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|  Orodha ya Vifupisho
WAJIBU 	 WAJIBU – Institute of Public Accountability 

CAG 	 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

GIZ 	 Shirika la Maendeleo la Ujerumani

NBAA 	 Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi Hesabu

IPSASs 	 Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu Katika Sekta ya Umma

OR-TAMISEMI	 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

LAAC 	 Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa

EFD 	 Mashine ya Kieletroniki ya Kukusanya Mapato

PPRA 	 Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma

AZAKI 	 Asasi za Kiraia
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| Dibaji
WAJIBU ni taasisi fikra ya uwajibikaji wa Umma iliyoanzishwa mwaka 

2015 kwa lengo la kukuza mazingira ya uwajibikaji na Utawala 
bora hapa nchini. Ili kukamilisha adhma hiyo, WAJIBU kupitia 

ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) ya mwaka 2016/17 ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
imeandaa Ripoti ya Uwajibikaji katika Serikali za Mitaa. 
Serikali za Mitaa ni ngazi ya Serikali kama inavyobainishwa 
katika Ibara 145 na 146 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania pamoja na Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 3 ya 
Mwaka 1982 (kama ilivyorekebishwa). 

Katika kuandaa ripoti hii, WAJIBU imeshirikiana na Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) nchini Tanzania kupitia Mpango 

wa Usimamizi Bora wa Mapato ya Umma (Good Financial 
Governance). Mpango huu unatekelezwa na GIZ kwa niaba ya 

Umoja wa Ulaya, Serikali ya Ujerumani na Shirika la Maendeleo la 
Uswisi. 

Ripoti hii inajumuisha mambo yenye umuhimu mkubwa kwa jamii (high public interest issues) 
yaliyoibuliwa na CAG kwa mwaka 2016/17 katika ukaguzi wa Halmashauri mia moja themanini na tano 
(185). Pia, ripoti hii imezingatia mapendekezo ya CAG yaliyotolewa kutokana na ukaguzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yenye umuhimu mkubwa kwa jamii. Madhumuni ya mapendekezo ya CAG ni kuongeza 
tija, ufanisi, uwajibikaji na utawala bora katika usimamizi wa makusanyo na matumizi ya rasilimali za 
umma. Hivyo, kuna umuhimu mkubwa kwa Maafisa Masuuli kutekeleza mapendekezo hayo. Ripoti hii 
inaweza kutumika kama; nyenzo ya kufundishia wadau mbalimbali, chanzo cha taarifa katika kuandaa 
machapisho mbalimbali ya kuelimisha umma au kusambazwa kwa wadau wengine.

Ripoti hii, imegawanyika katika sehemu nne (4); sehemu ya kwanza ni Hati za Ukaguzi, sehemu ya 
pili ni Utekelezaji wa Mapendekezo ya CAG na Maagizo ya LAAC ya miaka iliyopita, sehemu ya tatu ni 
mambo muhimu yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa mwaka 2016/17 na sehemu ya nne ni hitimisho.  

WAJIBU inawakaribisha kuisoma ripoti hii na kutoa maoni yatakayochangia kuboresha ripoti 
zitakazofuata.

Ludovick S.L. Utouh
Mkurugenzi Mtendaji
WAJIBU – Institute of Public Accountability

iii
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Hati za Ukaguzi

Hati za Ukaguzi ni maoni ya Mkaguzi wa Hesabu kuhusu ukaguzi wa hesabu za Halmashauri 
iliyokaguliwa. Maoni haya, yanaonesha kama hesabu zilizokaguliwa zimeandaliwa kwa kuzingatia 
viwango vya kihasibu vya kimataifa (IPSASs) na matamko yanayotolewa na Bodi ya Taifa ya Wahasibu 
na Wakaguzi Hesabu (NBAA).

Aina ya Hati zitolewazo na CAG

| Sehemu ya Kwanza

Hati Inayoridhisha:- Hesabu zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu.

Hati Yenye Shaka: - Hesabu zinakuwa na makosa ya msingi ya kiuhasibu yanayohusu 
mapato, matumizi au rasilimali za taasisi.

Hati Isiyoridhisha: - Hesabu na rasilimali kwa kiasi kikubwa zina makosa ya msingi ya 
kiuhasibu na kiutendaji pamoja na usimamizi mbovu wa mifumo ya udhibiti ya ndani.

Hati Mbaya (Kushindwa kutoa Hati): - Tamko la mkaguzi pale ambapo mkaguliwa hana 
kumbukumbu za fedha na rasilimali zinazotosheleza kutayarisha mahesabu ya taasisi 
yaliyo sahihi pamoja na kuwepo udhaifu mkubwa wa usimamizi wa mifumo ya udhibiti ya 
ndani

Katika ukaguzi wa sekta ya umma, wakaguzi hutoa kati ya hati zifuatazo;
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Mwenendo wa Hati za Ukaguzi

Ripoti ya CAG ya 2016/17, inaeleza kuwa kati ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa, Halmashauri 166 sawa 
na asilimia 90 zilipata Hati Zinazoridhisha, Halmashauri 16 sawa na asilimia 8 zilipata Hati zenye Shaka 
na Halmashauri 3 sawa na asilimia 2 zilipata Hati Zisizoridhisha. Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopata 
Hati zisizoridhisha ni Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma na 
Halmashauri ya Wilaya ya Pangani. Kujua aina za hati zilizotolewa katika Halmashauri nyingine pitia 
ripoti ya CAG ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2016/17 inayopatikana katika tovuti ya http://www.nao.
go.tz. Katika mwaka 2016/17, hakuna hati mbaya iliyotolewa kwenye Halmashauri yeyote. Mwenendo 
wa hati za ukaguzi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita ni kama 
inavyooneshwa katika kielelezo Na. 1 hapo chini.

Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2014/15 
hadi 2016/17

Kumekuwa na ufanisi katika uandaaji wa hesabu za Halmashauri ukilinganisha na mwaka 2015/16, 
ambapo hati Zinazoridhisha zimeongezeka kutoka asilimia 81 hadi 90 na kupungua kwa hati zenye 
shaka toka asilimia 19 hadi 8. Vilevile, Hati Zisizoridhisha zimeongezeka kutoka asilimia 1 hadi 2.

185
Halmashauri 
zilizokaguliwa

90%
Hati Zinazoridhisha 

sawa na 
Halmashauri 166

8%
Hati Zenye Shaka 

sawa na 
Halmashauri 16

2%
Hati Isiyoridhisha 

sawa na 
Halmashauri 3

Ripoti ya CAG 
ya 2016/17

Mwenendo wa Hati Zinazoridhish
a

2014/15
2015/16

29%
81%

2016/17

90%
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Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka Iliyopita

Sehemu hii, inazungumzia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na CAG pamoja na maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC)

Mwenendo wa Utekelezaji wa mapendekezo ya CAG ya miaka iliyopita

Katika kupitia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita, ripoti ya CAG 2016/17 
inaonesha kushuka kwa kasi ya utekelezaji wa mapendekezo ya kiujumla. Kati ya mapendekezo 14 
ya kiujumla yaliyotolewa na CAG mwaka 2015/16, hakuna pendekezo lolote lililotekelezwa kikamilifu, 
mapendekezo 9 sawa na asilimia 64 yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji na mapendekezo 5 
sawa na asilimia 36 hayakutekelezwa kabisa. 

Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa miaka iliyopita

| Sehemu ya Pili

Yaliyopo katika utekelezaji

Hayajatekelezwa

64%
36%

2014/15 2015/16 2016/17

8%

0%

4%

Kushuka kwa utekelezaji
wa mapendekezo ya CAG

Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya kudumu ya Usimamizi ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
(LAAC): 

Hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC katika ripoti iliyopita inaonesha kwamba; kati ya maagizo 748 
yaliyotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 115, maagizo 233 sawa na asilimia 31 yalitekelezwa, 
maagizo 256 sawa na asilimia 34 yapo katika hatua za utekelezaji na maagizo 259 sawa na asilimia 35 
hayajatekelezwa.
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Mambo Muhimu Yaliyojitokeza Katika Ukaguzi wa Mwaka 2016/17

Sehemu hii ya ripoti inahusu uchambuzi wa mambo muhimu yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa kwa mwaka 2016/17, ikiwa ni pamoja na kuonesha athari zinazoweza kujitokeza 
kwa jamii endapo mapendekezo hayo hayatatekelezwa. Pia, sehemu hii inashauri nini kifanyike ili 
kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa katika ripoti ya CAG kwa mustakabali wa maendeleo ya Taifa.  
WAJIBU imefanya uchambuzi wa mambo 6 muhimu yaliyojitokeza kama ifuatavyo.

Jambo la 1: Bajeti za Halmashauri Zilitekelezwa kwa Kiwango Gani?

Katika mwaka wa fedha 2016/17, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikuwa na bajeti ya jumla ya Sh. 5,434.70 
bilioni (Ruzuku Sh. 4,769.30 bilioni na Makusanyo ya ndani Sh. 665.40 bilioni) zilizoidhinishwa na Bunge. 
Fedha hizo zilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida Sh. 4,192.10 bilioni (Ruzuku Sh. 3,925.90 bilioni 
na Makusanyo ya ndani Sh. 266.20 bilioni) na matumizi ya maendeleo Sh. 1,242.70 bilioni (Rukuzu Sh. 
843.50 bilioni na Makusanyo ya ndani Sh. 399.20 bilioni) (Chanzo: Bajeti ya Serikali ya Mwaka 2016/17 
Toleo la Wananchi iliyotolewa na Wizara ya Fedha kwa kushirikiana na Policy Forum). Hata hivyo, 
fedha za ruzuku zilizotolewa kwa matumizi ya kawaida ni Sh. 4,400.10 bilioni kwa Halmashauri 184 na 
zilizotolewa kwa matumizi ya maendeleo ni Sh. 564.43 bilioni kwa Halmashauri 181 zilizo ripotiwa na 
CAG. Hali hii inaonesha utekelezaji usioridhisha wa bajeti uliosababishwa na mambo yafuatayo:

i.	 Kutotolewa kwa fedha za miradi ya maendeleo:

Katika mwaka 2016/17, CAG alibaini mapungufu katika utoaji wa fedha za Miradi ya Maendeleo 
kama inavyofafanuliwa kama ifuatavyo; 

a)	 Halmashauri 167 hazikupatiwa Sh. 532.21 bilioni sawa na asilimia 51 ya bajeti iliyoidhinishwa 
na Bunge kwa Halmashauri hizo,

b)	 Halmashauri 14 zilipatiwa Sh. 18.07 bilioni sawa na asilimia 41 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 
kwa Halmashauri hizo,

c)	 Halmashauri 168 zilibakiza Sh. 260.85 milioni sawa na asilimia 36 ya fedha walizopatiwa kwa 
ajili ya utekelezaji wa miradi. 

(Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Uk. 22-25).

ii.	 Kushuka kwa uwezo wa Halmashauri kukusanya Mapato ya Ndani: 

Kwa mwaka 2016/17, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitakiwa kukusanya mapato ya ndani kiasi cha 
Sh. 638.05 bilioni ambapo zilifanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 523.57 bilioni sawa na asilimia 83 
ambayo imeshuka kutoka asilimia 90 ya mwaka 2015/16. Hali hii inaweza kuwa imesabishwa na 
kupungua kwa vyanzo vya ndani vya mapato (mfano: kodi ya majengo, mabango n.k). (Chanzo: 
Ripoti ya CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/17 Uk. 44 - 46).

Kutokana na sababu zilizoelezwa hapo juu, utekelezaji wa bajeti za Halmashauri ni kama ifuatavyo; 
Halmashauri zilikusanya asilimia 83 tu ya mapato yake ya ndani na zilitumia asilimia 84 ya ruzuku ya 
matumizi ya kawaida na asilimia 28 tu ya ruzuku ya matumizi ya maendeleo ikilinganishwa na bajeti 
zilizoidhinishwa. 

| Sehemu ya Tatu
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Athari: Kupungua kwa uwezo wa Halmashauri kukusanya mapato yake ya ndani kutazifanya Halmashauri 
kuendelea kuwa tegemezi kwa Serikali Kuu. Vilevile, utendaji kazi wa Halmashauri utapungua kwa kiasi 
kikubwa.

Pia, uwepo wa utoaji wa fedha zaidi au pungufu kwa Halmashauri kunapelekea kuwepo kwa uwezekano 
mkubwa wa mianya ya rushwa na matumizi mabaya ya fedha za Umma, ama kushindwa kutekeleza 
miradi ya maendeleo kama ilivyotarajiwa. 

Nini kifanyike: Serikali Kuu iangalie uwezekano wa kuzipa zaidi uwezo Serikali za Mitaa katika 
ukusanyaji wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani, (mfano kodi ya majengo, ushuru wa mazao, 
mabango n.k). Pia, Serikali Kuu iweke utaratibu mzuri wa kutoa fedha kwenda kwenye Serikali za Mitaa 
kwa wakati na kwa viwango vilivyoidhinishwa.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuandaa mbinu madhubuti za kuongeza makusanyo ya mapato 
ya ndani. Pia, kuhakikisha vitu vinavyosababisha mapato yasikusanywe vinaondolewa, hii ni pamoja 
na kuimarisha udhibiti wa mapato ili kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu.

Jambo la 2. Mianya katika Makusanyo ya Ndani Ilivyozikosesha Halmashauri Mapato

Pamoja na ufinyu wa mapato ya ndani, Serikali za Mitaa zimeendelea kuwa na mianya katika usimamizi 
wa makusanyo ya mapato hayo. Kwa mwaka 2016/17 Serikali za Mitaa zilishindwa kukusanya mapato 
yake ya ndani kutokana na sababu zifuatazo;
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	 i.	 Makusanyo ya mapato ambayo hayakuwasilishwa na mawakala kutoka katika sampuli ya 
Halmashauri 20 kiasi cha Sh. 3.54 bilioni. Hii ni sawa na takribani Sh. 32.75 bilioni endapo CAG 
angeripoti hoja hii kwa Halmashauri zote 185.

	 ii.	 Vitabu 379 vya makusanyo ya mapato kutoka katika sampuli ya Halmashauri 21 havikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. Hii ni sawa na takribani vitabu vya risiti 3,339 endapo CAG angeripoti hoja 
hii kwa Halmashauri zote 185.

	 iii.	 Fedha ambazo hazikukusanywa katika vyanzo vya ndani kutoka katika sampuli ya Halmashauri 
32 kiasi cha Sh. 12.2 bilioni. Hii ni sawa na takribani Sh. 69.38 bilioni endapo CAG angeripoti 
hoja hii kwa Halmashauri zote 185.

	 iv.	 Maduhuli yaliyokusanywa kutoka katika sampuli ya Halmashauri 39 bila kupelekwa Benki 
kiasi cha Sh. 2.4 bilioni. Hii ni sawa na takribani Sh. 11.38 bilioni endapo CAG angeripoti hoja 
hii kwa Halmashauri zote 185.

	 v.	 Mapungufu ya kimfumo wa uthibiti wa ndani kutoka katika sampuli ya Halmashauri 24 
yanayohusu ukusanyaji wa mapato kiasi cha Sh. 17.55 bilioni. Mapungufu hayo ni kama 
kutokuwepo kwa uwiano kati ya pesa iliyokusanywa na iliyowekwa benki, mapato kukusanywa 
na kutumika kabla ya kupelekwa benki. 

		  (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/17 Uk. 201 - 220).

Athari: Kiasi cha fedha kilichopotea kingeweza kutumika katika kukamilisha au kuendeleza miradi 
mbalimbai ya Halmashauri Mfano. Barabara, madarasa, visima vya maji, huduma za afya n.k, 

Nini kifanyike: Kuna haja ya Serikali kuweka mkazo kwa Halmashauri zote nchini kutumia mfumo 
wa kielektoniki wa ukusanyaji wa mapato ya ndani. Aidha, mfumo uweze kuongeza udhibiti katika 
utumiaji wake ikiwa ni pamoja na kuwa na alama za siri mahususi kwenye karatasi za risiti za kila 
Halmashauri, ili kupunguza uwezekano wa kuwepo risiti bandia. Pia, kuwepo na utaratibu bora wa 
uhakiki na uwajibikaji wa matumizi ya karatasi za risiti na mashine zenyewe. 

Ili kufanikisha yanayopendekezwa kwenye mfumo huu, kuna umuhimu wa kuimarisha Vitengo 
vya Ukaguzi wa Ndani na Kamati za Ukaguzi. Vitengo hivi na kamati hizi vinatakiwa kutoa ripoti za 
utekelezaji wa mfumo huo kila robo mwaka kwa Baraza la Madiwani.

Aidha, WAJIBU inashauri serikali kuwachukulia hatua za kinidhamu watumishi wote wanaoenda 
kinyume na sheria na kanuni za usimamizi wa fedha za umma.

Jambo la 3. Uhaba wa Watumishi Ulivyoathiri Ufanisi wa Utendaji Kazi wa Serikali

Idadi sahihi na ujuzi stahiki wa wafanyakazi ni kitu muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kufanikisha malengo yake. Tathmini ya CAG kuhusu idadi ya watumishi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 161 alizozikagua, imebaini upungufu wa watumishi 155,013 sawa na asilimia 32 ya 
idadi inayohitajika ya watumishi 477,829, ikilinganishwa na watumishi 322,816 waliokuwepo. Sekta 
zilizoathiriwa zaidi ni Afya, Kilimo na Elimu. (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
2016/17 Uk. 69).
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Athari: Kutokana na upungufu wa watumishi katika sekta hizi muhimu za afya, kilimo na elimu 
kunapelekea kushuka kwa kiwango cha utoaji huduma. Watumishi wachache waliopo wanalazimika 
kubeba majukumu zaidi ili kukidhi matarajio ya wananchi. Kwa mfano, Wastani wa uwiano kati ya 
mwalimu wa darasa la awali na mwanafunzi, ni mwalimu 1 kwa wanafunzi 25 badala ya wanafunzi 
177 kama ilivyo sasa. (Chanzo: BEST, 2016). Aidha, jumla ya walimu 24,718 wa masomo ya sayansi 
wanahitajika kupunguza uhaba wa walimu wa masomo hayo. (Hisabati ni 7,291, Baiolojia 5,181, Kemia 
5,373 na Fizikia 6,873). (Chanzo: Mpango Mkakati wa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Ufundi 
2016/17 - 2020/21).

Nini Kifanyike: Pamoja na mapendekezo ya CAG, WAJIBU inashauri Serikali ifanye uhakiki madhubuti 
wa uhitaji wa watumishi (Manpower Audit). Hii itaiwezesha Serikali kujihakikishia uhitaji sahihi wa 
watumishi katika Sekta ya Umma. Pia, kuwepo na uhifadhi wa watumishi wenye ujuzi na utoaji wa 
motisha maalum kwa watumishi wanaofanya kazi katika Halmashauri zenye upungufu mkubwa wa 
watumishi.

Jambo la 4: Changamoto Zilizoikumba Mifuko ya Mikopo kwa Wanawake na Vijana (10% ya makusanyo 
ya ndani) 

Mwaka 1993, Serikali ilianzisha Sera inayozitaka Halmashauri zote nchini kutenga asilimia 10 ya mapato 
yake ya ndani kwa lengo la kuanzisha mfuko wa kuwawezesha kiuchumi wanawake na vijana katika 
Halmashauri husika. Hata hivyo, sera hii haijatekelezwa kwa ufanisi kama ilivyotarajiwa. Ripoti ya CAG 
inabainisha kuwepo kwa kasoro zifuatazo;
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	i.	 Fedha ambazo hazikutengwa kwa mifuko ya maendeleo ya vijana na wanawake

Ripoti ya CAG ya mwaka 2016/17, imebainisha kuwa Halmashauri 143 hazikutenga jumla ya Sh. 53.20 
bilioni kwenye mifuko ya maendeleo ya wanawake na vijana. Kumekuwa na ongezeko la asilimia 87 
ukilinganisha na mwaka 2015/16 ambapo jumla ya Sh. 28.50 bilioni hazikutengwa na Halmashauri 151.

ii.	 Mikopo ambayo haijarejeshwa kiasi cha Sh. 5.81 bilioni

Ripoti ya CAG imebaini kati ya Sh. 9.19 bilioni zilizokopeshwa kwa vikundi vya Wanawake na Vijana 
mwaka 2016/17, ni Sh. 3.38 bilioni tu ndizo zilizorejeshwa na kiasi cha Sh. 5.81 bilioni sawa na asilimia 
63 bado hakijarejeshwa licha ya tarehe za marejesho kwa mujibu wa mikataba kuwa zimeshapita. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilieleza kwamba kushindwa kukusanya marejesho hayo kunatokana na 
kutokuwepo kwa masharti yenye msukumo wa kisheria katika ukusanyaji wa madeni ya mifuko hii. 

Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa mikopo ambayo haijarejeshwa

Sh. 9.19 
Bilioni

Fedha zilizokopeshwa 
kwa vikundi vya 
Wanawake na Vijana

Sh. 3.38  
Bilioni

Fedha zilizorejeshwa

Sh. 5.81  
Bilioni

Fedha ambazo 
hazijarejeshwa licha ya 
muda wa marejesho 
kupita

50% 63%21%

Mwenendo wa mikopo ambayo haijarejeshwa

2014/15 2016/172015/16

Mwenendo wa miaka mitatu wa asilimia za Mikopo Iliyotolewa kwa wanawake na vijana ambayo 
Haijarejeshwa ni 2014/15 asilimia 21, 2015/16 asilimia 50 na 2016/17 asilimia 63. Hali hii inaonesha 
kuendelea kukuwa mwaka hadi mwaka na kutotekelezwa kwa mapendekezo ya CAG. (Chanzo: Ripoti ya 
CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/17 Uk. 94). 
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Athari: Lengo la mikopo hii, nikuwawezesha wanawake na vijana kukopa na kurejesha ili kutoa fursa 
kwa wengine kukopa (Revolving fund). Hivyo basi, kutokurejeshwa kwa mikopo hii ya vijana na 
wanawake inakinzana na malengo ya kuanzishwa kwa mfuko huo na kuathiri kundi kubwa lenye uhitaji 
wa mikopo. Aidha, kuna uwezekano wa kutokuwepo na thamani ya fedha inayotokana na utoaji wa 
mikopo hiyo.

Nini kifanyike: Serikali iangalie upya utekelezaji wa Sera hii, kwa madhumuni ya kufanikisha lengo 
la uanzishwaji wa mfuko ili kuwe na mwendelezo wa upatikanaji wa mikopo hiyo kwa wanawake na 
vijana. Pamoja na nia njema ya Sera hii, Serikali imezitwisha Halmashauri jukumu ambalo kimsingi lipo 
juu ya uwezo wao wa kiutendaji. Jukumu la kusimamia mikopo linahitaji utaalamu wa kibenki ambao 
Halmashauri hauna. 

Jambo la 5: Changamoto za Utekelezaji wa Sera ya Elimu Bila Malipo

Mwaka 2015, Serikali ilitoa Waraka Na. 6 kwa ajili ya utekelezaji wa Sera ya Elimu na Mafunzo ambao 
unawataka Walimu Wakuu wa shule zilizo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Bodi za shule 
kuhakikisha kuwa elimu ya msingi na Sekondari inatolewa bila malipo kwa wanafunzi wote.

Waraka huu unataja kwamba “utoaji wa elimu bila malipo una maana kwamba wanafunzi hawatalipa 
ada au michango ya aina yoyote iliyokuwa ikilipwa awali na wazazi”.

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, CAG alibaini kuwa utekelezaji wa Sera ya Elimu bila Malipo ulikuwa 
na changamoto zifuatazo: 

	 i.	 Kwa mujibu wa viwango vinavyotumika kutoa ruzuku za shule ikiwemo idadi ya wanafunzi, 
CAG alibaini kulikuwa na upungufu wa Sh. 1.93 bilioni katika fedha zilizotolewa kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 28 kwa ajili ya shule za Msingi na Sekondari.

	 ii.	 Shule nyingi za msingi hazina watumishi wenye utaalamu wa uhasibu watakao simamia fedha 
zinazopelekwa kwenye shule hizo.
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	 iii.	 Kukosekana kwa fedha za kulipa walinzi na walimu wa muda mfupi wa masomo ya sayansi 
(kwa shule zenye upungufu).

	 iv.	 Mtazamo hasi wa jamii kwa kufikiri kuwa sera ya elimu bila malipo inawaondolea kabisa 
wajibu wa kuchangia elimu, ikiwamo kuwanunulia vifaa vya shule watoto wao.

	 v.	 Ongezeko la idadi ya wanafunzi katika shule za msingi lisilolingana na uwezo wa miundombinu 
iliyopo mashuleni. 

		  (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/17 Uk. 96).  

Athari: Changamoto za utekelezaji wa Sera ya Elimu bila Malipo zinaathiri ubora wa elimu inayotolewa 
kwa kuzingatia mazingira ya kujifunza. Pamoja na mapungufu yaliyoripotiwa na CAG, ripoti ya utafiti 
wa TWAWEZA juu ya hali halisi ya utekelezaji wa Sera ya Elimu bila malipo kutoka kwa wahojiwa 1,806 
ilionesha, asilimia 34 ya wahojiwa walisema changamoto kuu inayoikabili sera hii ni ukosefu wa 
walimu, asilimia 30 walisema ni madawati, asilimia 13 walisema ni madarasa pamoja na asilimia 7 
walisema ni uhaba wa vitabu. 

Nini Kifanyike: Serikali ihakikishe kwamba, ina mpango mkakati wa kupambana na changamoto 
zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa Sera ya Elimu bila malipo. Kwa mfano, upungufu wa madarasa, 
walimu, vitabu na vifaa vingine vya kufundishia unahitaji kutatutuliwa haraka iwezekanavyo. 

Jamii ina mchango muhimu katika kuinua elimu na kuboresha shule zetu. Hivyo, kusitisha malipo 
ya ada kusipunguze ushiriki katika kuzisaidia shule; badala yake, iwe chachu kwa wazazi na walezi 
kushiriki kwa karibu katika maendeleo ya shule. Jamii isizuiliwe kutoa misaada inayotokana na juhudi 
zao bila kushurutisha familia zisizoweza kuchangia kama ambavyo amekuwa akisisitiza Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.
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Jambo la 6: Mapungufu katika Utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi yalivyozigharimu Serikali za MItaa

Ripoti ya CAG inaonesha kuwa jumla ya Sh. 1.36 trilioni zilitumika kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa 
na huduma katika Halmashauri. Kiwango hiki ni sawa na ongezeko la asilimia 28 ikilinganishwa na 
kiasi cha Sh. 1.06 trilioni kilichotumika mwaka 2015/16. Ongezeko la manunuzi limetokana na idadi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kuongezeka kutoka 171 mwaka 2015/16 hadi 185 mwaka 2016/17. CAG 
alibaini bado kulikuwa na mapungufu katika utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi kama ifuatavyo;

	i.	 Mchakato usiokuwa na ushindani wa manunuzi Sh. 1.41 bilioni

	ii.	 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni Sh. 2.7 bilioni 

	iii.	 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa wauzaji ambao hawakuidhinishwa Sh. 936.78 milioni

	iv.	 Manunuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa Mwaka wa manunuzi Sh. 2.38 bilioni

	v.	 Zabuni zenye thamani ya Sh. 1.91 bilioni hazikuchapishwa katika tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA)

	vi.	 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na utoaji wa stakabadhi za mfumo wa kieletroniki 
Sh.7.42 bilioni 

		  (Chanzo: Ripoti ya CAG ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/17 Uk. 109 - 176). 

Athari: Halmashauri kutokuzingatia matakwa ya sheria na kanuni za manunuzi ya umma, kuna sababisha 
matumizi mabaya ya fedha za umma. Hii ni pamoja na, kununua huduma na bidhaa zisizoendana 
na thamani ya fedha, manunuzi yasiokuwa na tija, kupungua kwa wigo wa ushindani wa zabuni na 
kuikosesha Serikali mapato.

Nini kifanyike: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuhakikisha kuwa, vitengo vya Ugavi vina 
watumishi wenye uwezo na sifa kama inavyotakiwa na Kanuni ya 37 (2) ya Kanuni za manunuzi za mwaka 
2011. Pia, Bodi za Zabuni zinatakiwa kuwa na wajumbe wenye fani mbalimbali ili kupata thamani ya 
fedha katika matumizi ya rasilimali za umma. 
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| Sura ya Nne
Hitimisho
WAJIBU inatarajia ripoti hii itawakumbusha Maafisa Masuuli na wahusika wengine wote kuhusu 
mapendekezo ya CAG na umuhimu wa utekelezaji wake. Aidha, WAJIBU inatarajia ripoti hii itaongeza 
uelewa wa wananchi juu ya ripoti ya CAG ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2016/17. 

WAJIBU inatarajia ripoti hii itawawezesha wananchi kupitia Asasi za Kiraia (AZAKI) na wawakilishi 
wa wananchi kudai uwajibikaji kutoka kwa wenye mamlaka (duty bearers) pale watakapoona 
hawajawajibika ipasavyo. 

Ripoti hii, itachangia kufanya mapendekezo ya CAG yawe na uhai wa muda mrefu zaidi kuliko ilivyokuwa 
kwa miaka iliyopita, hivyo kuwepo na matarajio ya ongezeko la utekelezaji wa mapendekezo hayo.
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