 
sheria, kanuni zinazosimamia masuala yote yanayohusu makusanyo na matumizi ya 
fedha za umma. 
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