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UTANGULIZI

Ripoti ya Uwajibikaji ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo imeandaliwa kutokana
na ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) za ukaguzi wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo za mwaka 2019/20.

Dhumuni la ripoti hii ni kurahisisha ripoti alizozitoa CAG katika ukaguzi wa Mamlaka ya Serikali
za Mitaa na Miradi ya Maendeleo, ili kuwawezesha wadau wa uwajibikaji kuelewa mapendekezo
yaliyopo kwenye ripoti hizo na kudai uwajibikaji kutoka kwa watendaji wa Serikali (duty bearers).

WAJIBU inatarajia ripoti hii itawakumbusha watendaji wa Serikali, umuhimu wa kutekeleza
mapendekezo yaliyotolewa na CAG ili kuimarisha usimamizi wa rasilimali za taifa.

Ripoti hii itawawezesha wananchi (right holders) kuelewa namna rasilimali zao zilivyotumika katika
kuwaletea maendeleo. Vilevile, ripoti hii inaweza kutumika kama chanzo cha taarifa katika ufuatiliaji
wa matumizi na rasilimali za umma ngazi ya Halmashauri.

Ripoti inafafanua kuhusu umuhimu wa ukaguzi na maana ya maoni ya ukaguzi pamoja ha mambo
8 ambayo Serikali inapaswa kuyafanyia kazi. Baadhi ya mambo hayo ni mwenendo wa hati za
ukaguzi, na mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG na maagizo ya Kamati ya Kudumu
ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC).

Ripoti hii imeandaliwa na Taasisi ya WAJIBU kwa ufadhili wa Shirika la Maendeleo la Ujerumani
(GIZ) nchini Tanzania kupitia Mradi wa Usimamizi Bora wa Fedha za Umma (GFG).

Aidha, ripoti hii inasambazwa nchi nzima kwa ufadhili wa Ubalozi wa Ufalme wa Norway. WAJIBU
inawakaribisha wadau wote wa uwajibikaji kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia
kuboresha ripoti zitakazofuata.
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Umuhimu wa Ukaguzi wa Hesabu

Ukaguzi wa hesabu kwenye Sekta ya Umma ni utaratibu wa kupitia usahihi wa taarifa za mapato,
matumizi, mali, madeni pamoja na utendaji wa taasisi za umma ili kubaini kama sheria, kanuni,
taratibu na thamani ya fedha zimezingatiwa kwenye kukusanya mapato na matumizi ya rasilimali
za umma.

Ni muhimu kwa wadau wa uwajibikaji kuzielewa taarifa za ukaguzi katika sekta ya umma ili
kufahamu jinsi gani rasilimali za umma zilivyotumika na kuwawezesha wananchi kudai uwajibikaji
kwa maendeleo ya Taifa.

Hati ya Ukaguzi

Baada ya kukamilisha ukaguzi, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hutoa Hati ya
Ukaguzi kwa kila taasisi ya umma aliyoikagua. Hati ya Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi yatokanayo na
ukaguzi alioufanya kwenye hesabu za taasisi au mamlaka yoyote ya umma.

Hati ya Ukaguzi hutolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kuonesha ni
kwa kiwango gani hesabu alizozikagua zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya
uandaaji hesabu katika sekta ya umma (IPSASs) pamoja na matamko yanayotolewa na Bodi ya
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu (NBAA) na Sheria za nchi husika.

Katika ukaguzi wake, CAG hutoa aina nne za Hati za Ukaguzi kama ifuatavyo; Hati Inayoridhisha
(Unqualified Opinion), Hati Yenye shaka (Qualified Opinion), Hati Mbaya (Adverse Opinion)
na kushindwa kutoa Maoni/Hati (Disclaimer of Opinion). Mkaguzi anapotoa hati ya ukaguzi
inayoridhisha, haimaanishi kuwa taasisi iliyokaguliwa haina dosari yoyote. Hii ni kwa sababu
ukaguzi hufanywa kwa kuchagua miamala michache (sample transactions) na siyo miamala yote
(all transactions) iliyofanywa na taasisi husika.
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HATI HAT] YENYE HaTI HAT/
INAYORIDHISHA SHA KA ISIYORIDHISHA  MBAYA

Mambo Yaliyochambuliwa Katika Ukaguzi Wa Mwaka 2019/20

Sehemu hii, inaonesha uchambuzi wa mambo 8 ikiwemo hati za ukaguzi zilizotolewa na CAG katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo pamoja nha mwenendo wa utekelezaji wa
mapendekezo ya miaka mitatu iliyopita. Yafuatayo ni mambo yaliyochambuliwa;

; 0000000000000
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JAMBO LA 1:
Kuongezeka kwa Hati Zenye Shaka na Hati Mbaya za

Ukaguzi kwa Mwaka 2019/20

Ripoti za Ukaguzi za mwaka 2019/20 zinaonesha kuongezeka kwa Hati Zenye Shaka na Hati
Mbaya zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Mwenendo wa
Hati zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo ni kama ifuatavyo;

i. Hati za Ukaguzi Zilizotolewa katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa

Ripotiya CAG inaonesha kuwa, kati ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa, Halmashauri 124 sawa na
asilimia 67 zilipata Hati Zinazoridhisha, Halmashauri 53 sawa na asilimia 29 zilipata Hati Zenye
Shaka na Halmashauri 8 sawa na asilimia 4 zilipata Hati Mbaya. Hati zinazoridhisha zimeshuka
kwa asilimia 28 kutoka asilimia 95 mwaka 2018/19 hadi asilimia 67 mwaka 2019/20. Hati Zenye
Shaka zimekuwa zikiongezeka kwa miaka mitatu mfululizo kutoka asilimia 4 mwaka 2017/18,
asilimia 5 mwaka 2018/19 hadi kufikia asilimia 29 mwaka 2019/20. Halmashauri zilizopata Hati
Mbaya ni Halmashauri ya Manispaa ya Tabora na Halmashauri za Wilaya za Shinyanga, Singida,
Itigi, Igunga, Sikonge, Urambo na Momba.

HALMASHA LRI
2\0120PATA HAT Meay4

St
NGIDA [WyanGA

Hati Zenye Shaka na Hati Mbaya zilitolewa kutokana na mapungufu mbalimbali ikiwemo,
mabadiliko ya kiasi kilichoripotiwa katika hesabu za mwaka 2018/19 bila maelezo, taarifa za
fedha kuripoti kiasi zaidi au pungufu bila maelezo, kukosekana kwa nyaraka za matumizi
pamoja na ufafanuzi wa matumizi, kutokuzingatiwa kwa Sheria ya ununuzi wa umma pamoja
na tatizo la uandaaji wa hesabu kwa kutumia viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu
katika sekta ya umma (IPSASs).

Vilevile, ripoti ya CAG inaonesha mapungufu katika mifumo ya usimamizi wa ndani ikiwa ni
pamoja na Wakaguzi wa Ndani kutokukagua hesabu za mwisho za Halmashauri 54 kabla
ya kuwasilishwa kwa CAG kwa ajili ya ukaguzi. Hii ni kinyume na Memoranda ya Fedha ya
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 14(4)(d).

Aidha, kumekuwepo wa viashiria vya rushwa, kutokamilika kwa miradi pamoja na kutotumika
kwa miradi iliyokamilika.
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Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mwaka
2017/18 hadi 2019/20.
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ii. Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Katika Miradi ya Maendeleo

Kwa mwaka 2019/20, CAG alikagua jumla ya miradi ya maendeleo 290 na kutoa aina mbili za Hati
za Ukaguzi ambapo; alitoa Hati Zinazoridhisha kwa miradi 275 sawa na asilimia 95 na Hati Zenye
Shaka kwa miradi 15 sawa na asilimia 5. Hati Zinazoridhisha zimeshuka kwa asilimia 2 kutoka
asilimia 97 mwaka 2018/19 kama inavyoonekana katika Kielelezo Na.2.

Kielelezo Na 2: Mwenedo wa Hati za Ukaguzi Zinazoridhisha na Zenye Shaka zilizotolewa
kwenye Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka 2017/18 hadi 2019/20.

M Hati Inayoridhisha M Hati Zenye shaka
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Athari

Kushuka kwa idadi ya Hati Zinazoridhisha na kuongezeka kwa idadi ya Hati Zenye Shaka,
kunaashiria kushuka kwa uwezo na uelewa wa Watumishi wa |dara ya Uhasibu waliopo katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika kufuata viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika
sekta ya umma na ripoti nyingine za fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Aidha, udhaifu katika
vitengo vya ukaguzi wa ndani, kukosekana au kutofanya kazi kwa kamati za ukaguzi wa ndani
au kutokuzingatiwa kwa Sheria ya Ununuzi ya Umma hupelekea wahasibu kushindwa kuandaa
hesabu kwa kufuata viwango vya kihasibu hivyo kushindwa kupata hati zinazoridhisha.

Madhara ya udhaifu huu ni;

i. Uwezekano mkubwa wa kupotosha watumiaji wa taarifa hizi, kutokana na tatizo la usahihi
wa hesabu na ripoti nyingine za fedha,

ii. Hesabu na taarifa za fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kutoaminiwa na wadau na
watumiaji wengine wa taarifa hizo, na

iii. Upotevu wa fedha na rasilimali za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kutokana na kuripoti mapato
na matumizi yasiyo sahihi.

Ushauri

WAJIBU inaishauri Ofisi ya Rais TAMISEMI, Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani (Internal Auditor
General) pamoja na Ofisi ya Rais Utumishi na Utawala bora zifanye yafuatayo;

i. Kuwapa mafunzo ya mara kwa mara Watumishi wa Idara ya Uhasibu walioko katika Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kwenye viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika sekta ya umma.
Hii ni kwa sababu, viwango hivi huwa vinaboreshwa kila wakati ili viendane na mabadiliko
yanayotokea duniani.

i. Kuimarisha Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani na Kamati za Ukaguzi za Mamlaka ya Serikali za Mitaa.
Hii ni pamoja na kuwachukulia hatua kali za kinidhamu wahusika wa uzembe utakaobainika
kama njia ya kukomesha uzembe huo.

WATeNDATt WA
AMASHAUR! ZINAZO—
ém UAT) ZENYE SHAKA o N‘S‘P"C“U‘i‘é‘}
|

NA MBAYA WAPO CHINI : HATVA STAY
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JAMBO LA 2:
Mapungufu Katika Ukusanyaji wa Mapato

Ripoti ya CAG inaonesha makusanyo ya mapato ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuongezeka kwa
asilimia 11 kutoka TZS 639.4 bilioni kwa mwaka 2018/19 hadi TZS 709.9 bilioni mwaka 2019/20.

Vilevile, Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziliongeza uwezo wa kukusanya mapato ya ndani
ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa. Mwaka 2019/20 MSM zilikusanya asilimia 93 ya mapato
ya ndani kulingana na bajeti iliyoidhinishwa, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4 kutoka asilimia 89 ya
mwaka 2018/19.

1#

709.9
Bilioni

>

[ s A

2018/19 2019/20

Mbali na kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato, kumekuwa na changamoto mbalimbali kama
ifuatavyo;

i. Mapato ya ushuru wa huduma TZS 8.46 bilioni ambayo hayakukusanywa katika Halmashauri
21.

Mapato yaliyokusanywa nje ya mfumo wa kukusanyia mapato wa LGRCIS TZS 1.33 bilioni katika
Halmashauri 22,

ii. Mapato ya TZS 23.88 bilioni yaliyokusanywa na mawakala kupitia mfumo wa LGRCIS katika
Halmashauri 59 lakini hayakupelekwa benki,

z

Mapato ya TZS 2.35 bilioni yalikusanywa na mawakala lakini hayakuwasilishwa katika
Halmashauri 18,

v. Mapato ya TZS 60.80 bilioni katika Halmashauri 42 kushindwa kukusanywa kutoka katika
vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani, na

vi. Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki TZS 18.77 bilioni katika Halmashauri 135,
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KAFANYA VIZORI )
KWENYE MAKOSANYO
AKASARAV KUPELERA

|
BENK\ BILONINR. 77 »

Athari:

Mapungufu yaliyoainishwa yanaashiria upotevu au ubadhirifu wa mapato ya Mamlaka ya Serikali za
Mitaa ambayo yangeweza kutumika katika kuboresha huduma za kijamii na kutekeleza miradi ya
maendeleo katika Halmashauri husika. Mfano, Kama mapato ya TZS 113.24 bilioni yaliyohusishwa
na kasoro zilizobainishwa yangekusanywa, yangechangia TZS 11.59 bilioni katika Mfuko wa
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu.

[ NMAPATO AMB4YO
HAYAKOKOSANYWA NA
HAMASHAOR YANGEWEZA
KOcHANGIA SHILING) BiLioNf !
11.59 KATIKA MFUKO WA
WANAWAKE, VITANA &:’A
\WATO WENYE JLEMA y
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Ushauri:
WAJIBU inashauri Ofisi ya Rais — TAMISEMI ifanye yafuatayo;

Isimamie maelekezo yote yaliyotolewa kwenye Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya
mwaka 2009 pamoja na Randama zake, ili kuhakikisha mapato yanakusanywa na kutumika
kwa mujibu wa Sheria,

limarishe Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani na Kamati za Ukaguzi (Audit Committees) za
Halmashauri ili viweze kusimamia kikamilifu mapato ya Halmashauri,

Pale ambapo kuna viashiria vya rushwa na ubadhirifu wa mapato ya Halmashauri, Mabaraza
ya Madiwani yachukue hatua stahiki ikivemo kuwafikisha kwenye vyombo vya dola wahusika
wa vitendo hivyo,

Kuhakikisha kuwa inakagua mara kwa mara mifumo ya kielektroniki kwenye ukusanyaji mapato
ya ndani ya Halmashauri ili kuongeza ufanisi wa mifumo hiyo, na

Kuhakikisha Halmashauri zinahuisha na kutunga Sheria ndogo (by-laws) za kukusanya mapato
ili kuongeza wigo wa vyanzo vya mapato ya ndani na kuendana na wakati.
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JAMBO LA 3:
Changamoto za Usimamizi wa Rasilimali watu katika
Mamlaka ya Serikali za Mitaa

Katika ukaguzi wa mwaka 2019/20, CAG ameonesha changamoto zifuatazo katika usimamizi wa
rasilimali watu katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

i. Idara ya Ujenzi, Sekta ya Elimu na Afya kuathiriwa na Upungufu wa Watumishi 119,753

Katika mapitio ya idadi ya wafanyakazi katika Halmashauri 123, CAG alibaini uhitaji wa watumishi
353,034. Hata hivyo, watumishi waliopo ni 233,281 na kupelekea upungufu wa watumishi 119,753
sawa na asilimia 34. Upungufu huo umeathiri zaidi idara ya ujenzi pamoja na sekta ya afya na
uandikishwaji wa wanafunzi wa elimu ya msingi na sekondari lililosababishwa na utekelezaji wa
sera ya elimu msingi bila malipo tangu mwaka 2016/17.

Kwa kipindi cha miaka minne, kumekuwa na upungufu wa watumishi kati ya asilimia 32 hadi 34
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Kwa mwaka wa fedha 2016/17 upungufu wa watumishi ulikuwa
ni asilimia 32 katika Halmashauri 161, kwa mwaka 2017/18 ni asilimia 33 katika Halmashauri 158, kwa
mwaka 2018/19 ni asilimia 33 katika Halmashauri 169 na kwa mwaka 2019/20 ni asilimia 34 katika
Halmashauri 123.

Kielelezo Na 3: Mwenendo wa asilimia ya Upungufu wa Watumishi katika Kipindi cha Miaka
Minne (2016/17-2019/20)
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i. Mapungufu katika ulipaji wa Mishahara na Mikopo

CAG ameonesha mapungufu yafuatayo katika ulipaji wa mishahara kwa watumishi katika Mamlaka
ya Serikali za Mitaa (MSM);

a) MSM 36 kushindwa kulipa madai mbalimbali ya watumishi yenye thamaniya TZS. 27.84 bilioni,

b) MSM 46 kushindwa kuwasilisha makato ya kisheria ya mishahara yenye thamani ya TZS. 5.08
bilioni kwenye taasisi husika (TRA TZS 149.9 millioni, Mifuko ya Hifadhi ya Jamii TZS 3.92
bilioni, Makato mengine TZS 1.01 bilioni).

MAMLAKA 24 SERIKAL!
ZA MITAA 46 2IMESHINDWA
KOWASIL'SHA MAKATO Y4
KISHERIA KWENYE MIFOKO

YA HIFADH Y4 JAMIL.

NILIDHANI OGoNTWA
Hoo Upo SEKTA

BINAFS | PEKEE!

c) Mikopo lliyopindukia kwa Watumishi bila Kudhibitiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 35
kupelekea watumishi 3, 038 kupokea chini ya 1/3 ya mishahara yao huku watumishi 8 katika
MSM 6 (H/Jiji Arusha, H/W Kiteto, Njombe, Rombo na Same pamoja na H/Manispaa ya Temeke)
hawapati kiasi chochote cha mshahara mwisho wa mwezi. Kwa kiasi kikubwa makato haya ya

watumishi yametokana na ulipaji wa deni la Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu.

Athari:
Kasoro zilizobainishwa zimesababisha athari zifuatazo;

i. Upungufu wa watumishi unaathiri utendaji mzima wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa na
kusababisha utoaji duni wa huduma za msingi kama vile elimu, afya na maji salama. Mfano,
kuendelea kuwepo kwa vifo vya mama na mtoto chini ya umri wa miaka mitano; kutokufikia
uwiano wa mwalimu mmoja kwa wanafunzi 45 kwa shule za msingi (1:45) na kutofikia lengo la

kumtua mama ndoo kichwani hadi leo.

ii. Makatoya mishaharaya watumishi zaidiya kiwango kilichowekwa cha 1/3 ya mshahara inaathiri
utendaji kazi wa watumishi hao ikiwa ni pamoja na kujiingiza kwenye vishawishi na vitendo vya

rushwa na ubadhirifu wa rasilimali za umma.

] I
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Kutokuwasilisha makato ya kisheria ya mishahara ya watumishi katika taasisi husika, ni sawa
na kuzikopa fedha hizo ambazo zingetumika kuwekezwa kwa ajili ya mafao ya watumishi.
Vilevile, hali hii inawasababishia watumishi usumbufu usio wa lazima unapofika wakati wa

kustaafu.

Ushauri:
WAJIBU inashauri yafuatayo yafanyike ili kutatua changamoto zilizooneshwa kwenye ripoti ya CAG;

Japokuwa Serikali imeshaanza mchakato wa kutoa ajira kwa mwaka 2020/21, bado kuna
uhitaji mkubwa wa kuajiri watumishi hususani kwenye sekta ya afya na elimu. Ofisi ya Rais —
TAMISEMI na Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ziendelee

kuajiri watumishi wenye sifa ili kujaza nafasi zilizo wazi Serikalini.

Halmashauri zilizoshindwa kupeleka makato ya mishahara ya watumishi katika mifuko ya
hifadhi za kijamii na TRA, zichukuliwe hatua za kinidhamu kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya
Serikali za Mitaa 1982 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2019) kifungu cha 33 (9).

Serikali iendelee kutenga fedha kwa ajili ya kulipa malimbikizo ya madai mbalimbali ya

watumishi.
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JAMBO LA 4:

Mapungufu katika Usimamizi wa Mali za Mamlaka ya
Serikali za Mitaa

CAG ameonesha mapungufu yafuatayo katika usimamizi wa mali za Mamlaka ya Serikali za Mitaa;

i.  Kutokuwepo kwa Hati za Umiliki wa ardhi zenye thamani ya TZS. 114 trilioni katika Mamlaka ya
Serikali za Mitaa 27, kutokana na uzembe wa menejimenti za Halmashauri husika kutokupima
ardhi zinazozimiliki. Hali hii inaweza kusababisha migogoro kati ya Halmashauri na wananchi
kutokana na kuvamia maeneo hayo,

KONA ARDHI YENYE
THAMANI Y4 SHILING| TRILONI
114 1SI90KOWA NA HATY YA
OMILIKY KWENYE MAMLAKA Y4
SERIKALI ZA MIT44 27 KwA
SAPARO Y4 V2EMBE!

INATIA Moo KUONA
WANANCHI WANATSADIL |
KUHUSO OWAT 1BIKAT |

ii. Magari 441 na pikipiki 228 zinazomilikiwa na Halmashauri 61 kutokukatiwa bima. Hali hii
inaweza kuisababishia Serikali hasara pale inapotokea ajali,

iii. Magari 727, pikipiki 138 na mali mbalimbali 31 zinazomilikiwa na Halmashauri 113 zimetelekezwa
kwa muda mrefu bila matengenezo hivyo kupunguza ufanisi wa kiutendaji na kuingizia Serikali
hasara kwa kununua magari na pikipiki nyingine,

iv. Kutokuwekwa namba za utambulisho na kutohifadhiwa vyema kwa mali za kudumu zenye
thamani ya TZS. 2.81 bilioni zilizonunuliwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 18 hivyo kufanya
mali hizo kutotambulika kirahisi na kuwa na hatari ya kupotea , na

v. Mali za kudumu, zikiwemo mashine za kufulia na fotokopi, tofali, nondo, vifaa vya hospitali na
kompyuta zenye thamaniya TZS. 1.92 bilioni zilizonunuliwa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 10
hazitumiki.
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Athari

Mapungufu haya yanaweza kupelekea upotevu wa mali za Halmashauri na kukosekana kwa thamani
ya fedha katika ununuzi wa mali hizo. Pia, ukosefu wa hati za umiliki wa maeneo ya Halmashauri
inachangia kuongeza migogoro ya ardhi katika Halmashauri husika.

Ushauri:
WAJIBU inashauri yafuatayo;

i.  Halmashauri husika kufanya uhakiki wa mali zake zote na kuziingiza kwenye rejesta ya mali za
kudumu na kuzitumia kikamilifu ili kuwepo na thamani ya fedha,

ii. Menejimenti za Halmashauri zihakikishe zinapima ardhi zinazomiliki kwa madhumuni ya kupata
hati za umiliki kwa usalama wa ardhi hizo,

ii. OR — TAMISEMI iwachukulie hatua za kinidhamu wahusika waliosababisha uzembe wa
kutopima maeneo yanayomilikiwa na Halmashauri, na

iv. Halmashauri zihakikishe zinakatia bima magari, pikipiki, mitambo na mali nyingine zinazomiliki.
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JAMBO LA 5:
Mapungufu katika Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinajukumu la kusimamia idadi kubwa ya miradi ya maendeleo
inayotekelezwa nchini. Miradi hii yenye lengo la kutoa huduma za kijamii, hutekelezwa kwa
fedha za ruzuku inayotumwa kutoka Serikali Kuu na kiasi fulani huchangiwa na mapato ya ndani
ya Halmashauri husika pamoja na wananchi. Hata hivyo, utekelezaji wa miradi hiyo umekuwa na
kasoro zifuatazo;

i.  Mamlaka ya Serikali za Mitaa 152 hazikupokea TZS 410.4 bilioni sawa na asilimia 46 ya fedha za
miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 2019/20. Mamlaka ya Serikali za Mitaa 73 ziliathirika
zaidi kwa kutopokea zaidi ya asilimia 50 ya bajeti iliyoidhinishwa kama inavyoonekana katika
jedwali Na. 1. Halmashauri ya Mji wa Ifakara haikupokea fedha yoyote ya ruzuku ya miradi ya
maendeleo kwa mwaka 2019/20.

Jedwali Na 1: Baadhi ya Halmashauri Zilizopokea Fedha Pungufu

JINA LA BAJETI KIASI KIASI ASILIMIA
(TZS BILIONI) | KILICHO PUNGUFU
HALMASHAURI POKELEWA (TZS BILIONI)
(0] 7.00 100

H/Mji Ifakara
2 H/ Mji Njombe 0.82 0.03 0.80 97
3 H/W Karagwe 10.00 0.60 9.39 94
4 | H/M Songea 1379 0.91 12.88 93
5 H/W Kilosa 6.26 0.48 577 92
6 H/M Bukoba 14.01 2.07 1.94 85
7 H/WWanging’ombe 1n.21 2.03 918 82
8 H/W Mtwara 6.53 1.41 512 78
9 | H/Mji Tabora 16.96 3.69 13.27 78
10 | H/M Iringa 512 1.49 3.63 71
" H/W Mkinga 1.46 0.46 1.01 69

ii. Hazina na washirika wa maendeleo hawakutoa fedha za miradi ya maendeleo kiasi cha TZS
53.4 bilioni sawa na asilimia 22 ya bajeti iliyoidhinishwa. Fedha hizo zilitakiwa kutekeleza
miradi 10 katika sekta za maji, kilimo, afya na elimu inayotekelezwa na watekelezaji wa miradi
144,

*

|

Maiji Kilimo Afya Elimu

Watendaji

144




Hii imetokana na watekelezaji kushindwa kuwasilisha kwa wakati taarifa za utekelezaji wa miradi
kwa Wizara ya Fedha na Mipango. Hii ni kinyume na makubaliano baina ya watekelezaji na Wizara
(Hazina).

Kutotolewa kwa fedha za miradi ya maendeleo, kuliwasababishia watekelezaji kushindwa kupewa
fedha. Mfano, sekta ya maji haikupokea kiasi cha TZS 20.8 bilioni sawa na asilimia 16 ya bajeti
iliyoidhinishwa ikifuatiwa na sekta ya afya kwa kiasi cha TZS 19.5 bilioni sawa na asilimia 23 ya
bajeti iliyoidhinishwa kwa sekta husika.

ii. CAG alibaini zaidi ya miradi ya maendeleo 68 yenye thamani ya TZS 18.3 bilioni ilikuwa
imekamilika lakini haitumiki. Miradi hii ilitekelezwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 40
ikihusisha miradi ya ujenzi wa masoko, ujenzi wa hospitali za wilaya, vituo vya afya na zahanati,
ujenzi wa miundombinu ya shule (nyumba za walimu, vyoo na madarasa) na ujenzi wa maeneo

ya machinjio.

[ KONA MIRAD! Ga )
YENYE THAMAN] YA
SHILING| BILIONI 1833
(MEKAMILIKA LAKINY
HAITUMIKY KWENYE
MAMIAKA Y4 SERIKAL

7ZA MITAA AROBAINL.

Athari:
Kasoro zilizobainishwa, zimesababisha athari zifuatazo;

i.  Halmashaurikushindwa kukamilisha miradiya maendeleo kwa wakatina mingine kutotekelezwa
kabisa. Mfano kwa mwaka 2019/20, jumla ya miradi ya maendeleo 266 yenye thamani ya TZS
184 bilioni katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 101 haikukamilika.

13‘

TZS
184
bilioni

Serikali za Mitaa

101

2019/20
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Vilevile, zaidi ya miradi ya maendeleo 76 iliyopangwa kutekelezwa kwenye Halmashauri 6

(Halmashauri za Wilaya Sumbawanga, Kyela, Mvomero na Tarime, Halmashauri ya Mji Tarime na

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma) yenye thamani ya TZS 4.4 bilioni haikutekelezwa kutokana

na

kutopokea fedha za miradi ya maendeleo kutoka Hazina,

Kutokukamilika kwa miradi kwa wakati hukosesha wananchi kupata huduma zilizokuwa

zimekusudiwa endapo miradi hiyo ingekamilika kwa wakati, na

Miradi yote ya Serikali hufanywa kwa malengo mahususi ya kuwapatia wananchi huduma.

Kutokutumika kwa miradi iliyokamilika kunawanyima wananchi kupata huduma iliyokusudiwa

na kutokuwepo kwa thamani ya fedha.

Ushauri:
Ili kutatua kasoro zilizoainishwa, WAJIBU inashauri yafuatayo;

Serikali kuziwezesha Halmashauri kukamilisha miradi iliyokwisha anza kabla ya kuanza miradi
mipya. Hii ni pamoja na kuhakikisha kwamba, miradi yote iliyokamilika inapatiwa vifaa wezeshi
pamoja na rasilimali watu ili iweze kuwahudumia wananchi.

i. Wizaraya Fedha na Mipango (Hazina) na watekeleza miradi wafuate makubaliano waliojiwekea

na washirika wa maendeleo kwa kuwasilisha kwa wakati taarifa za utekelezaji wa miradi ili
fedha ziweze kutolewa kwa wakati.

Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziendelee kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi wa mifumo
ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo kwa kuimarisha ushirikishwaji wa wananchi katika
kupanga, kusimamia na kutekeleza miradi ya maendeleo ili kuleta umilikishwaji na uendelevu
wa miradi hiyo.

iv. Waheshimiwa Madiwani na Menejimenti za Halmashauri zifuatilie na kuhakikisha gharama za

uendeshaji wa miradi inayokaribia kukamilika zinaingizwa kwenye bajeti ya mwaka unaofuata
ili miradi hiyo itakapo kamilika kusiwe na visingizio vya kutokuwepo kwa bajeti ya uendeshaji.

14
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JAMBO LA 6:

Ufanisi katika uendeshaji wa Mfuko wa Uwezeshaji wa
Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu.

Katika ukaguzi wa uendeshaji wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, CAG
amebaini Mapungufu yafuatayo;

i. Asilimia 65 ya mikopo iliyotolewa kwenye vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu Wenye
Ulemavu haikurejeshwa. Kwa mwaka 2019/20, CAG alionesha kuwa Mamlaka ya Serikali za
Mitaa 130 zilitoa mikopo yenye thamani ya TZS 42.9 bilioni kwa vikundi hivyo, lakini TZS 27.8
bilioni sawa na asilimia 65 ya mikopo hiyo haikurejeshwa na wanavikundi. Changamoto ya
kutorejeshwa kwa mikopo imeongezeka kwa asilimia 6 kutoka asilimia 59 ya mwaka 2018/19
hadi asilima 65 mwaka 2019/20.

ii. Mamlaka ya Serikali za Mitaa 28 hazikupeleka kiasi cha TZS 3.1 bilioni katika akaunti maalumu
ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu. Hii ni kinyume na Kanuniya 22 (1) na
(2) ya Kanuni za Utoaji na Usimamizi wa Mikopo kwa Vikundi vya Wanawake, Vijana na Watu
wenye Ulemavu za mwaka 2019 ambayo inazitaka Mamlaka ya Serikali za Mitaa kufungua na
kuendesha akaunti maalumu ya mikopo na kuhakikisha kuwa fedha zote zilizotengwa kwa
ajili ya mikopo na fedha za marejesho ya mikopo hiyo zinaingizwa katika akaunti maalumu ili
kufanikisha shughuli za mfuko huo.

Athari;

Mapungufu yaliyobainishwa yanasababisha athari zifuatazo:

i.  Wanufaika wa mkopo kutorejesha TZS 27.8 bilioni na Mamlaka ya Serikali za Mitaa kutopeleka
TZS 31 bilioni katika akaunti maalumu ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu wenye
Ulemavu, kunakwamisha utekelezaji wa dhana ya kuufanya Mfuko kuwa Endelevu (Revolving
Fund) kama dhamira ya uanzishwaji wa mfuko huu ulivyokuwa wakati wa uanzishwaji wake.

ii. Mikopo inayotolewa ingekuwa inarejeshwa, ingezipunguzia Halmashauri mzigo wa kutenga
kiasi kingine cha fedha ili kuwakopesha wakopaji wengine.

iii. Kiasi ambacho hakikurejeshwa na kiasi ambacho hakijatengwa kimefikia jumla ya TZS 30.9
bilioni ambapo kama kiasi hicho kingekopeshwa kwa vikundi vya watu 10 na kila kikundi
kupewa TZS 5 milioni kingeweza kuwasaidia watu 61,800 sawa na vikundi 6,180 nchini, hivyo
kuchangia katika kupunguza umaskini kwa wananchi.

Ushauri;
lli kutatua Mapungufu yaliyoibuliwa na CAG, WAJIBU inashauri yafuatayo;

i.  Ofisi ya Rais — TAMISEMI pamoja na Asasi Zisizo za Kiserikali zimeshirikiana katika kuandaa
muongozo wa usimamizi na uendeshaji wa Mfuko wa Uwezeshaji wa Wanawake, Vijana na
Watu Wenye Ulemavu. Hivyo, washirikiane katika utoaji wa mafunzo ya muongozo huo kwa
wadau mbalimbali ili kuboresha usimamizi wa mfuko.

ii. Waheshimiwa Wabunge na Madiwani waitangaze mikopo hii kwa wananchi wao na wawahimize
wanaokopa kurejesha mikopo hiyo bila usumbufu ili kunufaisha wananchi wengine.

ii. Maafisa Maendeleo ya Jamii wa Halmashauri wabandike orodha ya wanaodaiwa kwenye
mbao za matangazo kwa kila kata kwa kila robo mwaka ili kusaidia kuhimiza urejeshwaji wa
mikopo hii kwa wakati.

- 0000000000o0o0o0o0o0n0o0o0o0o0o0o0o0ononononononoononononononononooononoooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooooo|
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JAMBO LA 7:
Upungufu wa Miundombinu kwenye Shule za Msingi na
Sekondari.

—_=

Kutokana na utelekezaji wa Sera ya Elimu Msingi bila malipo ya mwaka 2015/16, kumekuwa na
ongezeko la wanafunzi kila mwaka.

Ongezeko la wanafunzi lilipaswa kwenda sambamba na uboreshwaji wa miundombinu ya shule
kama vile vyumba vya madarasa, madawati, matundu ya vyoo nk. Kwa mwaka 2019/20, CAG
aliainisha kuwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 51 zilikuwa na upungufu wa miundombinu ya shule,
huku upungufu mkubwa ukiwa kwenye nyumba za walimu na matundu ya vyoo katika shule za
msingi na nyumba za walimu, mabweni, maabara na majengo ya utawala katika shule za sekondari
kama inavyoonekana katika kielelezo Na. 4.

Kielelezo Na.4. Upungufu wa Miundombinu ya Shule za Msingi na Sekondari kwa Asilimia.

Shule za Msingi

Jengo la Meza za Viti vya Nyumba za Madarasa Matundu ya Madawati
utawala Walimu Walimu Walimu Vyoo

]
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Shule za Sekondairi

L
(0]

. 0y »
< 6\0‘\

Athari;
Changamoto zilizoainishwa zina athari zifuatazo;

i.  Upungufu wa miundombinu ya shule hususani nyumba za walimu na mabweni huathiri ufanisi
wa utoaji elimu kwa shule za sekondari haswa kwa wanafunzi wa jinsia ya kike ambao ni
wahanga wa vitendo vya ubakaji.

ii. Upungufu wa matundu ya vyoo mashuleni huathiri utulivu na usafi wa wanafunzi wakati wa
kujisitiri. Tatizo hili linaathiri zaidi wanafunzi wa kike ambao kwa maumbile yao wanahitaji zaidi
hali ya usiri na usafi wakati wa kujisitiri.

Ushauri;

Ili kutatua changamoto zilizoibuliwa na CAG, WAJIBU inashauri yafuatayo;

i.  Halmashauri za Wilaya kwa kushirikiana na kamati za shule na wananchi kuendelea kuibua na
kusimamia miradi ya uboreshwaji wa miundombinu ya elimu nchini (vyoo, mabweni na nyumba
za walimu) katika shule za msingi na sekondari.

ii. Wizara ya Fedha na Mipango kwa kushirikiana na OR-TAMISEMI zitoe kipaumbele zaidi
kwenye upangaji na utoaji wa bajeti ya miundombinu ili kuleta ufanisi katika utekelezaji wa
Sera ya Elimu Msingi bila Malipo nchini.
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JAMBO LA 8:
Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka lliyopita

Sehemu hii, inazungumzia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG pamoja na maagizo
ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC).

i. Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI

Ripoti ya ukaguzi ya mwaka 2019/20 inaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 15 yaliyotolewa na
CAG mwaka 2018/19, OR — TAMISEMI haikutekeleza pendekezo lolote kikamilifu, mapendekezo 6
sawa na asilimia 40 yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji, mapendekezo 5 sawa na asilimia
33 hayajatekelezwa na mapendekezo 4 sawa na asilimia 27 yamejirudia.

Kielelezo Na. 5: Ulinganifu wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG kwa OR - TAMISEMI
kwa Miaka Mitatu 2016/17 — 2018/19.

B Yametekelezwa M Yanayotekelezwa @ Hayajatekelezwa
B Yamejirudia

R
o
(o)

X X 3 X
o o) ) o)
2018/19 2017/18 2016/17

ii. Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG katika Miradi ya Maendeleo

Ripoti ya CAG ya Miradi ya Maendeleo ya mwaka 2019/20 inaonesha kati ya mapendekezo
3,126 yaliyotolewa na CAG mwaka 2018/19, ni mapendekezo 1,071 sawa na asilimia 34 ndiyo
yametekelezwa kikamilifu; mapendekezo 623 sawa na asilimia 20 yapo katika hatua mbalimbali
za utekelezaji; mapendekezo 1,024 sawa na asilimia 33 hayajatekelezwa; mapendekezo 245 sawa
na asilimia 8 yamejirudia kwa kuwa hayajatekelezwa kwa muda mrefu na hayajapitwa na wakati na
mapendekezo 163 sawa na asilimia 5 yamepitwa na wakati.

Kiujumla, ripoti ya CAG inaonesha utekelezaji wa mapendekezo bado upo chini ya asilimia 50. Hali

hii, inasababisha kupungua kwa ufanisi na umahiri katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo kama
inavyoonekana katika Kielelezo Na. 6.

]
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Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa miaka mitatu
2017/18- 2019/20 kwa asilimia.

B Yametekelezwa M Yanayoendelea kutekelezwa
' Hayajatekelezwa M Yaliyojirudia ¥ Yamepitwa na wakati

q
X 2 BN

2016/17

iii. Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya LAAC

Kamati ya LAAC, hupitia ripoti ya CAG ya mwaka husika pamoja na kuwahoji Maafisa Masuuli juu
ya hoja zilizoibuliwa na CAG kisha hutoa maagizo ambayo yanapaswa kutekelezwa na Maafisa
Masuuli husika.

Hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC katika ripoti ya mwaka 2019/20 inaonesha kwamba; kati
ya maagizo 811 yaliyotolewa kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 151, ni maagizo 350 sawa na asilimia
43 ndiyo yaliyotekelezwa kikamilifu, maagizo 278 sawa na asilimia 34 yanaendelea kutekelezwa,
maagizo 161 sawa na asilimia 20 hayajatekelezwa na maagizo 22 sawa na asilimia 3 yalipitwa na
wakati.

Utekelezaji wa maagizo ya LAAC umepanda kwa asilimia 2 kutoka asilimia 41 ya mwaka 2018/19
hadi asilimia 43 ya mwaka 2019/20.

Athari

Kutotekelezwa kwa mapendekezo ya CAG na maagizo ya LAAC kunasababisha athari zifuatazo:

i Utekelezaji hafifu wa mapendekezo yanayotolewa na CAG unapunguza ufanisi katika
utekelezaji wa miradi ya maendeleo,

ii. Kukosekana kwa thamani ya fedha katika miradi inayotekelezwa, na

iii. Kuwanyima wananchi fursa ya kunufaika na miradi ya maendeleo.
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Ushauri;

Ili kuongeza utekelezaji wa mapendekezo ya CAG na maagizo ya LAAC, WAJIBU inashauri
yafuatayo:

i. Halmashauri kupitia vikao vya Mabaraza ya Madiwani kuendelea kufuatilia utekelezaji wa
mapendekezo mbalimbali yanayotolewa na CAG. WAJIBU inashauri taarifa ya utekelezaji wa
mapendekezo ya CAG na kamati ya LAAC ifanywe kuwa agenda ya kudumu katika vikao vya
mabaraza ya madiwani,

ii. Asasiza kiraia vikiwemo Vyombo vya Habari kuendelea kuelimisha wananchi kuhusu umuhimu
wa mapendekezo ya CAG pamoja na maagizo ya LAAC ili kwa pamoja wawe na uwezo wa
kudai uwajibikaji katika Halmashauri husika.

iii. OR-TAMISEMI kuzidi kuimarisha mikakati ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG na kamati
ya LAAC, ikiwezekana kuweka adhabu kwa Halmashauri ambazo zitashindwa kutekeleza
mapendekezo hayo bila kuwa na sababu za msingi.
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HITIMISHO

Ripoti hii ya uwajibikaji imeainisha baadhi ya mapungufu na dosari zilizojitokeza katika ripoti za
CAG za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Miradi ya Maendeleo. Dosari hizi, zinatokana na ukiukwaji
wa sheria na miongozo mbalimbali ikiwemo Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982
(na marekebisho yake), Sheria ya Serikali Mtandao namba 10 ya mwaka 2019 na kanuni zake,
kanuni za uendeshaji wa mfuko wa uwezeshaji wa wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Dosari zilizobainishwa, zimeathiri zaidi ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri, utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG, usimamizi wa miradi ya maendeleo na uendeshaji wa Mfuko wa
Uwezeshaji wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu.

WAJIBU inashauri Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Usimamizi wa Hesabu za Mamlaka ya Serikali za
Mitaa (LAAC), OR- TAMISEMI, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, OR — Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango kufuatilia na kutekeleza
kikamilifu mapendekezo yaliyotolewa na CAG pamoja na ushauri wa WAJIBU.

Aidha, WAJIBU inapenda kuwakaribisha wananchi na wadau wa uwajibikaji kutumia ripoti hii katika
kuelimisha umma juu ya umuhimu wa ripoti za CAG ili kukuza uwajibikaji nchini.

Ili kuongeza upatikanaji wa ripoti hii, wadau mbalimbali wanaweza kupakua ripoti hii ya uwajibikaji
kupitia tovuti ya WAJIBU www.wajibu.or.tz au kufuatilia katika mitandao ya kijamii; Instagram, twitter
na facebook @wajibu_institute.

MUHIMU: Ili kupata taarifa zaidi kuhusu ripoti za CAG za mwaka 2019/20, tembelea tovuti ya Ofisi
ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) www.nao.go.tz
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